Xuất hóa đơn GTGT cho khoản tiền phạt,

• Thread starter Kim Nhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

Kim Nhung

Guest
18/10/05
8
0
0
42
Nam Định
Cả nhà ơi.
Hiện nay, công ty mình đang phạt nhà cung cấp do vi phạm hợp đồng, nhưng vấn đề đặt ra là chúng tôi có phải viết hóa đơn khoản tiền phạt này cho nhà cung cấp ko? Có công văn nào nói về vấn đề này ko? (mình có thấy trên diễn đàn của mình đang có 2 ý kiến có viết và ko viết, nhưng chưa ai đưa ra được thông tư, nghị định nào quy định về vấn đề này). Cả nhà giải quyết giùm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cả nhà ơi.
Hiện nay, công ty mình đang phạt nhà cung cấp do vi phạm hợp đồng, nhưng vấn đề đặt ra là chúng tôi có phải viết hóa đơn khoản tiền phạt này cho nhà cung cấp ko? Có công văn nào nói về vấn đề này ko? (mình có thấy trên diễn đàn của mình đang có 2 ý kiến có viết và ko viết, nhưng chưa ai đưa ra được thông tư, nghị định nào quy định về vấn đề này). Cả nhà giải quyết giùm nhé.
Tiền thu phạt do vi phạm hợp đồng thì hạch toán vào 711, không xuất hoá đơn,vấn đề này ko có văn bản nào quy định cả, tự tư duy ra thui mà bạn, vi phạm hợp đồng thì phạt theo điều khoản trong hợp đồng .Chứ xuất hoá đơn thì xuất kiểu gì đây???Nội dung?số lượng?đơn giá?thành tiền.....????
Tóm lại là ko xuất nhé!Ai bảo xuất thì phải trích dẫn văn bản cho vấn đề này!Thế nhé!:bigok:

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Tiền thu phạt do vi phạm hợp đồng thì hạch toán vào 711, không xuất hoá đơn,vấn đề này ko có văn bản nào quy định cả, tự tư duy ra thui mà bạn, vi phạm hợp đồng thì phạt theo điều khoản trong hợp đồng .Chứ xuất hoá đơn thì xuất kiểu gì đây???Nội dung?số lượng?đơn giá?thành tiền.....????
Tóm lại là ko xuất nhé!Ai bảo xuất thì phải trích dẫn văn bản cho vấn đề này!Thế nhé!:bigok:
Táo vẫn chưa đưa ra được vấn đề cần giải quyết.
Bị phạt thì phải có công văn thực hiện nếu có tranh chấp ở toà án, Còn nếu 02 đối tác tự giải quyết thì làm biên bản phạt làm căn cứ chứng từ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Táo vẫn chưa đưa ra được vấn đề cần giải quyết.
Bị phạt thì phải có công văn thực hiện nếu có tranh chấp ở toà án, Còn nếu 02 đối tác tự giải quyết thì làm biên bản phạt làm căn cứ chứng từ.
Chị gái chưa hiểu ý em và ý người hỏi rồi.
Theo chị thì Xuất Hoá Đơn cho khoản phạt vi phạm hợp đồng này không???Đó là trọng tâm của câu hỏi ạ.:bigok:

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Cả nhà ơi.
(Trích Thông tư 120/2002/TT-BTC)
1.1- Tổ chức, cá nhân khi bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ phải lập hoá đơn theo quy định và giao cho khách hàng.

Căn cứ qui định trên, bạn đã biết khoản tiền phạt thì có phải xuất hóa đơn không rồi chứ?
gautrang202

Mục đích câu hỏi là có xuất hóa đơn hay không khi thu tiền phạt VPHĐ?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cả nhà ơi.

Trước đây khoản phạt này không được chấp thuận là chi phí hợp lý, vì thế DN thường chuyển nó vào chi phí khác.

Nay thông tư 134 ra đời, mặc dù chưa có hiệu lực nhưng có thể nó sẽ hiệu lực kịp thời khi xác định TNCT cho kỳ quyết toán 2007. Trong thông tư có đoạn:

Không được tính vào chi phí hợp lý

2.25. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

=> đồng nghĩa với khoản vi phạm hợp đồng được tính vào chi phí hợp lý.

Muốn được tính vào chi phí hợp lý thì bắt buộc phải có hóa đơn, chứng từ theo quy định.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên

Căn cứ qui định trên, bạn đã biết khoản tiền phạt thì có phải xuất hóa đơn không rồi chứ?

Mục đích câu hỏi là có xuất hóa đơn hay không khi thu tiền phạt VPHĐ?

Bạn :bigok: đã đưa ra ý kiến chính xác rồi, chỉ cần biên bản vi phạm giữa 02 bên xác nhận điều khoản vi phạm trong hợp đồng, kế toán căn cứ nội dung tiến hành lập phiếu, hạch toán. Người thụ hưởng (thu nhập bất thường) phải đóng thuế còn bên kia thì không được tính vào chi phí hợp lý khoản này. (Xem nguồn: Luật thuế thu nhập doanh nghiệp)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cái này quả là mình chưa nghe thấy bao giờ đâu: phạt vi phạm hợp đồng phải viết hóa đơn tài chính tương ứng? Vậy thuế suất của nó là bao nhiêu? Mà nếu đã có phạt phải viết hóa đơn thì thưởng cũng phải viết hóa đơn, trường hợp thưởng chiết khấu thanh toán hiện nay có phải viết hóa đơn không? Nếu cứ lý luận theo phương pháp đó? Bản chất khoản tiền phạt là nằm ngoài mong muốn của cả hai doanh nghiệp ......

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cái này quả là mình chưa nghe thấy bao giờ đâu: phạt vi phạm hợp đồng phải viết hóa đơn tài chính tương ứng? Vậy thuế suất của nó là bao nhiêu? Mà nếu đã có phạt phải viết hóa đơn thì thưởng cũng phải viết hóa đơn, trường hợp thưởng chiết khấu thanh toán hiện nay có phải viết hóa đơn không? Nếu cứ lý luận theo phương pháp đó? Bản chất khoản tiền phạt là nằm ngoài mong muốn của cả hai doanh nghiệp ......

Nếu HyperVN nói như thế thì khoản phạt hợp đồng đó, bên bị phạt không được đưa vào chi phí hợp lý sao? Có trái với TT134 không? (Đừng bàn vấn đề hiệu lực nha, vì nó sẽ kịp công báo trong kỳ quyết toán 2007)

phong2v

phong2v

Guest
Khoản tiền phạt này ko viết HĐ, hai bên chỉ lập biên bản, bên bị phạt viết phiếu chi tiền và bên phạt viết phiếu thu tiền, dựa vào đó và 2 bên hạch toán

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Nếu HyperVN nói như thế thì khoản phạt hợp đồng đó, bên bị phạt không được đưa vào chi phí hợp lý sao? Có trái với TT134 không? (Đừng bàn vấn đề hiệu lực nha, vì nó sẽ kịp công báo trong kỳ quyết toán 2007)
-Trước khi có TT134 thì như anh Phong2V thực hiện.
- Theo TT134 đúng là tiền phạt đựơc đưa vào chi phí hợp lý hợp lý, tương ứng chi phí đó thì phải có doanh thu, khi đó sẽ có xuất hoá đơn tài chính. Vậy thuế suất Thuế GTGT là bao nhiêu về tiền phạt tương ứng.

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em thấy các Pác nhà ta bàn luận cái này nhiều nhưng giữa cái cũ và cái mới còn đang tranh tối tranh sáng, biện pháp tốt nhất là chờ hết ngày 31/12/2007,bây giờ chúng ta tranh luận vấn đề này nhưng việc theo cái nào thì còn chưa được chính xác. em xin có vài ý kiến như thế.

Sửa lần cuối:
P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Tiger
Muốn được tính vào chi phí hợp lý thì bắt buộc phải có hóa đơn, chứng từ theo quy định.
Anh giai lại đi lạc đề rồi, người hỏi chỉ hỏi có xuất hóa đơn hay không xuất hóa đơn khi thu tiền phạt VPHĐ, chứ có liên quan gì đến chi phí đâu mà anh giai .........???
Bác ơi! Không phải viết hóa đơn, em đã trích dẫn TT 120 rồi đấy.

Bởi :Tiger
Sau lại đi phát biểu 1 câu này anh giai,đâu phải chi phí nào cũng có hóa đơn mới được tính vào chi phí, thiếu gì cái không có hóa đơn cũng được chi phí.chán anh giai quá.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khoản tiền phạt này ko viết HĐ, hai bên chỉ lập biên bản, bên bị phạt viết phiếu chi tiền và bên phạt viết phiếu thu tiền, dựa vào đó và 2 bên hạch toán

Đồng ý với cách làm của chú Phong.

gautrang202 nói:
- Theo TT134 đúng là tiền phạt đựơc đưa vào chi phí hợp lý hợp lý, tương ứng chi phí đó thì phải có doanh thu, khi đó sẽ có xuất hoá đơn tài chính. Vậy thuế suất Thuế GTGT là bao nhiêu về tiền phạt tương ứng.

Chỗ này không cần xuất hóa đơn, căn cứ theo biên bản, phán quyết của Tòa rùi 2 bên giải quyết với nhau cho nhanh.

ATM919 nói:
Em thấy các Pác nhà ta bàn luận cái này nhiều nhưng giữa cái cũ và cái mới còn đang tranh tối tranh sáng, biện pháp tốt nhất là chờ hết ngày 31/12/2007,bây giờ chúng ta tranh luận vấn đề này nhưng việc theo cái nào thì còn chưa được chính xác. em xin có vài ý kiến như thế.

Thế nào là tranh tối tranh sáng chứ? Không chuẩn bị trước thì không đủ thời gian để làm quyết toán 2007 đâu em ui.

daiduong0306 nói:
Anh giai lại đi lạc đề rồi, người hỏi chỉ hỏi có xuất hóa đơn hay không xuất hóa đơn khi thu tiền phạt VPHĐ, chứ có liên quan gì đến chi phí đâu mà anh giai .........???

Cũng hơi lạc đề rùi, nhưng sẵn đây thấy nó có liên quan nhiều nên nói luôn thôi.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Nghe các Bác trao đổi thì căn cứ theo Biên bản xác nhận giữa hai bên có vẻ hợp lý hơn. Nếu khoản phạt đó không xuất hóa đơn, hạch toán vào 711 thì trên báo cáo thuế đưa vào mục không chịu thuế ạ ..

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nghe các Bác trao đổi thì căn cứ theo Biên bản xác nhận giữa hai bên có vẻ hợp lý hơn. Nếu khoản phạt đó không xuất hóa đơn, hạch toán vào 711 thì trên báo cáo thuế đưa vào mục không chịu thuế ạ ..
Hach toán vào 711 vẫn chịu thuế TNDN mà.

Theo tôi thì vấn đề nội dung vi pham hợp đồng như thế nào tác giả chưa nêu rõ. Có thể là 1 điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng; ví dụ như điều khoản" nếu thanh toán quá ngày.....(ngày thỏa thuận trên hợp đông) thì phải chịu mức tiền phat vi phạm hợp đồng là x% của số tiền chậm trả. Cũng có thể đó là một kết quả xử lý của việc vi pham hợp đồng đã được thỏa thuân xong, hoặc đã được tòa án phán xử xong. Như vây trong truờng hợp khác nhau cụ thể sẽ có cách cụ thể

Tôi đọc mấy công văn hướng dẫn và tam đúc kết hiểu biết cho" riêng mình" như sau:
- Nếu vi pham hợp đồng mà việc giải quyết vi phạm đó đã ghi rõ trong hợp đồng thì xuất hóa đơn, không có thuế GTGT , dòng thuế GTGT bỏ trống. ( thuờng là những vấn đề liên quan đến tài chính)
- Nếu vi pham hợp đồng mà việc giải quyết vi phạm đó không ghi rõ trong hợp đồng thì không xuất hóa đơn, chỉ lập phiếu chi- phiếu thu và chứng từ xử dụng là biên bản thỏa thuân giũa 2 bên, hoặc quyết định xử lý của tòa án.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Hach toán vào 711 vẫn chịu thuế TNDN mà.

Theo tôi thì vấn đề nội dung vi pham hợp đồng như thế nào tác giả chưa nêu rõ. Có thể là 1 điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng; ví dụ như điều khoản" nếu thanh toán quá ngày.....(ngày thỏa thuận trên hợp đông) thì phải chịu mức tiền phat vi phạm hợp đồng là x% của số tiền chậm trả. Cũng có thể đó là một kết quả xử lý của việc vi pham hợp đồng đã được thỏa thuân xong, hoặc đã được tòa án phán xử xong. Như vây trong truờng hợp khác nhau cụ thể sẽ có cách cụ thể

Tôi đọc mấy công văn hướng dẫn và tam đúc kết hiểu biết cho" riêng mình" như sau:
- Nếu vi pham hợp đồng mà việc giải quyết vi phạm đó đã ghi rõ trong hợp đồng thì xuất hóa đơn, không có thuế GTGT , dòng thuế GTGT bỏ trống. ( thuờng là những vấn đề liên quan đến tài chính)
- Nếu vi pham hợp đồng mà việc giải quyết vi phạm đó không ghi rõ trong hợp đồng thì không xuất hóa đơn, chỉ lập phiếu chi- phiếu thu và chứng từ xử dụng là biên bản thỏa thuân giũa 2 bên, hoặc quyết định xử lý của tòa án.
Bên em cũng đang vướng mắc vấn đề này, mà vẫn chưa tìm được lời giải đáp chính xác. Bên em bị phạt do thực hiện tiến độ thi công chậm, bây giờ xuất hóa đơn cho khách hàng, khách hàng yêu cầu ghi giảm trừ khoản phạt ngay trên hóa đơn xuất ra, còn em thì đề nghị xuất đúng doanh thu + thuế, còn khoản phạt thì bên khách hàng xuất hóa đơn lại cho bên em nhưng họ không đồng ý, và yêu cầu phải có công văn cụ thể, mà khoản phạt này đã quy định trong hợp đồng (tiến độ thi công chậm x %/ngày). Xử lý thế nào các bác nhỉ mà em biết tìm công văn ở đâu bây giờ ?
Em bổ sung thêm 1 chi tiết nữa là, em vừa gọi bên khách hàng của em thì họ trả lời họ ko có chức năng thu, chỉ có chức năng chi, nên không có hóa đơn để xuất cho bên em. (Điều này có thật không nhỉ, họ là Đài TH mà )

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bên em cũng đang vướng mắc vấn đề này, mà vẫn chưa tìm được lời giải đáp chính xác. Bên em bị phạt do thực hiện tiến độ thi công chậm, bây giờ xuất hóa đơn cho khách hàng, khách hàng yêu cầu ghi giảm trừ khoản phạt ngay trên hóa đơn xuất ra, còn em thì đề nghị xuất đúng doanh thu + thuế, còn khoản phạt thì bên khách hàng xuất hóa đơn lại cho bên em nhưng họ không đồng ý, và yêu cầu phải có công văn cụ thể, mà khoản phạt này đã quy định trong hợp đồng (tiến độ thi công chậm x %/ngày). Xử lý thế nào các bác nhỉ mà em biết tìm công văn ở đâu bây giờ ?

- Bạn xem lại bài số 2, 5, 16 nhé, nó có liên quan đến câu hỏi của bạn.

- Còn về phần bôi đậm, mình có tý ý kiến: bạn có thể điều chỉnh giá trị hợp đồng xuống bằng số thực nhận được không? Lúc đó thì không dính đến phạt VP hợp đồng nữa.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyên văn bởi hcm
Làm như theo yêu cầu của đối tác bạn là chính xác,chỉ viết hóa đơn doanh thu +thuế, còn tiền phạt khi bạn trả tiền chỉ nhận được phiếu thu chứ không có hóa đơn, vì khoản tiền phạt không được viết hóa đơn.
Trích nguyên văn:
1.1- Tổ chức, cá nhân khi bán, trao đổi hàng hoá, dịch vụ phải lập hoá đơn theo quy định và giao cho khách hàng.
Bởi: Tiger
bạn có thể điều chỉnh giá trị hợp đồng xuống bằng số thực nhận được không? Lúc đó thì không dính đến phạt VP hợp đồng nữa.
Sao lại đi điều chỉnh nhỉ?Hợp đồng là thoả thuận giữa hai bên hoặc nhiều bên bằng văn bản quy định quyền hạn và nghĩa vụ của các bên kí kết trong việc thực hiện công việc trong lĩnh vực kinh tế, trong sản xuất - kinh doanh như đã ghi trong hợp đồng.
Đâu phải trên hợp đồng bao nhiêu phải ghi hóa đơn bấy nhiêu???

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn hcm nên theo cách này thì được rồi đó :beer:

Sao lại đi điều chỉnh nhỉ?Hợp đồng là thoả thuận giữa hai bên hoặc nhiều bên bằng văn bản quy định quyền hạn và nghĩa vụ của các bên kí kết trong việc thực hiện công việc trong lĩnh vực kinh tế, trong sản xuất - kinh doanh như đã ghi trong hợp đồng.
Đâu phải trên hợp đồng bao nhiêu phải ghi hóa đơn bấy nhiêu???

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA