CFA là gì? Ai nên học CFA? Các môn học của CFA?

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Trangasc oi !! Đồng chí có thể chia sẻ cho tôi 1 số kinh nghiệm để học phần Derivatives được không vì phần này cũng khá là khó ? Cảm ơn đồng chí nhiều !!!

Đúng là không có kinh nghiệm gì ngoài việc học và làm bài tập cả. Tuy nhiên, tôi khuyên bạn nên làm nhiều Practice của Shweser Pro. và Curriculum. Đi thi chỉ nằm trong đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pc0512

Guest
19/7/09
4
0
0
Hà Nội
Trangasc oi !! Đồng chí có thể chia sẻ cho tôi 1 số kinh nghiệm để học phần Derivatives được không vì phần này cũng khá là khó ? Cảm ơn đồng chí nhiều !!!

chào bạn, thấy câu hỏi của bạn thì mình xin chia sẻ một tí kinh nghiệm học phần Derivatives, mình cũng sắp thi level 1 vào tháng 12/2009. Khi học nên vừa học vừa vẽ biểu đồ minh hoạ, ví dụ như graph dành cho "buying a call option" như thế nào, khi nào thì exercise, max profit là bao nhiêu và tại điểm nào,... tuyệt đối không học thuộc lòng, chỉ cần nhìn vào biểu đồ sẽ ra hết. Nếu bạn muốn thì để lại email, mình có thể gửi notes (mình viết tay, cho nên sẽ chụp ảnh lại) của mình cho bạn tham khảo.

Chúc cả nhà học hành thi cử ngon lành.

T

traab

Guest
29/7/09
12
0
0
Ha Noi
pco512 !!! Cảm ơn đồng chí. Và mình sẽ rất vui nếu đồng chí gửi bản notes đó vào email : VuLuuBa@yahoo.com.vn. của mình. Một lần nữa cảm ơn đồng chí rất nhiều. Hy vọng có thể cùng đồng chí bàn luận về nhiều chủ đề trong CFA hơn nữa. hj hj !!!

G

gauconlonton

Sơ cấp
15/10/09
3
0
0
36
ha noi
các anh chị cho e hỏi với, hiện tại e mới ra trường và đang làm tín dụng của ngân hàng thì ko hiểu có nên học CFA hay học MBA?e nhìn thấy tỉ lệ trượt cao quá nên cũng hơi run run nên vẫn đang phân vân, mà k biết có ý định học thì học ở chỗ nào tốt, các anh chị có thể cho e 1 vài địa chỉ được ko??thanks a lot!!!

G

gauconlonton

Sơ cấp
15/10/09
3
0
0
36
ha noi
a ơi a cho e hỏi là trong trường hợp chỉ lấy dc lev1 or 2 thì liệu mình có dc chứng nhận ko ??hay là sau 1 time sẽ bị xoá bỏ và lúc đó muốn thi thì phải thi lại từ lev1??e cảm ơn có gì a pm vào hòm thư hộ e nhé

H

hieuthh

Sơ cấp
22/11/09
5
0
1
Hanoi
Dân ngoại đạo thi CFA?

Chào các anh chị. Em hiện là sinh viên năm cuối ngành kỹ thuật. Tuy nhiên em có tìm hiểu về kinh tế và cụ thể là lĩnh vực tài chính (và tất nhiên em mong muốn làm việc trong lĩnh vực này). Em muốn học CFA để có cơ hội chuyển đổi nghề nghiệp (nói thật, em học BK nhưng ko hề yêu thích công việc kỹ thuật). EM muốn hỏi các anh chị, các bạn nếu em muốn thi CFA thì có cần thiết phải học về ngành tài chính rồi sau đó mới học tài liệu thi CFA, hay có thể học luôn các tài liệu thi CFA (đồng thời tìm hiểu về ngành học)? Cảm ơn các anh chị nhiều.

G

gambarimasu

Guest
9/1/10
1
0
0
HCM
chao cac ban, minh cung dang tim hieu de hoc CFA. Nhung truoc het la hoc anh van da, vi minh chi co anh van bang C cach day 6 nam roi, hic. Cho minh hoi co nen luyen Ielts de chuan bi cho viec hoc CFA ko?
minh tinh sau tet nay se hoc anh van de cac ban tu van giup nhe.
Tks

S

solero0105

Guest
21/2/10
3
0
0
Ha Noi
Chào các anh chị. Em hiện là sinh viên năm cuối ngành kỹ thuật. Tuy nhiên em có tìm hiểu về kinh tế và cụ thể là lĩnh vực tài chính (và tất nhiên em mong muốn làm việc trong lĩnh vực này). Em muốn học CFA để có cơ hội chuyển đổi nghề nghiệp (nói thật, em học BK nhưng ko hề yêu thích công việc kỹ thuật). EM muốn hỏi các anh chị, các bạn nếu em muốn thi CFA thì có cần thiết phải học về ngành tài chính rồi sau đó mới học tài liệu thi CFA, hay có thể học luôn các tài liệu thi CFA (đồng thời tìm hiểu về ngành học)? Cảm ơn các anh chị nhiều.
Chào bạn ! Mình cũng là dân kỹ thuật ngoại đạo BK mong muốn switch job như bạn. Theo những mình gì mình tìm hiểu được thì cách học phù hợp nhất với thể loại anh em ta là học luôn các tài liệu thi CFA( đồng thời tìm hiểu về ngành học). Quan điểm của mình hiện tại là xem qua các tài liệu đó trước thử xem mình có kham nổi không rồi hẵng quyết định đầu tư(cả tiền bạc và công sức đấy) trong tương lai gần sẽ thi nếu thấy khả quan. Bởi qua những gì chính các bạn đã học về tài chính trên này chia sẻ thì họ còn thấy vất nữa là mình...Còn nếu như thấy không thực hiện được ngay thì sẽ chuyển nó thành mục tiêu xa hơn vì có lẽ CFA đã trở thành mơ ước của mình sẽ đeo đuổi trong tương lai rồi. Nếu như chuyển sang long term thì mình nghĩ anh em ta nên take GMAT & Toefl rồi tìm trường học MBA hay MF để có background thật vững rồi mới tính đến CFA sau. Mình nghĩ nếu vốn tiếng anh đã tương đối ổn thì GMat&Toefl sẽ là khoản đầu tư phù hợp hơn trong hoàn cảnh hiện tại.=> "nuôi ngắn cắn dài" mà. Rất nhiều, rất nhiều người trên thế giới cũng như VN đã làm thế này và rất thành công.
Vài dòng muốn chia sẻ với bạn cùng cảnh ngộ và chí hướng. Nếu bạn ở HN hi vọng sẽ được gặp gỡ để cùng trao đổi thông tin cũng như được củng cố niềm tin hơn cho bản thân mình.
Mobile: 01253184734
Email: trungphamthanh86@yahoo.com

C

Crocodie83

Guest
3/3/10
2
0
0
Hanoi
Ah, ở đây thật nhiều bạn trẻ có chí hướng.
Tuy nhiên nếu để học CFA thôi thì tớ nghĩ ko cần phải bắc cầu qua GMAT&Toefl rồi lại MBA&MF đâu. Học tiếng Anh về tài chính, đọc qua 1 quyển sách tài chính (tiếng Việt cho nó nhanh) để lấy căn bản, sau đó có thể học CFA rồi.
Tớ đang làm như thế, đọc 1 ít về tài chính rồi chuyển sang học CFA. Trộm vía mới đọc xong 2 Reading trong 3 ngày (chắc tại nó ngắn) và vẫn hiểu được. Quan trọng nhất là hiểu key words. Chỗ nào khó hiểu thì đọc ví dụ (ví dụ viết rất dễ hiểu, phân tích kỹ). Vẫn chưa thông thì Google. Có trang này để tra cứu thuật ngữ cũng hay:
http://saga.vn/dictview.aspx?id=2096
Chúc các bạn học tốt! Có kinh nghiệm gì thì chia sẻ nhá!

Y

yellowcanary

Guest
2/12/09
1
0
0
40
Dong Nai
thanh toan hoc phi CFA

Cac anh chi đã thi qua CFA cho em hỏi với
hiện tại em đang đăng kí thi CFA level 1 vào tháng 12
đến phần thanh toán học phí, nó đòi credit card, em ko có credit card thì phải làm sao ạh?
CFA nó có chấp nhận thanh toán bằng hình thức khác ko ạh
và nếu bắt buộc phải dùng credit card thì dùng credit card dưới tên của người khác (không phải là người dự thi) thì có được không ạh?

A

andy86

Sơ cấp
8/7/10
5
0
0
Canberra
Cac anh chi đã thi qua CFA cho em hỏi với
hiện tại em đang đăng kí thi CFA level 1 vào tháng 12
đến phần thanh toán học phí, nó đòi credit card, em ko có credit card thì phải làm sao ạh?
CFA nó có chấp nhận thanh toán bằng hình thức khác ko ạh
và nếu bắt buộc phải dùng credit card thì dùng credit card dưới tên của người khác (không phải là người dự thi) thì có được không ạh?
Trao đổi bài qua mạng không bạn ơi?

D

dinh chien

Guest
27/10/08
2
0
0
26
hcm
Hi All
Mình thành viên mới tham gia diễn đàn, cũng đang quan tâm CFA các bác ơi. Cho mình hỏi các bác 1 tí xíu, đăng ký thi CFA online qua www.cfainstitute.org. Nhưng cần mở tài khoản ngân hàng, thẻ nào để có thể thanh toán phí cho www.cfainstitute.org; cũng như cách thức thanh toán như thể nào các bạn ơi? Cám ơn các bạn nhiều nha

K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
Hi All
Mình thành viên mới tham gia diễn đàn, cũng đang quan tâm CFA các bác ơi. Cho mình hỏi các bác 1 tí xíu, đăng ký thi CFA online qua www.cfainstitute.org. Nhưng cần mở tài khoản ngân hàng, thẻ nào để có thể thanh toán phí cho www.cfainstitute.org; cũng như cách thức thanh toán như thể nào các bạn ơi? Cám ơn các bạn nhiều nha

Thẻ Visa Debit/ Credit hoặc Master đều ok. Mình dùng thẻ của ACB và Tcb đều ok

Q

quynhnhq

Sơ cấp
22/1/07
47
1
8
Ha Noi
Thanh toan tien thi CFA

Mình nghĩ dùng thẻ của ACB thuận tiện hơn TCB. Thẻ của TCB vẫn thanh toán được và phí thanh toán rẻ hơn ACB nhưng bị hạn chế hạn mức thanh toán 20Triệu. Muốn thanh toán phải ra ngân hàng nâng hạn mức lên nên hơi ngại

H

huungockts

Guest
3/8/10
1
0
0
HN
Hi ban Ngoc Anh 18,

Bạn bán sách và các bản mềm hay là bạn cho sao chép miễn phí vậy?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Topic này dẫn tới việc quảng cáo sai box (đưa link của trang web mua bán về sách ebook ko có nguồn gốc).

Topic Closed!

@all poster quảng cáo các dạng ebook: Nếu còn gặp bài tiếp theo thì sẽ bị BAN nick vĩnh viễn và xóa tất cả các bài liên quan của nick đó đi đấy!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA