Có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter Thamht
  • Ngày gửi
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Chúc ngày mới tốt lành!:mrstraetz
Mình có 1 vấn đề không biết, cần hỏi mọi người nè! Giúp mình nhé!:friend:
Cty mình thành lập giữa năm 2007. Lúc đó Xếp to nhất vẫn làm ở cty cũ, bây giờ mới chuyển về cty mình làm. Hôm qua họp cty, Xếp có nói rằng, "từ năm 2008, hàng tháng Cty sẽ trích ra ít nhất là 15% doanh thu để thưởng cho cán bộ, nhân viên trong Cty, chia đều theo lương của từng người. Như vậy thì nhân viên trong Cty sẽ hết lòng tận tâm với công việc của mình hơn, cũng nhau đưa Cty đi lên......". Mình muốn hỏi là nếu như vậy thì có được tính vào chi phí hợp lý không? Và có thì phải làm những thủ tục gì? Mình xin nói thêm, bên mình hoạt động trong lĩnh vực phần mềm nên chi phí trong tháng ít.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Cty mình thành lập giữa năm 2007. Lúc đó Xếp to nhất vẫn làm ở cty cũ, bây giờ mới chuyển về cty mình làm. Hôm qua họp cty, Xếp có nói rằng, "từ năm 2008, hàng tháng Cty sẽ trích ra ít nhất là 15% doanh thu để thưởng cho cán bộ, nhân viên trong Cty, chia đều theo lương của từng người. Như vậy thì nhân viên trong Cty sẽ hết lòng tận tâm với công việc của mình hơn, cũng nhau đưa Cty đi lên......". Mình muốn hỏi là nếu như vậy thì có được tính vào chi phí hợp lý không? Và có thì phải làm những thủ tục gì? Mình xin nói thêm, bên mình hoạt động trong lĩnh vực phần mềm nên chi phí trong tháng ít.
nếu trong quyết định ghi là lương theo doanh thu thì được chấp nhận đưa vào chi phí, còn nếu là thưởng thì vui lòng trích quỹ phúc lợi nhé

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô

Và với ý kiến của anh Phong2v, bạn nên làm lại thỏa ước lao động tập thể và làm qui chế trả lương , nội dung chính gồm: Lương cơ bản và lương theo doanh số, ghi cụ thể là khỏan lương này = 15% doanh thu bán hàng.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình cảm ơn ý kiến giúp đỡ của 2 bạn! Cho mình hỏi thêm 1 chút nhé! Có cách nào để mà vẫn tính được vào chi phí hợp lý (để thuế chấp nhận) mà lại đóng BHXH ít không nhỉ?
Thanks!

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Bạn đăng ký thang bảng lương với cơ quan BH
Trên đó bạn ghi :
Lương thực nhận = lương cơ bản + các khoản phụ cấp
- lương cơ bản = lương TT x hệ số ( đóng BH)
- Phụ cấp: đưa nhiều vào ( nhưng phải ghi trên HD lao động hoặt thỏa ước nhé)
Thank

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bạn đăng ký thang bảng lương với cơ quan BH
Trên đó bạn ghi :
Lương thực nhận = lương cơ bản + các khoản phụ cấp
- lương cơ bản = lương TT x hệ số ( đóng BH)
- Phụ cấp: đưa nhiều vào ( nhưng phải ghi trên HD lao động hoặt thỏa ước nhé)
Thank
Mình chưa làm BHXH. Dự tính sang năm 2008 mới làm. Mình không rõ là bên BHXH tính BHXH theo lương cơ bản hay lương thực nhận. Nếu lương thực nhận thì kể cả các khoản phụ cấp sẽ cao. Mà Xếp mình muốn đóng BHXH thấp thôi (trong Cty toàn người trẻ). Bạn giúp mình xem có cách nào vẹn cả đôi đường không. Vừa được thuế chấp nhận chi phí tiền thưởng cuối năm (lương tháng 13) và các khoản thưởng từ doanh thu, vừa nộp BHXH thấp. Có khi nào làm 2 HĐLĐ không nhỉ? Hic...

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Mình chưa làm BHXH. Dự tính sang năm 2008 mới làm. Mình không rõ là bên BHXH tính BHXH theo lương cơ bản hay lương thực nhận. Nếu lương thực nhận thì kể cả các khoản phụ cấp sẽ cao. Mà Xếp mình muốn đóng BHXH thấp thôi (trong Cty toàn người trẻ). Bạn giúp mình xem có cách nào vẹn cả đôi đường không. Vừa được thuế chấp nhận chi phí tiền thưởng cuối năm (lương tháng 13) và các khoản thưởng từ doanh thu, vừa nộp BHXH thấp. Có khi nào làm 2 HĐLĐ không nhỉ? Hic...

Không nên làm như vậy, khi lập 2 hợp đồng đó là con dao 4 lưỡi chứ không phải 2 lưỡi. Vì bạn phải làm 2 hệ số sách, đối phó với cơ quan nhà nước, vừa đối phó với người lao động.

Với phưong án mình nêu trên (bài #3) đã đưa ra phưong án tối lưu cho việc trích nộp HBXH rồi đấy. Vì múc lương đang ký BHXH là mức lương tĩnh, theo lương cơ bản và phụ cấp, còn khỏan 15% là lượng động, thay đổi theo doanh thu bạn có cớ để không đưa vào để tính BHXH.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Không nên làm như vậy, khi lập 2 hợp đồng đó là con dao 4 lưỡi chứ không phải 2 lưỡi. Vì bạn phải làm 2 hệ số sách, đối phó với cơ quan nhà nước, vừa đối phó với người lao động.

Với phưong án mình nêu trên (bài #3) đã đưa ra phưong án tối lưu cho việc trích nộp HBXH rồi đấy. Vì múc lương đang ký BHXH là mức lương tĩnh, theo lương cơ bản và phụ cấp, còn khỏan 15% là lượng động, thay đổi theo doanh thu bạn có cớ để không đưa vào để tính BHXH.
Cảm ơn bạn nhé!
Mình cũng sợ làm như vậy lắm nhưng mà Xếp muốn chi phí BHXH ít mà. Nhưng thôi, kệ. Mình làm đúng thì thôi. Cũng sợ họ truy ra lắm! Hic...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA