Bị gạt chi phí nhân công thuê ngoài khi quyết toán thuế

• Thread starter pham thao
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Chị Xuantham ơi, Bên em từ trước đến nay các chị kế toán vẫn cho chi phí nhân công ngoài vào TK632, em thắc mắc quá ko biết là sao có đúng ko? 3-4 năm nay đều vậy (cty chưa QT)? Giúp em giải thích thắc mắc này với. Đúng thì thật may mà ko thì phải làm sao??????

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhanh65

Guest
7/11/07
6
0
1
Sài Gòn
Hi all
Trên diễn đàn chúng ta nên thận trọng. Hỏi và đáp những vấn đề theo thông tư hướng dẫn rõ ràng, không nên "linh tinh" chuyện khác vì ảnh hưởng đến đạo đức nghề nghiệp. Mặc dù rau nào cũng có sâu nấy nhưng mình phải nhìn sự viêc theo hướng tích cực để giải quyết
Làm thế nào mà giải trình thuyết phục nhất, được thuế chấp nhận, đó mới là điểm đáng quý trọng.
Trong trường hợp này, bạn bị loại là đúng. Đầu năm tài chính tiếp theo, bạn phải cân nhắc lương cho cả năm và có kế hoạch đầy đủ.
Tùy từng ngành nghề mà lương thời vụ được chấp nhận. Ví dụ: Công ty Quảng cáo, tổ chức sự kiện cần thuê MC, ca sỹ, hoặc bảo vệ cho chương trình trong vài ngày. Tất nhiên được chấp nhận và công ty phải thu thuế TNCN và nộp vào ngân sách NN

Chúc các bạn mọi việc tốt đẹp

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Chị Xuantham ơi, Bên em từ trước đến nay các chị kế toán vẫn cho chi phí nhân công ngoài vào TK632, em thắc mắc quá ko biết là sao có đúng ko? 3-4 năm nay đều vậy (cty chưa QT)? Giúp em giải thích thắc mắc này với. Đúng thì thật may mà ko thì phải làm sao??????

Đúng đấy Lê Hoa ạ!
Chi phí nhân công trực tiếp vượt mức thì sẽ phản ánh bên Nợ TK 632.
Bạn có thể xem lại kết cấu của Tk632 cho chắc ăn.

V

vanquan772003

Guest
5/5/06
43
0
0
HCM
www.trungnam.com.vn
Chi phí lương vượt quỹ lương đăng ký đầu năm

Trong quá trình hạch toán mình đã đưa toàn bộ chi phí nhân công thuê ngoài vào TK334 sau đó mới kết chuyển sang 622. Như vậy tổng quỹ lương (TK334) tăng hơn so với tổng quỹ lương mình đã đăng ký đầu năm với bên Thuế.
Cán bộ thuế quyết toán đòi gạt phần vượt của chi phí lương (Chủ yếu do vượt ở phần nhân công thuê ngoài). Có cách nào để lý giải không, hay là phải chấp nhận bị gạt số chi phí này?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Có hai vấn đề mình xin góp ý nhé:
1/ Kế hoạch lương đầu năm lúc đó chưa biết kết quả thực hiện các hợp đồng xây dựng/ hoặc tăng cường sản xuất do nhiều đơn đặt hàng nên không thể ước cao được.
2 Trong thông tư 128/2004/TT-BTC nay được thay thế bằng Nghị định 24/2007/NĐ-CP thì quy định như sau:" Tiền lương, tiền công trả cho người lao động nếu có đầy đủ Hợp đồng lao động và chi phí tăng lên phải chứng minh được:
+ nằm trong dự toán ( nếu Công ty bạn là Công ty xây dựng)
+ không vượt định mức nhân công, bạn phải giải trình do tăng cường sản xuất nên phải tuyển thêm người)
+ Phải có đầy đủ Hợp đồng lao động.
+ trường hợp Cty không thực hiện đúng chế độ HĐ Lao động thì áp dụng theo công văn số 1925/TCT-PCCS.

Bạn tham khảo công văn số 994/TCT-PCCS ngày 17/03/2006 và công văn số 3734/TCT-ĐTNN ngày 15/11/2004 nhé.

C

camle

Guest
14/11/07
25
0
1
tp.hcm
Theo mình bạn có thể thỏa thuận với xếp để ngoại giao cho dễ nhất khi chuyện đã rồi. CPNC thuê ngoài chính là dịch vụ thuê ngoài, đưa vào 627 hợp lý hơn. Lần sau bạn đề nghị Xếp cho những người Cn đó ký HD thời vụ đươc không?!!!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Theo mình bạn có thể thỏa thuận với xếp để ngoại giao cho dễ nhất khi chuyện đã rồi. CPNC thuê ngoài chính là dịch vụ thuê ngoài, đưa vào 627 hợp lý hơn. Lần sau bạn đề nghị Xếp cho những người Cn đó ký HD thời vụ đươc không?!!!

Chính xác đó.
Trước hết các bạn nên vào mục "kế toán hoạt động xây lắp" để đọc các bài viết rất chuyên nghiệp của những người đã nhiều năm làm kế toán xây dựng và quyết toán thuế như adam tran, hongtruong, ..vv. Vấn đề này được đề cập rất nhiều rồi.
To HyperVNXuan Tham : việc 10 % như bạn hỏi là thuế nhà thầu bởi khi thuê ngoài tức là thuê 1 nhóm người, tổ đội. Tất nhiên phải nộp thuế rồi (thuế môn bài+ thuế TNDN) kiểu như kinh doanh cho thuê nhà là văn phòng, tôi mới biết là áp dụng 20% chứ không phải 10%, mà 10% là thuế thu nhập cá nhân thu tại nguồn -chỉ áp dụng đối với nhân công thời vụ. Tuy nhiên vấn đề này cũng có cách giải quyết khác (xem đườn link dưới đây).
Vấn đề hạch toán tài khoản cũng như vậy,nêu là nhân công thường xuyên của đơn vị hay dự kiến đươc lao động thời vụ trong năm tài chính thì phải đăng ký tổng quỹ lương, trường hợp vượt quá tổng quỹ lương mà không giải trình hợp lý thì bị loại. Nếu nhân công thuê ngoài (nhóm, tổ, đội) thì phải hạch toán vào 627/không hạch toán qua 334 và 622. Sau đó kết chuyển về 154 (hoặc hạch toán trực tiếp vào 154 không qua 627- với QĐ48).
Trong kế toán xây dựng, việc tập hợp chi phí căn cứ vào định mức trên dự toán là hết sức quan trọng. Dự toán là công cụ kiểm soát chi phí tốt nhất của kế toán, chi phí nhân công và chi phí chung phải nằm trong khung của dự toán tương ứng với khối lượng hoàn thành.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=37119

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chính xác đó.
Trước hết các bạn nên vào mục "kế toán hoạt động xây lắp" để đọc các bài viết rất chuyên nghiệp của những người đã nhiều năm làm kế toán xây dựng và quyết toán thuế như adam tran, hongtruong, ..vv. Vấn đề này được đề cập rất nhiều rồi.
To HyperVNXuan Tham : việc 10 % như bạn hỏi là thuế nhà thầu bởi khi thuê ngoài tức là thuê 1 nhóm người, tổ đội. Tất nhiên phải nộp thuế rồi (thuế môn bài+ thuế TNDN) kiểu như kinh doanh cho thuê nhà là văn phòng, tôi mới biết là áp dụng 20% chứ không phải 10%, mà 10% là thuế thu nhập cá nhân thu tại nguồn -chỉ áp dụng đối với nhân công thời vụ. Tuy nhiên vấn đề này cũng có cách giải quyết khác (xem đườn link dưới đây).
Vấn đề hạch toán tài khoản cũng như vậy,nêu là nhân công thường xuyên của đơn vị hay dự kiến đươc lao động thời vụ trong năm tài chính thì phải đăng ký tổng quỹ lương, trường hợp vượt quá tổng quỹ lương mà không giải trình hợp lý thì bị loại. Nếu nhân công thuê ngoài (nhóm, tổ, đội) thì phải hạch toán vào 627/không hạch toán qua 334 và 622. Sau đó kết chuyển về 154 (hoặc hạch toán trực tiếp vào 154 không qua 627- với QĐ48).
Trong kế toán xây dựng, việc tập hợp chi phí căn cứ vào định mức trên dự toán là hết sức quan trọng. Dự toán là công cụ kiểm soát chi phí tốt nhất của kế toán, chi phí nhân công và chi phí chung phải nằm trong khung của dự toán tương ứng với khối lượng hoàn thành.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=37119

Đọc bài của bạn tôi thật sự giật mình.
Tôi và Hyper không hỏi gì trong topic này về điều bạn nói.
Thật bối rối không biết phải post tiếp bài trả lời theo kiểu nào.
Adam hay Viva vào trả lời hộ chị. Và có lẻ nên chuyển cái này vào box xây dựng thì phù hợp hơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Đọc bài của bạn tôi thật sự giật mình.
Tôi và Hyper không hỏi gì trong topic này về điều bạn nói.
Thật bối rối không biết phải post tiếp bài trả lời theo kiểu nào.
Adam hay Viva vào trả lời hộ chị. Và có lẻ nên chuyển cái này vào box xây dựng thì phù hợp hơn.
Giật mình về cái gì? bạn coi tôi là gì?, tôi ít bài hơn thì đúng rồi, nhưng cái câu trả lời kiểu đàn anh chị chưa hay đâu? "chị" của adam và viva chắc ghê gớm lắm nhỉ?

Lâu lâu quay về topic này, nhưng thực sự tôi không hiểu ý nói của Xuân Thắm nhằm ý gì, hãy cụ thể hơn trong câu trả lời, kể cả phải tranh cãi. Tôi là người thẳng thắn và ghét sự lập lờ... Tôi tự tin về nghề của mình nên không thích cái kiểu trả lời như vậy- kể cả bạn là ai, quản trị web hay cán bộ cấp ban ngành nào.

Bạn bảo là bạn và Hyper không hỏi gì à, thế đây là gì?
Chẳng biết bài này thuộc vào thể loại nào.
Theo duyvinh thì chi phí nhân công thuế ngoài hạch toán vào 622 là sai mà phải hach toán vào 627 à? Lạ thât đây. TK 627 chỉ phản ảnh những chi phí liên quản đến bộ phân quản lý, của phân xưởng, không phải là chi phí nhân công trưc tiếp.

Cái 10% tính trên lương thuê ngoài này nó nằm ở văn bản nào vậy? Bạn có thể chỉ rõ để mình tìm kô? Rất cảm ơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
tiền thuê nhân công ngoài mình hạch toán như sau:
- Khi tính ra tiền phải trả nhân công thuê ngoài: Nợ tk 154
có tk 334
- Khi trả lương: Nợ tk 334
có tk 111
Như vậy có được không
àh mà công ty mình mới thành lập từ đầu tháng 01/2007. Nhưng đến cuối tháng 02/2007 lại làm lại đăng ký kinh doanh (đăng ký lại tên công ty), trong hai tháng 01,02 công ty mình không làm bảng lương và cũng không làm HDLĐ ( HDLĐ ký từ tháng 03/2007). Khi hạch toán tiền lương mình không tính tiền lương tháng 01,02 vào chi phí tiền lương thì có sao không. Thuế có hỏi không? xin y kiến của các bạn với!!!!

H

hatnd

Sơ cấp
22/2/11
4
0
0
ha noi
Cong ty em la cong ty du lich nen thuong thue huong dan vien ngoai. Moi lan cong tac phi <500.000d. Can nhung thu tuc gi de no la chi phi hop ly

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA