Giải quyết số dư TK 131???

• Thread starter blue starfish
  • Ngày gửi
B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Starfish gặp vấn đề này, mong các bạn giúp với nhe!

Công ty mình có số dư TK 131 từ cuối năm trước cộng thêm số phát sinh từ tháng đầu đến giữa năm nay. Giờ đã gần cuối năm rồi, mình muốn giải quyết hết số dư ấy --> N TK 111/C TK 131.

Số phát sinh sinh ấy để lâu như vậy giờ hạch toán có sao ko nhỉ? Còn nếu cứ để treo vậy hoài thì sao?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

GAT TAN DAY

Guest
27/11/07
5
0
0
17
PHÚ LỘC

Công ty mình có số dư TK 131 từ cuối năm trước cộng thêm số phát sinh từ tháng đầu đến giữa năm nay. Giờ đã gần cuối năm rồi, mình muốn giải quyết hết số dư ấy --> N TK 111/C TK 131.

Số phát sinh sinh ấy để lâu như vậy giờ hạch toán có sao ko nhỉ? Còn nếu cứ để treo vậy hoài thì sao?:wall:

Eng ni hay đùa, muốn giải quyết là giải quyết á! khi mô nhận được tiền của khách hành, hoặc phát dinh doanh thu, ... mới ghi nhận phản ánh vô 131 chứ, sao làm khống thế!

B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Kế toán cứ để treo vào TK 131, mà chắc đã thu nợ rồi vẫn chưa hạch toán qua TK 111. Bởi vậy giờ starfish gặp rắc rối đây! Help me!!!

levanton

levanton

Cao cấp
Kế toán cứ để treo vào TK 131, mà chắc đã thu nợ rồi vẫn chưa hạch toán qua TK 111. Bởi vậy giờ starfish gặp rắc rối đây! Help me!!!

Trước hết, bạn hỏi những người làm kế toán trước, sau đó hỏi thủ quã, giám đốc, nếu thật tế đã thu, mà quên lập phiếu thu, hạch toán, thì lập phiếu.
Nếu chưa rõ ràng, chưa thu, bạn nên dt, hoặc lập biên bản đối chiếu công nợ. Chi khi nào chắc chắn đã thu , bạn mới ghi Có TK 131.
Thân chào bạn!

B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Trước hết, bạn hỏi những người làm kế toán trước, sau đó hỏi thủ quã, giám đốc, nếu thật tế đã thu, mà quên lập phiếu thu, hạch toán, thì lập phiếu.
Nếu chưa rõ ràng, chưa thu, bạn nên dt, hoặc lập biên bản đối chiếu công nợ. Chi khi nào chắc chắn đã thu , bạn mới ghi Có TK 131.
Thân chào bạn!

Cảm ơn câu trả lời của bạn nha!. Starfish vừa được biết là đã lập phiếu thu rồi. V/đề chính ở đây mình ko hiểu tại sao ktoán trc lại treo TK ấy lâu đến vậy? nếu cứ treo vậy hoài thì ra sao nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn câu trả lời của bạn nha!. Starfish vừa được biết là đã lập phiếu thu rồi. V/đề chính ở đây mình ko hiểu tại sao ktoán trc lại treo TK ấy lâu đến vậy? nếu cứ treo vậy hoài thì ra sao nhỉ?
Nếu cứ treo vậy thì số dư bên TK 131 của bạn đối với khách hàng vẫn đầy đủ sẽ dẫn đến sự vô lý giửa số dư nợ TK 131 và số dư nợ TK 111, và khoản đó sẽ ảnh hưởng tới bản báo cáo cũng như bảng theo dõi công nợ của khách hàng, nó không phản ảnh chính xác tình hình công nợ cũng như tài chính của cty:bigok:
Cách tốt nhất là bạn sẽ lập lại bảng báo cáo công nợ khách hàng và ghi giảm nợ TK 131 tương ứng cho khách hàng với số tiền đã thu được của KH
:bigok:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Cân đối sổ công nợ

Mình đoán là DN bạn ko có sổ chi tiết khách hàng. (Sổ 2). Bạn ko biết được khách nào còn nợ và nợ vớii số tiền là bao nhiêu. DN mình đã gặp trường hợp như vậy khi mình nhận làm. Chỉ có số dư trên tài khoản sổ cái mà ko có bất kỳ sổ chi tiết nào.
Năm nay nếu có thể, bạn hãy mở sổ chi tiết cho 1 số khách hàng thường mua hàng của DN.Các khách hàng này và 1 số khách hàng còn lại bạn thu bằng TM hoặc chuyễn khoản cho phù hợp với sổ phụ ngân hàng. Bạn Cân đối lại công nợ, sao cho số dư cuối năm tương đương , ít hơn 1 chút hoặc nhiều hơn 1 chut so vớii số dư nợ cuối năm truoc trên TK 131 cũng như 331. Công việc này cần sự kiên trì, suy nghĩ nhiều, và khéo léo. Chúc bạn cân đối sổ sách thành công trong thờii gian ngắn.

B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Mình đoán là DN bạn ko có sổ chi tiết khách hàng. (Sổ 2). Bạn ko biết được khách nào còn nợ và nợ vớii số tiền là bao nhiêu. DN mình đã gặp trường hợp như vậy khi mình nhận làm. Chỉ có số dư trên tài khoản sổ cái mà ko có bất kỳ sổ chi tiết nào.
Năm nay nếu có thể, bạn hãy mở sổ chi tiết cho 1 số khách hàng thường mua hàng của DN.Các khách hàng này và 1 số khách hàng còn lại bạn thu bằng TM hoặc chuyễn khoản cho phù hợp với sổ phụ ngân hàng. Bạn Cân đối lại công nợ, sao cho số dư cuối năm tương đương , ít hơn 1 chút hoặc nhiều hơn 1 chut so vớii số dư nợ cuối năm truoc trên TK 131 cũng như 331. Công việc này cần sự kiên trì, suy nghĩ nhiều, và khéo léo. Chúc bạn cân đối sổ sách thành công trong thờii gian ngắn.

Khách hàng quen của cty starfish lâu lâu mới giao dịch 1 lần, còn lại đa phần là khách hàng mới nên chưa mở sổ chi tiết theo dõi công nợ từng khách hàng, giờ thì starfish phải nghĩ lại thôi, chắc sẽ mở sổ. Cảm ơn bạn đã share kinh nghiệm với starfish nha!!!
Chúc bạn & all member làm việc vui vẻ!

levanton

levanton

Cao cấp

Nếu đã lập phiếu thu rồi thì bạn phải xem lại: nếu đã lập phiếu thu, thì đã ghi : Nợ 111/ Có 131. đó là trong sổ cái tổng hợp.
Theo mình nghĩ bạn nói treo, là treo trên sổ chi tiết, bạn chỉ ghi bổ sung vào sổ chi tiết, sau đó xem lại số liệu tổng hợp công nợ của từng khách hàng, để đảm bảo nguyên tắt số tổng hợp = tổng số liệu chi tiết của từng khác hàng/
Chúc bạn tìm ra kết quả đúng!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Tìm xem trên bảng cân đối kế toán còn con số nào không hợp lý, mở lại sổ cái TK 131 từ trước để xem tiến trình hạch toán vào đó thế nào? Bạn nói là đang bị treo trên TK 131 nhưng không biết là treo thế nào? Dư nợ hay dư có, Trường hợp bạn khẳng định đã viết phiếu thu và đã hạch toán khoản thu thì do tính cân đối, số chênh nó phải nằm ở đâu đó.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Trước đây mình cũng gặp trường hợp như vậy, gđ thì chỉ quan tâm tới thủ quỹ (kiêm theo dõi công nợ )báo thực tế thu chi -nợ nần thôi, rồi cứ thế anh em nhà ấy vô tư thu mà không báo qua kế toán nên kết quả là nợ thì còn mà tiền thì đã thu.Đến lúc mình vào thay thì công nợ rối tung hết.Bây giờ dựa vào hóa đơn bán hàng,bạn rà soát lại và đối chiếu công nợ với khách hàng cho khớp đi, nếu ai đã thu rồi thì bổ sung pt, chưa thì mình theo dõi tiếp.Chính xác được tháng này thì cứ vậy mà thẳng tiến thôi.Chúc bạn đưa được "nợ nào về nhà nấy" nhé!

B

blue starfish

Guest
28/10/07
16
0
0
TPHCM
Trước đây mình cũng gặp trường hợp như vậy, gđ thì chỉ quan tâm tới thủ quỹ (kiêm theo dõi công nợ )báo thực tế thu chi -nợ nần thôi, rồi cứ thế anh em nhà ấy vô tư thu mà không báo qua kế toán nên kết quả là nợ thì còn mà tiền thì đã thu.Đến lúc mình vào thay thì công nợ rối tung hết.Bây giờ dựa vào hóa đơn bán hàng,bạn rà soát lại và đối chiếu công nợ với khách hàng cho khớp đi, nếu ai đã thu rồi thì bổ sung pt, chưa thì mình theo dõi tiếp.Chính xác được tháng này thì cứ vậy mà thẳng tiến thôi.Chúc bạn đưa được "nợ nào về nhà nấy" nhé!

Đúng như bạn nói, nợ còn mà tiền thì đã thu. Giải quyết nợ trong tháng này thui. Thanks all!!!:biggthump

B

bigdragonvn

Guest
1/12/07
2
0
0
Thai nguyen

Chào bạn
Việc sử lý số dư tài khoản 131 của bạn như vậy là hoàn toàn không ổn đâu.
Nếu bạn ghi nhận như vậy thì TK: 111 của bạn lấy đầu ra mà bù.
Bạn làm như thế vô hình chung làm phức tạp hơn vấn đề rất nhiều đó.
trước hết bạn treo toàn bộ xác định lại toàn bộ lại số dư đó. Số dư nào là số dư nợ có thể đòi được. số dư nào là số dư nợ khó đòi.
Sau đó chi tiết trên tài khoản 131. Khi có cơ sở chắc chắn rằng đó là số dư đó là không thể đòi được bạn sẽ tiếp tục sử lý nhé ( Trong quy định của nhà nước có đó bạn đọc kỹ lại phần đó nhé )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA