Khấu hao TSCĐ

• Thread starter hieuro
  • Ngày gửi
N

nguyen ngoc thu

Guest
5/12/06
21
1
0
Cat Linh, HN
QĐ 206 thì TSCĐ đưa vào sử dụng thời gian nào thì trích khấu hao từ ngày đó.
Trích khấu hao theo ngày bạn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Phượng

Guest
TS đưa vào sử dụng ngày nào thì tính khấu hao từ ngày đó, máy của ban cung loại thì bạn gộp giá trị lại để tính khấu hao.Bạn đăng ký TS,và đăng ký khấu hao với cơ quan thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,036
410
83
46
Ninh Thuận
1/ Nếu không đưa đến năm 2006 mới đưa vào thì chỉ được tính khấu hao từ năm 2006 trở đi.
2/ Nếu mua với mục đích kinh doanh thì xem như hàng hoá và không khấu hao (Đất cũng không bao giờ khấu hao)
3/ Theo nguyên tắc phải xuất một hoá đơn cho giảm giá.

T

ta van men

Guest
1-Theo quyet dinh moi thi khi nao tai san dua vao su dung thi moi duoc trich khau hao.Thoi gian bat dau tinh khau hao la ngay bat dau dua tai san do vao su dung.
2-Neu mua dat su dung vao hoat dong san xuat kinh doanh thi cung khong duoc tinh khau hao.Khi tinh khau hao thi do la mua co thoi han nhu la di thue.
3-Truong hop nay khi ben ban xuat cho hoa don giam gia thi duoc tru nguyen gia.

N

nguyên hường

Guest
xin hỏi tính khấu hao theo ngày thì tính như thế nào, phương pháp và cách hạch toán

V

vannhat

~*Vô Đối*~
xin hỏi tính khấu hao theo ngày thì tính như thế nào, phương pháp và cách hạch toán

Mức KH theo ngày = NGTSCĐ*Tỉ lệ khấu hao ngày
Cách hạch toán: Tùy theo bạn khấu hao vào bộ phận nào thì hạch toán vào chi phí cho bộ phận đó. N627, 641, 642/C214

M

miss_nguyen

Guest
3/5/07
17
0
0
41
noi binh minh bat dau
ủa kỳ vậy nguyên tắc khấu hao là tính tròn tháng mà, có nghĩa là tài sản đưa vào sử dụng tháng này thì được trích khấu hao từ ngày đầu của tháng tiếp theo .

M

miss_nguyen

Guest
3/5/07
17
0
0
41
noi binh minh bat dau
còn nguyên tắc tròn tháng thì sao ? ko áp dụng nguyên tắc này từ bao giờ vậy trời ?

T

thanhsonqn

Guest
7/3/07
6
0
0
48
TPHCM
Nguyên tắc tròn tháng bỏ lâu rồi bạn ơi. hình như từ năm 2004 thì phải. Bây giờ là tính theo ngày đó bạn ah. lưu ý: TSCĐ nghiệm thu đưa vào sử dụng lúc nào thì tính lúc ấy. Trường hợp tạm tăng tài sản thì vẫn tính khấu hao, tính từ lúc nghiệm thu và bàn giao. Chúc vui vẻ!

S

sunny ruby

Guest
4/5/05
4
0
0
TP.HCM
Khấu hao TSCD

Nguyên giá TSCD có ở đầu tháng:
TSCD ở bộ phận SX: 100tr, tỷ lệ khấu hao 12%
TSCD ở bộ phận QLDN: 34tr, tỷ lệ khấu hao 25%, trong đó có 1 TSCD đã khấu hao đủ, nguyên giá: 10tr
TSCD ở trong hoạt động sự nghiệp: 25tr, thời gian sử dụng 5 năm
trong tháng:
Vào ngày 5 thanh lý 1 TSCD ở bộ phận SX đã ngưng sử dụng từ 6 tháng trước, có NG 100tr, đã khấu hao 95tr
xin mọi người giúp em tính khấu hao trong tháng của các bộ phận trên.
Cám ơn mọi người nhiều.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Tỷ lệ trên là khấu hao của cả năm. Em tính rồi chia 12 để ra khấu hao tháng. Lưu ý tài sản đã hết khấu hao thì không trích nữa.

S

sunny ruby

Guest
4/5/05
4
0
0
TP.HCM
cho em hỏi là TSCd đã ngưng sử dụng 6 tháng trước và tháng này thanh lý thì tính khấu hao cho tháng này như thế nào?
phần TSCD dùng trong hoạt động sự nghiệp thì hạch toán vào đâu?
xin mọi người chỉ giúp em cám ơn nhiều ạ!

D

dmthanh

Guest
5/6/07
3
0
0
49
HaNoi
Ở công ty tôi là công ty mẹ, có một nhà máy trực thuộc công ty
thì khi mua TSCĐ cho nhà máy thì phải hạch toán như thế nào?
Công ty đứng tên mua, Hóa đơn mang tên công ty thì mình phải chuyển sang Nhà máy bằng cách nào?
Mong các bạn trả lời giúp tôi nhé
Thank you nhiều ...:wall:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Ở đây là mẹ con, mẹ chịu hết trách nhiệm, còn con (tức nhà máy) chỉ cần lưu giữ chứng từ phát sinh thôi, không có bộ phận kế toán nhà máy theo dõi riêng đúng không?
Nếu thế, khi mua TSCĐ, bạn hạch toán bình thường, việc chuyển xuống nhà máy không làm tài sản mất đi, chẳng qua là chuyển chỗ nó mà thôi, chỉ cần có chứng từ đảm bảo sử dụng nội bộ là vẫn được.
Tuy nhiên, nếu nhà máy bạn có thuê 1 hoặc 2 người làm kế toán, thu giữ chứng từ, hạch toán và xử lý, cuối kỳ chuyển về cho công ty mẹ thì dùng tài khoản 136 hoặc 336 để phản ánh và xử lý nghiệp vụ trên thôi.

D

dmthanh

Guest
5/6/07
3
0
0
49
HaNoi
Mình cám ­on ban
Đã giải đáp giúp mình.

O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
chào mọi người , mình là thành viên mới rất mong được sự giúp đỡ .
hiện tại mình đang làm bảng đăng ký phương pháp tính KH TSCĐ bạn nào có mẫu cho mình với

vuint

vuint

Trung cấp
Các anh chị KT cho em hỏi mấy vấn đề vế KHTSCD, em lơ mơ quá
+ Khi tiến hành KH mình đã xác định sô năm sd:
Nếu KH hết mà TS vẫn còn sd thì sao? hoặc khi chwa KH hết mà TS ko sd dc nua?
+ P/b KH nhằm mục đích gì? KH nhiều năm thì có lợi hơn ít năm hay sao ạ?
Năm nay mới bắt tay vào làm có nhiều điều cu lơ mơ, anh chị giup em nha
Thank!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA