Tôi bị ép nghỉ việc khi mang thai

• Thread starter Do tan phong
  • Ngày gửi
D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Tôi post bài nay lên diễn đàn chỉ mong mọi người có cái nhìn khách quan về việc của tôi và cho ý kiến.
Sau khi sinh con được 11 tháng tôi xin vào làm ở một cty nhà nước, sau thời gian thử việc 2 tháng tôi được đánh giá là một người có năng lực và có quan hệ rất tốt với mọi người trong Cty và được ký hợp đồng chính thức, nhưng sau đó 1 tháng thì tôi biết mình có bầu và thông báo thì bị gọi xuống và đề nghị là nên nghỉ việc, nếu tôi ko nghỉ họ có thể chuyển công tác của tôi xuống dưới Cần Thơ, rất nhiều lần họ dùng mọi biện pháp để tôi phải nghỉ, kể cả bịa ra chuyện để nói xấu tôi. (trong khi đó thì trong phòng tôi cũng có một cô bé vào trước tôi nửa năm cũng vừa mới vào thì đã mang bầu nhưng ko làm sao cả vì đó là cháu của bạn chủ tịch HĐQT). Tôi vì nể anh bạn đã giới thiệu mình vào trong cty và ko muốn ảnh hưởng tới tương lai của anh ấy ở cty mà tự động viết đơn xin nghỉ. Tôi không lo mình ko có việc làm khi sinh song vì tôi cũng có kinh nghiệm làm KT gần 2 năm và tốt nghiệp HVTC. Nhưng tôi cảm giác mình bị xúc phạm kinh khủng, bị tổn thương trước cách đối xử của những con người đó với một phụ nữ mang thai. Mong mọi người có ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zero.zero

Guest
12/8/07
4
0
0
long bien
cái vụ này cũng khó vì bác sợ ảnh hưởng đến ng bạn của mình. Nhưng đây cũng chính là lý do mà cái sai lệch vẫn đc coi là đúng , sự cả nể chính là mảnh đất tốt để cho cái xấu phát triển. Theo tui nếu mỗi ng bít nói thẳng và nói thật , dám đương đầu với bất công thì những chuyên trái ngang mới bớt đi đc

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Bạn nghỉ vì người bạn của bạn - điều đó cũng đúng với đối nhân xử thế - bạn không nên ấm ức.

Bạn đang mang bầu, cần giữ sức khỏe, người mẹ vui vẻ khi mang bầu tất yếu sẽ sinh ra em bé sinh tươi - vậy chuyện ấm ức bất công nho nhỏ kia bạn nên gác qua một bên.

Trên đời còn đầy dẫy những ấm ức hay bất công, đôi khi cũng phải làm ngơ để cho những người thân của mình có hạnh phúc.

Chúc bạn đã có thêm một thiên thần nữa.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đời đôi khi rất dở nhưng vẫn phải ... hớn hở...

Bạn giữ gìn sức khỏe để mẹ khỏe con khỏe nhé.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Cái này mà đem kiện thì cũng kha khá tiền đấy ! nhưng khổ 1 cái là tự mình viết đơn nên chắc cũng khó !

Lostly

Lostly

Trung cấp
Con người là quan trọng nhất bạn ạh, có em bé và giúp lại được bạn mình là điều hạnh phúc nhất rồi còn chuyện bất công là điều thường thấy tại Việt Nam. Chúc vui vẻ nhé!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Công ty cũng dở. Đáng lẽ quy định là không được sinh con trong vòng xxx năm thì sẽ dễ nói chuyện hơn=> trưởng phòng tổ chức cty bạn quá dở :dance2:

Phụ nữ luôn bị thiệt thòi trong sự nghiệp bởi thiên chức làm mẹ. Thế nên tôi lúc nào cũng là người rất yêu phụ nữ (Đặc biệt là các phụ nữ trẻ đẹp và ...chưa có con :1luvu:)
:bigok::bigok:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Công ty cũng dở. Đáng lẽ quy định là không được sinh con trong vòng xxx năm thì sẽ dễ nói chuyện hơn=> trưởng phòng tổ chức cty bạn quá dở :dance2:

Phụ nữ luôn bị thiệt thòi trong sự nghiệp bởi thiên chức làm mẹ. Thế nên tôi lúc nào cũng là người rất yêu phụ nữ (Đặc biệt là các phụ nữ trẻ đẹp và ...chưa có con :1luvu:)
:bigok::bigok:

Ke ke, a virgin dám tuyên bố trên diễn đàn là ko yêu vợ a ấy! E méc :dance2:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Trong các CQ hoặc các DN của NN thì có hàng đống VÔ LÝ vẫn quay đều như chuyện thường ngày ở Huyện.

Thôi về đi em ơi, buồn mà chi, ấm ức mà chi, đâu giải quyết được gì. Hay "Bớt một chuyện hơn là thêm một chuyện"

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Chuyện của bạn cũng hơi giống chuyện của bạn mình, chỉ khác là bạn ý bị dọa là sẽ phải đi công tác.Mà sinh bé xong đi công tác thì chăm sóc là sao được đây?Mình có nói với bạn ý là chẳng có gì bằng con mình,nhiều người cả đời còn chẳng thể có con được, mình có được nó thì chấp nhận đánh đổi mọi thứ vì bé,quyết tâm phải chăm sóc đứa bé thật tốt,sinh ra bé thật khoẻ, thật xinh.Mình phải tự hào vì điều đó.
Còn công việc của bạn thì bạn đã có nghề rồi, có kinh nghiệm rồi thì đi đâu cũng không lo.
Chúc bạn sinh bé được như ý muốn.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Bạn đừng suy nghĩ quá nhiều về điều đó mà ảnh hưởng đến thai nhi, không tốt đâu bạn ạ. Chuyện đó cũng là chuyện hết sức bình thường trong xã hội thôi mà, ở xã hội này điều tốt đẹp cũng nhiều mà điều không tốt đẹp cũng không thiếu, vậy nên bạn cứ cho nó là chuyện nhỏ đi thì mọi chuyện sẽ trở nên bình thường thôi.
Chúc bạn luôn vui vẻ!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Ở Việt Nam vẫn đang tồn tại rất nhiều nghịch lý liên quan tới bộ luật lao động. Trong đó luật chăm sóc và bảo vệ bà mẹ trẻ em còn rất kém.
Hợp đồng lao động giữa đơn vị chủ quan và người lao động thường được cả hai bên bỏ qua những rằng buộc mang tính pháp lý.
Nếu đưa TH của bạn ra Toà Án thì có thể sẽ ra Ngô ra Khoai một số thứ. Nhưng nó có xứng đáng hay không? Có những ai sẽ ủng hộ bạn?
Có thật nhiều vấn đề liên quan tới quan hệ xã hội sau này lắm.
Mười lời khuyên cho bạn trên diễn đàn này sẽ có tới 9 lời khuyên bạn cố gắng chăm sóc sức khoẻ bản thân và lo cho đứa bé thôi.
Thời gian tới theo yêu cầu của WTO, các doanh nghiệp Việt Nam sẽ phải chú trọng hơn nữa đến Tiêu Chuẩn SA 8000 - Trách nhiệm xã hội thì TH của bạn sẽ rõ ràng hơn.
Đang lúc đất nước đổi mới, thế hệ giao thời thường chịu thiệt thòi bạn ạ. Hy vọng thế hệ con cháu chúng ta sẽ tốt đẹp hơn. Vì tương lai con em!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ở Việt Nam vẫn đang tồn tại rất nhiều nghịch lý liên quan tới bộ luật lao động. Trong đó luật chăm sóc và bảo vệ bà mẹ trẻ em còn rất kém.
Hợp đồng lao động giữa đơn vị chủ quan và người lao động thường được cả hai bên bỏ qua những rằng buộc mang tính pháp lý.
Nếu đưa TH của bạn ra Toà Án thì có thể sẽ ra Ngô ra Khoai một số thứ. Nhưng nó có xứng đáng hay không? Có những ai sẽ ủng hộ bạn?
Có thật nhiều vấn đề liên quan tới quan hệ xã hội sau này lắm.
Mười lời khuyên cho bạn trên diễn đàn này sẽ có tới 9 lời khuyên bạn cố gắng chăm sóc sức khoẻ bản thân và lo cho đứa bé thôi.
Thời gian tới theo yêu cầu của WTO, các doanh nghiệp Việt Nam sẽ phải chú trọng hơn nữa đến Tiêu Chuẩn SA 8000 - Trách nhiệm xã hội thì TH của bạn sẽ rõ ràng hơn.
Đang lúc đất nước đổi mới, thế hệ giao thời thường chịu thiệt thòi bạn ạ. Hy vọng thế hệ con cháu chúng ta sẽ tốt đẹp hơn. Vì tương lai con em!!!

Yêu cầu gì em ơi. Có nhiều chỉ thêm tức ói máu chứ làm gì. Thậm chí có chủ DN là người tuyen bố rằng mình là người chí cốt với chủ tich Hội Phụ Nữ, là người đóng góp cho sinh viên đi thi bằng chổ trọ, kêu gọi nhân viên trong công ty của mình làm từ thiện bằng việc trích 1 ngày lương. Chup hình với các cấp lảnh đảo Trung Ương, Quốc Hội về treo đầy công ty thế nhưng chế độ của người lao động theo quy định họ có làm đâu. Nhân viên nào nói làm họ phật ý thì họ cho nghỉ liền lập tức, thâm chí còn trì hoản không chịu trả lương làm cho người ta đòi mãi nản lòng thì bỏ.

Đúng như em nói. Khi làm ra ngô ra khoai thì không xứng đáng về quyền lợi mình nhận đươc. Và chính vì chủ DN biết điều này ở người lao động nên họ " tận dụng triệt để" , ăn chận quyền lợi hợp pháp à chính đáng của người lao động. Mà họ cũng chẳng thấy nhục về cách ứng xử thiếu tình người, sai luật của họ đâu, chẳng những thế mà họ tìm cách quậy phá cho người đó không xin việc được.

Tuy nhiên, trên đây là những cái mình cảm thấy bức xúc khi chủ DN giàu có, ăn nên làm ra. Còn nếu lỡ như DN đang lâm vào cảnh phá sản hoặc làm ăn thua lỗ quá thì mình cũng thông cảm cho họ. Coi như mình nghỉ là 1 cách để giúp họ vượt qua khó khăn.

Và 1 điều ban hãy nghỉ, nếu không nghỉ ở chổ này có thể bạn sẽ không có cơ hội để bước vào chổ tốt hơn.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Đọc thoáng qua, tý thì tưởng nhầm là... " tôi bị ép mang thai..." hic.

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Cám ơn mọi người, đọc bài của mọi người gửi mình cảm thấy có sự đồng cảm, chia sẻ. Bây giờ mình chẳng nghĩ nhiều về việc đó nữa. Trang Webketoan thật là tuyệt!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA