làm thế nào để người khác không ghét mình

• Thread starter linhmoi24
  • Ngày gửi
L

linhmoi24

Guest
2/10/07
11
0
0
39
đà nẵng
em vào làm kế toán cho 1 công ty chưa lâu nhưng em có phạm 1 lỗi nhỏ làm phật lòng một thành viên trong công ty và chị này thì rất được mọi người tín dụng và chị đó đã lôi kéo hết tất cả mọi người trong phòng tẩy chay em ra, hiện giờ hầu như em không có bạn
mấy anh chị đã đi làm rồi giúp em bí quyết để chinh phục tình cảm của mọi người được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Quá đơn giản.
Nếu em đã biết em phạm lỗi thì em nên nhận lỗi, thế là xong ==> Chẳng ai đánh kẻ chạy lại đâu em ơi
Mà thật ra khi sinh hoạt trong một tập thể thì chinh phục được tình cảm của tất cả mọi người là điều không tưởng.
Cái quan trọng là hạn chế đến mức cho phép mà thôi.
Chúc em chinh phục được những tình cảm mà em cho là cần thiết heheheh

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
em vào làm kế toán cho 1 công ty chưa lâu nhưng em có phạm 1 lỗi nhỏ làm phật lòng một thành viên trong công ty và chị này thì rất được mọi người tín dụng và chị đó đã lôi kéo hết tất cả mọi người trong phòng tẩy chay em ra, hiện giờ hầu như em không có bạn
mấy anh chị đã đi làm rồi giúp em bí quyết để chinh phục tình cảm của mọi người được không

Mình thì không biết chinh phục tình cảm của người khác là như thế nào để chia sẽ với bạn. Chỉ có điều mình nghĩ đã là người thì phải có lúc sai phạm, quan trọng là bạn có ý cải thiện sai xót của mình đã gây ra, và sống thành thật với bản thân mình và với mọi người thôi. Như thế 1 thời gian sau mọi người sẽ nhận ra thành tâm của bạn và sẽ lại vui vẻ với bạn thôi. hiiiiii
Chúc bạn mau vượt qua gia đoạn này nhé

N

nth2007

Guest
2/10/07
0
0
0
Hà Nội

Vấn đề là lỗi của em xảy ra như thế nào: lỗi công việc hay là lỗi trong cách ăn nói đối xử thì mới biết để mà giả quyết:
- Nếu là trong cách ăn nói đối xử thì khó thật đấy
- Còn nếu là trong công việc thì dễ hơn vì có ai lại trách người chưa biết đâu nhất lại là nhân viên mới thì lại càng phải giúp đỡ chứ.
Nếu mà chuyện bình thường mà chị ấy lại lôi kéo tất cả mọi người tẩy chay em thì thật chẳng ra sao cả, lúc đó thì e đừng tiếc rẻ gì mà nghỉ luôn cho rảnh, tim việc khác

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thứ nhất: không phải dùng từ tín dụng mà là tín nhiêm
Thư hai: Xem xét lai động cơ của em trong viêc này. Em muốn chinh phục tình cảm của mọi người để làm gì? Vì em sơ cô đôc? hay là vì lòng em muốn mình được mọi người quý mến, em thật lòng không muốn mình là nguyên nhân gây khó chịu cho người khác?
Thứ ba: Nếu đúng như em nói: chỉ vì 1 lổi nhỏ của em làm người này phât lòng, mà tất cả mọi người trong công ty cũng vì thấy cái lỗi nhỏ này và đồng tình với thành viên đó tẩy chay em thì em cũng không việc gì phải quan tâm.

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê

Lỗi nhỏ cũng là lỗi mà, phải ko? có thể mình thấy nhỏ, nhưng chị kia thấy ko nhỏ thì thế nào??!! Bây giờ, việc bạn cần làm là hoàn thành công việc thật tốt, nếu có cơ hội, hãy thể hiện cho mọi người thấy bạn là 1 nhân viên chịu khó, dễ bảo...và tuyệt nhiên đừng phạm sai lầm với bất kỳ ai nữa nhé. Chỗ nào cũng như thế cả, có chạy đằng giời thì vẫn có những người như thế, chúng ta phải tập thích nghi với họ:pepsi:...Cố gắng lên, vạn sự khởi đầu nan!

Hãy cho họ thấy rằng, bạn là 1 nhân viên có năng lực!!!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Tai sao phải quan tâm nhiều đến sự ghét - thương ở người đối diện và những người xung quanh làm gì cho mệt thân vậy kà. Rõ khổ!

Nếu thấy bản thân mình có lỗi thì nên anh hùng đứng ra nhận lỗi còn nếu thấy mình đúng thì không việc gì phải để ý đến rồi lại phải hạ thấp mình. Còn những đồng nghiệp của bạn, nếu họ biết sống, biết suy nghĩ thì họ sẽ biết đường làm nhịp cầu nối hòa giải cho bạn với chị đồng nghiệp kia, còn nếu họ vẫn a dua theo chị đồng nghiệp kia và tẩy chay bạn thì bạn không nên buồn rầu mà hãy cố gắng sống đúng mực, thân thiện, hòa đồng, vui vẻ và làm việc rồi mọi người sẽ hiểu được bạn và dần dần mối quan hệ của bạn sẽ được cải thiện. Nếu sau bao nhiêu cố gắng của bạn vẫn không cải thiện được tình hình trong môi trường đấy thì tốt hơn hết là bạn nên tìm môi trường khác trong sạch hơn mà chui vào cho nó dễ thở hơn. Không việc gì phải buồn, không việc gì phải cố gắng để lấy lòng nguời khác, không việc gì phải tiếc nuối khi môi trường sống của bạn không tốt. Ăn một miếng bánh nho nhỏ ở công viên cây xanh với không khí trong lành, ánh nắng ấm áp sẽ thấy ngon miệng hơn là ăn một miếng bánh bự tổ bố ở bãi rác đúng không nào?

Thôi thì cứ sống hết mình với người xung quanh dù cho ai ghét ai thương. Ai thương thì thương lại, còn ai ghét thì mặc! Có như thế bạn mới có thể tìm được niềm vui cho chính mình được. Hờ hờ thật tình cũng chẳng biết làm thế nào hơn. Ai thương thì nhờ còn ai ghét thì chịu thôi biết làm sao được phải không nào?

Ùmmmm tôi không có bí quyết gì để lấy lòng người đối diện và những người xung quanh nên chỉ có thể chia sẽ được với bạn những điều như thế thôi. Chúc bạn sớm lấy lại được... lòng... đồng nghiệp.

Sửa lần cuối:
L

linhmoi24

Guest
2/10/07
11
0
0
39
đà nẵng
em cảm ơn mấy anh chị nghe
vấn đề ở chổ em đã cố gắng làm hòa với chị ấy, em đã xin lỗi và chị ấy cũng bảo là không có gì như sau lưng em chị lại đi nói xấu và thật tình ở chổ làm này tuy em bị mọi người ghét nhưng xếp lại rất tín nhiệm em và em được làm đúng chuyên môn mà mình thích nhưng cả tháng nay công việc của em lại bị dậm chân tại chổ vì không được sự hướng dẫn của mấy chị trong phòng nữa chán quá.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
vấn đề ở chổ em đã cố gắng làm hòa với chị ấy, em đã xin lỗi và chị ấy cũng bảo là không có gì như sau lưng em chị lại đi nói xấu và thật tình ở chổ làm này tuy em bị mọi người ghét nhưng xếp lại rất tín nhiệm em và em được làm đúng chuyên môn mà mình thích nhưng cả tháng nay công việc của em lại bị dậm chân tại chổ vì không được sự hướng dẫn của mấy chị trong phòng nữa chán quá.

Công việc thường nhật của NGƯỜI CHUYÊN NGHIỆP:
Đi làm đúng giờ, cắm đầu vào làm cho hết việc xong hết giờ thu dọn chỗ làm việc cho ngăn nắp rồi về. Ngày mai lại như thế. Ko cần thiết phải quan tâm đến người khác nếu họ ko cần mình

Công việc thường nhật của NGƯỜI NGHIỆP DƯ:
Sáng đi làm cà kê, cafe cafáo, vào làm dòm có sếp thì cắm cổ viết lách gõ máy lách cách, bày đầy SS ctừ ra bàn. Nếu ko có sếp quay qua tám. Khi về bày thêm một số Báo cáo dở dở ương ương cho ngày mai như đang nhiều việc. Ngày hôm sau lại thế. Vừa làm vừa dỏng tai lên hóng xem có ai nói xấu mình ko.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Hè hè. lính mới 24 này nói đúng ra phết. Tôi đồng ý với bạn ở điểm này đấy
Như tôi đã nói ở trên, lấy được lòng tất cả là điều không tưởng. Trên đời còn vô khối những người như thế đấy, và không chừng trong một chừng mực nào đấy cũng có tôi trong ấy.
Chẳng ai là toàn diện, chúng ta chỉ đang cố hoàn thiện mình mà thôi.
Bạn biết nhận lỗi là tốt rồi, còn chuyện người kia có để bụng hay không thì lại là chuyện của người ấy==> đừng quan tâm nữa
Thế nhá

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nếu làm cùng phòng mà không có sự hỗ trợ tốt từ phía đồng nghiệp thì cho dù bạn có giỏi đến mấy, sếp có tín nhiệm đến mấy, có ưu ái đến mấy thì bạn cũng khó lòng hoàn thành công việc của mình.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Công việc thường nhật của NGƯỜI CHUYÊN NGHIỆP:
Đi làm đúng giờ, cắm đầu vào làm cho hết việc xong hết giờ thu dọn chỗ làm việc cho ngăn nắp rồi về. Ngày mai lại như thế. Ko cần thiết phải quan tâm đến người khác nếu họ ko cần mình

Công việc thường nhật của NGƯỜI NGHIỆP DƯ:
Sáng đi làm cà kê, cafe cafáo, vào làm dòm có sếp thì cắm cổ viết lách gõ máy lách cách, bày đầy SS ctừ ra bàn. Nếu ko có sếp quay qua tám. Khi về bày thêm một số Báo cáo dở dở ương ương cho ngày mai như đang nhiều việc. Ngày hôm sau lại thế. Vừa làm vừa dỏng tai lên hóng xem có ai nói xấu mình ko.

Hình như thiếu 1 cái gọi là VĂN HÓA DOANH NGHIỆP trong cách phân chia CHUYÊN NGHIỆP và NGHIỆP DƯ thì phải.
Không có ai mở Topic về VĂN HÓA DOANH NGHIỆP với HIỆU QUẢ SẢN XUẤT KINH DOANH để vào tranh luận nhỉ?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu làm cùng phòng mà không có sự hỗ trợ tốt từ phía đồng nghiệp thì cho dù bạn có giỏi đến mấy, sếp có tín nhiệm đến mấy, có ưu ái đến mấy thì bạn cũng khó lòng hoàn thành công việc của mình.

Let nói đúng đấy, vả lại nếu cùng ngồi làm việc trong 1 phòng mà tư tưởng không thoải mái thì làm việc cũng ko hiệu quả. Sếp có tín nhiệm đến mấy đi chăng nữa nhưng người làm việc trực tiếp với mình lại ko phải là sếp.
Nhưng cũng nên đối xử đúng mực thôi chứ ko việc gì phải nịnh bợ hay quỵ lụy người khác thì như vậy mới lâu bền đc. Nếu ép quá thì đi tìm 1 môi trường làm việc mới có lẽ sẽ thoải mái hơn vì ko phải vào Cty nào mọi người cũng đối xử với nhau như vậy.

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Tất cả mọi việc, đừng nên cứng nhắc quá, "mềm dẻo" một chút (mềm dẻo trong ứng xử chớ ko phải nịnh bợ nhá)....

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Tất cả, tất cả mọi việc đều phải được "Bình tĩnh đến kinh hoàng"
Câu này hay quá! Ngày hôm nay mình cũng vừa mất bình tĩnh đến thiếu điều lên máu, đứng tim, giận run cả người đấy. Mình có thể làm việc không ngơi nghỉ, đối ngoại cũng được được, nhưng môi trường làm việc xung quanh là những người sống kiểu chủ nghĩa cá nhân thì thật là không thể bình tĩnh nổi, cho dù là giữa cuộc họp. Câu nói này của bạn khiến tôi được an ủi và gánh nặng stress vì đối nội (không phải do công việc) cũng bớt phần nào. Thanks! Tự nhủ lòng mình phải cố gắng bình tĩnh, thậm chí bình tĩnh đến kinh hoàng. Hay thật! Dễ nhớ ghê!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA