Hạch toán tạm ứng 141 ntn?

• Thread starter Kim Xuan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
Mình mơ hồ về cái vụ tạm ứng lắm bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với cty mình mới thành lập chưa có nhà cung cấp mà toàn là nhân viên cty đi mua vật tư, mình hạch toán như thế này nhưng kh an tâm lắm
1/ người đề nghị tạm ưng lập bảng TƯ, trình xếp ký
-mình làm PC N141/C111
2/khi thanh toán tạm ứng
- mình làm PT N111/C141
Căn cứ vào các hóa đơn chứng từ mình lập nhiều PC tương ứng các khoản chi phí N641,642,627,331....C111 vì mình nghỉ dù tạm ứng> chi phí thực tế, hay tạm ứng < thực tế hoặc bằng thì cũng đưa vào hết chi phí rùi.
cách này có đc kh bạn, mình đang lộn xộn cái 141 này gần phải báo cáo rùi ai biết giúp minh mau mau với...........
* phần chứng từ thì ôi thôi các bác trong cty nhà mình đưa về toàn là hóa đơn bán lẻ mới chết chứ, họ bảo gom lại rùi họ mới đi xuất hóa đơn đỏ nên mình cứ mãi chờ tháng này qua tháng khác, mình sợ lộn lắm, có cách nào hay chỉ cho mình nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
mình mơ hồ về cái vụ tạm ứng lắm bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với cty mình mới thành lập chưa có nhà cung cấp mà toàn là nhân viên cty đi mua vật tư, mình hạch toán như thế này nhưng kh an tâm lắm
-mình làm PC N141/C111
2/khi thanh toán tạm ứng
- mình làm PT N111/C141
Căn cứ vào các hóa đơn chứng từ mình lập nhiều PC tương ứng các khoản chi phí N641,642,627,331....C111 vì mình nghỉ dù tạm ứng> chi phí thực tế, hay tạm ứng < thực tế hoặc bằng thì cũng đưa vào hết chi phí rùi.
cách này có đc kh bạn, mình đang lộn xộn cái 141 này gần phải báo cáo rùi ai biết giúp minh mau mau với...........
* phần chứng từ thì ôi thôi các bác trong cty nhà mình đưa về toàn là hóa đơn bán lẻ mới chết chứ, họ bảo gom lại rùi họ mới đi xuất hóa đơn đỏ nên mình cứ mãi chờ tháng này qua tháng khác, mình sợ lộn lắm, có cách nào hay chỉ cho mình nha

1.Khi nhân viên tạm ứng bạn viết phiếu chi định khoản
Nợ TK 141
CÓ TK 111
2.Khi nhân viên về thanh toán
Nợ TK liên quan
Nợ TK 111(nếu nhân viên tạm ứng dư trả lại tiền)
Có TK 111(nếu tạm ứng thiếu)
Có TK 141(số tiền tạm ứng)
3. Các phiếu bán lẻ tập hợp lại nhờ nhà CC xuất HĐ nếu lâu quá thì bạn hỏi lại còn không thì đem qua TK 811 rồi khi nào xác định thuế TNDN thì loại nó ra cho khoẻ.

N

nguyenvanruel

Guest
28/11/07
26
0
0
saigon
mình mơ hồ về cái vụ tạm ứng lắm bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với cty mình mới thành lập chưa có nhà cung cấp mà toàn là nhân viên cty đi mua vật tư, mình hạch toán như thế này nhưng kh an tâm lắm
-mình làm PC N141/C111
2/khi thanh toán tạm ứng
- mình làm PT N111/C141
* phần chứng từ thì ôi thôi các bác trong cty nhà mình đưa về toàn là hóa đơn bán lẻ mới chết chứ, họ bảo gom lại rùi họ mới đi xuất hóa đơn đỏ nên mình cứ mãi chờ tháng này qua tháng khác, mình sợ lộn lắm, có các

h nào hay chỉ cho mình nha[/QU
ban da noi dung

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
-mình làm PC N141/C111
2/khi thanh toán tạm ứng
- mình làm PT N111/C141
* phần chứng từ thì ôi thôi các bác trong cty nhà mình đưa về toàn là hóa đơn bán lẻ mới chết chứ, họ bảo gom lại rùi họ mới đi xuất hóa đơn đỏ nên mình cứ mãi chờ tháng này qua tháng khác, mình sợ lộn lắm, có các

h nào hay chỉ cho mình nha[/QU
ban da noi dung

Bạn hạch toan như vậy cũng chấp nhận được không sao cả, tất nhiên là không hoàn toàn đúng theo quy định, thực tế Tôi thấy nhiều đơn vị, nhất là ác bạn mới làm cũng làm như thế.
- Tôi lo ngại nhiều về chứng từ vì bạn đã thanh toán xong tạm ứng, hết nợ nhưng k có hóa đơn (theo quy định thì k được tính vào chi phí), nay mai họ k trả lại hóa đơn cho bạn, cq thuế loại ra khỏi CPSX thì giám đốc có OK k ? Nói rõ cho ông ta nghe nhe. k sợ gì cả

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Khi hoàn ứng, mọi người thường làm bút toán Nợ TK 111/ Có 141 và tiếp bút toán Nợ TKLQ/Có TK 111, như vậy thực chất là các bạn đã lập phiếu thu - phiếu chi khống rồi. Tốt nhất là làm giấy đề nghị thanh toán tạm ứng, khi đã đủ cả duyệt chi và chuẩn chi thì hạch toán Nợ TKLQ/Có TK 141.

Việc Kim Xuan sợ nhân viên không chịu mang chứng từ về trả thì đơn giản là cứ mở sổ theo dõi tạm ứng - lập quy định nội bộ do giám đốc hoặc kế toán trưởng ban hành đàng hoàng - cuối tháng yêu cầu từng nhân viên còn số dư tạm ứng ký nhận nợ vào sổ, lập hẹn hoàn ứng hoặc thanh toán, nếu quá hẹn này, chuyển sang bộ phận tổ chức, tiền lương để cấn trừ vào lương của họ (theo quy định nội bộ nhé) làm như vậy vừa đúng quy trình, chặt chẽ, lại vừa không phải thúc dục ai đi hoàn ứng hay lấy chứng từ thanh toán vì khi đã ký vào sổ nợ nhân viên nào cũng cảm giác phải sớm giải quyết cho nó ......... dứt nợ.

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
Khi hoàn ứng, mọi người thường làm bút toán Nợ TK 111/ Có 141 và tiếp bút toán Nợ TKLQ/Có TK 111, như vậy thực chất là các bạn đã lập phiếu thu - phiếu chi khống rồi. Tốt nhất là làm giấy đề nghị thanh toán tạm ứng, khi đã đủ cả duyệt chi và chuẩn chi thì hạch toán Nợ TKLQ/Có TK 141.

Việc Kim Xuan sợ nhân viên không chịu mang chứng từ về trả thì đơn giản là cứ mở sổ theo dõi tạm ứng - lập quy định nội bộ do giám đốc hoặc kế toán trưởng ban hành đàng hoàng - cuối tháng yêu cầu từng nhân viên còn số dư tạm ứng ký nhận nợ vào sổ, lập hẹn hoàn ứng hoặc thanh toán, nếu quá hẹn này, chuyển sang bộ phận tổ chức, tiền lương để cấn trừ vào lương của họ (theo quy định nội bộ nhé) làm như vậy vừa đúng quy trình, chặt chẽ, lại vừa không phải thúc dục ai đi hoàn ứng hay lấy chứng từ thanh toán vì khi đã ký vào sổ nợ nhân viên nào cũng cảm giác phải sớm giải quyết cho nó ......... dứt nợ.

Bác này nói như sách ấy nhỉ

K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
1.Khi nhân viên tạm ứng bạn viết phiếu chi định khoản
Nợ TK 141
CÓ TK 111
2.Khi nhân viên về thanh toán
Nợ TK liên quan
Nợ TK 111(nếu nhân viên tạm ứng dư trả lại tiền)
Có TK 111(nếu tạm ứng thiếu)
Có TK 141(số tiền tạm ứng)
3. Các phiếu bán lẻ tập hợp lại nhờ nhà CC xuất HĐ nếu lâu quá thì bạn hỏi lại còn không thì đem qua TK 811 rồi khi nào xác định thuế TNDN thì loại nó ra cho khoẻ.

Tiện cho mình hỏi thêm nhé, mấy cái hóa đơn bán lẻ mình đã nhập kho rùi đến cuối tháng các bác lấy hóa đơn đỏ thì mặt hàng không giống như hàng thực mua, hỏi thì các bc bảo NCC kh có xuất HĐ dược cho mặt hàng này? ( kh biết nên tin hay không nữa) nều mình nhập kho theo HĐ đỏ thì mình làm sao theo dõi xuất nhập tồn vì bên cty mình xài phần mềm, còn nếu cứ HĐ lẻ thì bị xuất toán hết wá,trường hợp này nhiều lắm, nhức đầu thiệt đó..........

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Boom,booom! Cho em góp chút với....
Sao không thấy các Bác đưa ra phương pháp hạch toán nhỉ? Mình mạo mụi đưa ra mong các Bác xem và góp ý nhé.
Giả sử t/ứng 10triệu để đăng báo QC, hết 9triệu còn nộp quỹ 1triệu.
C1:
a)Lập phiếu chi
Nợ 141:10t
Có 111:10t
b)Quyết toán khoản tạm ứng
Nợ 111: 10t
Có 141: 10t
c)Lập phiếu chi tiền quảng cáo
Nợ 641:9t
Có 111: 9t
Ưu điểm: Dễ hiểu, giúp những người chưa nắm về kế toán hiểu rõ hơn
Khuyết điểm: Phân tích dòng tiền lưu thông trong ngày không chính xác.

C2:
a) Lập phiếu chi
Nợ 141: 10t
Có 111: 10t
- Lập phiếu thu (số tiền còn lại)
Nợ 111: 1t
Có 141: 1t
-Đồng thời lập phiếu kết chuyển (trên phầm mềm kế toán sử dụng phiếu kế toán khác or chứng từ khác để hạch tóan)
Nợ 641: 9t
Có 141: 9t
Cách này phản ánh đúng tính chất nghiệp vụ kế tóan. Rất mong sự phản hồi của các bạn.

Sửa lần cuối:
K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
jup mình cái vụ hóa đơn bán lẻ về nhập kho nhé các bạn. Hóa đơn đỏ xuất sau không khớp với HĐ lẻ thì sao.....?

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
jup mình cái vụ hóa đơn bán lẻ về nhập kho nhé các bạn. Hóa đơn đỏ xuất sau không khớp với HĐ lẻ thì sao.....?

Cái vụ này thường xuyên xảy ra lắm. Hàng đi trước hóa đơn sau vẫn chấp nhận được (linh động thôi). Nhưng gôm lại rồi cuối tháng đi lấy hóa đơn đỏ là rủi ro lớn. Còn nếu không lấy được thì mất phần thuế đầu vào thôi,lập phiếu nhập kho bình thường. bạn vào trang web này tham khảo thêm: www.ketoantruong.com.vn. Chúc bạn thành công!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sao không thấy các Bác đưa ra phương pháp hạch toán nhỉ? Mình mạo mụi đưa ra mong các Bác xem và góp ý nhé.
C1:
a)Lập phiếu chi

C2:
a) Lập phiếu chi
-Đồng thời lập phiếu kết chuyển (trên phầm mềm kế toán sử dụng phiếu kế toán khác or chứng từ khác để hạch tóan)
Cách này phản ánh đúng tính chất nghiệp vụ kế tóan. Rất mong sự phản hồi của các bạn.

Cái này chỉ đơn giàn là
1: Tạm ứng:
NợTK 141: 10.000.000
Có TK 111: 10.000.000
2:Khi nhân viên tạm ứng về hoàn ứng và nghiệp vụ quảng cáo phát sinh
Nợ TK 641: 9.000.000
Nợ TK 111: 1.000.000
Có TK 141: 10.000.000

B

baby

Guest
25/7/04
23
0
0
C1:
a)Lập phiếu chi

C2:
a) Lập phiếu chi

cho mình hỏi lam trên phần mềm:
cũng trường hợp trên nhưng nếu
tạm ứng : 10t
chi hết : 11tr

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

loanthu

Guest
5/12/07
4
0
0
24
Hà nội
cảm ơn bạn Võ Thanh Đang ,ban ơi cho mình hỏi một chút nếu làm theo cách 2 thì sử dụng Phiếu kế toán như thế nào.sử dụng trên phần mềm ntn nhi?vì mình hiểu rằng làm trên phiếu kế toán khi có các nghiệp vụ phát sinh ko liên quan đến tiền đúng ko? bạn có Mẫu fiếu kế toán ko?có thể post lên cho mình va cư dân webkt xem chút nhé?

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
-mình làm PC N141/C111
2/khi thanh toán tạm ứng
- mình làm PT N111/C141

Bạn ơi, khi hạch toán hoàn tạm ứng thì bạn phải hạch toán trực tiếp vào chí phí thích hợp và chi hạch toán liên quan đến tiền mặt khi số tiền thực chi và số tiền tạm ứng không bằng nhau thôi.
Và một vấn đề nữa, sao bạn dễ dãi mà để cho họ nợ hóa đơn lâu thế, sau này bạn cứ hàng ngày lên kế hoạch đòi hóa đơn hả. Bạn phải yêu cầu họ chỉ thanh toán hoàn tạm ứng khi nào đầy đủ hóa đơnm chứng từ hợp lệ thôi chứ. Mà cái bang kê hàng hóa bán lẻ đó chỉ phù hợp với những khoản chi có giá trih là 100k trở xuống thôi, còn lại đều phải có hóa đơn tài chính hết. Bạn mà làm vậy, hôm sau bác thuế vào là mệt lắm đó

P

phunglam

Trung cấp
các bạn ơi, một đồng nhỏ gom lại thành dồng lớn sau này cũng đủ bị xuất toán rồi. Nếu thật thà chi đúng chứng từ phát sinh thi ghi những khoản đó vào một tài khoản đặc biệt để cuối năm khi làm QT Thuế TNDN thì tự động giãm trừ để nộp thuế. Tự giác chứ sau này vì mấy đồng nhỏ này sẽ làm thành đồng lớn và chúng ta sẽ khó chịu với các Bác Giám Đốc nhà ta lắm, họ hay bảo kế toán dở đấy.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Theo mình về các khoản tạm ứng quan điểm thế này (mình làm cty NN) giống bạn ATM919:
1. Khi T/Ư: N141/C111
2a. Khi hoàn ứng:
N tk lq
N 111 (dư)
C 111 (thiếu)
C141
2b. N111/C141 (mục đich TƯ bị hủy bỏ or không thực hiện nữa)
Tại sao?
1. Khoản TƯ là khoản ứng tiền cho CBCNV (chỉ người của Cty) của cty để thực hiện 1 or 1 số việc nào đó cụ. Bản chất vẫn là vốn của cty. Khi TU thì coi như đã xuất tiền để thực hiện (vì người nhận TU không bỏ tiền ra trước).
2. Trừ khi mục đích của T Ư bị hủy or ko thực hiện nữa nó mới quay TM ban đầu --> PT này không bị khống và đúng tính chất.
3. Nếu H toán N141/C111 rồi N111/C141 và Ntklq/C111 thì bản chất vấn đề nó sẽ khác vậy số tiền với khoảng thời gian người nhận tạm ứng làm gì? đem đi đâu? ai biết được, khi căn cứ vào PC khi h toán các chứng từ được đưa về thì nó đã là khoản chi của cty rồi. ---> tương đương với việc cho ông vay tạm :D.
4. Tiếp nữa: Đã nói trên phiếu thu nội dung là hoàn ứng vậy mà thu hết số tạm ứng lại để 141 =0 sau đó h. toán PC Ntklq/C111 vậy có nghĩa là việc trước đây tạm ứng vô nghĩa ---> Tạm ứng chẳng để làm gì, hix.
5. Nếu H. toán như ATM919 thì bản chất của việc T Ư luôn luôn đúng.
Các bạn góp ý thêm nhé

• Like
Reactions: tuyetdao20
H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
C1:
a)Lập phiếu chi

C2:
a) Lập phiếu chi

Làm theo cách 2 là được, mình thường làm thế bạn nên sử dụng PKToán
TK Nợ 641:9Tr
Có 141: 9tr

N

Ngai Dat

Sơ cấp
5/4/07
10
0
1
Ở ẩn
Bạn xem kỹ Quết định 15/2006 có hướng dẫn chi tiết đấy

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Trong topic mọi tình huống đã được đưa ra. Các bạn xem tùy tình huống phù hợp với đơn vị mình rùi áp dụng nhé! Mình đóng topic này tại đây!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA