Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Uh mình cũng vậy chẳng có file nào đính kèm như Ketoangiagan nói ở bài 1 cả? đề nghị bác Gia Gan xem lại giùm nhé.

hoangvantuvtv nói:
sao mình chẳng thấy file đính kèm gì vậy, co phải minh không biết mở khong hãy bày cho minh với, cảm ơn nhiều. .

Mình đã xin lỗi trong topic này trước rồi mà , vì mình thấy hồ sơ do mình upload lên đầy quá nên mình vào trong hồ sơ cá nhân xóa hết các file đính kèm. Do vậy ở các bài 1, 2...không có các files đã gởi.

Bạn xem ở bài 21, 15, 14 tại topic này - Mình đã gởi lại cho các bạn rồi đó.
(Tại bài 14 - 15 : Mình cũng có xin lỗi các bạn rồi mà).
Vậy là 2 bạn mình không đọc hết các bài post tại topic này rồi.
(Buồn 5 phút).
Các bạn không chịu khó đọc và suy nghĩ các bài do các thành viên có tâm quyết với webketoan đã post lên. Đa số là đọc thoáng qua thôi. Rồi cứ thắc mắc hoặc cho em xin cái này cái kia.
Quá buồn (Cộng thêm 5 phút nữa)

Buồn thì buồn thật, nhưng cố kiên nhẫn để đến với các bạn đây nhẳm hỗ trợ chia sẻ 1 phần kiến thức nho nhỏ của mình cho cộng đồng. (Đây là tiêu chí của các thành viên có tâm quyết với diễn đàn này)

Nói vậy chứ thời gian kể từ khi tôi post bài này lên, đêm khuya tôi phải trả lời cho nhiều email do các bạn gởi tới (do ngại trao đổi hoặc có nhiều việc tế nhị) nên không post lên đây.(Điều này Học tập sự kiên nhẫn của Chị Nguyễn Tú Anh cùng các anh HyperVN, TranVanHung, HaiTam,Chị HanDung, anh Levanduyet,...)
------
Ngoài ra các bạn nên tham khảo tài liệu do anh HyperVN sưu tập tại đường link này "Qui chế hệ tiền lương" http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=38489

Và Bảng thỏa ước lao động tập thể do anh Ocean 13 (Đại dương bao la) post theo đường link sau http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=35441 trong trang webketoan mình nhé bài số (2 ??)

Chúc các bạn thành công.
Thân

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Gởi các bạn bản Hồ sơ thành lập BCH Công đoàn lâm thời
1.Công văn đăng ký thành lập công đoàn cơ sở
2.Tóm tắt các thông tin cơ bản doanh nghiệp
3.Danh sách kết nạp đoàn viên
4. Đơn xin gia nhập công đoàn
------
Qua đây mình xin giới thiệu đến các bạn trang web giaiphapexcel.com có bài
Hướng dẫn thực hiện mail merge cho nhãn biểu, label của diễn đàn
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3712
Tác giả : Mr Okebab

Đính kèm

• Cong van Dang ky thanh lap CDCS.doc
    38 KB · Lượt xem: 576
  • danh sach ket nap doan vien.rar
    5.9 KB · Lượt xem: 486
  • tom tat cac thong tin co ban doanh nghiep.doc
    37 KB · Lượt xem: 536
  • Don xin gia nhap cong doan.doc
    36.5 KB · Lượt xem: 483
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Gởi các bạn bản Hồ sơ thành lập BCH Công đoàn lâm thời
1.Công văn đăng ký thành lập công đoàn cơ sở
2.Tóm tắt các thông tin cơ bản doanh nghiệp
3.Danh sách kết nạp đoàn viên
4. Đơn xin gia nhập công đoàn
------
Qua đây mình xin giới thiệu đến các bạn trang web giaiphapexcel.com có bài
Hướng dẫn thực hiện mail merge cho nhãn biểu, label của diễn đàn
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=3712
Tác giả : Mr Okebab

Xìn chào bác Kế toán già gân. Em có nghiên cứu thang bảng lương bác đã post ở bài trước, nhưng vừa rồi em có đọc đc thông tư sau:
BỘ LAO ĐỘNG
THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI​
Số: 12 /2006/TT-BLĐTBXH

THÔNG TƯ
Hướng dẫn thực hiện điều chỉnh tiền lương và phụ cấp lương
trong doanh nghiệp theo Nghị định số 94/2006/NĐ-CP
ngày 07 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ.​
.................
II. ĐIỀU CHỈNH TIỀN L¬ƯƠNG VÀ PHỤ CẤP LƯƠNG.
Ví dụ: Ông Nguyễn Văn A xếp lương ngạch chuyên viên bậc 5, hệ số 3,58 và hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc mức 0,2, phụ cấp thu hút mức 20% theo quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP. Việc điều chỉnh mức lương, phụ cấp trách nhiệm công việc, phụ cấp thu hút của ông A được tính như sau:
- Mức lương là:
3,58 x 450.000 đồng/tháng = 1.611.000 đồng/tháng
- Mức phụ cấp trách nhiệm công việc là:
0,2 x 450.000 đồng/tháng = 90.000 đồng/tháng
- Mức phụ cấp thu hút là:
20% x (3,58 x 450.000 đồng/tháng) = 322.200 đồng/tháng.
<<<< Em cứ tưởng là Phụ cấp = Lương cơ bản * Hệ số lương * tỉ lệ phụ cấp chứ nhỉ?

Sửa lần cuối:
T

tochat

Guest
20/12/07
56
0
0
Hà Nội
Hệ thống thang lương, bảng lương chỉ đăng ký cho Sở/Phòng lao động tại dịa phương nơi trụ sở bạn đóng. Không có việc phải trình/nộp thang lương bảng lương cho cơ quan Thuế.
Trước Năm 2006, vào mỗi đầu năm thì doanh nghiệp phải lập bảng đăng ký quỹ tiền lương cho cơ quan Thuế. Năm 2008 được bãi bỏ việc đăng ký quỹ tiền lương cho cơ quan Thuế (Đây là tin vui mới nhất)

Em cũng có nghe nói về vấn đề này nhưng bác nào biết có thông tư nào nói về việc này không ạ
Các bác chỉ giúp em với

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Em cũng có nghe nói về vấn đề này nhưng bác nào biết có thông tư nào nói về việc này không ạ
Các bác chỉ giúp em với

Mời bạn vào đây xem nè.
http://www.hcmtax.gov.vn/thongbao.aspx?itermid=983

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Tự xây dựng thang bảng lương!

Chào các anh chị! Cty em là cty CP (tư nhân tự lập ra), bây giờ đang xây dựng quy chế trả lương và xây dựng thang bảng lương để đăng ký đóng BH. Nhưng em có đọc ở các TT do nhà nước QĐ, thì hệ số lương bậc 1 do cty tự lập ra thì fải lớn hơn hệ số lương do nhà nước quy định. Vậy nếu lương giám đốc thì hệ số lương bậc 1 fải > 5.32 đúng ko ạh?
Và các anh chị cho em hỏi luôn, khối QLDN thì có 7 bậc lương đúng ko ạh? Và các khối khác thì có bao nhiêu bậc lương?
Và nếu giám đốc có năm công tác ở bậc lương cuối cùng rồi, thì sẽ ko được tăng lương nữa đúng ko ạh? Em đang rất cần sự góp ý của anh chị trong diễn đàn. Mong sự chỉ giáo!!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em chào anh
Anh có thể gửi cho em bộ hồ sơ này được không ạ
Em mới đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm và thực thế nên cần tài liệu tham khảo
Email của em : thaokt46@yahoo.com
Cảm ơn anh nhiều

Đã gởi cho bạn.

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi tochat
Các bác chỉ giúp em với

Mời bạn vào đây xem nè.

Cám ơn bạn The End đã trả lời cho các thành viên

Lưu ý:

- Ngày 25/01/2008 doanh nghiệp không phải nộp Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008.

- Doanh nghiệp không phải nộp Tờ khai đăng ký kế hoạch tiền lương năm 2008
Nguồn văn bản thông báo : Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào các anh chị! Cty em là cty CP (tư nhân tự lập ra), bây giờ đang xây dựng quy chế trả lương và xây dựng thang bảng lương để đăng ký đóng BH. Nhưng em có đọc ở các TT do nhà nước QĐ, thì hệ số lương bậc 1 do cty tự lập ra thì fải lớn hơn hệ số lương do nhà nước quy định. Vậy nếu lương giám đốc thì hệ số lương bậc 1 fải > 5.32 đúng ko ạh?
Và các anh chị cho em hỏi luôn, khối QLDN thì có 7 bậc lương đúng ko ạh? Và các khối khác thì có bao nhiêu bậc lương?
Và nếu giám đốc có năm công tác ở bậc lương cuối cùng rồi, thì sẽ ko được tăng lương nữa đúng ko ạh? Em đang rất cần sự góp ý của anh chị trong diễn đàn. Mong sự chỉ giáo!!

Bảng thang lương, bậc lương và phụ cấp lương dành cho các khối doanh nghiệp ngoài quốc doanh thì cơ quan Nhà Nước đã giao cho doanh nghiệp tự chủ động lựa chọn phương pháp xây dựng nhưng phải đảm bảo các nguyên tắc được quy định tại khoản 1, điều 5 của Nghị định số 114/2002/NĐ-CP. Do vậy khi lập ta không cứng ngắt trong khung thang lương, bậc lương. Già sử bậc lương của :
o Bảng lương chức vụ quản lý doanh nghiệp - Nhóm C
o Bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ thừa hành, phục vụ - Nhóm D
o Bảng lương của công nhân, nhân viên trực tiếp sản xuất kinh doanh và phục vụ - Gồm nhóm A và B
Khung thang lương bậc lương ta có thể xây dựng đồng nhất cho các nhóm trên. Giả sử ta có thể chọn 7 bậc, hoặc 9 bậc,...
-------------

Trích tại khoản 1, điều 5 của Nghị định số 114/2002/NĐ-CP Điều 5. Theo Điều 57 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương và định mức lao động được quy định như sau:
1. Nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương.
a) Thang lương, bảng lương được xây dựng cho lao động quản lý, lao động chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ và công nhân trực tiếp sản xuất, kinh doanh theo công việc và ngành nghề được đào tạo;
b) Bội số của thang lương, bảng lương là hệ số mức lương cao nhất của người lao động có trình độ quản lý, chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ cao nhất so với người có trình độ thấp nhất;
c) Số bậc của thang lương, bảng lương phụ thuộc vào độ phức tạp quản lý, cấp bậc công việc đòi hỏi. Khoảng cách của bậc lương liền kề phải bảo đảm khuyến khích nâng cao trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ, các tài năng, tích luỹ kinh nghiệm;
d) Mức lương bậc 1 của thang lương, bảng lương phải cao hơn mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định. Mức lương của nghề hoặc công việc độc hại, nguy hiểm và đặc biệt độc hại, nguy hiểm phải cao hơn mức lương của nghề hoặc công việc có điều kiện lao động bình thường.
2. Nguyên tắc xây dựng định mức lao động:
a) Định mức lao động được xây dựng trên cơ sở cấp bậc công việc và phù hợp với cấp bậc công nhân; bảo đảm cải thiện điều kiện làm việc, đổi mới kỹ thuật công nghệ và bảo đảm các tiêu chuẩn lao động;
b) Mức lao động quy định là mức trung bình tiên tiến, bảo đảm số đông người lao động thực hiện được mà không phải kéo dài quá thời gian làm việc tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật;
c) Mức lao động mới hoặc được sửa đổi, bổ sung phải được áp dụng thử tối đa không quá 3 tháng, sau đó mới được ban hành chính thức.
3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động theo các nguyên tắc trên, sau khi tham khảo ý kiến Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở và phải công bố công khai trong doanh nghiệp, cơ quan. Thang lương, bảng lương phải được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp, cơ quan đặt trụ sở chính.
4. Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội sau khi lấy ý kiến của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam trình Chính phủ quy định thang lương, bảng lương áp dụng trong doanh nghiệp nhà nước; hướng dẫn phương pháp xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động và Quy chế trả lương áp dụng trong doanh nghiệp, cơ quan.

Bạn có thể chọn mức lương tối thiểu của doanh nghiệp áp dụng cao hơn mức lương tối thiểu theo NĐ 167 và 168.
Giả sử nếu bạn ở khối doanh nghiệp trong nước, bạn có thể chọn mức lương tối thiểu là 1 triệu hoặc cao hơn số này. (Tùy khả đóng góp tham gia BHXH của đơn vị.) Hoặc có thể bạn chọn một phương án khác nâng hệ số lương lên từ bậc 1 không nhất thiết cứng ngắt như bạn trình bày.

Vài hàng viết để các thành viên mình có cách nhìn vấn đề tổng quát từ đó mình chọn phương án nào tối ưu để xây dựng thang lương, bảng lương cùng phụ cấp lương cho đơn vị.

Chúc thành công.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Em có thể gửi mail vào anh để anh reply lại. Anh đã gửi cho em nhưng báo địa chỉ không có thực.
Thân

Chào anh! Cám ơn anh đã trả lời, fiền anh cho em hỏi thêm vấn đề sau đc ko ạh? Cái phần phụ cấp lương thì DN có thể áp dụng 1 trong 2 cách:
C1: Phụ cấp lương= Tỷ lệ phụ cấp * Hệ số lương * Lương cơ bản
C2: Phụ cấp lương = Tỷ lệ phụ cấp * Lương cơ bản
Không biết có fải thế này ko ạh? Bởi vì em có đọc VD trong
THÔNG TƯ
Hướng dẫn thực hiện điều chỉnh tiền lương và phụ cấp lương
trong doanh nghiệp theo Nghị định số 94/2006/NĐ-CP
ngày 07 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ.​
II. ĐIỀU CHỈNH TIỀN LƯƠNG VÀ PHỤ CẤP LƯƠNG.
1. Đối với doanh nghiệp quy định tại điểm a, điểm c khoản 1, mục I Thông tư này:
a) Căn cứ hệ số l¬ương, phụ cấp lương quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP, Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 và mức lương tối thiểu chung 450.000 đồng/tháng quy định tại Điều 1 Nghị định số 94/2006/NĐ-CP ngày 07 tháng 9 năm 2006 để điều chỉnh mức l¬ương, phụ cấp lương làm căn cứ tính đơn giá tiền lương; tính đóng và hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội; bảo hiểm y tế; tiền lương ngừng việc; nghỉ ngày lễ; nghỉ hàng năm và các chế độ khác theo quy định của pháp luật lao động. Việc điều chỉnh mức lương, phụ cấp lương được tính như sau:
Lấy hệ số lương cấp bậc theo chức danh nghề, công việc; hệ số lương chuyên môn, nghiệp vụ; hệ số lương chức vụ được xếp, phụ cấp lương, hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có) nhân với mức lương tối thiểu chung 450.000 đồng/tháng.
Ví dụ: Ông Nguyễn Văn A xếp lương ngạch chuyên viên bậc 5, hệ số 3,58 và hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc mức 0,2, phụ cấp thu hút mức 20% theo quy định tại Nghị định số 205/2004/NĐ-CP. Việc điều chỉnh mức lương, phụ cấp trách nhiệm công việc, phụ cấp thu hút của ông A được tính như sau:
- Mức lương là:
3,58 x 450.000 đồng/tháng = 1.611.000 đồng/tháng
- Mức phụ cấp trách nhiệm công việc là:
0,2 x 450.000 đồng/tháng = 90.000 đồng/tháng
- Mức phụ cấp thu hút là:
20% x (3,58 x 450.000 đồng/tháng) = 322.200 đồng/tháng.
Nên jờ em không biết là nên làm như thế nào.
Với cả anh cho em hỏi luôn cái tiền lương để tính bảo hiểm ấy ạh. Như dòng anh đã trích dẫn ở bài trả lời của em:
Trích tại khoản 1, điều 5 của Nghị định số 114/2002/NĐ-CP Điều 5. Theo Điều 57 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương và định mức lao động được quy định như sau:
1. Nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương.
d) Mức lương bậc 1 của thang lương, bảng lương phải cao hơn mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định. Mức lương của nghề hoặc công việc độc hại, nguy hiểm và đặc biệt độc hại, nguy hiểm phải cao hơn mức lương của nghề hoặc công việc có điều kiện lao động bình thường.
Vậy lương để đóng bảo hiểm của giám đốc sẽ rất cao = 5.32 * 620.000 * 23% = 758.632 (17% CF DN, 6% trích lương gđ)
Không biết em có thể làm hệ số lương thấp đi ko? Hay bắc buộc fải theo QĐ của nhà nước?

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
C1: Phụ cấp lương= Tỷ lệ phụ cấp * Hệ số lương * Lương cơ bản
C2: Phụ cấp lương = Tỷ lệ phụ cấp * Lương cơ bản

Bạn có thể áp dụng cách nào cũng được miễn sao chi phí này có đảm bảo được hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp không ? Đồng thời đã tính đủ thu nhập của người lao động chưa. (Qui chế xây dựng tiền lương - phân phối thu nhập của Cty bạn ???)

Việc mức lương tham gia BHXH của bạn như thế nào là hợp lý ? Xin bạn cho ý kiến để cải cách việc thu BHXH. Cố gắng làm việc theo đúng pháp luật. Tham gia nhiều thì nữa về già lãnh tiền hưu nhiều. Giống như mình nè. (1 tháng tiền hưu "non" cũng ngần 1 triệu. Sống cũng thoải mái lại có điều chỉnh trượt giá nữa. Quá sung sướng.
Thôi Vấn đề này "Stop" đây nhe không bàn nữa. Chịu khó xem các topic trong box Kế toán lương và các khoản tính theo lương.

B

binhbe

Guest
21/2/08
1
0
0
46
Tân Phú
Chào Bac!
Cám ơn bác đa cung cấp cho thang bảng lương , cho cháu hỏi cái nay nữa nhé. Vì cháu cũng mới vào làm nên ko biết. Cty cháu thành lâp 2003 mà BHYT và BHXH chỉ đóng cho 4 nhan viên , Ban giám đốc 4 người mà kế toán củ nói ko cần đóng cho cấp lãnh đạo. Giám đốc của cháu cũng ko hiểu luật nên ko đóng cho BGĐ luôn , bay giờ cty chuyễn qua cty cổ phần BGĐ vẩn giữ nguyên ( 4 người) còn nhân viên củ thì đã thay đồi hết. Bên chổ Thương Binh Xa Hội Quận yêu cầu truy thu lại từ năm 2003 của cả BGĐ ko biết như vậy có đúng ko? vì hiện tai cty cháu chưa đang ký cho 1 nhân viên nào hết, và họ ko cho dăng ký , bác chỉ giúp cháu với . Cam on bac nhieu .

H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội
Chú kế toán già gân và các anh chị ơi, có ai đã làm công văn gửi kèm với bảng lương, thang lương để đăng ký quỹ tiền lương rồi thì cho em xin mẫu được không ạ. Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ
P/S: Chú kế toán già gân ơi mẫu trong TP.HCM có dùng được cho ngoài Hà Nội không vậy chú. Cháu đã download được những mẫu chú gửi rồi đấy ạ, cảm ơn chú nhiều.

T

ThienMy

Guest
6/11/07
22
0
1
Hà nội
Làm ơn gửi mình các mẫu công văn để đăng ký thang bảng lương với. Mình lên Sở Lao động thì họ nhất định không chịu nói gì, cứ về làm rồi nộp, làm sai thì bắt làm lại chứ họ không chịu giải thích thêm (hic)

thanks nhìu nhìu

Sửa lần cuối:
T

tuyethong_kt4

Guest
20/8/07
22
0
0
Hà Nội
Anh chị ơi em muốn dowload fiel "nhansu-thang luong" mà sao không được ạ. chỉ giúp em nhé.

T

Thanhtinhcns

Guest
18/1/08
7
0
1
41
Hà Nội
Bác kế toán Già Gân ơi cho em hỏi thêm 1 chút nhé: Ngày hết hạn nộp tờ đăng ký thang bảng lương lên Bộ lao động thương binh xã hội là khi nào? Nếu công ty mới thành lập đến nay là 5 tháng thì bước đầu đăng ký thang bảng lương như thế nào?( Có gì khác nhau giữa cty 100% vốn nước ngoài và các cty khác trong nước về việc đăng ký thang bảng lương không?):wall::wall::sick:

M

manh tu

Guest
3/3/08
2
0
0
thanh xuan - ha noi
Cháu cảm ơn Bác KT Già Gân rất nhiều ! Cháu đã đọc hết những tài liệu mà Bác cung cấp nhưng khi bắt tay vào làm thì thấy thật là khó . Ở cty cháu Giám đốc chỉ muốn đóng BH ở mức tối thiểu :620.000đ. Nên khi xây dựng hệ thống thang bảng lương có "hệ số" cháu thật sự thấy lúng túng, không hiểu khi đưa tập "hồ sơ" này lên sở LĐTB XH thì nó ảnh hưởng như thế nào đến phần chi phí tiền lương của cty. Ý nghĩa của quy chế tiền lương này là thế nào hả Bác?????? Bác giúp cháu với được không ạ? Cảm ơn Bác nhiều nhiều .

B

bthx83

Guest
21/2/08
4
0
0
Tp Ho Chi Minh
Bác Già Gân ơi cho cháu hỏi chút xíu, Trong phần phụ cấp các khoản theo lương đó, có công văn thông tư hay tài liệu nào qui định khi được phụ cấp này thì không được hưởng loại phụ cấp khác không? Ví dụ nếu Trưởng phòng đã được hưởng phụ cấp chức vụ rồi thì không được hưởng phụ cấp trách nhiệm nữa, loại phụ cấp lưu động thì không phải tất cả các nhân viên đều được hưởng hả Bác? Cán bộ lao động của cháu nói như vậy nhưng không cung cấp cho cháu tài liệu nào hướng dẫn thực hiện hết nên Bác giúp cháu với. có như vậy cháu mới "thuyết phục" giám đốc Bác ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA