Mỗi tuần một chuyên đề

table_array trong hàm VLookup

• Thread starter tunganh
  • Ngày gửi
T

tunganh

Trung cấp
29/7/06
59
1
8
Ha noi
Trong excel, mình sử dụng hàm vlookup để xác định tên các loại hàng hóa theo mã. Vì nhiều mặt hàng quá nên mình chia thành nhiều nhóm hàng ở các sheet khác nhau cho dễ nhìn. Tham số của hàm này là VLOOKUP(lookup_value,table_array,col_index_num,range_lookup).
Bình thường phần table_array chỉ là một vùng dữ liệu trong một sheet thôi, vậy trong trường hợp mình muốn chỉ vùng dữ liệu đó ở nhiều sheet khác nhau trong một file liệu có được ko? Nếu được thì chỉ dùm mình cú pháp với. Trường hợp ko ghép được như thế thì có thể dùng cách nào để có thể tìm mã hàng ở nhiều sheet khác nhau như thế?
Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trong excel, mình sử dụng hàm vlookup để xác định tên các loại hàng hóa theo mã. Vì nhiều mặt hàng quá nên mình chia thành nhiều nhóm hàng ở các sheet khác nhau cho dễ nhìn. Tham số của hàm này là VLOOKUP(lookup_value,table_array,col_index_num,range_lookup).
Bình thường phần table_array chỉ là một vùng dữ liệu trong một sheet thôi, vậy trong trường hợp mình muốn chỉ vùng dữ liệu đó ở nhiều sheet khác nhau trong một file liệu có được ko? Nếu được thì chỉ dùm mình cú pháp với. Trường hợp ko ghép được như thế thì có thể dùng cách nào để có thể tìm mã hàng ở nhiều sheet khác nhau như thế?
Cám ơn các bạn.

Với Excel 2003 trở về trước thì bạn không thể làm được nếu không dùng VBA. Tuy nhiên nếu tổ chức phân nhóm hàng hóa và mã hàng 1 cách khoa học thì bạn cũng có thể vận dụng được công thức để giải quyết vấn đề.
Nhưng tôi khuyên bạn không nên làm như thế. DMHH nên chỉ một mà thôi, bạn có thể đặt thêm 1 nhóm ký tự đại diện trong mã hàng hóa cho 1 nhóm hàng hóa.

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Nếu bạn Tunganh còn quan tâm vấn đề này chúng ta cùng vào đây bàn tiếp vì mình không gửi được file.
mình nghĩ hoàn toàn có thể làm được và chắc chắn làm được.
mình gợi ý nhé
bạn hãy đặt tên các vùng dữ liệu khác nhau theo các nhóm hàng mà bạn đã phân ra sau đó bạn tạo 1 cột có sử dụng validation với list là các tên bạn vừa đặt
Giả sử Cell chứa validation là A1
Tại B1 bạn nhập công thức vlookup có table_aray là indirect(A1)
chúc bạn thành công

A

atmt17

Trung cấp
26/9/08
70
1
6
Đồng Nai
Tôi khẳng định rằng điều này hoàn toàn có thể làm được bằng công thức thường mà không cần bất cứ code VBA nào!
Kiểu VLOOKUP trên nhiều sheet có sử dụng công thức mãng! Tôi đang có sẳn file giã lập đây mà không biết đưa lên như thế nào cả

T

Truong Dat

Guest
19/9/08
10
0
0
Quang Tri
Em có vấn dề này nhờ Gia đình Kế toán giúp em với: Giả sử em có một dãy số ở sheet 1 A1:1 đến A10:10, làm sao ở Sheet 2, ô A1 có một nút mà khi em bấm vào đó là nó hiện lên số từ 1-10 cho mình chọn.
Em cảm ơn gia đình kế toán nhiều!

QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Quá dễ bạn à!

Em có vấn dề này nhờ Gia đình Kế toán giúp em với: Giả sử em có một dãy số ở sheet 1 A1:1 đến A10:10, làm sao ở Sheet 2, ô A1 có một nút mà khi em bấm vào đó là nó hiện lên số từ 1-10 cho mình chọn.
Em cảm ơn gia đình kế toán nhiều!

Bạn tô chọn vùng "A1:A10" có dữ liệu của bạn;
Sau đó tại ngăn trái nhứt trên menu có thanh công thức, ta nhập/gán cho vùng này cái tên, tôi ví dụ: 'DSach'

Sau đó chọn ô nào mà bạn muốn hiện danh sách này,
Vô menu Data => Validation;
Trong ngăn Allow của CS Data Validation ta chọn List trong danh sách đổ xuống;
Trong ngăn Data ta nhập =DSach & bấm chọn 'OK'

Chúc thành công!:flower:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA