phân bổ chi phí

• Thread starter bobientinhyeu
  • Ngày gửi
B

bobientinhyeu

Guest
12/10/07
13
0
0
40
Cầu Giấy-Hà Nội
A . Công ty em là công ty chuyên tổ chức tour du lịch và bán tour tại địa điểm A.
Giám đốc bên em có liên doanh liên kết với Bà B tại đìa điểm C , địa điểm C được treo biển bảng của công ty em .Hợp đồng ghi rõ hai bên hợp tác với nhau cuối tháng trừ đi các chi phí , lợi nhuận chia đôi ( Địa điểm C chuyên bán tuor + vé máy bay + bus Huế- Sài Gòn). Vậy em vào sổ sách kế toán của bên C thế nào ?
Có phải làm sổ kế toán riêng , cuối tháng trừ các chi phí liên quan , còn doanh thu chia đôi . Phần doanh thu đó em cho vào TK 512 ( Doanh thu nội bộ ) của công ty có được không ?
Những chi phí như tiền điện + điện thoại + nước em có được đưa vào số sách chính của địa điểm A không ? Em có thể lấy Hóa đơn điện thoại làm đầu vào khấu trừ thuế để kê khai thuế không ?

B . Công ty em có mua 1 máy điện thoại di động với nguyên giá : 7.554.545 ( VAT : 755.455. Em phải định cho vào TK 642 , vậy tháng sau em phân bổ vào TK 142 như thế nào .

C . Công ty em mua 1 máy tính trị giá :10.000.000( VAT : 500.000) vào ngày 25/9/2006 em chưa khấu hao TSCD này .Đến tháng 2 năm 2007 em định khấu hao thì em phải làm thế nào .
Các anh chị giúp em với ! Khẩn cấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
A . Công ty em là công ty chuyên tổ chức tour du lịch và bán tour tại địa điểm A.
Giám đốc bên em có liên doanh liên kết với Bà B tại đìa điểm C , địa điểm C được treo biển bảng của công ty em .Hợp đồng ghi rõ hai bên hợp tác với nhau cuối tháng trừ đi các chi phí , lợi nhuận chia đôi ( Địa điểm C chuyên bán tuor + vé máy bay + bus Huế- Sài Gòn). Vậy em vào sổ sách kế toán của bên C thế nào ?
Có phải làm sổ kế toán riêng , cuối tháng trừ các chi phí liên quan , còn doanh thu chia đôi . Phần doanh thu đó em cho vào TK 512 ( Doanh thu nội bộ ) của công ty có được không ?
Những chi phí như tiền điện + điện thoại + nước em có được đưa vào số sách chính của địa điểm A không ? Em có thể lấy Hóa đơn điện thoại làm đầu vào khấu trừ thuế để kê khai thuế không ?
Trường hợp của bạn mình nên làm thủ tục mở VPGD là tốt nhất để đưa tất cả những chi phí đó vào chi phí của DN bạn. Còn nếu tất cả HD chứng từ ở địa điểm C không mang tên cty, mst, địa chỉ của cty bạn thì nhứng HD chứng từ đó không được hạch toán vào chi phí của công ty bạn. Bạn cũng không được phép kê khai nó để khấu trừ thuế GTGT
B . Công ty em có mua 1 máy điện thoại di động với nguyên giá : 7.554.545 ( VAT : 755.455. Em phải định cho vào TK 642 , vậy tháng sau em phân bổ vào TK 142 như thế nào .
Khi mua ccdc(điện thoại) về bạn DK
Nợ TK 153
Nợ TK 133
Có TK 111,112
Vì là điện thoại tốt nhất bạn phân bổ 1 lần luôn
Nợ TK 642
Có TK 153( máy điện thoại)

C . Công ty em mua 1 máy tính trị giá :10.000.000( VAT : 500.000) vào ngày 25/9/2006 em chưa khấu hao TSCD này .Đến tháng 2 năm 2007 em định khấu hao thì em phải làm thế nào .
Bạn làm biên bản đưa TSCD đó vào sử dụng và làm sổ theo dõi TSCD việc khấu hao bạn khấu hao theo PP mà bạn đã đăng ký khấu hao TSCD. Khi bắt đầu sử dụng thì bạn tính khấu hao bình thường.
Thân!

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

A. Em nếu không rõ ràng: Em dùng từ không chính xác, và mô tả không rỏ ràng, thiếu chi tiết nên không thể nói là thế nào đươc. Liên doanh hay liên kết, bà B là cá nhân kinh doanh, DNTN hay Cty TNHH 1 thành viên. Em đọc thêm TT23 để biết cách hạch toán.

Trong trường hợp bà B chỉ là 1 người kinh doanh thì tất cả chi ở điểm C hạch toán vào chi phí bán hàng.

B. Em xem lại cách hạch toán các TK đi, Đã đưa vào chi phí , tức đã phân bổ chi phí vào đối tương rồi mới đưa qua 142, 242. Em cần hiểu rõ công việc , và trình tư hạch toán, chứ nếu không hỏi hoài cũng chỉ là làm như máy thì sai cũng không biết mình sai, mà khi người ta nói mình sai cũng không biết mình sai cái gì. Không nên học thuộc bút toán mà không hiểu tại sao lại hạch toán vậy.

Ví du ở đây: Tại sao xuất công cu bạn đưa vào 642?
Và vì sao bạn nghỉ rằng phải hạch toán qua TK 142?
( Tôi hỏi để cho ban trả lời và chỉ ra cái sai trong cách hiểu của ban là ở chổ nào).=> sau đó ban đọc lại cách hạch toán của các TK thì ban sẽ hiêu ra

C. Làm thế nào? <= Ý bạn hỏi về cái gì?

B

bobientinhyeu

Guest
12/10/07
13
0
0
40
Cầu Giấy-Hà Nội
Trường hợp của bạn mình nên làm thủ tục mở VPGD là tốt nhất để đưa tất cả những chi phí đó vào chi phí của DN bạn. Còn nếu tất cả HD chứng từ ở địa điểm C không mang tên cty, mst, địa chỉ của cty bạn thì nhứng HD chứng từ đó không được hạch toán vào chi phí của công ty bạn. Bạn cũng không được phép kê khai nó để khấu trừ thuế GTGT

Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều
Khi mua ccdc(điện thoại) về bạn DK
Nợ TK 153
Nợ TK 133
Có TK 111,112
Vì là điện thoại tốt nhất bạn phân bổ 1 lần luôn
Nợ TK 642
Có TK 153( máy điện thoại)
Em hỏi chị em , chị em bảo định khoản như sau :
Nợ TK 642
Nợ TK 133
Có TK 111
Khi đã cho vào TK 642 rùi thì không cần phân bổ nữa

Bạn làm biên bản đưa TSCD đó vào sử dụng và làm sổ theo dõi TSCD việc khấu hao bạn khấu hao theo PP mà bạn đã đăng ký khấu hao TSCD. Khi bắt đầu sử dụng thì bạn tính khấu hao bình thường.
Thân!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...

Bác EVA ui, thường thì mua về là mình sử dụng ngay mà, thế thì fải bắt đầu tính khấu hao cho tháng sau lun chứ. Chẳng lẽ mua máy tính về nhập kho đế đó cho đóng bụi & hư chơi à??

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác EVA ui, thường thì mua về là mình sử dụng ngay mà, thế thì fải bắt đầu tính khấu hao cho tháng sau lun chứ. Chẳng lẽ mua máy tính về nhập kho đế đó cho đóng bụi & hư chơi à??
Hihi em ui! Nhưng ở đây cty mua về nhưng chưa đưa vào sử dụng mà để nhập kho bây giờ mới đưa ra sử dụng, mình chỉ tính khấu hao cho TS khi nào nó bắt đầu tham gia vào quá trình SXKD, còn nếu nó vẫn nằm trong kho mà chưa sử dụng thì không thể trích KH được em ah!
Thân!

T

tamanh

Guest
18/9/07
21
0
1
17T11TRUNG HOA NHAN CHINH
Chào! Công ty mình thành lập tháng 10/07 nhưng trong tháng 9 đã phát sinh nhiều chi phí (lương, công tác phí..)hạch toán ntn đây nhỉ?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Hihi em ui! Nhưng ở đây cty mua về nhưng chưa đưa vào sử dụng mà để nhập kho bây giờ mới đưa ra sử dụng, mình chỉ tính khấu hao cho TS khi nào nó bắt đầu tham gia vào quá trình SXKD, còn nếu nó vẫn nằm trong kho mà chưa sử dụng thì không thể trích KH được em ah!
Thân!

hìhì, thanks bác nhé. Tại em thấy cty em toàn như thế cả. :1luvu:

tamanh nói:
Chào! Công ty mình thành lập tháng 10/07 nhưng trong tháng 9 đã phát sinh nhiều chi phí (lương, công tác phí..)hạch toán ntn đây nhỉ?

Cụ thể hơn 1 xí đi bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA