Hóa đơn xuất tháng 8 bị trả lại

• Thread starter conkop
  • Ngày gửi
C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
Các anh chị cho em hỏi chút! Tháng 8 cty em xuất HĐ cho khách hàng, nhưng sang tháng 9 khách hàng trả lại HĐ và yêu cầu viết HĐ khác (có nguyên nhân, bên em phải làm biên bản hủy và xuất HĐ khác cho khách hàng) vậy tháng 9 em phải hạch toán thế nào với cái HĐ đã viết tháng 8 và kê khai thuế, doanh thu kia.
Các bác giúp em với! cám ơn cac bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cabasa

Cao cấp
Nếu như hóa đơn mới xuất không có sự thay đổi về tiền thuế, tiền hàng thì bạn chỉ cần viết rõ là thay thế hóa đơn số...ngày...tháng... chứ không phải kê khai lại doanh thu thuế gì cả.
Còn có sự thay đổi tiền thuế, tiền hàng thì bạn làm bảng điều chỉnh khai bổ sung mẫu 01/KHBS và mẫu 01-3/GTGT ở tháng xuất lại hóa đơn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu như hóa đơn mới xuất không có sự thay đổi về tiền thuế, tiền hàng thì bạn chỉ cần viết rõ là thay thế hóa đơn số...ngày...tháng... chứ không phải kê khai lại doanh thu thuế gì cả.
Còn có sự thay đổi tiền thuế, tiền hàng thì bạn làm bảng điều chỉnh khai bổ sung mẫu 01/KHBS và mẫu 01-3/GTGT ở tháng xuất lại hóa đơn.

Theo tôi thì không liên quan đến thuế thì không dùng 01/KHBS. và mẫu 01-3/GTGT. Mà nên bảng giải trình 02A/GTGT và báo cáo huỷ hoá đơn đã xuất ở tháng 8 ,ghi rõ hoá đơn thây thế và lý do huỷ.
Trong bảng kê bán ra kê khai hoá đơn bị huỷ và ghi số âm, và kê hoá đơn thay thế là số dương, 2 cái này bù trừ cho nhau, thuế và doanh thu không bị ảnh hưởng.

C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong
Theo tôi thì không liên quan đến thuế thì không dùng 01/KHBS. và mẫu 01-3/GTGT. Mà nên bảng giải trình 02A/GTGT và báo cáo huỷ hoá đơn đã xuất ở tháng 8 ,ghi rõ hoá đơn thây thế và lý do huỷ.
Trong bảng kê bán ra kê khai hoá đơn bị huỷ và ghi số âm, và kê hoá đơn thay thế là số dương, 2 cái này bù trừ cho nhau, thuế và doanh thu không bị ảnh hưởng.

việc giải trình trong kê khai thuế thì em biết rùi bác ah, nhưng phần hạch toán tài khoản thi em đang phân vân. vì đây không phải là hàng trả lại nên không thể đưa về 531 được, mà phải giảm giá vốn, giảm doanh thu bằng đúng số trên HĐ. bác nào có phương án giúp em! thanks!

Sửa lần cuối:
N

nhunhoc

Guest
12/5/07
36
0
0
Binh Duong
Trời ơi cái gì mà kỳ vậy? Theo như bạn Xuantham thì hóa đơn T8 vẫn kê vào bảng kê tháng 9 (mà lại kê âm)? vậy có khác nào mình làm điều chỉnh giảm thì đúng hơn chứ!
Còn phần hạch toán thì không có gì thay đổi cả vì đây chỉ mang tính thủ tục vì thật sự doanh thu đã phát sinh ở tháng 08 rồi nên vẫn ghi nhận doanh thu đầy đủ ở T8.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Các anh chị cho em hỏi chút! Tháng 8 cty em xuất HĐ cho khách hàng, nhưng sang tháng 9 khách hàng trả lại HĐ và yêu cầu viết HĐ khác (có nguyên nhân, bên em phải làm biên bản hủy và xuất HĐ khác cho khách hàng) vậy tháng 9 em phải hạch toán thế nào với cái HĐ đã viết tháng 8 và kê khai thuế, doanh thu kia.
Các bác giúp em với! cám ơn cac bác nhiều!

+ Bạn nên đưa ra nguyên nhân chi tiết tại sao hóa đơn lại phải trả về, như vậy sẽ dễ hơn cho mọi người khi thảo luận cũng như tư vấn cho bạn!
+ Nếu chỉ đơn thuần là thay đổi về đơn giá hay số lượng (tăng hoặc giảm) thì có thể xuất thêm 1 hóa đơn điều chỉnh trong tháng, vấn đề là cố gằng thuyết phục khách hàng nhận hóa đơn, các hóa đơn điều chỉnh này sẽ được kê khai trên 01-1/GTGT & 01-2/GTGT bình thường và có thể ghi âm.
Nếu họ ko chịu thì làm 01/KHBS để điều chỉnh thuế cho tháng trước(coi như kê nhầm hóa đơn đã hủy -giảm thuế VAT phải nộp) và xuất lại hóa đơn trong tháng.
=> căn cứ vào 01/KHBS giảm thuế VAT phải nộp để ghi vào các chỉ tiêu tương ứng trên 02A/GTGT => đưa vào 01/GTGT (đây là mình làm theo tài liệu HDKK thuế của TP.HCM). :bigok:

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Trời ạ bạn muốn người ta giúp cho bạn mà bạn k chịu nói rõ là hóa đơn bị trả lại vì nguyên nhân gì thì làm sao tư vấn cho bạn chính xác được. Thế thì bạn tự xử nhé. Pó tay.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA