Kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Do không được tập huấn thông tư 60 nên các bạn giúp mình với nhé: Mình đang làm điều chỉnh thuế GTGT đầu vào cho tờ khai tháng 09/2007 theo mẫu 01/KHBS và 01-3/GTGT nhưng mình không biết phải điều chỉnh thuế GTGT đầu vào chỗ nào vì hai mẫu điều chỉnh này chỉ nhắc đến việc điều chỉnh làm tăng thuế GTGT phải nộp thôi nhưng bên mình chưa có đầu ra thì điều chỉnh vào mẫu này không được.
Ai có kinh nghiệm giúp mình với, mình đang cần gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Do không được tập huấn thông tư 60 nên các bạn giúp mình với nhé: Mình đang làm điều chỉnh thuế GTGT đầu vào cho tờ khai tháng 09/2007 theo mẫu 01/KHBS và 01-3/GTGT nhưng mình không biết phải điều chỉnh thuế GTGT đầu vào chỗ nào vì hai mẫu điều chỉnh này chỉ nhắc đến việc điều chỉnh làm tăng thuế GTGT phải nộp thôi nhưng bên mình chưa có đầu ra thì điều chỉnh vào mẫu này không được.
Bạn à. Nếu bạn điều chỉnh tăng thì vẫn có chỗ để kê khai đâys chứ? Bạn kê vào phần I mẫu 01/KHBS. Còn mẫu 01-3/GTGT thì bạn đưa vào cột điều chỉng tăng. Sao lại ko có nhỉ?

Đính kèm

• 4. 01 - 3 GTGT giai trinh bo sung - OK.doc
    38 KB · Lượt xem: 472
  • Giai trinh khai bo sung - OK.doc
    44.5 KB · Lượt xem: 294
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Bạn à. Nếu bạn điều chỉnh tăng thì vẫn có chỗ để kê khai đâys chứ? Bạn kê vào phần I mẫu 01/KHBS. Còn mẫu 01-3/GTGT thì bạn đưa vào cột điều chỉng tăng. Sao lại ko có nhỉ?
Hiện tại mình muốn điều chỉnh giảm luôn hóa đơn đầu vào mà mình đã kê khai trong tháng 09 (Công ty mình chưa có đầu ra)

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Bạn điều chỉnh ở mẫu 02A ý
Mà chõ bạn áp dụng mã vạch chưa vậy?

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng

Bạn tìm CV 3267 ngày 14/8/2007 của TCT hướng dẫn cách lập tờ khai điều chỉnh, www.gdt.gov.vn hoặc vào trong thư viện của 4rum để tìm!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chưa có đầu ra, theo quy định cũ và như mọi người hiện nay vẫn tưởng: khi điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào thì sẽ làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ và do số thuế GTGT được khấu trừ lớn hơn số điều chỉnh nên khi bù trừ cho nhau sẽ không phải nộp thêm thuế GTGT nữa.

Nhưng theo quy định mới trong Luật quản lý thuế: điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào có nghĩa tương đương như làm tăng số thuế GTGT phải nộp nên sẽ nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm đó, không cho bù trừ với thuế GTGT còn được khấu trừ.

Hiện tại mình muốn điều chỉnh giảm luôn hóa đơn đầu vào mà mình đã kê khai trong tháng 09 (Công ty mình chưa có đầu ra)

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Chưa có đầu ra, theo quy định cũ và như mọi người hiện nay vẫn tưởng: khi điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào thì sẽ làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ và do số thuế GTGT được khấu trừ lớn hơn số điều chỉnh nên khi bù trừ cho nhau sẽ không phải nộp thêm thuế GTGT nữa.

Nhưng theo quy định mới trong Luật quản lý thuế: điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào có nghĩa tương đương như làm tăng số thuế GTGT phải nộp nên sẽ nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm đó, không cho bù trừ với thuế GTGT còn được khấu trừ.

Gửi TA: Nếu trường hợp điều chỉnh giảm số thuế đầu vào được khấu trừ--> tăng số thuế GTGT phải nộp, nhưng số thuế phải nộp lại âm (< 0) thì trường hợp này có bị xử phạt nộp chậm kg? bạn cho ý kiến nhé!!!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Gửi TA: Nếu trường hợp điều chỉnh giảm số thuế đầu vào được khấu trừ--> tăng số thuế GTGT phải nộp, pnhưng số thuế hải nộp lại âm (< 0) thì trường hợp này có bị xử phạt nộp chậm kg? bạn cho ý kiến nhé!!!
theo taoxanh...phần chữ đỏ là không bị truy thu thuế.
Còn xử phạt thì có đấy ạ!Nó thể hiện qua công thức này :
số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%.
Anh hiểu ntn về công thức này ạ???

Nguyen Tu Anh nói:
=>cái này thực tế đúng vậy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
hôm trước cty minh cũng gặp trường hợp như zậy .Mặc dù số thuế đầu vào bạn còn khấu trừ nhưng khi muốn loại phần thuế nào ra mình phải đóng đúng số tiền đó và số ngày nộp chậm như công thức của TÁO XANH

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Gửi TA: Nếu trường hợp điều chỉnh giảm số thuế đầu vào được khấu trừ--> tăng số thuế GTGT phải nộp, nhưng số thuế phải nộp lại âm (< 0) thì trường hợp này có bị xử phạt nộp chậm kg? bạn cho ý kiến nhé!!!

Theo mình thì không. Nếu hỏi tại sao thì phần trả lời ở khúc dưới đây (trả lời cho táo xanh)

taoxanh nói:
Còn xử phạt thì có đấy ạ!Nó thể hiện qua công thức này :
số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%.
Anh hiểu ntn về công thức này ạ???

Táo ơi, em lấy đâu ra công thức số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%. vậy?

Theo thông tư 61 hướng dẫn thì: Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế.

Số tiền thuế chậm nộp ở đây là gì? Có phải là số thuế phát sinh phải nộp vào NSNN không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Theo mình thì không. Nếu hỏi tại sao thì phần trả lời ở khúc dưới đây (trả lời cho táo xanh)

Táo ơi, em lấy đâu ra công thức số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%. vậy?

Theo thông tư 61 hướng dẫn thì: Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế.

Số tiền thuế chậm nộp ở đây là gì? Có phải là số thuế phát sinh phải nộp vào NSNN không?
Anh tiger có sách Luật quản lý thuế các văn bản hướng dẫn -NXB tài chính.Trang 194 có công thức đó đấy anh ạ.(Dưới mẫu 01KHBS)Anh xem lại nhé!

Số thuế điều chỉnh tăng chắc anh tiger hiểu là số thuế lấy từ đâu ra chứ??

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh tiger có sách Luật quản lý thuế các văn bản hướng dẫn -NXB tài chính.Trang 194 có công thức đó đấy anh ạ.(Dưới mẫu 01KHBS)Anh xem lại nhé!

Chính xác.Đúng ra là phải kê khai nhưng vì lý do dẫn đến điều chỉnh tăng thì phải nộp phạt.( coi như là nộp chậm)nếu không phạt cứ quên mãi để điều chỉnh thì tha hồ chiếm dụng tiền thuế.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Chỗ này chúng ta thử bàn luận chút xíu, có lẽ gần giống như namvan hỏi:

VAT Đầu vào: 10.000.000
VAT đầu ra: 3.000.000
VAT được khấu trừ: (7.000.000)

Tháng sau điều chỉnh khiến cho:
VAT đầu vào: 9.000.000
VAT được khấu trừ: (6.000.000)

Số thuế điều chỉnh ở đầu vào là: 1.000.000

Theo 3267 có nói: Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT

Vậy số 1.000.000 này có phải là số thuế điều chỉnh tăng không?

Và nếu điều chỉnh do hủy hóa đơn tháng trước, xuất lại hóa đơn vào tháng này cũng áp dụng thế sao?

To taoxanh: số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế => là có ý nghĩa giống nhau?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
tiger2774;307869]Chỗ này chúng ta thử bàn luận chút xíu, có lẽ gần giống như namvan hỏi:

VAT được khấu trừ: (7.000.000)

VAT được khấu trừ: (6.000.000)

Theo 3267 có nói: Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT

Và nếu điều chỉnh do hủy hóa đơn tháng trước, xuất lại hóa đơn vào tháng này cũng áp dụng thế sao?

To taoxanh: số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05%Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế => là có ý nghĩa giống nhau?
[/QUOTE]cái khoản 1000k chính là số điều chỉnh tăng thêm.Và anh bê nó vào công thức của em để nộp số tiền phạt chậm nộp.Anh xem lại mẫu01KHBS.
Anh xem thêm đoạn này của chị Tú Anh nữa.
Nhưng theo quy định mới trong Luật quản lý thuế: điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào có nghĩa tương đương như làm tăng số thuế GTGT phải nộp nên sẽ nộp số thuế tăng thêmsố tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm đó, không cho bù trừ với thuế GTGT còn được khấu trừ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tớ hỏi nhé! Thuế GTGT còn được khấu trừ có nghĩa là thuế GTGT phải nộp > 0 hay < 0? Tớ nghĩ là tớ đã viết cụ thể lắm rồi mà cậu còn hỏi tớ câu ấy. Mà không phải tớ trả lời đâu, Tổng Cục thuế trả lời đấy!

Em có nghĩ rằng em đã bị mâu thuẫn không khi em trả lời tiếp bên dưới là thế này:
cái này thực tế đúng vậy.

Anh cũng nghĩ như taoxanh ạ? Như vậy thì mâu thuẫn đấy!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cái khoản 1000k chính là số điều chỉnh tăng thêm.Và anh bê nó vào công thức của em để nộp số tiền phạt chậm nộp.Anh xem lại mẫu01KHBS.
Anh xem thêm đoạn này của chị Tú Anh nữa.

Nếu em nói như thế thì mọi sự điều chỉnh trong quá khứ đều sẽ bị phạt hết uh? Nếu Cty em điều chỉnh đầu vào tháng trước với số thuế VAT điều chỉnh là một trăm triệu (vì lý do bên người bán hủy hóa đơn do xuất sai và xuất lại trong tháng này), chúng ta chỉ nói vấn đề là sau khi điều chỉnh chỉ tiêu [43] vẫn còn âm nha => nếu theo em nói thì Cty em phải nộp 100.000.000 và số tiền phạt chậm nộp trên số đó sao?

Trong mẫu 01/KHBS có nội dung: chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộpchỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp. Vậy chúng ta nghĩ thử xem 2 chỉ tiêu này có ý nghĩa thế nào? Nó có giống như trường hợp ví dụ trên không? Và nếu giống thì giống ở chỗ nào?

Trong 3267 có đề cập đến số thuế tăng thêm, vậy nó là gì? Là 1 số dương, okie? Nhưng nó là số dương của chỉ tiêu nào? Là VAT đầu vào sau khi điều chỉnh - VAT đầu vào chưa điều chỉnh hay là VAT đầu ra - VAT đầu vào sau khi điều chỉnh?

Anh còn 2 vấn đề ở dưới (trong bài post trước) em chưa trả lời đó, trả lời anh luôn nhé

1. Và nếu điều chỉnh do hủy hóa đơn tháng trước, xuất lại hóa đơn vào tháng này cũng áp dụng thế sao?

2. Số tiền phạt chậm nộp = số thuế điều chỉnh tăng * số ngày chậm nộp * 0.05% và Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế => là có ý nghĩa giống nhau?

Nguyen Tu Anh nói:
Anh cũng nghĩ như taoxanh ạ? Như vậy thì mâu thuẫn đấy!

Sao lại nghĩ giống taoxanh giời ah? Anh chỉ đang bàn đến phạt chậm nộp và cái câu trong 3267 thôi.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

DN sẽ vừa phải nộp 1.000.000 đồng này, vừa phải tính số tiền phạt chậm nộp trên cái giá trị 1.000.000. DN sẽ vẫn được khấu trừ là 7.000.000 đồng vì số điều chỉnh không được kê khai vào Tờ khai thuế 01/GTGT. Cái Nhà nước quan tâm là: không cho DN chiếm dụng tiền thuế.

Phải xem điều chỉnh đó là tăng hay giảm số thuế được khấu trừ. Ngoài hai trường hợp đã được nhắc đến bằng hai cái dấu cộng (+) trong Công văn 3267/TCT-CS, còn lại vẫn áp dụng như thế.

Số tiền thuế chậm nộp chính là số tiền thuế điều chỉnh tăng thêm đấy ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em trình bày lại ý kiến của mình như thế này, do hiểu sai ý.
Thứ nhất : nếu sau khi điều chỉnh, số thuế GTGT còn đc khấu trừ của kỳ điều chỉnh bị giảm(ví dụ từ 9tr xuống còn 7 tr)==> thì không bị phạt chậm nộp như công thức em nêu.Vấn đề này cty em cũng đã điều chỉnh mấy tháng, có tháng bị phạt chậm nộp, có tháng ko.(vì điều chỉnh mấy tháng liền)
Vì vậy vấn đề namvan hỏi là ko bị phạt chậm nộp.
sorry anh tiger.Chị Tú Anh lại có ý ngược lại với em!cái này em trình bày đúng thực tế theo cty em đã tiến hành điều chỉnh nhé!HD là CBQLDN tại CCT Từ Liêm, kỳ nào phải nộp phạt chậm nộp thì đã nộp, kỳ nào ko phải nộp chậm thì ko phải nộp..đã có dấu xác nhận của CCT.Còn theo nơi khác thế nào em ko biết.
bác nào cần tham khảo và hiểu hơn em có thể fax cho 2 tờ khai điều chỉnh...tháng bị phạt và tháng ko bị phạt.

Sửa lần cuối:
L

LeThuThuy

Guest
7/4/06
45
0
6
TP.HCM
Vậy cho mình hỏi lại cho chắc nhé :

VAT được khấu trừ từ tháng trước chuyển sang : 2.000.000
VAT được khấu trừ: (9.000.000)

VAT được khấu trừ: (8.000.000)

Vậy thì doanh nghiệp có phải đóng tiền thuế kê khai nhầm và tiền phạt không trong khi doanh nghiệp vẫn có số thuế VAT được khấu trừ của kỳ trước chuyển sang là 2.000.000 ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
công thức
Số tiền phạt chậm nộp = số thuế chậm nộp*0.05%*số ngày chậm nộp.
Vậy công thức trên phải chăng chỉ áp dụng trong trường hợp sau khi điều chỉnh, bổ sung số thuế GTGT đó làm cho số thuế GTGT phải nộp vào ngân sách là một số lớn hơn số đã kê khai trong kỳ điều chỉnh.

ví dụ : khi kê khai số thuế phải nộp vào NSNN là x
khi điều chỉnh số thuế phải nộp vào NSNN là x +1.==>cái này mới bị truy thu và nộp phạt.

Ngược lại số thuế còn đc khấu trừ khi kê khai là X
khi điều chỉnh số thuế còn đc khấu trừ là X - 1
=>cái này ko bị phạt chậm nộp gì cả.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA