hạch toán TGNH ?

• Thread starter software
  • Ngày gửi
S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
Cty em mở 2 TKNH là tiền Việt và tiền USD.
Chỉ em cách hạch toán khi mở TKNH với
Ở TK USD khi mở TK , nộp 200USD thì hạch toán thế nào ? Đổi sang tiền Việt rùi ghi N1122/C111 (Tỷ giá 16100 thì lấy 200USD x 16100 )
Phải không ạ!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty em mở 2 TKNH là tiền Việt và tiền USD.
Chỉ em cách hạch toán khi mở TKNH với
Ở TK USD khi mở TK , nộp 200USD thì hạch toán thế nào ? Đổi sang tiền Việt rùi ghi N1122/C111 (Tỷ giá 16100 thì lấy 200USD x 16100 )
Phải không ạ!
+Nếu bạn nộp tiền USD vào TK USD thì không có vấn đề gì hết
Nợ TK 1122
Có TK 1112
+ Nếu bạn nộp tiền USD vào TK mà lại quy đổi USD ra VNĐ rồi mới nộp thì hạch toán
Nợ TK 1122
Có TK 1111
Nhưng trong giấy nộp tiền lại ghi Nộp 200USD .
Vậy em phải theo dõi như nào ?
Trường hợp này của bạn hạch toán như bút toán 1 của mình.
Thân!

S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
Cty em theo dõi 2 TK TGNH bằng ĐôLa ( USD) và tiền Việt
Gia công xong xuất khẩu , viết Hóa đơn tính đơn giá = USD , quy đổi theo tỷ giá trong ngày ra tiền Việt.
Bên Hàn xuất trả tiền USD vào cái TKTG = Đôla.
Rồi giám đốc lại lấy số tiền USD đó đổi sang tiền Việt gửi vào TKTG = tiền Việt.
------------------------
Vậy theo anh, em nên theo dõi thế nào cho hợp lí .
Tại TKTG USD thì cứ theo dõi = USD thôi à.
Nếu trong Giấy nộp tiền ghi 200USD mà em lại trót đổi sang tiền Việt rồi ghi sổ thì có được không ạ !

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Gia công xong xuất khẩu , viết Hóa đơn tính đơn giá = USD , quy đổi theo tỷ giá trong ngày ra tiền Việt.
Rồi giám đốc lại lấy số tiền USD đó đổi sang tiền Việt gửi vào TKTG = tiền Việt.
------------------------
Nếu trong Giấy nộp tiền ghi 200USD mà em lại trót đổi sang tiền Việt rồi ghi sổ thì có được không ạ !

Theo anh trong trường hợp này của em cách tốt nhất là em hach toán riêng biệt 2 TK VNĐ và USD, nếu ghi nhận vào sổ sách băng VNĐ thì em phải quy đổi từ USD ra VNĐ, giá hàng gia công xuất khẩu là giá trong hợp đồng nhận hàng gia công xuất khẩu cho đối tác.
Việc em trót đổi rồi thì có 2 cách :
1 là thì thôi theo dõi nó phức tạp thêm
2 là giấy nộp tiền vào NH là 200 USD thi em hạch toán luôn vào TK TM USD và TK tiền gửi ngân hàng USD.
Anh cũng làm cái này thường xuyên, cái nào đơn giản và đỡ mất thời gian nhất nhưng lại đúng nhất thì anh góp ý cho em thôi!
Thân!

S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
Nghĩa là trong Giấy Nộp Tiền ghi 200USD và thực tế là cũng mở TKTG bằng 200USD.
Nhưng khi em vào sổ sách thì em lại hạch toán nó sang tiền Việt ( 200USD x 16100 = 3.200.000vnd).
Như vậy có nghĩa là trong cái TK tiền USD ấy không có 200 $ mà lại có 3.200.000vnd.
Hì hì ....em đang loay hoay chưa biết xử lí sao ?
Nếu rảnh anh nghĩ hộ em theo cách nào vừa đơn giản lại vừa hợp lí , vì sau này Hoàn Thuế mấy cái chứng từ Ngân hàng rắc rối là không ổn .
Giúp em nhé !

P

phanthanhhuyen

Guest
1/11/07
25
0
0
37
thai nguyen
theo mình bạn nên định khoản như sau
Nợ TK1122(USD):3.200.000
Có TK1112(USD):3.200.000
Đồng thời bạn ghi đơn
Nợ TK007(USD):200
Chứ bạn không nên băn khoăn chuyện trên TK1112 không có 200$ bởi vì số tiền trên các TK khi định khoản đều phải được quy đổi ra VND
Thân!

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
------------------------
Bạn phải có 2 quyển sổ để theo dõi 2 loại tiền này, 1 quyển theo dõi tiền USD, 1 quyển theo dõi tiền VND( số tiền USD*tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm phát sinh):wall:

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Theo anh trong trường hợp này của em cách tốt nhất là em hach toán riêng biệt 2 TK VNĐ và USD, nếu ghi nhận vào sổ sách băng VNĐ thì em phải quy đổi từ USD ra VNĐ, giá hàng gia công xuất khẩu là giá trong hợp đồng nhận hàng gia công xuất khẩu cho đối tác.
Việc em trót đổi rồi thì có 2 cách :
1 là thì thôi theo dõi nó phức tạp thêm
2 là giấy nộp tiền vào NH là 200 USD thi em hạch toán luôn vào TK TM USD và TK tiền gửi ngân hàng USD.
Anh cũng làm cái này thường xuyên, cái nào đơn giản và đỡ mất thời gian nhất nhưng lại đúng nhất thì anh góp ý cho em thôi!
Thân!

Luật kế toán VN có nói rõ, Đơn vị tiền tệ chính sư dung trong kế toán là đơn vị tính VND. vậy nên cả 2 cách bạn nói đều kô đúng.Phức tạp kô có ngiax là kô làm. Sổ theo dõi USD chỉ để theo dõi số lượng tiền Phát sinh chư kô có ý ngia khi làm BCTC. Bạn phải làm 2 quyển sổ để theo dõi VND và USD để cuối năm con đanh giá chênh lệch nưa chứ.:wall:

P

phathuynh

Guest
10/10/04
10
0
1
63
Tp.HCM
Trên tất cả sổ sách kế toán em đều qui ra tiền việt để hạch toán, về phần theo dõi tiền gởi ngân hàng thi em phải theo dõi tài khoản tiền VNĐ 1 file riêng, tài khoản tiền U S D 1 file riêng, nếu em muốn thì anh gởi cho em file theo dõi tiền gởi.

F

foureyes1309

Guest
18/11/07
21
0
0
quảng ninh
trời ơi,mình mới đang học kế toán,chưa đc làm thực tế,đọc những thắc mắc của các bạn mới thấy khi vòa làm việc thì khó quá trời.hi vọng ngay từ lúc học đã đc trao đổi và học hỏi nhiều với mọi ng đẻ sau này đi làm ko bị bỡ ngỡ nhiều

N

NgXBinh

Guest
Luật kế toán VN có nói rõ, Đơn vị tiền tệ chính sư dung trong kế toán là đơn vị tính VND. vậy nên cả 2 cách bạn nói đều kô đúng.Phức tạp kô có ngiax là kô làm. Sổ theo dõi USD chỉ để theo dõi số lượng tiền Phát sinh chư kô có ý ngia khi làm BCTC. Bạn phải làm 2 quyển sổ để theo dõi VND và USD để cuối năm con đanh giá chênh lệch nưa chứ.:wall:

ok, các bạn cứ như thế mà làm. Khi nào PS TK này thì hãy coi tỷ giá ngày hôm đó như thế nào để tính lại toàn bộ chênh lệch tỷ giá.
Đến 31.12 khi khóa sổ niên độ thì tính lại 1 lần nữa là xong.
Ngoại tệ ở Ngân hàng khi về sổ sách kế toán của DN đều được qui đổi theo tỷ giá sang VND cả