Nâng cao chất lượng webketoan.

• Thread starter khuckhich
  • Ngày gửi
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Tôi cảm nhận rằng WKT là nơi cung cấp thông tin xung quanh nghề kế tóan rất hiệu qủa. Tuy nhiên để nâng cao hơn chất lượng của trang web này cá nhân tôi mạo muội góp vài ý kiến:

1/ Với các thành viên:
- Tạo nick và hình ảnh từ nghiêm túc đến vui nhộn, đa dạng sinh động mà không kích động và gây phản cảm.
- Trao đổi thông tin ngắn gọn dễ hiểu, có cơ sở thực tiễn cao, nếu đã đạt được sự thông suốt của thông tin thì cần ngưng trao đổi tránh làm loãng và nhiễu thông tin.
- Trong trường hợp không hiểu nhau, có nguy cơ gây xích mích thì cần nhắn tin riêng cho nhau chứ không đem ra diễn đàn bàn luận dưới danh nghĩa góp ý chung.
- Cách xưng hô cũng rất quan trọng, dù chắc chắn mình lớn tuổi hơn thì cũng không nên gọi đồng nghiệp là “cưng, bé yêu…”.

2/ Vai trò của admin:

Tôi cho rằng linh hồn của WKT hòan tòan phụ thuộc vai trò của admin. Trách nhiệm và quyền hạn của admin hòan tòan có thể tạo ra trang thông tin bổ ích:

- Đóng lại topic khi đã đạt được thông tin thông suốt.
- Topic khi lưu trữ đã được khóa, chỉ giữ lại các bài trả lời chính xác cô đọng hoặc quá dài thì admin sẽ tóm lại tất cả các ý đúng mà không nhất thiết phải lưu lại tất cả các bài trả lời.
- Cảnh báo các nội dung đã lỗi thời để người tham khảo nhận diện được.
- Khóa tất cả các topic đã mở trước đó 3 tháng tránh trường hợp thành viên đem thông tin lỗi thời ra thảo luận.
- Kịp thời can thiệp các thành viên cãi vã mất lịch sự trên diễn đàn, có thể cấm đăng nhập trong thời gian nhất định (gửi thông tin qua emai cá nhân).

Cộng đồng tạo ra sức mạnh, điều đó rất đúng khi cộng đồng đó là một thể thống nhất mà không thể thiếu vai trò của người dẫn dắt.

Thân mến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Xin cảm ơn những ý kiến đóng góp rất cụ thể của bạn khuckhich.

Diễn đàn wkt đã 05 năm tuổi, sự kỳ vọng và mong mỏi của các bạn thành viên cũng chính là điều mà Ban điều hành wkt luôn trăn trở. Nhân dịp diễn đàn 05 năm tuổi, BĐH wkt kính mời các bạn tham gia góp ý để chúng ta cùng phát triển và nâng cao hơn nửa chất lượng diễn đàn.
BĐH đang lắng nghe những góp ý có tính chiến lược và cũng thật cụ thể, mời các bạn góp ý:
1/Cách thức điều hành diễn đàn. (về mặt quản trị)
2/Mong muốn của thành viên về sự phát triển wkt sắp tới.
3/Những vấn đề khác.

BĐH wkt luôn luôn lắng nghe để phát triển diễn đàn ngày càng tốt hơn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
1. Tổ chức lại cơ cấu ban điều hành. Đơn giản là:
- List các mod hiện thời ra.
- Đánh giá hiệu quả hoạt động của các mods hiện nay (đại đa số là ko hoạt động nữa, mod mà 2 tháng ko vào web thì làm mod làm gì?).
- Xây dựng đội ngũ mới, refresh đội ngũ liên tục.

2. Kiên quyết xóa bỏ tệ nạn "Rác": Xóa tất cả các bài viết dạng: Không đúng chủ đề, không dấu, chat chit 1 câu, hỏi xin khi chưa tìm, v.v... Để đáp ứng việc này hiệu quả, ngoài mods, smods ra thì ko đủ. Hãy lập "đường dây nóng" = các YMs online để người khác có thể post links vào đó. Qua đó người có trách nhiệm (mods, smods) có thể kiểm duyệt các links đó trước khi đưa ra quyết định xóa.

Tham khảo: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36326

Các bạn có biết là trên 1 diễn đàn ở nước ngoài, thậm chí nếu bạn vi phạm tới lần 2 thôi thì đã bị ban nick mãi mãi (diễn đàn này ko cho tạo nick mới một cách tự do). Vì vậy, trong diễn đàn đó, mọi người đều tuân thủ một cách cực kỳ nghiêm ngặt.

BANNED Members from Forum
Posted by xxxyyy On Apr 03 2003 At 03:11:12 AM
We are very serious about enforcing rules on this forum, members that do not read and follow the rules of each forum or are LAZY will be banned immediately. Rules have been established for a specific reason and you must comply with them if you want to be part of this community.

The following members have not followed the rules of this forum and have been or will be banned on their next mistake:

MEMBER, DATE, ACTION TAKEN

• uussgg100, April 17, 2003, BANNED
• xiaozuo, April 2 2003, Under observation.

Who will be next on the list?

Cũng tương tự như vậy, ở trong môi trường công nghiệp, nếu bạn trót đi bộ sang đường ko đúng nơi quy định thì sẽ bị ô tô đâm chết mà họ ko phải dừng xe lại, nếu bạn ko đứng chờ xe taxi ở đúng bến thì bạn sẽ phải chờ xe cả ngày mà chả có xe nào dừng cho dù bạn vẫy mỏi tay, hoặc bạn sẽ phải xì tiền liên tục nếu hút thuốc hay xả rác nơi công cộng.

3. Hiện nay đang thiếu những bài viết chất lượng cao (là 1 chủ đề nên có bên cạnh những chủ đề trao đổi về nghiệp vụ thuần túy) như xưa kia của quick, của sansf, của yukos, của vualua, của @, của phamcung, của iso, v.v... Đây cũng là điểm tạo nên sức hút kém với các thành viên gạo cội cũng như thành viên mới ở trình độ cao. Vấn đề này thì mình cũng chả có giải pháp nào mà chỉ phụ thuộc vào "ngọn lửa" của những thành viên cũ (cuộc sống thì lúc nào mà chẳng bận rộn nhưng chỉ cần có lửa thì vẫn có thể viết được những bài viết hay trong những thời gian nghỉ ngơi, còn hết lửa thì có rảnh rỗi cũng chả bao giờ viết cả đâu).

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
- Đánh giá hiệu quả hoạt động của các mods hiện nay (đại đa số là ko hoạt động nữa, mod mà 2 tháng ko vào web thì làm mod làm gì?).
- Xây dựng đội ngũ mới, refresh đội ngũ liên tục..
Việc 2 tháng hay 3 tháng không vào web còn tùy thuộc vào mục đích và khu vực của box mà mod đang đảm trách. Ví dụ AET CLUB thì Mod không thể và không cần phải làm việc liên tục kiểu đó đâu. Cần cân nhắc điểm này.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Việc 2 tháng hay 3 tháng không vào web còn tùy thuộc vào mục đích và khu vực của box mà mod đang đảm trách. Ví dụ AET CLUB thì Mod không thể và không cần phải làm việc liên tục kiểu đó đâu. Cần cân nhắc điểm này.

OldNTV list các mods ra đi. Mình biết hầu hết các mods (ít nhất ở ngoài MB) này mà. Hơn nữa, mình "theo dõi" tình trạng này từ lâu lắm rồi. Cứ list thử ra đi, sau đó dùng chức năng "Xem hồ sơ" các mods đó, xem các bài viết của các mods đó thời gian gần đây nhất là ngày nào?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Số lượng mod hiện tại trên wkt rất nhiều. Đúng là thật buồn khi một số bạn khi được mờil làm mod đã "mất lửa", không còn họat động nhứ lúc ban đầu. Đây cũng là một yếu tố gây khó khăn cho Bđh wkt khi mời thành viên tham gia điều hành, hy vọng việc refresh như anh haitohai đề nghị sẽ là một giải pháp.

To hai2hai: việc anh đề nghị tham gia wkt với chức danh Sm thật sự...quá khả năng của Virgin :1luvu:. Tuy nhiên, BĐH ghi nhận đề nghị của anh và mong muốn anh luôn giữ "lửa" khi tham gia wkt.

Mong các bạn thành viên khác có những đóng góp cụ thể và đầy tâm huyết như khuckhich và hai2hai.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
- Xây dựng đội ngũ mới, refresh đội ngũ liên tục.

2. Kiên quyết xóa bỏ tệ nạn "Rác": Xóa tất cả các bài viết dạng: Không đúng chủ đề, không dấu, chat chit 1 câu, hỏi xin khi chưa tìm, v.v... Để đáp ứng việc này hiệu quả, ngoài mods, smods ra thì ko đủ. Hãy lập "đường dây nóng" = các YMs online để người khác có thể post links vào đó. Qua đó người có trách nhiệm (mods, smods) có thể kiểm duyệt các links đó trước khi đưa ra quyết định xóa.
3. Hiện nay đang thiếu những bài viết chất lượng cao (là 1 chủ đề nên có bên cạnh những chủ đề trao đổi về nghiệp vụ thuần túy) như xưa kia của quick, của sansf, của yukos, của vualua, của @, của phamcung, của iso, v.v... Đây cũng là điểm tạo nên sức hút kém với các thành viên gạo cội cũng như thành viên mới ở trình độ cao. Vấn đề này thì mình cũng chả có giải pháp nào mà chỉ phụ thuộc vào "ngọn lửa" của những thành viên cũ (cuộc sống thì lúc nào mà chẳng bận rộn nhưng chỉ cần có lửa thì vẫn có thể viết được những bài viết hay trong những thời gian nghỉ ngơi, còn hết lửa thì có rảnh rỗi cũng chả bao giờ viết cả đâu).

Ý kiến của hai2hai cũng gần giống suy nghĩ của mình. Thích nhất là phần 3 của bài post. Chỉ cần có lửa, nhưng cũng phải nên nhớ rằng lửa được sinh ra từ đam mê công việc, sở thích cá nhân về ngành nghề và từ cảm hứng ở môi trường xung quanh.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thành viên mới nhất cũng xin góp ý kiến.

Kể từ ngày đầu tiên tham gia diễn đàn tôi luôn tâm niệm rằng webketoan của tôi, của chúng ta là số một, là tuyệt vời, là hay nhất. Nhưng qua một thời gian tham gia tôi mới nhận ra được một điều, mà thật đau lòng điều này lại là điều không tốt ít nhất là theo sự suy nghĩ của tôi

Chúng ta luôn cho rằng trình độ của web ngày một đi xuống, chúng ta luôn nghĩ rằng vì những thành viên spam quá nhiều mà web ngày càng mất đi sự thu hút và trở nên hiu quạnh. Điều này cũng có phần đúng nhưng chỉ là cái ngọn. Còn cái gốc ở đâu ??

Xin thưa rằng đó chỉ là cái cớ để che dấu đi sự điều hành yếu kém của một vài thành viên trong đội ngũ lãnh đạo của chúng ta mà thôi.

Đã đến lúc chúng ta tự xem lại mình, hãy đối nội cho tốt rồi hãy suy nghĩ đến việc đối ngoại.
Nói rằng phải phê bình và tự phê bình thì cũng hơi quá đáng. Nhưng theo tôi thì chúng ta nên thử một lần như thế xem. Chúng ta thử phân tích xem đội ngũ lãnh đạo của chúng ta đã và đang làm gì ?? chứ chưa dám nói sắp tới sẽ làm gì ??

Lãnh đạo là rất khó. Vì vậy lúc nào tôi cũng tin tưởng vào lãnh đạo của mình. Nhưng khổ nỗi có những lãnh đạo chỉ coi cái chức đó để ra oai mà thôi. Sống lâu lên lão làng. Rồi tư tưởng miệng nhà quan có gang có thép.
Nhưng dù thế nào thì bản thân tôi vẫn tin rằng các lãnh đạo của chúng ta sẽ lại dẫn dắt chúng ta theo đúng như những gì mà chúng ta thường mơ ước. CỘNG ĐỒNG TẠO NÊN SỨC MẠNH

Vài lời nhắn gởi đến toàn thể các thành viên trong đại gia đình webketoan.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Đọc hết tất cả các ý kiến của các bạn mình thấy có 1 điển thật sực cần thiết để webkt trở thành 1 nơi đán tin cậy cho dân kế toán mình đó là tính chính xác của vấn đề:
Mình tham gia cũng chưa lâu nhưng mình thấy hình như webkt không có ban cố vấn về các vấn đề về kế toán, thuế.. hay sao ý. Một số câu hỏi của thành viên đưa ra, mọi người chung tay góp sức giải quyết giúp, đều này rất tốt. Nhưng không có 1 sự trả lời khẳng định chính xác về điều mà người hỏi cần. Do đó, tạo ra tâm lý bất ổn cho người không biết vì "chín người 10 ý" không biết nên theo ai. Cuối cùng đi hỏi thuế, mà các bạn thấy đấy chẳng ai thích cái việc cái gì cũng đi hỏi thuế, mà các bác thuế trả lời thì ôi thôi..., các bạn cũng hiểu mình nói gì phải không?
Đây là 1 vấn đề mình thấy cần góp ý, nếu thực hiện được thì rất hay. và còn 1 số vấn đề khác nữa, khi nào rãnh mình sẽ góp ý tiếp.
Nếu góp ý mình chưa chính xác thì các bạn góp ý giúp nhé
Thanks

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ý kiến của The Hoang cũng xuất hiện khá nhiều lần, và cũng được BQT nói chung đưa ra ý kiến.

Mình xin trích đăng lại ý kiến của Admin Hai Tam để bạn nắm

HaiTam nói:
Cảm ơn bạn đã góp ý.

Vấn đề này đã được đề cập nhiều và chúng tôi cũng biết nếu khắc phục được điều này thì sẽ tiện ích rất nhiều cho các bạn. Tuy nhiên, để làm được điều này thì webketoan phải có một lượng "biên tập viên" thường trực nhất định.

Nói như thế không phải chúng tôi "bó tay" mà từ lâu đã tìm giải pháp thực hiện nhưng chưa được. Sẳn đây tôi xin bật mí là chúng tôi đang chạy thử một tiện ích nữa tại đây www.webketoan.vn/web nhằm mục đích đáp ứng nhu cầu này. Chúng tôi đang hoàn thiện và hy vọng sẽ sớm đưa vào hoạt động.

Mong rằng với ý kiến của Admin và sự cố gắng của BQT sẽ mang lại nhiều lợi ích thiết thực cho toàn thể thành viên diễn đàn.

Cũng mong rằng mọi thành viên cùng chung tay với BQT xây dựng 1 webketoan mạnh về mọi mặt!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đọc hết tất cả các ý kiến của các bạn mình thấy có 1 điển thật sực cần thiết để webkt trở thành 1 nơi đán tin cậy cho dân kế toán mình đó là tính chính xác của vấn đề:
Mình tham gia cũng chưa lâu nhưng mình thấy hình như webkt không có ban cố vấn về các vấn đề về kế toán, thuế.. hay sao ý. Một số câu hỏi của thành viên đưa ra, mọi người chung tay góp sức giải quyết giúp, đều này rất tốt. Nhưng không có 1 sự trả lời khẳng định chính xác về điều mà người hỏi cần. Do đó, tạo ra tâm lý bất ổn cho người không biết vì "chín người 10 ý" không biết nên theo ai. Cuối cùng đi hỏi thuế, mà các bạn thấy đấy chẳng ai thích cái việc cái gì cũng đi hỏi thuế, mà các bác thuế trả lời thì ôi thôi..., các bạn cũng hiểu mình nói gì phải không?
Đây là 1 vấn đề mình thấy cần góp ý, nếu thực hiện được thì rất hay. và còn 1 số vấn đề khác nữa, khi nào rãnh mình sẽ góp ý tiếp.
Nếu góp ý mình chưa chính xác thì các bạn góp ý giúp nhé
Thanks
Ý kiến của cá nhân tôi:
1. Không phải câu hỏi nào cũng có câu trả lời chính xác, nhanh chóng được. Ngay cả những "paid service" cũng thế cả thôi.
2. Diễn đàn là của cộng đồng, không thể "cấm" thành viên trình bày quan điểm của mình, trả lời vấn đề theo cách hiểu, cách nghỉ của họ.
3. Trả lời sai, tư vấn sai cũng là và rồi được góp ý cũng là một cách học. Trừ những người hay spam, cố tình spam và tư vấn sai, cá nhân tôi rất hoan nghênh những bạn chưa có kinh nghiệm, những bạn SV mạnh dạn trình bày ý kiến của mình. Ý kiến cá nhân có thể được diễn đạt đại khái như "theo tôi là", "ý kiến của tôi"... Chúng ta chỉ cố gắng học hỏi dần và hoàn thiện hơn, chứ không thể học hỏi hết và hoàn thiện nhất.
4. Đối với người cần thông tin, cần tham khảo và đặt câu hỏi lên diễn đàn, họ phải tự có trách nhiệm chắt lọc những thông tin hữu ích cho mình. Diễn đàn không chịu bất cứ trách nhiệm nào về các câu hỏi và câu trả lời trên đó.
5. Mod không phải là người giỏi nhất, chỉ là người có tâm huyết với diễn đàn, có điều kiện tham gia điều hành cộng một vài tiêu chí khác... một cách định tính là "vững vàng" về nội dung Box mình phụ trách. Công việc của Mod chỉ là kiểm soát hạn chế những bài kém chất lượng, spam, định hướng những bài viết tốt trong Box thông qua các công cụ diễn đàn. Mod không có trách nhiệm phải trả lời tất cả câu hỏi. Tuy nhiên, cá nhân tôi nói riêng và các Mod khác nói chung đều thường cố gắng trả lời những câu hỏi mang tính chất cứu cánh, hoặc những vấn đề hóc búa mà ít người tham gia thảo luận.
6. Tôi nhận thấy, BQT cũng đang cố gắng hoàn thiện, làm tốt hơn để diễn đàn phát triển. Khắt khe với những bài viết spam, sai nội quy; khắt khe hơn với các thành viên có những bài viết mà BQT, theo định hướng và tiêu chí chung đã thống nhất, cho là không tốt cho phát triển diễn đàn.. là một trong những việc được cụ thể hóa. Những công việc và phương hướng khác cũng đang được hoàn thiện và tiến hành.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
"Lửa" nhiệt tình thì có lẽ ai cũng có. Có điều mỗi người biết tận dụng khả năng của mình đến đâu. Mỗi người khi đăng ký làm thành viên của WKT đều hy vọng rằng diễn đàn này sẽ là nơi để giao lưu, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm giữa các thành viên lâu năm với các thành viên mới. Mong muốn được mở mang kiến thức và hệ thống lại những gì mình đã được học qua trường lớp, trải nghiệm qua thực tế cuộc sống, công việc hàng ngày, rút ra được những bài học kinh nghiệm bổ ích cho bản thân.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
"Lửa" nhiệt tình thì có lẽ ai cũng có. Có điều mỗi người biết tận dụng khả năng của mình đến đâu. Mỗi người khi đăng ký làm thành viên của WKT đều hy vọng rằng diễn đàn này sẽ là nơi để giao lưu, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm giữa các thành viên lâu năm với các thành viên mới. Mong muốn được mở mang kiến thức và hệ thống lại những gì mình đã được học qua trường lớp, trải nghiệm qua thực tế cuộc sống, công việc hàng ngày, rút ra được những bài học kinh nghiệm bổ ích cho bản thân.

Tre già măng mọc

Mong các anh chị đi trước hãy Tiếp Lửa cho đàn em nối bước

Tham gia WKT với mong muốn Chia sẻ và được Chia sẻ về nghề Kế Toán

C

congzoan

Guest
27/2/08
7
0
0
Đà Nẵng
WKT ah. Mình thấy trong topic "Thanh viên giúp nhau" hình như nó hơi chật hẹp thì phải, nội dung rất lộn xộn...
Mình có ý kiến như vậy mong bác admin xem xét!
Có thể chia topic này thành nhiều muc.: ví dụ như là Tìm việc (giới thiệu việc làm), Hỏi bài (cho SV đang học tập)... bác admin gom bài theo nội dung nhé
@_@

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA