Giúp mình kê khai mẫu phụ lục 02A/GTGT với !!!!

• Thread starter nganha186
  • Ngày gửi
N

nganha186

Guest
18/10/07
22
0
0
43
Hà nội
Bạn nào biết giúp mình với !!!!
Tháng 7 bên mình có xuất 1 hóa đơn bán đầu ra với số liệu như sau:
Tiền hàng : 14.277.273đ
Thuế VAT : 1.427.727đ
Đến tháng 10 mình phát hiện ra sai số nên đã làm biên bản thu hồi hóa đơn cũ và xuất hóa đơn mới theo số đúng là ;
Tiền hàng : 13.188.182đ
Thuế VAT : 1.318.818đ
- Vậy trong bộ tờ khai tháng 10, ngoài các biểu mẫu theo quy định, mình cần lập thêm tờ khai điều chỉnh mẫu PL 02A/GTGT có đúng không?
- Các bạn giúp mình hạch toán nghiệp vụ này và cách kê khai chi tiết vào tờ khai thuế GTGT 01/GTGT và mẫu PL 02A/GTGT.
- Không biết mình có phải kê điều chỉnh vào mẫu nào nữa không nhỉ ???
Giúp mình với !! Cảm ơn nhiều !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Cái này mình mới được hướng dẫn nè:Trong mẫu 01/GTGT bạn kê khai bình thườngcác chỉ tiêu từ 1-23,Trong chỉ tiêu[27],[28] bạn cộng cả doanh thu,thuế GTGT của tờ HD mới xuất thay thế ở tháng 10.
Sang chỉ tiêu[36] bạn tiến hành điều chỉnh giảm .Lúc này mở thêm phụ lục 02A/GTGT,tại dịch vụ hàng hóa bán ra,chọn điều chỉnh giảm:Tại cột Chỉ tiêu:Thể hiện rõ số hóa đơn,ngày HD mà bạn đã hủy.Mã[36] để điều chỉnhdoanh thu,mã [37] điều chỉnh thuế GTGT.Cột Kỳ :tháng có HD bị hủy(T7/07),Đã kê khai:số tiền bạn đã kê khai(14.277.273)
,Điều chỉnh:=0,Lý do: hủy HD.
Nhấn F5 để tạo thêm một dòng và làm tương tự Đ/v chỉ tiêu Thuế GTGT.
Dùng số liệu Điều chỉnh đó ghi nhân tại cột điều chỉnh giảm tại TK 01/GTGT.
Nếu bạn có thể in bảng kê được là bạn đã thực hiện đúng,nếu không thì thử kiểm tra lại bên phụ lục.
Mình vừ thục hành xong, bạn thử đi xem có ổn không.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn nào biết giúp mình với !!!!
Tháng 7 bên mình có xuất 1 hóa đơn bán đầu ra với số liệu như sau:
Tiền hàng : 14.277.273đ
Thuế VAT : 1.427.727đ
Đến tháng 10 mình phát hiện ra sai số nên đã làm biên bản thu hồi hóa đơn cũ và xuất hóa đơn mới theo số đúng là ;
Tiền hàng : 13.188.182đ
Thuế VAT : 1.318.818đ
- Vậy trong bộ tờ khai tháng 10, ngoài các biểu mẫu theo quy định, mình cần lập thêm tờ khai điều chỉnh mẫu PL 02A/GTGT có đúng không?
- Các bạn giúp mình hạch toán nghiệp vụ này và cách kê khai chi tiết vào tờ khai thuế GTGT 01/GTGT và mẫu PL 02A/GTGT.
- Không biết mình có phải kê điều chỉnh vào mẫu nào nữa không nhỉ ???
Giúp mình với !! Cảm ơn nhiều !!

Trường hợp này bạn dùng bảng 01/KHBS nhé. Cách điều chỉnh thế nào, bạn xem công văn 3267 và những topic tương tự trong Box này.

N

nganha186

Guest
18/10/07
22
0
0
43
Hà nội
Mình có đọc công văn 3267, nhưng theo mình hiểu thì mẫu 01/KHBS sử dụng trong trường hợp điều chỉnh làm tăng doanh thu và tăng thuế phải nộp. Còn trường hợp của mình là điều chỉnh dẫn đến giảm doanh thu và giảm thuế phải nộp thì kê vào bảng điều chỉnh PL 02A/GTGT.
Không biết mình hiểu thế có đúng không nhỉ???

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình có đọc công văn 3267, nhưng theo mình hiểu thì mẫu 01/KHBS sử dụng trong trường hợp điều chỉnh làm tăng doanh thu và tăng thuế phải nộp. Còn trường hợp của mình là điều chỉnh dẫn đến giảm doanh thu và giảm thuế phải nộp thì kê vào bảng điều chỉnh PL 02A/GTGT.

Tiger2774 ơi, cho em hỏi cái.
Em đã đọc các văn bản trên hết rồi, nhưng em lại có thắc mắc là như trong cv 3267/TCT-CS hướng dẫn thì không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai). Vậy thì trên tờ khai 01/GTGT vẫn phản ánh số thuế ko đúng đó à? tức là trong trường hợp này sẽ bị chênh lệch 1.427.727 đ tiền thuế, cứ thế chuyển sang kỳ sau cũng vẫn chênh lệch như vậy?

Trường hợp này bạn vẫn sử dụng bảng 01/KHBS, sau đó dùng bảng 01-3/GTGT để điều chỉnh trên tờ khai 01/GTGT nha.

Bảng 02/GTGT chỉ thường dùng để điều chỉnh tăng - giảm GTGT nhưng giá trị hàng hóa, dịch vụ không thay đổi sau khi điều chỉnh.

T

thanhhung

LQT
Tiger2774 ơi, cho em hỏi nữa nhé! Có 1 tờ hóa đơn đầu vào em lỡ kê khai trên 2 tháng (tháng 7 và 8); bây giờ em phải làm điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ. Vậy giờ em phải làm cả 2 bảng 01/KHBS và 01-3/GTGT phải ko ạ? và điều chỉnh trên tờ 01/GTGT luôn? Bây giờ số thuế còn được khấu trừ của em là 1tỷ, vậy em có phải nộp số tiền phạt ko? Em thấy bảng 01/KHBS có chỉ tiêu số tiền phạt chậm nộp; mà em ko dám chắc chắn là số tiền đó chỉ tính khi số tiền thuế còn được khấu trừ =0 hay là trong cả trường hợp số tiền thuế đó >0??
Và trong bảng 01-3/GTGT em thấy có phần ghi chú:
"Ghi chú:
- Tổng số thuế GTGT điều chỉnh tăng được ghi vào chỉ tiêu [35] của Tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT.
- Tổng số thuế GTGT điều chỉnh giảm được ghi vào chỉ tiêu [37] của Tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT."
Và trong cv 3267 cũng nói vậy; có luôn ví dụ về điều chỉnh thuế GTGT hàng mua vào; trong khi trên tờ khai 01/GTGT em lại thấy chỉ tiêu 35, 37 là các chỉ tiêu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT HHDV bán ra kỳ trước?
Em ko hiểu lắm. Có khi nào nhầm 19, 21 thành 35, 37 ko? Ko có lý nào như vậy vì cả mấy văn bản của BTC đều cùng ghi 35, 37 mà?

Thanks for ur help
Trường hợp của bạn không điều chỉnh gì trên tờ khai 01/GTGT cả, chỉ làm trên 01/KHBS và nộp tiền + tiền phạt là OK!

N

nganha186

Guest
18/10/07
22
0
0
43
Hà nội
Em đã làm được rồi, cảm ơn các bác !!!
Em cũng tán thành ý kiến của bạn lukhach082175. Có lẽ sắp tới em cũng phải xin phép add một số nick của các bác để có gì hỏi han trực tiếp cho tiện. Không biết có được không ạ ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bảng 02/GTGT chỉ thường dùng để điều chỉnh tăng - giảm GTGT nhưng giá trị hàng hóa, dịch vụ không thay đổi sau khi điều chỉnh.
thanhhung nói:
Trường hợp của bạn không điều chỉnh gì trên tờ khai 01/GTGT cả, chỉ làm trên 01/KHBS và nộp tiền + tiền phạt là OK!
Có lẽ hai bác nên xem lại Công văn 3267/TCT-CS ngày 14/8/2007 ạ.

nganha186 nói:
Bạn đã suy nghĩ đúng nếu như DN của bạn đang ứng dụng phần mềm Hỗ trợ kê khai do ngành thuế cung cấp (sử dụng cho đến hết kỳ kê khai thuế tháng 12 năm 2007).

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Trường hợp này bạn vẫn sử dụng bảng 01/KHBS, sau đó dùng bảng 01-3/GTGT để điều chỉnh trên tờ khai 01/GTGT nha.

Có lẽ khi nào Coffee em mang cho bác cái hướng dẫn lập hồ sơ kê khai thuế của HCM theo TT60 - bác coi xong cho ý kiến cái nhỉ(hay để ngày mai em mang ra sân bóng cho các quan xem luôn) :alcon:
+ Mẫu 01-3/GTGT tạm thời ko sử dụng cho đến hết T12/2007 mà sử dụng 02A/GTGT có sửa đổi một chút.
+ Trong cuốn Hdẫn này có đoạn như sau:
A/Căn cứ lập Bảng giải trình 02A/GTGT:
+ Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS về thuế GTGT đã gửi cho cơ quan thuế trong tháng(chỉ lấy bản 01/KHBS điều chỉnh giảm thuế GTGT phải nộp, giảm thuế GTGT đầu vào được khấu trừ hoặc được hoàn thuộc 2 trường hợp ko tính phạt chậm nộp tiền thuế).
+ Lưu ý: bản 01/KHBS điều chỉnh tăng thuế GTGT phải nộp, giảm thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn ko được ghi vào bảng giải trình này để đưa vào tờ khai thuế 01/GTGT
B/Cách lập:
+ Căn cứ vào các bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh - mẫu 01/KHBS(bản điều chỉnh giảm số thuế GTGT phải nộp) để ghi vào các chỉ tiêu tương ứng trên bảng giải trính 02A/GTGT
+Lưu ý một số điểm khi kê khai bảng giải trình mẫu 02A/GTGT:
Cột 2 -chỉ tiêu điều chỉnh: ghi bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh - mẫu số 01/KHBS ngày, tháng, Năm.
Cột7: giá trị HHDV: bảng giải trình khai bổ sung, điều chỉnh - mẫu số 01/KHBS ko ghi điều chỉnh về Doanh Thu, do đó cột 7 bỏ trống ko ghi
vậy các pác có nghĩ là chỉ cần lập 01/KHBS hoặc 02A/GTGT mà ko cần lập đồng thời ko :bigok:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
kidmandang à, đây là hướng dẫn của Cục thuế TP. HCM. Khi tớ xem văn bản của Tổng Cục thuế thì nó khác, cụ thể là cái Công văn 3267/TCT-CS ấy! Nếu xét cái nào phải nghe cái nào thì Tổng Cục thuế cũng hơn chứ nhỉ, vì đã có lời thế này rồi cơ mà: "Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương".

vậy các pác có nghĩ là chỉ cần lập 01/KHBS hoặc 02A/GTGT mà ko cần lập đồng thời ko :bigok:

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
kidmandang à, đây là hướng dẫn của Cục thuế TP. HCM. Khi tớ xem văn bản của Tổng Cục thuế thì nó khác, cụ thể là cái Công văn 3267/TCT-CS ấy! Nếu xét cái nào phải nghe cái nào thì Tổng Cục thuế cũng hơn chứ nhỉ, vì đã có lời thế này rồi cơ mà: "Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương".

Cái CV3267 này ko sai nhưng hướng dẫn chưa đầy đủ, chỉ cần hiểu là 01/KHBS được dùng để điều chỉnh sai sót về kê khai thuế của các kỳ trước, khi có bất kỳ sai sót nào về thuế thì lập 01/KHBS đề chỉnh sửa(VAT theo tháng, TNDN theo quý ...)
* Hiện tại có thể hiểu như sau:
Khi phát hiện ra sai sót về kê khai thuế của các kỳ trước thì lập 01/KHBS điều chỉnh(lập riêng cho từng loại thuế -và lập, nộp ngay khi phát hiện sai sót) và chia làm 2 loại bị phạt or ko bị phạt
+ Nếu ko bị phạt(tạm thời chỉ nói đến VAT thôi nhé):
căn cứ vào 01/KHBS đã phát sinh trong tháng => 02A/GTGT(sử dụng đến T12/07 sau đó sẽ được thay thế bằng 1-03/GTGT) => điều chỉnh số liệu trên 01/GTGT
+ Nếu bị phạt thuế:
Căn cứ vào 01/KHBS => nộp tiền thuế bổ sung + Phạt chậm nộp => game over :bigok:

T

thanhhung

LQT
Có lẽ hai bác nên xem lại Công văn 3267/TCT-CS ngày 14/8/2007 ạ.
Sao phải xem lại hả bác?
Người ta hỏi như thế này:
Nguyên văn bởi lukhach082175
Tiger2774 ơi, cho em hỏi nữa nhé! Có 1 tờ hóa đơn đầu vào em lỡ kê khai trên 2 tháng (tháng 7 và 8); bây giờ em phải làm điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ. Vậy giờ em phải làm cả 2 bảng 01/KHBS và 01-3/GTGT phải ko ạ? và điều chỉnh trên tờ 01/GTGT luôn?
Thì chỉ thực hiện kê kai điều chỉnh trên mẫu 01/KHBS là đúng rồi và không điều chỉnh trên mẫ 01/GTGT chứ. (kể cả trường hợp ứng dụng hay không ứng dụng chương trình hỗ trợ kê khai)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cái CV3267 này ko sai nhưng hướng dẫn chưa đầy đủ, chỉ cần hiểu là 01/KHBS được dùng để điều chỉnh sai sót về kê khai thuế của các kỳ trước, khi có bất kỳ sai sót nào về thuế thì lập 01/KHBS đề chỉnh sửa(VAT theo tháng, TNDN theo quý ...)
* Hiện tại có thể hiểu như sau:
Khi phát hiện ra sai sót về kê khai thuế của các kỳ trước thì lập 01/KHBS điều chỉnh(lập riêng cho từng loại thuế -và lập, nộp ngay khi phát hiện sai sót) và chia làm 2 loại bị phạt or ko bị phạt
+ Nếu ko bị phạt(tạm thời chỉ nói đến VAT thôi nhé):
căn cứ vào 01/KHBS đã phát sinh trong tháng => 02A/GTGT(sử dụng đến T12/07 sau đó sẽ được thay thế bằng 1-03/GTGT) => điều chỉnh số liệu trên 01/GTGT
+ Nếu bị phạt thuế:
Căn cứ vào 01/KHBS => nộp tiền thuế bổ sung + Phạt chậm nộp => game over :bigok:
Không hẳn thế đâu kid ạ. Nếu người nộp thuế chưa thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm Hỗ trợ kê khai thì thực hiện khai thuế theo các mẫu tờ khai và phụ lục, bảng kê quy định tại Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính thì trong cả hai trường hợp không phải nộp thêm tiền thuế hay có phải nộp thêm tiền thuế thì vẫn kê khai đủ vào mẫu 01/KHBS.

Nhưng nếu người nộp thuế thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm Hỗ trợ kê khai do ngành thuế cung cấp thì tiếp tục sử dụng mẫu Tờ khai thuế theo ứng dụng cho đến hết kỳ tính thuế tháng 12 năm 2007 thì phải làm như tớ đã nói.

thanhhung nói:
Sao phải xem lại hả bác?
Sao lúc ấy đầu em nghĩ gì ý nhỉ. Em tưởng bác trả lời cho nganha168. Xin lỗi bác nhá!

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
1 - Nếu điều chỉnh tăng thì lập: BẢNG KÊ ĐIỀU CHỈNH TĂNG SỐ THUẾ GTGT PHẢI NỘP

(Kèm theo tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT, kỳ tính thuế là tháng kê khai thiếu).
Đồng thời phải lập bảng GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Mẫu số: 01/KHBS).
2 - Nếu điều chỉnh giảm thì lập bảng:
- GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Mẫu số: 01/KHBS).
- BẢNG TỔNG HỢP THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG THEO BẢN GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Kèm theo tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT), Kỳ tính thuế: (kỳ hiện tại).

Bạn hãy vào trang của Tổng Cục Thuế: www.gdt.gov.vn

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
1 - Nếu điều chỉnh tăng thì lập: BẢNG KÊ ĐIỀU CHỈNH TĂNG SỐ THUẾ GTGT PHẢI NỘP

(Kèm theo tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT, kỳ tính thuế là tháng kê khai thiếu).
Đồng thời phải lập bảng GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Mẫu số: 01/KHBS).
2 - Nếu điều chỉnh giảm thì lập bảng:
- GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Mẫu số: 01/KHBS).
- BẢNG TỔNG HỢP THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG THEO BẢN GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG, ĐIỀU CHỈNH (Kèm theo tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 01/GTGT), Kỳ tính thuế: (kỳ hiện tại).

Bạn hãy vào trang của Tổng Cục Thuế: www.gdt.gov.vn

Hic !!
Ngoài ra còn phải tính số tiền phạt chậm nộp nữa mới đủ.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Thế là thế nào hả Tiger?
ở đâu quy định "chỉ thường dùng" vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA