CFA là gì? Ai nên học CFA? Các môn học của CFA?

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kidrock

Guest
19/11/08
20
0
0
40
homeless
Theo mình ACCA và CFA là hai phạm trù khác nhau tuy có nhiều liên quan mật thiết. Tốt nhất là không nên so sánh làm gì. ACCA là audit và CFA la investment. Nếu bạn là người phải ra quyết định đầu tư thì CFA là phải rồi. Còn tư vấn tài chính nói chung thì cà hai đều tốt. Mình định thi level 1 vào Dec 2009.

K

kidrock

Guest
19/11/08
20
0
0
40
homeless
Nhiều người so sánh CFA và Master of Finance, một cái là professional và một cái là academic, rất khác nhau. Thật ra học Master of Finance không vất vả như CFA, học môn nào thi xong môn đấy chứ không kiểm tra vào một lần như CFA. Tuy nhiên nội dung kiến thức có thể rất khác nhau tùy vào trường.
Mình cũng đã tìm hiểu kha khá. Theo mình để xin được học bổng học về Master of Finance và nhất là các trường top như ở UK chẳng hạn là rất khó. Học bổng cho ngành này không nhiều như ngành khác và suất dành cho sinh viên Việt Nam bây giờ ngày càng ít đi. Có chăng mấy bạn du học sinh có nhiều khả năng apply được hơn vì đã học đại học bên đấy. Còn nếu học trường làng nhàng thì nên bỏ sức ra học CFA. Tuy nhiên với ai chưa biết gái Tây nó như thế nào thì nên đi du học cho biết mùi.
Nhìn chung ở mức Level 1, kiến thức không khó nhưng vì thi cả 18 topic vào một bài thi nên rất stress, thực sự là bạn phải học cách nhớ nhiều và luyện kỹ năng thi là chính. Ban đầu đọc qua nhiều phần mình đã học rồi nhưng nghĩ đến làm hết tất cả vào một lúc thì kinh khủng quá. Cái điểm này thì ACCA nhẹ nhàng hơn vì thi theo từng paper, tuy nhiên ACCA lại phải viết nhiều, CFA chỉ cỏ MCQ.

K

kidrock

Guest
19/11/08
20
0
0
40
homeless
Theo kinh nghiệm bản thân mình học MBA nên cần kinh nghiệm thì học sẽ tốt hơn. Mình đang học chương trình liên kết của ĐH La Trobe ở Hà Nội. Chương trình theo mình là rất tốt do Trường ĐH Hà Nội (ĐH Ngoại Ngữ Thanh Xuân cũ) tổ chức tốt và có đội ngũ giảng viên trình độ, riêng tiếng anh thì khỏi bàn. Ở đây cũng có MBA. Nội dung học MBA cũng giống như bọn mình học thôi, có thể vì mình học về quản trị tài chính & marketing nên gần như cover hết chương trình MBA, có chăng thêm mấy môn management thôi.
Chương trình MBA không khó hơn bọn mình học nhưng học nhanh hơn nhiều. Như mình chiều nay vừa đi thi môn Human Resource Management, ngồi 2 tiếng viết được 8 mặt giấy A4 mà cũng cảm thất côm cốp. Tóm lại, học mấy môn quản trị mà không có kinh nghiệm thì dù điểm có tốt cũng không an tâm được. Nhiều lúc thấy mấy cái lý thuyết đấy nó xa vời quá, cứ bắt phải empowerment mà không biết làm nó như thế nào đây. Những bạn nào mà không học kinh tế thì học MBA còn thấy hay chứ ai mà đã học đại học rồi thì nên đi theo một chuyên ngành hẹp nào đó, CFA là một ví dụ. Sao này khi làm analyst kinh nghiệm rồi mà muốn làm quản lý hay CFO thì học cái MBA cũng chưa muộn. Các bạn nên chọn trường tốt chứ có cái CFA mà học MBA ở trong nước thì rõ phí tiền mà thôi.

T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Một topic dài 7 trang, mãi vẫn không có j mới :wall:
Ai là người nên học CFA ? vẫn chưa trả lời được :biggrin:

Mình chuẩn bị học tiếp CFA lev.2 đây. Mình làm bên chứng khoán. Vậy bạn biết đối tượng nào nên học CFA rồi chứ.

H

hongnhung236

Guest
25/5/08
2
0
0
35
Ha Noi
bạn ơi bạn có thể cho mình hỏi bạn đang ôn thi CFA ở đâu đc k? Mình ở HN và cũng rất muốn học nhưng không biêt ở đâu học tốt nữa. Bạn nào biết chỉ mình với...thank

T

trancongdien

Guest
ui ui nghe bác nói mà em run hết cả lên rồi nè. em dốt môn xác suất lắm. nếu năm nay em mới ra trường thì khi nào em nên tham gia thi hả bác. em tốt nghiệp kế toán và phải vùa học tiếng anh vừa học CFA luôn. em thì luôn muốn vươn lên với nỗ lực cao nhất. cảm ơn các bác cho em cái nhìn chân thực nhất

R

rainytran

Sơ cấp
4/7/09
28
0
0
34
Ha noi
Chào cả nhà, em là người mới. Vì đi tìm thông tin và tài liệu để thi CFA nên mới biết có forum hay thế này. Nhưng sau khi nghe các bác nói về CFA em thấy hơi nản.
Em năm nay mới sang năm thứ 3.Cứ nghĩ sv cũng có thể thi CFA nên muốn học thi luôn. Ai ngờ không được, thật là thất vọng quá.
Em có một vài thắc mắc, mong bác nào giải thích giúp em được không ạ?
- CFA có thể tự học ở nhà với những tài liệu các bác share trên 4rum này mà không cần mua máy tính không ạ?
- Em có nghe nói trung tâm FTMS tổ chức ôn thi và thi. Vậy không ôn ở đấy thì có thể thi không và lệ phí thi là bao nhiêu ạ
- Còn vấn đề nữa là ai muốn thi CFA đều phải đăng ký là thành viên của hiệp hội CFA ở www.cfainstitude.org ạ. Đăng ký thì được quyền lợi gì và nó có mang tính trách nhiệm không ạ.

P

pc0512

Guest
19/7/09
4
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà, em là người mới. Vì đi tìm thông tin và tài liệu để thi CFA nên mới biết có forum hay thế này. Nhưng sau khi nghe các bác nói về CFA em thấy hơi nản.
Em năm nay mới sang năm thứ 3.Cứ nghĩ sv cũng có thể thi CFA nên muốn học thi luôn. Ai ngờ không được, thật là thất vọng quá.
Em có một vài thắc mắc, mong bác nào giải thích giúp em được không ạ?
- CFA có thể tự học ở nhà với những tài liệu các bác share trên 4rum này mà không cần mua máy tính không ạ?
- Em có nghe nói trung tâm FTMS tổ chức ôn thi và thi. Vậy không ôn ở đấy thì có thể thi không và lệ phí thi là bao nhiêu ạ
- Còn vấn đề nữa là ai muốn thi CFA đều phải đăng ký là thành viên của hiệp hội CFA ở www.cfainstitude.org ạ. Đăng ký thì được quyền lợi gì và nó có mang tính trách nhiệm không ạ.

sv năm thứ 3 bắt đầu học là được rồi mà bạn, đến năm 4 là đủ điều kiện thi rồi. Về máy tính thì mình nghĩ bạn nên mua, vì khi thi CFA bạn chỉ được dùng 2 loại máy tính nhất định thôi, 1 của HP và 1 của Texas Instrument. Các môn học tài chính ở trường cũng cần dùng loại máy này rồi, để làm bài tập cho nhanh. Hơn nữa nếu tập dùng cho quen từ bây giờ thì vào phòng thi sẽ yên tâm.

L

leeloo

Sơ cấp
19/7/09
14
0
0
36
Hồ Chí Minh
_Chào mọi người!!! mình là new mem, thấy topic này hay hay nên vào xin góp chút ý kiến cho xôm tụ
_ Hiện tại mình đang ôn level 1 cho kỳ thi Dec 09, xin có 1 chút chia sẻ như thế này, nếu có gì sai sót mong các bậc tiền bối chỉ dạy thêm:
1) Việc đăng ký trên CFA Institute là hoàn toàn do bản thân mình làm, nhiều người thấy điều đó sẽ thắc mắc rằng làm thế nào CFAI biết được những thông tin bạn đưa là thật hay giả? xin thưa, ai cũng biết mọi candidate đều phải học môn Ethics trong tất cả 3 level, điều này cho thấy CFA rất coi trọng sự trung thực của các candidate, trong bất kỳ 1 thời điểm ngẫu nhiên nào đó, CFAI sẽ ngẫu nhiên chọn ra 1 số profile để kiểm tra đột xuất, và họ có những các riêng để kiểm tra, nếu chỉ cần phát hiện ra 1 giả dối nhỏ nào trong porfile của bạn thì tất cả mọi kết quả mà bạn đã đạt được đều bị hủy hết, và bạn sẽ phải bắt đầu mọi thứ lạ từ số 0.
2) nếu ai đang ôn level 1 thì theo mình, bạn nên quên hết tất cả những kiến thức tiếng việt mà bạn đã từng học, và hãy bắt đầu chỉ bằng tiếng anh thôi, ko tính các bạn du học nha. Điều này là do kinh nghiệm của các anh chị trước truyền lại cho mình. Vì trước hết là bạn sẽ rất khó nhớ hết tất cả mọi thứ nếu cứ phải loay hoay dịch từ anh sang việt, đặc biệt là các thuật ngữ chuyên ngành, và rất mất thời gian trong lúc thi. Trong lớp mình đang luyện đã có trường hợp như vậy, rất khó khăn trong quá trình học.
3) curriculum vẫn là ưu tiên số 1, đặc biệt là cho những bạn thi năm 2009, vì năm nay trong mỗi câu hỏi chỉ còn có 3 answer thôi.
Mong nhận được nhiều lời chia sẻ của mọi người

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
đồng ý 2 quan điểm sau cùng của Leeloo.
Còn quan điểm 1 thì ko biết nên ko ý kiến

K

kathynguyen

Guest
Anh Dinh oi, em co viec nay ho anh tu van nhe.
Em moi tot nghiep nganh ke toan kiem toan, hien tai em dang lam ve linh vuc kinh doanh thuong mai, nhung kinh nghiem ve ke toan thi cung co roi. Hien tai em co y dinh thay doi nghe nghiep vi em rat thich lam ben nganh tai chinh. Nhung bat dau lai tu dau thi kho khan qua. Mong anh cho em loi khuyen nhe.
Tks anh nhieu.

R

rainytran

Sơ cấp
4/7/09
28
0
0
34
Ha noi
sv năm thứ 3 bắt đầu học là được rồi mà bạn, đến năm 4 là đủ điều kiện thi rồi. Về máy tính thì mình nghĩ bạn nên mua, vì khi thi CFA bạn chỉ được dùng 2 loại máy tính nhất định thôi, 1 của HP và 1 của Texas Instrument. Các môn học tài chính ở trường cũng cần dùng loại máy này rồi, để làm bài tập cho nhanh. Hơn nữa nếu tập dùng cho quen từ bây giờ thì vào phòng thi sẽ yên tâm.

em cám ơn, em cũng đã quyết định học ôn và sẽ đăng ký thi vào tháng 6/2010 rùi ạ. anh/chị đã thi chưa ạ, có kinh nghiệm gì hay chỉ cho em với

N

NTbeach

Guest
14/3/09
7
0
0
38
Nha Trang
Thi gì mà đến 6 tiếng vậy ?
Mà tỷ lệ đậu chưa đến 50% mà thi cái nỗi gì..
Chưa nói lệ phí thi mắc nữa ( < $600 ) , thi rớt coi như mất luôn...

P

pipica

Guest
27/7/09
1
0
0
ho chi minh
em là sinh viên năm 4 khối ngành tài chính. Em rất muốn ôn luyện các môn CFA để thi. Em có một số thắc mắc, mong các anh chị thi rồi có thể giải thích dùm em.
Trên mạng có post khá nhiều các study notes của schweser. Em có đọc thì thấy nó viết khá cô động, học theo nó được không các anh chị. vì em chưa có điều kiện chạm tới quyển curriculum ( trên mạng có người bán bản photo nhưng mắc quá) Có anh chị nào thi rồi, cho em ý kiến về cách ghi trong curriculum chi tiết hơn study notes không ạ.
Sẵn đây, em muốn hỏi có anh chị nào thi 6/2009 có thể cho em mượn quyển curriculum để photo làm tài liệu học ôn trước. Cảm ơn các anh chị trong forrum nhiều

S

shine87

Guest
14/5/09
14
0
0
36
ha noi
Hjx, có học rồi mới thấy CFA vất vả thật, theo kinh nghiệm mà bà chị họ em ( qua level 2 rùi ) thì nên đọc mấy quyển scheweser trước rùi mới đọc lại curriculum, em đang dùng tạm sách curriculum của năm 2008, ko biết sang năm 2010 thì lượng kiến thức bị thay đổi nhiều không so với năm 2008, hjx hy vọng tháng 6 sang năm thi suôn xẻ, bây giờ em mới vật vã bắt đầu từ quyển economics. Ai có kinh nghiệm trong quá trình học và thi thì chia sẻ cho new bie chúng em với nhé :D thanks

P

pc0512

Guest
19/7/09
4
0
0
Hà Nội
em cám ơn, em cũng đã quyết định học ôn và sẽ đăng ký thi vào tháng 6/2010 rùi ạ. anh/chị đã thi chưa ạ, có kinh nghiệm gì hay chỉ cho em với

hì, có gì đâu bạn! mình cũng đang ôn để thi Level 1 tháng 12 năm nay. Theo kinh nghiệm của những người đã thi mà mình biết, thì người học nên bắt đầu theo thứ tự từ Quantitative Methods, rồi đến Derivatives, Fixed Income, Portfolio Management, Corporate Finance, Securities, Equities, Alternative Investments, Economics, Financial Statement Analysis, và cuối cùng là Ethics.
Mình thấy thứ tự này khá hợp lý (trong khi các tập curriculum của CFA Institute sắp xếp các sessions kiếu khác). Ví dụ, Quantitative Methods là phần liên quan nhiều đến statistics, không yêu cầu học thuộc nhiều, lại là phần nền tảng cho những phần sau, cho nên nên học đầu tiên. Chứ giả sử học Ethics đầu tiên, đến lúc đi thi khó mà nhớ được. Hay như học Dẻivatives trước Fixed Income sẽ có lợi hơn, vì có những phần thuộc Fixed Income đòi hỏi một số kiến thức cơ bản về Derivatives (callable bonds chẳng hạn).
Chuc bạn học ôn ngon lành nhé ^_^

R

rainytran

Sơ cấp
4/7/09
28
0
0
34
Ha noi
hì, em cảm ơn ạ, em cũng đang loay hoay không biết nên bắt đầu từ đâu.Mà em fải gọi là anh hay chị ạ :004: cho dễ xưng hô í mà :friend:

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
em thì em đề nghị
#1: FSA+Corporate Finance, Equity (chiếm ~45% diem)
#2: Fixed Income, Derivatives, Ethics (chiếm ~30% diem)
#3: Alter,Eco, PM, Quan (25%)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA