Công ty cho cá nhân mượn tiền không lấy lãi?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Khi công ty cho một cá nhân mượn tiền thì ngoài phiếu chi thì công ty cần thêm chứng từ nào khác để chứng minh việc mượn tiền đó không ạ?Em nghĩ chắc phải làm thêm "Giấy cho mượn tiền"và có xác nhận của 2 bên.Anh chị nào có ý kiến nào không cho e biết với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Tất nhiên là phải có Giấy cho vay và phải có xác nhận của chính quyền địa phương nhé! Nhớ hạch toán tiền lãi vào cái Doanh thu HĐ tài chính gì đó!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Tất nhiên là phải có Giấy cho vay và phải có xác nhận của chính quyền địa phương nhé! Nhớ hạch toán tiền lãi vào cái Doanh thu HĐ tài chính gì đó!

Công ty e chỉ cho người đó mượn tạm trong vòng 1 tháng thôi anh ạ,em muốn làm chứng từ cho hợp lệ ấy mà,chứ có mỗi phiếu chi không thấy nó thiếu thế nào ấy,mà cho vay trong thời gian ít như thế nên k có lấy lãi anh ạ.
Mà anh có giấy cho vay không ạ,có thể gửi qua email cho em được không ạ?E cám ơn anh nhiều nhiều.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Khi công ty cho một cá nhân mượn tiền thì ngoài phiếu chi thì công ty cần thêm chứng từ nào khác để chứng minh việc mượn tiền đó không ạ?Em nghĩ chắc phải làm thêm "Giấy cho mượn tiền"và có xác nhận của 2 bên.Anh chị nào có ý kiến nào không cho e biết với nhé.
Trường hợp của bạn cũng giống như khi công ty cho NV vay tiền khó khăn, vay tiền mua phương tiện đi làm...., trong trường hợp này mình cần làm một hợp đồng cho vay vốn và theo dõi khoản vay đó, trong hợp đồng vay quy định rõ điều kiên cho vay, phương thức trả trừ vào lương hay trả tiền mặt, thời gian cho vay trong bao lâu....Sau đó hai bên ký xác nhận vào HĐ đó Giám đốc ký duyệt và đóng dấu vào, HĐ được lập thành 2 bản một bản người vay giữ, 1 bản cty giữ, hàng tháng nếu NV trả dần bằng tiền lương thì làm phiếu thu số tiền hàng tháng đó và lưu HĐ, phiếu chi cho vay, phiếu thu hàng tháng số tiền NV trả vào 1 file hồ sơ riêng để theo dõi.
Thân!

Công ty e chỉ cho người đó mượn tạm trong vòng 1 tháng thôi anh ạ,em muốn làm chứng từ cho hợp lệ ấy mà,chứ có mỗi phiếu chi không thấy nó thiếu thế nào ấy,mà cho vay trong thời gian ít như thế nên k có lấy lãi anh ạ.
Mà anh có giấy cho vay không ạ,có thể gửi qua email cho em được không ạ?E cám ơn anh nhiều nhiều.
Nếu cho vay 1 tháng thì ngoài phiếu chi mình vẫn làm 1 HĐ cho vay và phiếu chi cho vay. Hết tháng NV đó trả tiền thì viết phiếu thu, hoặc nếu thanh toán bằng lương thì trừ vào lương. Phòng trường hợp hết tháng nhưng nhân viên đó không trả được.
Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Trường hợp của bạn cũng giống như khi công ty cho NV vay tiền khó khăn, vay tiền mua phương tiện đi làm...., trong trường hợp này mình cần làm một hợp đồng cho vay vốn và theo dõi khoản vay đó, trong hợp đồng vay quy định rõ điều kiên cho vay, phương thức trả trừ vào lương hay trả tiền mặt, thời gian cho vay trong bao lâu....Sau đó hai bên ký xác nhận vào HĐ đó Giám đốc ký duyệt và đóng dấu vào, HĐ được lập thành 2 bản một bản người vay giữ, 1 bản cty giữ, hàng tháng nếu NV trả dần bằng tiền lương thì làm phiếu thu số tiền hàng tháng đó và lưu HĐ, phiếu chi cho vay, phiếu thu hàng tháng số tiền NV trả vào 1 file hồ sơ riêng để theo dõi.
Thân!

Mình cám ơn bạn nhiều.
Nhưng bạn ơi,cty cho người đó vay nhưng sau này người đó lại chuyển tiền vào TK cho mình để mình trả nợ ngân hàng,mà bạn có mẫu của HD đó k?Có thể gửi cho mình được chứ?
Thanks nhé.

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM

Trường hợp của em, nếu Cty cho nhân viên mượn số tiền không nhiều thì chỉ cần người mượn viết giấy mượn tiền rồi ghi phiếu chi là OK. Không cần phức tạp hóa vấn đề như vậy, vì nếu cá nhân không quen, k có khả năng trả nợ thì chắc chắn Cty đã k cho mượn rồi.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Trường hợp của em, nếu Cty cho nhân viên mượn số tiền không nhiều thì chỉ cần người mượn viết giấy mượn tiền rồi ghi phiếu chi là OK. Không cần phức tạp hóa vấn đề như vậy, vì nếu cá nhân không quen, k có khả năng trả nợ thì chắc chắn Cty đã k cho mượn rồi.

Em cám ơn anh ạ.
E đang định đánh máy và làm thế này:
Giấy cho vay tiền
Họ tên người cho mượn
Địa chỉ:
Người mượn tiền:
Số CMND:
Địa chỉ:
Ngày .....tháng.......năm có mượn tiền của công ty......số tiền là......ngày thanh toán.......
Ký tên.
Vậy chắc được anh nhỉ?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thiếu phần nội dung mượn để làm gì ( cái này chắc cũng không cần thiết lắm) heheh
Thiếu phần chế tài khi người mượn không trả tiền ??????
Tạm thời thiếu nhiêu đó hehehehh

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Thiếu phần nội dung mượn để làm gì ( cái này chắc cũng không cần thiết lắm) heheh
Thiếu phần chế tài khi người mượn không trả tiền ??????
Tạm thời thiếu nhiêu đó hehehehh

Cám ơn Hồng Trường,bạn quả là người vui tính?
Có anh chị nào đã từng làm cái này rồi thì cho e ít ý kiến nhé.
Cám ơn tất cả mọi người.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cám ơn Hồng Trường,bạn quả là người vui tính?
Có anh chị nào đã từng làm cái này rồi thì cho e ít ý kiến nhé.
Cám ơn tất cả mọi người.
Em thêm cái điều khoản cho vay và cam kết của người vay vào nữa là ok!
Thân!

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi

Một chút góp ý: Công ty cho cá nhân mượn tiền ( Chuyện này rất khó xảy ra - nếu cty bạn không phải là Cty tài chính, NH thì đúng là công ty gia đình , chuyện này Giám đốc và bạn có vấn đề - Sai nguyên tắc quản lý tài chính vì không bao giờ có từ " mượn" và cũng không có từ " cho vay" mà chỉ có từ "đầu tư" . Còn thủ tục thì không có gì phức tạp nếu tiền nó biết quay về - Thủ tục : Bạn xem cái mẫu Tạm ứng tiền mặt - bạn dùng luôn cho nhẹ nợ ).

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Một chút góp ý: Công ty cho cá nhân mượn tiền ( Chuyện này rất khó xảy ra - nếu cty bạn không phải là Cty tài chính, NH thì đúng là công ty gia đình , chuyện này Giám đốc và bạn có vấn đề - Sai nguyên tắc quản lý tài chính vì không bao giờ có từ " mượn" và cũng không có từ " cho vay" mà chỉ có từ "đầu tư" . Còn thủ tục thì không có gì phức tạp nếu tiền nó biết quay về - Thủ tục : Bạn xem cái mẫu Tạm ứng tiền mặt - bạn dùng luôn cho nhẹ nợ ).
Hic ở đâu ra cái chân lý Công ty không bao giờ cho nhân viên mượn tiền thế nhỉ . Thông thường ở các Công ty họ có thể có chế độ đãi ngộ cho người lao động để người lao động gắn bó, làm việc lâu dài cho Cty thì họ vẫn có thể cho Cho CBCN mượn tiền để giải quyết việc gia đình. Ví dụ như nhà có người ốm nặng, hay mua nhà, mua xe máy...thì Cty xét trên khả năng chi trả và sự cống hiến của từng lao động mà cho mượn 1 số tiền hợp lý.
Chỉ có lưu ý rằng giấy mượn tiền nên để người lao động tự viết bằng tay ko nên đánh máy. Nội dung cần: Họ và tên
Bộ phận
Lý do cần mượn tiền
Thời gian cam kết hoàn thành nghĩa vụ thanh toán.
Trên đó có xác nhận và ý kiến của t/c Công đoàn và ý kiến duyệt cho mượn của Giám đốc hoặc TGDD. Su đó bạn căn cứ vào đó làm phiếu chi. Đơn giản thế thôi mà.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Hic ở đâu ra cái chân lý Công ty không bao giờ cho nhân viên mượn tiền thế nhỉ . Thông thường ở các Công ty họ có thể có chế độ đãi ngộ cho người lao động để người lao động gắn bó, làm việc lâu dài cho Cty thì họ vẫn có thể cho Cho CBCN mượn tiền để giải quyết việc gia đình. Ví dụ như nhà có người ốm nặng, hay mua nhà, mua xe máy...thì Cty xét trên khả năng chi trả và sự cống hiến của từng lao động mà cho mượn 1 số tiền hợp lý.
Chỉ có lưu ý rằng giấy mượn tiền nên để người lao động tự viết bằng tay ko nên đánh máy. Nội dung cần: Họ và tên
Bộ phận
Lý do cần mượn tiền
Thời gian cam kết hoàn thành nghĩa vụ thanh toán.
Trên đó có xác nhận và ý kiến của t/c Công đoàn và ý kiến duyệt cho mượn của Giám đốc hoặc TGDD. Su đó bạn căn cứ vào đó làm phiếu chi. Đơn giản thế thôi mà.

Bạn cho cá nhân là người công ty, bạn có thu lãi không? khi thu hồi khoản cho mượn bạn làm thế nào ? Qui chế tài chính công ty bạn có điều khảon nảy à ! Đơn giản thế thôi mà phần lớn không làm được đâu bạn ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn cho cá nhân là người công ty, bạn có thu lãi không? khi thu hồi khoản cho mượn bạn làm thế nào ? Qui chế tài chính công ty bạn có điều khảon nảy à ! Đơn giản thế thôi mà phần lớn không làm được đâu bạn ?
Bạn nói chưa chính xác, việc cty cho cá nhân là công nhân viên trong cty vay tiền là chuyện bình thường, rất nhiều trường hợp cty cho cá nhân là CNV trong công ty vay tiền, và thường là không bao giờ họ lấy lãi, đó là khoản cho vay giúp đỡ hoàn cảnh khó khăn mà thôi.
Khi bạn cho CCNV vay tiền bạn có thể định khoản
Nợ TK 138( nhân viên A)
Có TK 111,112
Khi bạn nhận lại tiền:
- Nếu CNV trả bằng tiền mặt, TGNH
Nợ TK 111,112
Có TK 138
- Nếu CNV trả nợ dần theo từng tháng và trừ vào lương
Nợ TK 334
Có TK 138(phần trừ trả nợ vào lương mỗi tháng)
Thân!

B

binhanbeach

Guest
11/9/07
11
0
0
47
Can tho
Bạn Hoacaphe83 à:bạn cần phân biệt 2 TH:
1- Cho CBCNV mượn tiền gì khó khăn gì đó thì chứng từ cần: Giấy đề nghị nêu rõ lý do, công đoàn duyệt, BGĐ duyệt, viết phiếu chi, hạch toán vào tạm ứng (TK141) là xong.
2- Cho cá nhân bên ngoài mượn, cũng có đơn nhưng TH này khá phức tạp. Nếu người mượn là pháp nhân (tức cty) phải có đề nghị của GĐ công ty đó và có đóng dấu, kèm theo các phương án trả nợ, chế tài, GĐ cty bạn xác nhận đồng ý... để mục đích cuối cùng là thu được nợ như Ngân hàng đang làm đấy. (Hạch toán Nợ 138/Có 111)
Nếu người mượn là cá nhân bên ngòai, đơn phải nêu rõ lý do mượn và các biện pháp chế tài như trên, GĐ cty bạn xác nhận đồng ý (Hạch toán Nợ 138/Có 111). nhưng rất hạn chế gì đây là TH có quá nhiều rũi ro, trong tài chính không cho phép vđ này, nếu số tiền lớn, cơ quan thuế sẽ loại trừ số lãi tiền vay tương ứng (nếu cty có vay) ra khõi chi phó tính thuế

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Đã cho cá nhân mượn đương nhiên là ko tính lãi rồi. Khi cho mượn thì hạch toán trên TK 138. Trong Cty thế nào chẳng có những lúc có người khó khăn cần tiền gấp. Nếu ko để mở cho họ 1 hướng giải quyết lúc bấy giờ thì sinh ra 1 tập thể để làm gì hả bạn. Tôi đi làm ở 1 tập thể ngoài thu nhập ra tôi còn cần một sự thông cảm, sẻ chia vui buồn nũa chứ. Đầu tư cho con người đâu có thiệt bao giừo hả bạn. Cty mình không có quy chế tài chính cho mượn = văn bản nhưng luôn ngầm hiểu : Nếu ai có khó khăn đột xuất Cty sẵn sàng trợ giúp kịp thời.

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Bạn còn phải đến đia phương xác nhận nữa chứ, để đề phòng tranh chấp DÂN SỰ sau này đố bạn. Cơ quan thuế kô bắt buộc nhưng luật dân sự lại bắt buộc đó bạn.

N

NgXBinh

Guest
Nếu người C.Ty vay thì bạn dùng 141 là đủ, sau họ trả thì tất toán.
- Nếu người ngoài C.Ty thì bạn dùng 331 và lấp hợp đồng cung cấp dịch vụ, sau họ chuyển trả thì làm thanh lý.
- Nếu cho vay Tài chính thì coi giấy phép có ko đã. Nếu ko có chức năng mà kinh doanh là phạm luật đó. Tốt nhất là để ai đó đứng nhận khoản nợ này nhé và dung 141
- Còn ko để ngoài sổ và theo dõi riêng, Sếp kí khoản tiền đó cho bạn ở sổ ngoài là được.
Cứ thế mà làm nhé

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu cá nhân cho cty mượn tiền với điều khoản KHÔNG XÁC ĐỊNH THỜI HẠN thì cơ quan thuế có "soi" việc này không các bác nhỉ?
Lúc trước cty cũ của em bị cquan thuế hỏi thăm việc này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA