Thuế TNDN tạm tính cho quý 3 tính ntn?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Xin cảm ơn các bạn, tôi đã thông vấn đề này và sẽ làm như ý các bạn nói.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuydiem1986

Guest
mã số {15} trên tờ khai thuế TNDN mẫu 01A/TNDN là "Lỗ được chuyển trong kỳ" chứ nhỉ. Đâu có phải số thuế TNDN tạm nộp 2 quý trước kê khai vào đó.
dung roi mã số 15 là số lỗ mà bạn chứ đâu có phải là số thuế đâu mà bạn đâư vào đó nhỉ

A

anhhạ

Guest
Chị Tú Anh ơi cho em hỏi:
Nếu trong quý 3, DN có thực hiện điều chỉnh các chi phí quý 2 (do hạch toán sai) vậy thi chỉ tiêu chi phí thực tế phát sinh trong kì trên tờ khai tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp có bao gồm chi phí điều chỉnh quý 2 không.

H

HaNhim

Guest
17/4/07
59
0
0
HaNoi
các anh chị cho em hỏi: cty em đã nộp thuế thu nhập tạm tính của cả năm 2007 rồi, vậy em có phải làm lại tờ khai TNDN tạm tính quý III theo như TT60 ko ?

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
ThuếTNDN

các anh chị cho em hỏi: cty em đã nộp thuế thu nhập tạm tính của cả năm 2007 rồi, vậy em có phải làm lại tờ khai TNDN tạm tính quý III theo như TT60 ko ?

Vẫn phải làm bạn nhé.hạn nộp vào cuối 30/10

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
cty mình thuộc Chi cục thuế Thanh Trì quản lý. 77Hôm 23/9 mình gọi điện đến Chi cục để hỏi thì Chi cục cho biết rằng Chi cục vẫn chưa áp dụng TT60 mà sang năm 2008 mới áp dụng. Thế là mình nộp thuế TNDN theo tạm tính đầu năm. Mình băn khoăn là sao các Chi cục thực hiện Luật quản lý thuế không đồng nhất vậy...

Nếu sử dụng phần mềm hỗ trợ KK thuế thì vẫn áp dụng mẫu cũ đến hết năm 2007

L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
nhưng em thấy Cty chị bạn em thuộc chi cục thuế Hai Bà Trưng cũng vẫn nộp hạn thuế TNDN quý 3 vào 30/9 mà và chị ấy bảo là chi cục thuế vẫn nhận tạm nộp theo ước tính đầu năm. Còn bảng kê khai thuế chi cục em cũng chưa yêu cầu làm theo mẫu mới nhưng em cũng đã áp dụng theo mẫu mới. Em thấy đúng là các Chi cục thuế chưa thực hiện đồng nhất.

C

Carollinh

Guest
9/10/07
29
0
0
TP.HCM
Thuế TNDN tạm tính????

cho mình hỏi 1 câu,ở tờ thuế TNDN tạm tính quý 3 đó, nếu cty lỗ doanh thu thì mình không nộp thuế phải không, và mình bỏ số tiền lỗ đó vào mục số 9 " thuế TNDN dự kiến miễn giảm " phải không, hay mình bỏ vào mục số 10 hả bạn. Giúp mình với, mình phải nộp tờ đó liền bây giờ.

Á

Ánh Tuyết

Guest
Kê Khai Thuế Tndn Tạm Tính

Mọi người hãy bỏ chút thời gian giúp mình vấn đề này nhé. Vì mới làm kế toán nên không có kinh nghiệm nhiều. Mình đang chuẩn bị làm Tờ Khai Thuế TNDN tạm tính thì gặp phải một vướng mắc như thế này. Số là cty mình vừa hoàn thành xong một HD thiết kế website, theo thỏa thuận trong HD thì khách hàng thanh toán tiền qua ngân hàng và chia ra làm ba đợt thanh toán. Họ thanh toán xong vào cuối tháng 8 nhưng đến đầu tháng 9 mình mới xuất HD. Do trị giá của HD là USD nên theo thỏa thuận hai bên, khách hàng sẽ lấy tỷ giá USD ngay ngày thanh toán để chuyển tiền VND vào TK cty mình. KHi mình xuất HD, theo sự thỏa thuận giữa mình và kế toán bên khách hàng thì mình lấy tỷ giá ngay ngày xuất HD để xuất HD. Và tỷ giá này cao hơn tỷ giá các đợt thanh toán trước đó. Có nghĩa là số tiền xuất trên HD và số tiền khách hàng thanh toán cho cty mình hoàn toàn khác nhau. Có nghĩa là cty mình bị lỗ. Mình muốn hỏi mọi người là ở Tờ Khai Thuế TNDN tạm tính quý III ở phần doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ mình để số tiền trên HD hay số tiền khách hàng thực trả cho mình? Xin cảm ơn mọi người nhiều nhé !

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Số tiền trên hóa đơn bạn đã xuất.Vì HĐơn chính là căn cứ để tính mà

T

thuydiem1986

Guest
ở quý III nếu bạn lỗ thì bạn chỉ cần làm tờ khai thôi chú không cần nộp thuế đâu bạn ơi, còn mục thuế TNDN dự kiến miễn giảm chỉ dành cho những doanh nghiệp nào được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp thôi nh1. công ty mình không có ưu đãi về thuế thì không có sử dụng mục này

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý thôi. Báo cáo tài chính hai qúy trước không bắt buộc phải nộp.

Qúy 4 không làm tờ khai thuế TNDN qúy nữa mà làm quyết toán thuế TNDN cả năm luôn.

Kỳ tính thuế trên Tờ khai thuế TNDN tạm tính là qúy, vậy thì hà cớ gì "Lỗ được chuyển trong kỳ" lại không phải là lỗ của qúy trước?

Vậy theo chị là:"Lỗ được chuyển trong kỳ" chỉ tiêu 15 là số lỗ của quý I+II,vậy còn lỗ trong năm 2006 có được chuyển qua chỉ tiêu này không ạ?Hay chỉ có số lỗ ở Quý I + II thôi?THeo em thì chỉ tiêu 15 là số lỗ của năm 2006(nếu có)+quý I+Quý II nữa.Không biết em hiểu như thế có đúng k?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
theo mình thì chỉ tiêu này chỉ có lỗ của 2 quý 1 và 2 thôi. còn lỗ của 2006 bạn để đến cuối năm nhé.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Mình cũng đã hỏi rồi,hỏi chính người đã huấn luyện TT60,thầy ấy lại nói rằng lấy số lỗ của năm 2006 vào chỉ tiêu 15,còn quý I và II lại không thấy nói gì?
Mình chẳng biết là phải hiểu và làm thế nào cả.

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Hiểu thế nào về tờ khai 01A/TNDN của TT60

Mình cũng đã hỏi rồi,hỏi chính người đã huấn luyện TT60,thầy ấy lại nói rằng lấy số lỗ của năm 2006 vào chỉ tiêu 15,còn quý I và II lại không thấy nói gì?
Mình chẳng biết là phải hiểu và làm thế nào cả.

Theo tớ thì hiểu và áp dụng chỉ tiêu số [15] trên Tờ khai 01A/TNDN như thế nào là quyền của mình. Vì 2 lý do:
1. Không có hướng dẫn cụ thể bằng văn bản của BTC về biểu mẫu này nên ai muốn hiểu sao thì hiểu.
Chính vì vậy nên Cty ai có lỗ quý I+II và có kế hoạch chuyển lỗ năm 2006 cứ chuyển hết sang chỉ tiêu 15 đi. Nếu không lúc quyết toán có nguy cơ nộp thừa đấy !
2. Đã là tờ khai tạm tính thôi chứ có phải quyết toán đâu.
Chỉ cần mình kê khai tạm nộp bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu. Khi quyết toán năm xử lý số thuế nộp thiếu đủ sau mà.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Theo tớ thì hiểu và áp dụng chỉ tiêu số [15] trên Tờ khai 01A/TNDN như thế nào là quyền của mình.
Bạn nói như thế là không đúng,vì mình muốn hiểu cho đúng để mà thực hiện cho đúng thì mình mới cần hỏi mọi người chứ hiểu mà theo ý mình thì cần gì phải hỏi nữa.
1. Không có hướng dẫn cụ thể bằng văn bản của BTC về biểu mẫu này nên ai muốn hiểu sao thì hiểu.
Chính vì vậy nên Cty ai có lỗ quý I+II và có kế hoạch chuyển lỗ năm 2006 cứ chuyển hết sang chỉ tiêu 15 đi. Nếu không lúc quyết toán có nguy cơ nộp thừa đấy !
Mình đồng ý với cách này của bạn,chuyển hết lỗ của cả năm 2006 vào.[/QUOTE]

H

Hisun

Guest
Em ở quận Cầu Giấy, em vừa gọi điện hỏi phòng hỗ trợ kê khai thuế của chi cục và được hướng dẫn là "Lỗ được chuyển trong kỳ" là lỗ của năm trước đã đăng ký chuyển sang năm nay phân bổ cho 4 quý của năm nay, tức là quý này chỉ chuyển 1/4 số lỗ đã đăng ký chuyển lỗ sang năm nay thôi! Còn lỗ quý I và quý II không chuyển, vì QI, QII khóa sổ rồi! Mọi người cho ý kiến với!

T

Tuyet Thuong

Guest
27/9/07
14
0
0
Quan 12 TP.HCM
theo mình được biết thì mục lỗ được chuyêntrong kỳ là lấy từ lỗ của năm trước và hânbổ cho mổi quý trong năm nay chứ số lỗ của quý 1 và 2 năm nay không liên quan gì đến quý 3 đâu bạn ơi. vì mình làm là khai thuế TNDN tạm tính , cuối năm quyết toán mới biết lãi lỗ cụ thể .
mình ví dụ năm trước lỗ 100 triệu thì năm nay chuyển lỗ cho 4 quý mỗi quý 25 triệu.

Cty mình thuộc CCT Tân Phú quản lý, mình đã hỏi P.Tuyên truyền hỗ trợ và được hướng dẫn như sau:
Làm Tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì mang số lỗ của cả Q1 & Q2 sang luôn

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Cty mình thuộc CCT Tân Phú quản lý, mình đã hỏi P.Tuyên truyền hỗ trợ và được hướng dẫn như sau:
Làm Tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 thì mang số lỗ của cả Q1 & Q2 sang luôn

Vậy là số lỗ của năm 2006 không được chuyển à?

T

Tuyet Thuong

Guest
27/9/07
14
0
0
Quan 12 TP.HCM
anh cũng đang vướng mắc cùng vấn đề giống em đấy nhưng theo anh nghĩ là của cả hai quý như vậy là mình phải làm quyết toán thuế TNDN của Quý I sau đó làm quyết toán thuế của quý II và chuyển lỗ của quý I sang quý II, sau đó làm quyết toán của quý III và chuyển lõ của quý II sang nhưng anh không tìm thấy văn bản nào quý định và hướng dẫn việc này? nếu có thông báo lại cho anh nhé ( email: getmanco1@yahoo.com - vi anh là thanh viên mới nên chưa biết chỗ nhận thông tin đến trên webketoans thế nào ). nhưng anh lại nghê nói một số chi cục lại chưa áp dung thông tư 60 nghĩa là vẫn nộp thuế bình thường như khai tạm tính đầu năm theo thông tư. em kiểm tra và thông báo lại cho mọi người cùng biết nhé !

Mình thì được cán bộ quản lý thuế hướng dẫn là vẫn phải làm Quyết toán thuế TNDN tạm nộp của quý 3, mặc dù các mẫu biểu mua vào, bán ra theo TT60 đến đầu năm 2008 mới sử dụng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA