Hạch toán tài khoản ký quỹ bảo lãnh hợp đồng

• Thread starter HuongDL
  • Ngày gửi
H

HuongDL

Guest
6/10/07
10
0
0
Phố biển
Khi DN có nhu cầu bảo lãnh hợp đồng tại ngân hàng thì ngân hàng sẽ mở cho DN một tài khoản bảo lãnh. Trong tài khoản bảo lãnh này bao gồm tiền ký quỹ (bảo lãnh) và tiền lãi.

Như vậy DN sẽ phải theo dõi và hạch toán như thế nào đối với khoản bảo lãnh và khoản lãi này? vấn đề đặt ra là phải theo dõi chi tiết được từng đối tượng (người nhận bảo lãnh) và từng Ngân hàng bảo lãnh.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
ờ hôm nay tớ cũng làm cái bảo lãnh chào hàng, nhưng cái ngân hàng nì làm thủ tục chưa ra, ko biết nó ra làm sao???

H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
trường hợp này ở đơn vị mình thường hạch toán như sau:
- Khi NH chấp nhận bảo lãnh và chuyển 1 số tiền vào TK bảo lãnh mình hạch toán: Nợ 1388 (chi tiết đối tượng nhận bảo lãnh)
Có 112 ( chi tiết NH nhận bảo lãnh)
- Khi hết thời hạn bảo lãnh, số tiền bảo lãnh được giải tỏa thì HT:
Nợ 112 ( chi tiết NH nhận bảo lãnh)
Có 1388 ( chi tiết đối tượng nhận bảo lãnh)

Đơn vị mình hạch toán như vậy ko biết đã đúng chưa nhỉ? Nếu bạn nào có cách hạch toán khác thì cùng cho mình tham khảo với:byebye:

H

hungbui

Guest
7/10/07
12
0
0
TP.HCM
BAn ơi, có thể nói cho mình biết là ký quỹ bảo lãnh hợp đồng mục đích để làm gì không bạn, lần đầu tiên mình nghe nói đến đó.

H

hoangan

Guest
8/4/07
24
0
0
Thai Binh
BAn ơi, có thể nói cho mình biết là ký quỹ bảo lãnh hợp đồng mục đích để làm gì không bạn, lần đầu tiên mình nghe nói đến đó.

Đó chẳng qua là để ràng buộc giữa mình và các đối tác mới làm ăn với nhau mà chưa thực sự tin tưởng nhau thôi. Chẳng hạn như đơn vị bạn ký hợp đồng thực hiện 01 dịch vụ nào đó với 1 đối tác mới thì họ sẽ yêu cầu bạn phải có 01 NH đứng ra bảo lãnh việc thực hiện HD đó của bạn, TH bạn thực hiện tốt công việc đó thì không sao, sau khi hết thời hạn bảo lãnh thì NH sẽ tự động trả lại bạn số tiền ký bảo lãnh đó, nhưng nếu như bạn vi phạm hợp đồng với đối tác về các điều khoản ràng buộc trong thời hạn bảo lãnh thì họ sẽ yêu cầu NH nhận bảo lãnh của bạn phải chuyển trả cho họ số tiền mà họ đã yêu cầu bảo lãnh ban đầu khi thực hiện HD đó mà không cần phải giải trình với NH lý do tại sao/Mình giải thích như vậy không biết có đúng không nhỉ?

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Đó chẳng qua là để ràng buộc giữa mình và các đối tác mới làm ăn với nhau mà chưa thực sự tin tưởng nhau thôi. Chẳng hạn như đơn vị bạn ký hợp đồng thực hiện 01 dịch vụ nào đó với 1 đối tác mới thì họ sẽ yêu cầu bạn phải có 01 NH đứng ra bảo lãnh việc thực hiện HD đó của bạn, TH bạn thực hiện tốt công việc đó thì không sao, sau khi hết thời hạn bảo lãnh thì NH sẽ tự động trả lại bạn số tiền ký bảo lãnh đó, nhưng nếu như bạn vi phạm hợp đồng với đối tác về các điều khoản ràng buộc trong thời hạn bảo lãnh thì họ sẽ yêu cầu NH nhận bảo lãnh của bạn phải chuyển trả cho họ số tiền mà họ đã yêu cầu bảo lãnh ban đầu khi thực hiện HD đó mà không cần phải giải trình với NH lý do tại sao/Mình giải thích như vậy không biết có đúng không nhỉ?
Đúng rồi, không những thế còn được nhận lãi từ số tiền gởi vào NH để bảo lãnh đó!!

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
Hạch toán vào TK144-chi tiết theo ngân hàng (chi tiết thêm theo hợp đồng để biết thời hạn được giải ngân để có thể chủ động được nguồn tiền mình có thể sử dụng, cái này theo dõi riêng trên excel dễ hơn).

Lãi phát sinh thì vào TK515 bình thường.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Khi DN có nhu cầu bảo lãnh hợp đồng tại ngân hàng thì ngân hàng sẽ mở cho DN một tài khoản bảo lãnh. Trong tài khoản bảo lãnh này bao gồm tiền ký quỹ (bảo lãnh) và tiền lãi.

Như vậy DN sẽ phải theo dõi và hạch toán như thế nào đối với khoản bảo lãnh và khoản lãi này? vấn đề đặt ra là phải theo dõi chi tiết được từng đối tượng (người nhận bảo lãnh) và từng Ngân hàng bảo lãnh.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn

Chào cả nhà !
Mình thấy nghiệp vụ này thường xuyên xảy ra, sao không thấy bậc tiền bối nào góp ý hết ???
Tóm lại là hạch toán N1388/C112 hay N144/C112 hay N113/C112_cty & N112_kquy/C113 hay ...
Tình huống Ngân hàng trích từ tài khoản Cty (hoặc nộp tiền mặt) để mở tài khoản ký quỹ => dẩn đến cty sẽ có 2 số tài khoản tại 1 ngân hàng, khi phát sinh lãi từ TK ký quỹ thì ngân hàng sẽ chuyển số lãi này sang TK Cty => hạch toán ra sao ??? :flower::flower::flower:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào cả nhà !
Mình thấy nghiệp vụ này thường xuyên xảy ra, sao không thấy bậc tiền bối nào góp ý hết ???
Tóm lại là hạch toán N1388/C112 hay N144/C112 hay N113/C112_cty & N112_kquy/C113 hay ...
Tình huống Ngân hàng trích từ tài khoản Cty (hoặc nộp tiền mặt) để mở tài khoản ký quỹ => dẩn đến cty sẽ có 2 số tài khoản tại 1 ngân hàng, khi phát sinh lãi từ TK ký quỹ thì ngân hàng sẽ chuyển số lãi này sang TK Cty => hạch toán ra sao ??? :flower::flower::flower:

Trong thời gian chờ bậc tiền bối, mình định khoản như sau:
TK 11211 Tiền gửi NH A
TK 11212 Tiền ký quỹ tại NH A
1- Trích từ TK cty sang TK ký quỹ
a- N113/C11211 (TK Cty)
b- N11212/C113 (TK ký quỹ)
(Nếu nộp tiền mặt vào TK ký quỹ N11212/C1111)
2- Khi TK ký quỹ phát sinh lãi
N11212/C515
3- Chuyển lãi từ TK ký quỹ sang TK Cty
a- N113/C11212(TK ký quỹ)
b- N11211/C113 (TK Cty) :dance2::dance2::dance2:

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
Bên mình mới bắt đầu Nhập khẩu, cho mình hỏi khi có Hợp đồng thì mình ký quỹ 10% trị giá HD đúng k?, mình VD luôn: trị giá HD: 20.000USD, mình ký quỹ: 2.000, sau đó hàng về là: 19.800, thanh toán: 17.800. Vậy mình phải hạch toán từng bước thế nào?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Chào cả nhà !

Công ty mình làm cái này lâu rùi. Công ty mình có mở TK tại NH . và thường làm BLãnh ở đó( và NH sẽ mở cho cty mình 1 TK ký quỹ bảo lãnh)
- Khi ký quỹ làm BLãnh: (mình nộp tiền vào TK tiền gửi của cty rồi NH sẽ tự trích TK đó)
Nợ TK 144
Có TK 112, 111

-Khi NH tính lãi từ TK ký quỹ bảo lãnh:
Nợ TK 112 ( Chi tiết TK tiền gửi - Vì họ sẽ thể hiện hết trên TK tiền gửi của mình và ghi là hạch toán lãi từ TK ký quỹ bảo lãnh)
Có TK 515
- Khi NH giải tỏa bảo lãnh:
Nợ TK 112
Có TK 144.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Công ty mình làm cái này lâu rùi. Công ty mình có mở TK tại NH . và thường làm BLãnh ở đó( và NH sẽ mở cho cty mình 1 TK ký quỹ bảo lãnh)
- Khi ký quỹ làm BLãnh: (mình nộp tiền vào TK tiền gửi của cty rồi NH sẽ tự trích TK đó)
Nợ TK 144
Có TK 112, 111

-Khi NH tính lãi từ TK ký quỹ bảo lãnh:
Nợ TK 112 ( Chi tiết TK tiền gửi - Vì họ sẽ thể hiện hết trên TK tiền gửi của mình và ghi là hạch toán lãi từ TK ký quỹ bảo lãnh)
Có TK 515
- Khi NH giải tỏa bảo lãnh:
Nợ TK 112
Có TK 144.

Cty mình mở TK ngân hàng Vietcombank, họ in cho mình cả 2 sổ phụ (1 của cty, 1 của ký quỹ) và ngày 25 của mỗi tháng, họ đều tính lãi riêng biệt (1 của cty, 1 của ký quỹ), sau đó họ mới làm thêm bút toán chuyển tiền lãi từ TK ký quỹ sang TK cty (Tức là trên sổ phụ ký quỹ sẽ mất tiền lãi và sổ phụ cty sẽ tăng thêm tiền lãi), do đó nếu làm như bạn (N112/C515) không biết có ổn không ??? :dance2::dance2::dance2:

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Thật ra thì bạn ko nhất thiết phải theo dõi cả 2 Tk . Chỉ cần theo dõi 1 TK tiền gửi thôi. Vì cuối tháng, hoặc sau mỗi lần làm BL thì NH đều chuyển lãi từ TK ký quỹ sang TKTG mà.
Nếu ko cty bạn mà làm BL ở nhiều NH thì chít à...loằng ngoằng nhiều tiểu khoản quá. Hoặc bạn có thể đề nghị với bên NH là sau mỗi lần làm Bl: thể hiện luôn số ký quỹ; tiền phí BL, (lãi thì định kỳ rồi) trên TK tiền gửi của mình.
Nên theo dõi 1 TK thôi cho gọn bạn ạ, vì tất cả phát sinh liên quan TK ký quỹ đều được chuyển qua TK tiền gửi mà.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Trong thời gian chờ bậc tiền bối, mình định khoản như sau:
TK 11211 Tiền gửi NH A
TK 11212 Tiền ký quỹ tại NH A
1- Trích từ TK cty sang TK ký quỹ
a- N113/C11211 (TK Cty)
b- N11212/C113 (TK ký quỹ)
(Nếu nộp tiền mặt vào TK ký quỹ N11212/C1111)
2- Khi TK ký quỹ phát sinh lãi
N11212/C515
3- Chuyển lãi từ TK ký quỹ sang TK Cty
a- N113/C11212(TK ký quỹ)
b- N11211/C113 (TK Cty) :dance2::dance2::dance2:

Tiền bối đây; tiền bối bảo : chú này định khoản được. có cái là nếu bỏ qua 113 cho nó đơn giản. Hehe, anh là anh sợ 113 lắm.

Sửa lần cuối:
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
công ty tớ mở đến 4 cái TK ở 1 NH khác nhau. Nếu theo dõi chi tiết tới từng TK như thế thì chắc tớ toi quá. Nên tớ chỉ theo dõi trên TK tiền gửi thôi. Và mấy năm nay rui, qtoán vài lần rui. ko vẫn đề gì cả. Vì mình có hạch toán sai hay thiếu sót gì đâu.

H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung
công ty tớ mở đến 4 cái TK ở 1 NH khác nhau. Nếu theo dõi chi tiết tới từng TK như thế thì chắc tớ toi quá. Nên tớ chỉ theo dõi trên TK tiền gửi thôi. Và mấy năm nay rui, qtoán vài lần rui. ko vẫn đề gì cả. Vì mình có hạch toán sai hay thiếu sót gì đâu.

công ty có 4 cái tk nh thôi mà không thể theo dõi chi tiết nổi thì cũng bó tay kế toán, có mà cả đời làm kế toán đối phó thuế dài dài thôi em ạ

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
công ty có 4 cái tk nh thôi mà không thể theo dõi chi tiết nổi thì cũng bó tay kế toán, có mà cả đời làm kế toán đối phó thuế dài dài thôi em ạ

Tất nhiên là có đến hàng trăm TK thì KT cũng hạch toán chi tiết đc hết thôi. Chỉ có điều tốn giấy mực và hệ thống sổ sách dầy cộp. Cái nào cần thiết chi tiết thì làm chi tiết, còn cái nào ko chi tiết mình vẫn theo dõi tốt, vẫn rõ ràng thì cũng chẳng nhất thiết phải nguyên tắc đâu hoàng tử còn bé ạ

H

hoàng tử bé

Guest
26/8/07
50
0
0
hoàng cung
Tất nhiên là có đến hàng trăm TK thì KT cũng hạch toán chi tiết đc hết thôi. Chỉ có điều tốn giấy mực và hệ thống sổ sách dầy cộp. Cái nào cần thiết chi tiết thì làm chi tiết, còn cái nào ko chi tiết mình vẫn theo dõi tốt, vẫn rõ ràng thì cũng chẳng nhất thiết phải nguyên tắc đâu hoàng tử còn bé ạ

hà hà, cô em này toàn thích làm kế toán tổng quát. Kế toán mà không làm chi tiết thì chỉ có kiểu kế toán cỏn con. Kế toán càng chi tiết càng giúp nhiều cho quản lý, còn nếu cô em không cần nguyên tắc mà tổng quát 1 cục số thì làm cả đời cô em cũng chỉ là kế toán quèn

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
hà hà, cô em này toàn thích làm kế toán tổng quát. Kế toán mà không làm chi tiết thì chỉ có kiểu kế toán cỏn con. Kế toán càng chi tiết càng giúp nhiều cho quản lý, còn nếu cô em không cần nguyên tắc mà tổng quát 1 cục số thì làm cả đời cô em cũng chỉ là kế toán quèn

Bạn này nói năng khó nghe quá, cái topic này đóng được rồi đấy.
Tôi đã làm qua nghiệp vụ này rồi và đã có góp ý ở phần trên. Nếu bạn có ý gì thì đóng góp, không nên bình phẩm người khác.

H

hangcoi1983

Sơ cấp
17/10/10
5
0
0
vinh yen
Mình mới vào làm cho 1 công ty xây dựng. Ngày 6/1/2010 có một giấy báo có của ngân hàng nội dung như sau:
Có TKTG: 158.985.000
Nợ TK bảo lãnh:
Đến ngày 21/1/2010 có 3 giấy báo có nội dung:
Có TKTG: 56.951.000
Nợ TK bảo lãnh: 56.951.000
Có TKTG: 38.479.800
Nợ TKBL: 38.479.800
Có TKTG: 63554300
Nợ TKBL: 63.554.300
Ngày 27/1/2010 chuyển lãi k kỳ hạn từ TKBL sang TKTG là 286173
Ngày 8/7/2010 Nộp phí bảo lãnh là 1.000.000
Mình đọc mà chẳng hiểu gì cả. Có ai giải thích giúp mình với k? Mình cảm ơn rât nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA