Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Tờ khai thuế TNDN qúy 3

Cty em đã làm tờ khai thuế TNDN cho cả năm. EM đã nộp Q1 và Q2 roi.
giờ lại phải theo TT60, tạm tính thuế TNDN cho quý 3, em đang phân vân "số lỗ được chuyển trong kỳ" của tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì là của cả 2 quý đầu năm hay chỉ 1 quý 2 thôi? (Theo em nghĩ thì là của cả 2 quý)
Các bác giúp em với nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tran huy son

Guest
anh cũng đang vướng mắc cùng vấn đề giống em đấy nhưng theo anh nghĩ là của cả hai quý như vậy là mình phải làm quyết toán thuế TNDN của Quý I sau đó làm quyết toán thuế của quý II và chuyển lỗ của quý I sang quý II, sau đó làm quyết toán của quý III và chuyển lõ của quý II sang nhưng anh không tìm thấy văn bản nào quý định và hướng dẫn việc này? nếu có thông báo lại cho anh nhé ( email: getmanco1@yahoo.com - vi anh là thanh viên mới nên chưa biết chỗ nhận thông tin đến trên webketoans thế nào ). nhưng anh lại nghê nói một số chi cục lại chưa áp dung thông tư 60 nghĩa là vẫn nộp thuế bình thường như khai tạm tính đầu năm theo thông tư. em kiểm tra và thông báo lại cho mọi người cùng biết nhé !

N

Ngọc Phụng

Guest
Thuế TNDN đã nộp tạm tính từ quý 1, 2 sẽ được khấu trừ như thế nào trong quý 3?

Cho mình hỏi theo TT60, Quý 3 trở đi phải nộp tờ khai TNDN tạm tính theo tình hình thực tế kinh doanh, vậy số tiền thuế TNDN đã tạm nộp ở quý 1, quý 2 (mặc dù kinh doanh lỗ) sẽ được khấu trừ vào trường hợp nào nếu từ đây đến những năm sau đều theo TT60 là nộp tờ khai TNDN theo kinh doanh thực tế của công ty. Mình vẫn treo Nợ TK 3334 số tiền đã nộp qua các năm vậy a?Mình chưa nắm rõ được quy định mới này. Mong các bạn chỉ bảo.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cho mình hỏi theo TT60, Quý 3 trở đi phải nộp tờ khai TNDN tạm tính theo tình hình thực tế kinh doanh, vậy số tiền thuế TNDN đã tạm nộp ở quý 1, quý 2 (mặc dù kinh doanh lỗ) sẽ được khấu trừ vào trường hợp nào nếu từ đây đến những năm sau đều theo TT60 là nộp tờ khai TNDN theo kinh doanh thực tế của công ty.
Nếu dựa vào nội dung kê khai trên tờ khai thuế TNDN theo qúy thì lỗ từ các qúy trước (qúy 1, 2) có thể chuyển qua được qúy này (qúy 3).

Mình vẫn treo Nợ TK 3334 số tiền đã nộp qua các năm vậy a?Mình chưa nắm rõ được quy định mới này. Mong các bạn chỉ bảo.
Nếu DN lỗ, phải thu lại tiền thuế TNDN thì dư Nợ trên TK 3334 vẫn còn. Chỉ khi nào DN lãi thì mới trừ dần dần trên số dư Nợ đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì lúc trước, thuế TNDN qúy 1 và qúy 2 năm 2007 là nộp trước và độc lập từng qúy theo tờ khai từ đầu năm mà không căn cứ theo tình hình kinh doanh thực tế. Do đó, "Lỗ được chuyển trong kỳ" trên tờ khai thuế TNDN qúy 3 năm 2007 sẽ là số lỗ từ qúy 1 và qúy 2 cộng lại (nếu có). Nhưng đó chỉ là dành cho tờ khai thuế TNDN qúy 3 năm 2007, còn sang năm 2008 trở đi thì qúy sau sẽ lấy số lỗ lũy kế của qúy ngay trước đó (nếu có).

A

anhhạ

Guest
Vậy khi nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 3 có cần nộp kèm theo báo cáo gì ko để chứng minh số lỗ của 2 quý trước chuyển sang???

B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Chị Tú Anh ơi thuế còn tờ khai quý 4 thì sao chuyển theo từng quý hay làm tờ khai quyết toán thuế TN năm 2007 thì ko làm tờ khai theo quý

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
giờ lại phải theo TT60, tạm tính thuế TNDN cho quý 3, em đang phân vân "số lỗ được chuyển trong kỳ" của tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì là của cả 2 quý đầu năm hay chỉ 1 quý 2 thôi? (Theo em nghĩ thì là của cả 2 quý)
Các bác giúp em với nha.

Tôi đã hỏi trực tiếp Cục Thuế, chưa áp dụng khai thuế TNDN tạm nộp như TT 60 đâu, phải đầu năm 2008. Kể cả tờ khai thuế GTGT nếu khai trên hệ thống phần mềm hỗ trợ KK thuế, thì vẫn áp dụng cũ. Còn chưa có HTKK thuế thì áp dụng theo mẫu biểu của TT 60
Tốt nhất các bạn nên làm công văn hỏi cơ quan thuế địa phương hay Tổng cục thuế sẽ được trả lời. Làm thế sẽ đỡ rủi ro hơn.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Tờ khai thuế TNDN quý 3 không có mẫu nào và giấy tờ khác nộp kèm à?

mình đã làm theo TT 60 về tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 3 và làm theo mẫu 01A/TNDN. Tự nhiên hôm nay bạn mình có hỏi sao lại có làm có duy nhất 1 mẫu đó thôi, ko có mẫu nào hoặc giấy tờ nào đi kèm như bộ khai thuế TNDN tạm tính đầu năm à? mình nghĩ chỉ cần 1 mẫu đó thôi chứ nhỉ!
Vậy thế các bác làm thì làm mấy mẫu và gồm những mẫu nào thế? góp ý cho mình với nào!

B

BMC

Guest
17/7/07
30
0
0
Hà nội
thế còn mẫu số: 03-TNDN-TKTN ( Bản xác định số thuế TNDN nộp theo quý) thì sao?

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
ồ!, mình đang hỏi thì bạn trả lờimình bằng 1 câu hỏi!
mình có downloads biểu mẫu của thông tư 60 mà có thấy mẫu như bạn nói đâu nhỉ.
chỉ thấy có các mẫu này:
- TK 01A - TNDN (Dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh) và mình chọn mẫu này
- TK 01B - TNDN (Dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu)
- và một số mẫu khác như TK 03 - TNDN quyet toan nam; Phu luc 03 - 1A TNDN (kquả hoạt động kinh doanh); TK 04 -TNDN thue tren doanh so và các mẫu đặc thù cho 1 số đối tượng doanh nghiệp theo hoạt đôngj klinh doanh. Và các mẫu này mình có tham khảo nhưng thấy DN mình ko có đặc thù đó nên ko làm.

T

thuydiem1986

Guest
Các bác giúp em với nha.
theo mình được biết thì mục lỗ được chuyêntrong kỳ là lấy từ lỗ của năm trước và hânbổ cho mổi quý trong năm nay chứ số lỗ của quý 1 và 2 năm nay không liên quan gì đến quý 3 đâu bạn ơi. vì mình làm là khai thuế TNDN tạm tính , cuối năm quyết toán mới biết lãi lỗ cụ thể .
mình ví dụ năm trước lỗ 100 triệu thì năm nay chuyển lỗ cho 4 quý mỗi quý 25 triệu.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
ồ!, mình đang hỏi thì bạn trả lờimình bằng 1 câu hỏi!
mình có downloads biểu mẫu của thông tư 60 mà có thấy mẫu như bạn nói đâu nhỉ.
chỉ thấy có các mẫu này:
- TK 01A - TNDN (Dành cho người nộp thuế khai theo thu nhập thực tế phát sinh) và mình chọn mẫu này
- TK 01B - TNDN (Dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu)
- và một số mẫu khác như TK 03 - TNDN quyet toan nam; Phu luc 03 - 1A TNDN (kquả hoạt động kinh doanh); TK 04 -TNDN thue tren doanh so và các mẫu đặc thù cho 1 số đối tượng doanh nghiệp theo hoạt đôngj klinh doanh. Và các mẫu này mình có tham khảo nhưng thấy DN mình ko có đặc thù đó nên ko làm.

Bạn chọn mẫu tờ khai 01A/TNDN là chính xác rùi đó.

BMC nói:

Mẫu này là mẫu nào thế bạn? Sao mình kiếm trong TT60 không thấy?:wall:

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Bạn chọn mẫu tờ khai 01A/TNDN là chính xác rùi đó.
tức là chỉ có 1 tờ này thôi đúng ko ạ? à doanh nghiệp mình là DN thương mại và mình chỉ làm có duy nhất cho bộ khai thuế tạm tính qýt 3 này là tờ khai theo mẫu này thôi! Liệu có chắc ko nhỉ?????????

Mẫu này là mẫu nào thế bạn? Sao mình kiếm trong TT60 không thấy?:wall:
mình cũng chẳng thấy

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
tức là chỉ có 1 tờ này thôi đúng ko ạ? à doanh nghiệp mình là DN thương mại và mình chỉ làm có duy nhất cho bộ khai thuế tạm tính qýt 3 này là tờ khai theo mẫu này thôi! Liệu có chắc ko nhỉ?????????

Đúng rồi bạn, chỉ cần 1 tờ này thôi. Điều 8 Nghị định 85 có nói: "...Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý..."

L

lcd68

Guest
1/10/07
22
0
0
Saigon

3. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý:
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp người nộp thuế không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế thì áp dụng Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01B/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này. Căn cứ để tính thu nhập doanh nghiệp trong quý là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề. Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy khi nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 3 có cần nộp kèm theo báo cáo gì ko để chứng minh số lỗ của 2 quý trước chuyển sang???
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý thôi. Báo cáo tài chính hai qúy trước không bắt buộc phải nộp.

Chị Tú Anh ơi thuế còn tờ khai quý 4 thì sao chuyển theo từng quý hay làm tờ khai quyết toán thuế TN năm 2007 thì ko làm tờ khai theo quý
Qúy 4 không làm tờ khai thuế TNDN qúy nữa mà làm quyết toán thuế TNDN cả năm luôn.

theo mình được biết thì mục lỗ được chuyêntrong kỳ là lấy từ lỗ của năm trước và hânbổ cho mổi quý trong năm nay chứ số lỗ của quý 1 và 2 năm nay không liên quan gì đến quý 3 đâu bạn ơi. vì mình làm là khai thuế TNDN tạm tính , cuối năm quyết toán mới biết lãi lỗ cụ thể .
mình ví dụ năm trước lỗ 100 triệu thì năm nay chuyển lỗ cho 4 quý mỗi quý 25 triệu.
Kỳ tính thuế trên Tờ khai thuế TNDN tạm tính là qúy, vậy thì hà cớ gì "Lỗ được chuyển trong kỳ" lại không phải là lỗ của qúy trước?

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Vậy có phải số tiền thuế TNDN tạm nộp ở quý 1,2 sẽ đưa vô chỉ tiêu [15] trong tờ khai thuế TNDN tạm tính 01A-TNDN của TT 60 phải ko mấy bạn?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Còn có chỗ nào khác để đưa vào nữa đâu. :bigok:

Vậy có phải số tiền thuế TNDN tạm nộp ở quý 1,2 sẽ đưa vô chỉ tiêu [15] trong tờ khai thuế TNDN tạm tính 01A-TNDN của TT 60 phải ko mấy bạn?

D

daoba

Guest
19/7/07
7
0
0
duong 3/2, P12, Q10
Quý 3 lỗ có phải lập tờ khai thuế TNDN không? Theo mẫu nào?

Các anh chị cho em hỏi với, Công ty em thành lập T5/2007 nhưng đến nay vẫn chưa có doanh thu. Em đã nộp thuế TNDN đến hết quý III. Theo Thông tư 60, cuối Quý phải nộp Báo cáo thuế TNDN, mà em thì chưa làm bao giờ cả. Các anh chị chỉ giúp em là làm theo mẫu nào của Thông tư. Trường hợp bên em bị lỗ thì làm thế nào?Có cần phải làm báo cáo chính xác không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA