Điều chỉnh thuế trên tờ khai theo thông tư 60

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Tháng trước em có kê khai một số hóa đơn của Công ty nhưng mã số thuế ghi bị đảo số. Vì vậy, tháng này em phải kê khai điều chỉnh. Tuy nhiên, do công ty em đang làm theo mẫu tờ khai cho dự án đầu tư (không có đầu ra) như vậy Công ty có bị phạt hay không? và hóa đơn này em vẫn được đưa vào chi phí chứ

Khóa học Quản trị dòng tiền
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Nếu chỉ là kê khai nhầm mã số thuế , không thay đổi số hoá đơn, không thay đổi số tiền và thuế đã kê khai, không thay đổi TK 01/GTGT,bạn nên nói khó với cơ quan thuế để thay lại bảng kê HHDV mua vào là được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu chỉ là kê khai nhầm mã số thuế , không thay đổi số hoá đơn, không thay đổi số tiền và thuế đã kê khai, không thay đổi TK 01/GTGT,bạn nên nói khó với cơ quan thuế để thay lại bảng kê HHDV mua vào là được.
Theo em :Vì là nhầm đảo MST=> Sai=>Sai thì làm bảng kê HHDV điều chỉnh lại cho đúng rùi nộp tiếp chứ ko phải họ đổi cho anh đâu ạ.Ghi rõ sai ở đâu, lý do sai là được rùi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tháng trước em có kê khai một số hóa đơn của Công ty nhưng mã số thuế ghi bị đảo số. Vì vậy, tháng này em phải kê khai điều chỉnh. Tuy nhiên, do công ty em đang làm theo mẫu tờ khai cho dự án đầu tư (không có đầu ra) như vậy Công ty có bị phạt hay không? và hóa đơn này em vẫn được đưa vào chi phí chứ
Bạn ghi bị đảo mã số thuế trên HĐ GTGT thì làm biên bản điều chỉnh lại MST cho đúng, làm sao phải kê khai điều chỉnh, trường hợp điều chỉnh khi bạn huỷ HĐ, hay HĐ của nhà CC xuất cho bạn bị huỷ do sai xót.
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Hình như taoxanh hiểu sai ý nobita thì phải-có phải hoá đơn GTGT bạn kê khai mà trên Hoá Đơn đó bị ghi đảo lộn MST không???Nếu đúng làm như anh eva nhé!

Bạn ghi bị đảo mã số thuế trên HĐ GTGT thì làm biên bản điều chỉnh lại MST cho đúng, làm sao phải kê khai điều chỉnh, trường hợp điều chỉnh khi bạn huỷ HĐ, hay HĐ của nhà CC xuất cho bạn bị huỷ do sai xót.
Thân!

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh

Nếu đơn giản chỉ là đảo lộn MST trong báo cáo thuế thôi thì bạn làm lại bảng kê đúng của tháng đó và đem lên nộp cho cán bộ quản lý thuế và xin lại bảng kê sai kia là được rồi, trường hợp này xảy ra cũng nhiều mà, và cán bộ quản lý cũng kg khó khăn với bạn việc này đâu. Quan trọng là bạn nói chuyện dễ thương một tí là được ngay ấy mà.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu đơn giản chỉ là đảo lộn MST trong báo cáo thuế thôi thì bạn làm lại bảng kê đúng của tháng đó và đem lên nộp cho cán bộ quản lý thuế và xin lại bảng kê sai kia là được rồi, trường hợp này xảy ra cũng nhiều mà, và cán bộ quản lý cũng kg khó khăn với bạn việc này đâu. Quan trọng là bạn nói chuyện dễ thương một tí là được ngay ấy mà.
Nếu đúng trường hợp này thì văn bản nào mà quy định rõ ràng thế ạ?
Tại sao không làm Bảng kê điều chỉnh lại,Chỗ nào sai sót thì bổ sung thôi.Anh thử liên tưởng đến bảng kê khai bổ sung điều chỉnh GTGT xem.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Theo em :Vì là nhầm đảo MST=> Sai=>Sai thì làm bảng kê HHDV điều chỉnh lại cho đúng rùi nộp tiếp chứ ko phải họ đổi cho anh đâu ạ.Ghi rõ sai ở đâu, lý do sai là được rùi.

To: Taoxanh
Theo anh hiểu thì đây là trường hợp bạn ấy kê đảo số trong dãy MST của HĐơn mua vào,vì vậy không ảnh hưởng đến số liệu kê khai mà chỉ sai ô MST của số HĐ đó.Nếu thay TK mẫu 01/GTGT thì rắc rối, chứ thay bảng kê HHDV mua vào(ko thay đổi số liệu) thì được, ko khó lắm đâu.Không có văn bản nào quy định, nhưng trong thực tế CQ thuế chỉ đóng dấu công văn đến và đánh số, ngày nộp TK cho mẫu 01/GTGT.Việc thay BK HHDV mua vào nhưng ko làm thay đổi số liệu đã kê khai trên TK 01/GTGT được CQ thuế tạo điều kiện,tất nhiên đây được hiểu là sự thông cảm chứ ko phải công khai theo quy định.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
To: Taoxanh
Theo anh hiểu thì đây là trường hợp bạn ấy kê đảo số trong dãy MST của HĐơn mua vào,vì vậy không ảnh hưởng đến số liệu kê khai mà chỉ sai ô MST của số HĐ đó.Nếu thay TK mẫu 01/GTGT thì rắc rối, chứ thay bảng kê HHDV mua vào(ko thay đổi số liệu) thì được, ko khó lắm đâu.
Anh zai...em có bảo thay thố gì đâu, em chỉ nói là làm điều chỉnh bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào rùi nộp thui(tức là mình làm điều chỉnh MST ngay trên bảng kê cho đúng rùi nộp) chứ ko phải làm 01/GTGT như anh đâu.
bài trên anh có nói là làm rùi mang lên đổi.Cái này ko khả quan, vì em đã từng nhầm BC THSDHD làm mang lên đổi, họ cũng ko cho đổi, mà làm điều chỉnh cho đúng rùi nộp bổ sung anh ạ,
Không biết anh có hiểu ý táo ko?

p.S-em nói là thử liên tưởng đến kiểu điều chỉnh nhuư tờ khai01/GTGT xem, nó cũng kiểu sai đâu bổ sung đó thôi, chứ em ko nói thay hoàn toàn nhé!

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Sửa trực tiếp vào bảng kê cũ như ý táo cũng được, nhưng lại phải dùng bút xóa hoặc cắt dán nhập nhèm, như anh là anh cứ in lại tờ mới rồi ký lại , đem lên thay vào mang tờ cũ về là xong, đảm bảo xanh sạnh đẹp.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sửa trực tiếp vào bảng kê cũ như ý táo cũng được, nhưng lại phải dùng bút xóa hoặc cắt dán nhập nhèm, như anh là anh cứ in lại tờ mới rồi ký lại , đem lên thay vào mang tờ cũ về là xong, đảm bảo xanh sạnh đẹp.
trời...bác chưa hiểu ý em.em có nói sửa trực tiếp trên bảng kê cũ đâu.
Ý em là làm bảng kê HHDV mua vào bổ sung điều chỉnh MST rồi nộp.Chứ ko đổi chác gì cả, cũng ko sửa trực tiếp lên bảng kê cũ ạ.

Tóm lại là bạn làm một Bảng Kê HHDV mua vào khai đúng MST , rùi mang lên nộp có tính chất điều chỉnh cho bảng kê đã khai sai MST.thế thui.

Sửa lần cuối:
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Thân!
Cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ. Tuy nhiên, ở đây hóa đơn bị sai mã số thuế công ty đã kê khai ở tháng 07, bây giờ mới phát hiện ra. Do đây là hóa đơn xăng dầu của xếp đi công tác rồi mang về nên giờ không biết làm biên bản điều chỉnh với ai nữa. vì vậy, em mới tính đến chuyện điều chỉnh giảm thuế của hóa đơn đó trong tháng này nhưng công ty em đang xây dựng cơ bản, chưa có đầu ra không biết khi điều chỉnh có bị phạt chậm nộp thuế như đã qui định trong thông tư 60 hay không?

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Nếu đúng trường hợp này thì văn bản nào mà quy định rõ ràng thế ạ?
Tại sao không làm Bảng kê điều chỉnh lại,Chỗ nào sai sót thì bổ sung thôi.Anh thử liên tưởng đến bảng kê khai bổ sung điều chỉnh GTGT xem.

Tại sao các bạn cứ tự làm khó cho mình khi cái gì cũng dựa vào văn bản thế nhỉ? Nếu bạn thấy thấp thỏm khi làm thế thì cứ hỏi ý kiến của cán bộ QL thuế, trường hợp này thì tôi đã từng làm rồi, nếu kg ảnh hưởng đến số tiền trên TKTGTGT thì CB thuế ok hết, lúc đầu tôi cũng phân vân nhưng CB thuế bảo tôi làm thế. Quan trọng là cty bạn có "dễ thương" với CB thuế của cty bạn hay kg thôi và ngược lại. Đối với kế toán còn nhiều vấn đề lớn hơn vấn đề này lắm bạn ơi. Khi nào liên quan đến tiền, sai sốt về tiền thì mới làm bảng kê điều chỉnh bạn ạ, bạn cho tôi biết bảng điều chỉnh nào khác ngoài bảng điều chỉnh tiền?

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ. Tuy nhiên, ở đây hóa đơn bị sai mã số thuế công ty đã kê khai ở tháng 07, bây giờ mới phát hiện ra. Do đây là hóa đơn xăng dầu của xếp đi công tác rồi mang về nên giờ không biết làm biên bản điều chỉnh với ai nữa. vì vậy, em mới tính đến chuyện điều chỉnh giảm thuế của hóa đơn đó trong tháng này nhưng công ty em đang xây dựng cơ bản, chưa có đầu ra không biết khi điều chỉnh có bị phạt chậm nộp thuế như đã qui định trong thông tư 60 hay không?
Khai thuế rồi, bạn làm điều chỉnh giảm cho chính tháng 7 đó nhé! Bạn vào box thuế tìm các bài tham khảo.

P.S - Do hiểu sai ý NOBITA. mod làm ơn xoá giúp em mấy bài lạc chủ đề kia ạ,

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tại sao các bạn cứ tự làm khó cho mình khi cái gì cũng dựa vào văn bản thế nhỉ? Nếu bạn thấy thấp thỏm khi làm thế thì cứ hỏi ý kiến của cán bộ QL thuế, trường hợp này thì tôi đã từng làm rồi, nếu kg ảnh hưởng đến số tiền trên TKTGTGT thì CB thuế ok hết, lúc đầu tôi cũng phân vân nhưng CB thuế bảo tôi làm thế. Quan trọng là cty bạn có "dễ thương" với CB thuế của cty bạn hay kg thôi và ngược lại. Đối với kế toán còn nhiều vấn đề lớn hơn vấn đề này lắm bạn ơi.
Trời...bạn không phân biệt được làm BỔ SUNG ĐIỀU CHỈNH à...sai chỗ nào điều chỉnh chỗ đó có phải tốt và đúng hơn ko???
sì-top nhé! vì chúng ta đang sai chủ đề của người hỏi.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Tại sao các bạn cứ tự làm khó cho mình khi cái gì cũng dựa vào văn bản thế nhỉ? Nếu bạn thấy thấp thỏm khi làm thế thì cứ hỏi ý kiến của cán bộ QL thuế, trường hợp này thì tôi đã từng làm rồi, nếu kg ảnh hưởng đến số tiền trên TKTGTGT thì CB thuế ok hết, lúc đầu tôi cũng phân vân nhưng CB thuế bảo tôi làm thế. Quan trọng là cty bạn có "dễ thương" với CB thuế của cty bạn hay kg thôi và ngược lại. Đối với kế toán còn nhiều vấn đề lớn hơn vấn đề này lắm bạn ơi. Khi nào liên quan đến tiền, sai sốt về tiền thì mới làm bảng kê điều chỉnh bạn ạ, bạn cho tôi biết bảng điều chỉnh nào khác ngoài bảng điều chỉnh tiền?

Ôi sorry, tôi cũng hiều nhầm ý của NOBITA rồi, nên cũng đã đi lạc đề. Xí xóa nhé? Tks!

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Vậy công ty em có bị phạt không vậy?

To:NOBITA
Như vậy hóa đơn của bạn là trường hợp người bán ghi sai MST cho cty bạn đúng không, bạn không nói rõ ngay từ đầu làm bà con tranh luận ác quá.Trường hợp này bạn phải làm điều chỉnh vào tháng 10 và phải nộp số thuế GTGT = số thuế ghi trên HĐ này và phạt nộp chậm 0,05%/ngày cho số thuế này(Tính từ tháng 7 đến giờ chắc khoảng 90 ngày).

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
To:NOBITA
Như vậy hóa đơn của bạn là trường hợp người bán ghi sai MST cho cty bạn đúng không, bạn không nói rõ ngay từ đầu làm bà con tranh luận ác quá.Trường hợp này bạn phải làm điều chỉnh vào tháng 10 và phải nộp số thuế GTGT = số thuế ghi trên HĐ này và phạt nộp chậm 0,05%/ngày cho số thuế này(Tính từ tháng 7 đến giờ chắc khoảng 90 ngày).
Nhưng công ty mình đang xây dựng cơ bản, chưa có hóa đơn đầu ra thì phạt như thế nào vì mình thấy thông tư 60 qui định điều chỉnh làm tăng doanh thu đầu ra thì mới bị phạt nhưng bên mình không có đầu ra thì sao?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Nhưng công ty mình đang xây dựng cơ bản, chưa có hóa đơn đầu ra thì phạt như thế nào vì mình thấy thông tư 60 qui định điều chỉnh làm tăng doanh thu đầu ra thì mới bị phạt nhưng bên mình không có đầu ra thì sao?
Theo tôi thì thế này, với quy định ở CV3267/TCT-CS cơ quan thuế muốn nâng cao tính chính xác trong quá trình kê khai thuế của DN.Vì vậy phần điều chỉnh chỉ thực hiện trên mẫu số 01/KHBS,không điều chỉnh vào mẫu 01/GTGT, đồng thời nộp ngay số thuế tăng thêm.Việc điều chỉnh này không làm thay đổi số thuế còn được hoàn hoặc phải nộp trên tờ khai GTGT tháng trước(Vẫn chuyển nguyên số đó sang tháng này nếu chưa khấu trừ hết).Tuy công ty bạn chưa có doanh số bán ra , nhưng kê khai nhầm thì vẫn phải chấp nhận nộp thôi, phần thuế nộp thừa sẽ quyết toán vào cuối năm để chuyển sang khấu trừ cho năm kế tiếp.Vài ý kiến để bạn tham khảo , mong các thành viên khác góp ý thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA