Tập hợp các Bảng lương mẫu (Dùng để tham khảo)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
N

nhockhung

Guest
18/12/11
1
0
0
Đồng Nai
Ðề: Tập hợp các Bảng lương mẫu (Dùng để tham khảo)

down các mẫu đó ở đâu ạ?? e mới tham gia nên k biết ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen do hai uyen

Guest

các bác giúp em bảng lương trong DN xây dựng, cho nhân viên văn phòng, cho nhân công thuê ngoài.

N

nguyen phuong anhdt

Guest
4/7/13
1
0
0
cao lanh - dong thap

Công ty em vừa va nhỏ công việc làm theo thời vụ, em không biết làm bảng lương thời vụ như thế nào. Các anh chị chỉ giúp em với. Xin cảm ơn. Email của em: nguyenphuonganhdt@yaoo.com.vn

Sửa lần cuối:
N

namnhi

Sơ cấp
19/12/09
24
3
0
34
yen bai

Tôi xin gởi đến các bạn 1 file tính lương có tên (mau luong) để các bạn tham khảo và tư vấn thêm vì tôi cũng không rành excel, VPA. chỉ biết sử dụng công thức tính toán bình thường của excel vả lại không biết sử dụng Macro gì cả.
Tôi muốn gởi lên đây xin được học hỏi thêm ở các bạn để mọi thành viên cùng học tập, chia sẻ kinh nghiệm.

Xin giới thiệu sơ lược các sheet của file mẫu lương này. (Phần này có trong sheet – trình bày của file mẫu lương này)
Tôi chia ra làm 2 bảng lương, bảng lương trong hợp đồng lao động dài hạn (sheet ky 1 - sheet ky 2) và bảng lương hợp đồng lao động thời vụ/thuê ngoài (sheet TN-K1 - sheet TN-K2)
Bảng lương trong hợp đồng lao động dài hạn (sheet ky 1 - sheet ky 2). Bảng lương này có tính trích BHXH & BHYT (sheet ky 2), Thuế TNCN
và bảng lương hợp đồng lao động thời vụ/thuê ngoài (sheet TN-K1 - sheet TN-K2). Bảng lương này không trích BHXH & BHYT (sheet TN-K2)

Có nhiều cách để làm bảng lương, có thể không cần 2 bảng lương như tôi trình bày. Bạn có thể xây dựng mỗi đối tượng lao động có 1 mã số nhân viên
kết hợp với 1 "Mã số" của loại hợp đồng lao động (Xác định thời hạn, không thời hạn, thời vụ) -> Từ đó bạn có thể phát huy để lập công thức tính toán :
Đối tượng lao động "Mã số nhân viên" + "Mã số" của loại hợp đồng lao động để từ đó bạn có lập công thức tính toán trích BHXH, BHYT (cột 15 và cột 16 theo mẫu bảng lương đính kèm)
(Có những trường hợp đối tượng lao động đó là loại hợp đồng dài hạn nhưng lại quá tuổi tham gia BHXH/BHYT ????) -> Không tính trích BHXH, BHYT

Được biết có nhiều đơn vị, họ lập bảng lương thuần tuý là lương cơ bản (Mức lương tham gia BHXH) còn phần phụ cấp lập riêng 1 bảng (không đưa phụ cấp vào bảng lương này)
Trong những trường hợp này vậy các bạn hình dung phải lập ra bao nhiêu bảng lương rồi nhé. (Điều này có phần tế nhị tôi không trao đổi đề cập ở đây
Các bạn chịu khó suy nghĩ thêm tại sao người ta làm như vậy ???) - Quá mệt mỏi !!!!!

Sau đây chúng ta cùng đi vào mẫu lương này nhe :
Cột hệ số, giả sử ở đây tôi cộng tất cả các hệ số phụ cấp lại là 1.5 của trong hệ thống thang lương, bảng lương của doanh nghiệp đăng ký với Phòng LĐTBXH

Giả định Các khoản phụ cấp mọi người bằng nhau, hệ số là 1.5. Khoản phụ cấp này gọi là phụ cấp sinh hoạt cho :
Phụ cấp sinh hoạt của Bảng lương trong hợp đồng lao động dài hạn của sheet ky 2 - ở cột 9
Phụ cấp sinh hoạt của Bảng lương hợp đồng lao động thời vụ - thuê ngoài của sheet TN-K2 ở cột 12

Bảng lương trong hợp đồng lao động dài hạn Cột AE là cột Thu nhập chịu thuế = Tổng cộng {cột 13} - (BHXH {cột 15} + BHYT{cột 16}) (Xem công thức)

Trong Bảng lương này :
BHXH trả thay lương tôi không có đưa vào bảng lương này (trường hợp ốm đau, thai sản,…)
Chỉ tính chế độ nghỉ phép năm nếu có.

Lưu ý :
Khi áp dụng bảng lương này trường hợp người lao động không đảm số ngày công (cột 2 - của sheet Ky 2) hoặc (cột 5 - cùa sheet TN-K2)
thì các khoản từ cột 4 đến cột 9 cũng giảm theo tương ứng. Riêng cột 10 và 11có cách tính khác (Xem ---->)
Và cột 12 - Phụ cấp khác (có thể tính theo doanh thu,sản phẩm….cột này có cách tính khác lấy số liệu khác đỗ về)
Xem minh hoạ :
Ở file mẫu lương này tôi chỉ trình bày các phép tính toán đơn giản, không dùng macro (Vì không biết). Cả việc in Phiếu lương tôi cũng chưa biết thiết lập mail merge nữa.

Các bạn sau khi tham khảo xong tuỳ nghi các bạn sử dụng. Có thể lock các cell cho người nhập liệu không tham gia sửa đổi công thức của mình.
Hơn nữa, tôi cũng không tham vọng và cũng chưa nghĩ ra cách lập quản lý hồ sơ nhân sự tại đây : Như theo dõi số ngày nghỉ (không phép, có phép) để tính toán đối chiếu khi chi trả chế độ cho những lao động còn phép năm mà chưa đi (do nhu cầu công tác của doanh nghiệp) hoặc theo dõi BHXH của lao động,….(Mặc dầu rất muốn)
Xin được hướng dẫn thêm

Chân thành cám ơn.
Bác cho e xin file tham khảo với nhé . gửi mail cho e được thì thật tốt tangquocluat@gmail.com e xin cảm ơn

phuongthanhkv

phuongthanhkv

Guest

Em ko thấy file đính kèm mặc dù đã xem hết 5 trang của topic..:(...làm ơn gửi cho em mẫu đc ko ạ?

Sửa lần cuối:
L

lam nguyen 1984

Guest
3/9/14
3
0
1
binh duong
Chào cả nhà! E cũng đang gặp phải chút rắc rối trong vụ lương khoán này...mong cả nhà chỉ bảo tận tình ạ.:D
Cty em thuộc lĩnh vực gia công, sx cơ khí, lúc mới thành lập là cơ sở nhỏ thôi nên Giám đốc thỏa thuận với công nhân là trả lương theo ngày, làm ngày nào tính công ngày đó, từ đầu năm 2010 chuyển đổi hình thức lên công ty. Với cách trả lương như vậy em có thể làm hợp đồng và đóng bảo hiểm cho mọi người thế nào ạ?

L

lam nguyen 1984

Guest
3/9/14
3
0
1
binh duong
Bạn luusuongmai said oi. Mình cũng mới vào làm cty gia công cơ khí. Bạn có thể cho mình xin mẫu Bảng Chấm Công và Bảng Lương được không. Mình đang băn khoăn không biết làm sao. Nếu được bạn gửi vào mail: lamnguyen1984@yahoo.com
Cám ơn ban.

K

kofitien

Guest
21/7/15
2
0
1
31
cái file tính lương ở đâu mình tìm mãi ko có nơi bạn ơi.
mình cần nó gấp lắm. đây là mail của mình
ngoctien176@gmail.com
cám ơn bạn nhiều.

H

hieudepzai111211

Guest
24/9/15
1
0
1
42
Có bác nào có mẫu bảng tính lương sản phẩm cho em xin với ạ

R

redduck1234

Guest
24/2/16
3
0
1
33
Tất cả mọi thứ họ cho bạn biết nó là rất hữu ích cho tôi.
goldenslot

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA