Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu hao TSCĐ

• Thread starter hieuro
  • Ngày gửi
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Các anh chị KT cho em hỏi mấy vấn đề vế KHTSCD, em lơ mơ quá
+ Khi tiến hành KH mình đã xác định sô năm sd:
Nếu KH hết mà TS vẫn còn sd thì sao? hoặc khi chwa KH hết mà TS ko sd dc nua?
+ P/b KH nhằm mục đích gì? KH nhiều năm thì có lợi hơn ít năm hay sao ạ?
Năm nay mới bắt tay vào làm có nhiều điều cu lơ mơ, anh chị giup em nha
Thank!

Nếu KH hết mà TS vẫn còn sử dụng thì bạn vẫn sử dụng TS đó bình thường nhưng k được trích khấu hao. KH chưa hết mà TS k còn sử dụng được nữa thì bạn tiến hành thanh lý TSCDĐ, và hạch toán như sau:
Ghi giảm nguyên giá :
Nợ 214 (phần đã trích khấu hao)
Nợ 811 (giá trị còn lại chưa trích KH)
Có 211 (Nguyên Giá)
Khi thanh lý, xuất HĐ:
Nợ 111,112,131
Có 711, 3331
Khi thanh lý mà có chi phí gì chi ra có liên quan đến thanh lý TSCDĐ đ1o thì hạch toán
Nợ 811
Có ....... (các tài khoản liên quan)
Thông thường thì KH ít năm có lợi hơn ho DN vì mau thu hồi vốn đấu tư, nhưng cơ quan thuế buộc DN phải trích KH TSCDĐ theo khung thời gian quy định.
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
khấu hao TSCD

Tại sao khấu hao ít năm lại tôt hơn nhiều năm nhỉ.
Các su phụ giải thích cho các bạn nh­u em ch­ua hiểu thấu đáo vấn đề.:pepsi:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Khấu hao ít năm người ta thường nói tốt hơn vì nhanh chống thu hồi được nguồn vốn khấu hao cũng như chi phí khấu hao lớn --> lợi nhuận giảm --> đóng thuế ít :)
Thực ra thì khấu hao ít hay nhiều năm tùy thuộc vào tình hình kinh doanh của công ty & quyết định của Ban Giám Đốc bạn ah. Mình là kế toán chỉ đưa ra thời gian khấu hao & phương pháp khấu hao cho các Sếp quyết thôi.
Mình nói đơn giản về tình hình kinh doanh cần quay vòng vốn đầu tư TSCĐ nhanh thì khấu hao ít năm thậm chí còn có thể khấu hao nhanh nửa kìa (khấu hao nhanh thì phải đảm bảo cty có lợi nhuận mới được cho phép)
Còn về quyết định của BGĐ cái này bao trùm lên cả tình hình kinh doanh luôn. Đơn giản là nếu muốn nộp thuế ít đi thì khấu hao nhiều vào và ngược lại nếu cty đang lỗ thì khấu hao nhiều năm để còn duy trì nguồn chi phí khấu hao cho những năm sau.
Đại khái là vậy đó chứ đi sâu phân tích khấu hao nhiều hay ít năm cái nào lợi thì tốn hơn bị nhiều time đó, ai có cao kiến gì nữa thì bổ sung nhé

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Nhưng mình nghĩ đa số các trường hợp thì nên đăng ký khấu hao theo đường thẳng. Đừng nên khấu hao nhanh quá sẽ được Thuế "chiếu cố".

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Lựa chọn thời gian KH, Phương pháp KH là một trong những biện pháp trong quản trị tài chính doanh nghiệp. vì chi phí KH ảnh hưởng đến lợi nhuận, thời gian thu hồi vốn của dự án. vì vậy tùy thuộc vào mỗi dự án đầu tư mà lựa chọn PP KH cho thích hợp. Ngoài ra cũng tùy thuộc vào chính sách của Chính phủ để xác định PP KH, ví dụ Chính phủ đang khuyến khích DN đầu tư vào lĩnh vực SX nào đó nên miễn thuế TNDN trong 3 năm đầu thì PP KH nhanh chưa hẳn là tốt vì nếu chọn KH nhanh thì lợi nhuận giảm do đó thuế TNDN được miễn cũng thấp. Chi phí KH chính là một trong những đòn bẩy TC trong quản trị nên lựa chọn PP KH phải tùy thuộc nhiều yếu tố.
các bạn cho thêm ý kiến nhé.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chào tất cả các bạn và các anh chị trong WBKT
Thuế xuống kiểm tra quyêt toán Công ty mình. Trong đó có chi phí khấu hao xe đi giao dịch như sau:
Trong năm mình ký hợp đồng thuê xe đi giao dịch là 1 năm nhưng đến tháng 04 Cty mình mua xe mới. Cty mình vừa sử dụng xe thuê và sử xe mua mới đồng thời mình trích khấu hao xe mới luôn. Khi kiểm tra quyết toán thuế loại chi phí khấu hao TSCĐ của xe mới như vậy có đúng không. Trong khi đó Cty mình kinh doanh có lãi và chi phí giao dịch, tiếp khách... không vượt quá 10%
Mong các bạn tư vấn giúp.

phong2v

phong2v

Guest
Thuế xuống kiểm tra quyêt toán Công ty mình. Trong đó có chi phí khấu hao xe đi giao dịch như sau:
Trong năm mình ký hợp đồng thuê xe đi giao dịch là 1 năm nhưng đến tháng 04 Cty mình mua xe mới. Cty mình vừa sử dụng xe thuê và sử xe mua mới đồng thời mình trích khấu hao xe mới luôn. Khi kiểm tra quyết toán thuế loại chi phí khấu hao TSCĐ của xe mới như vậy có đúng không. Trong khi đó Cty mình kinh doanh có lãi và chi phí giao dịch, tiếp khách... không vượt quá 10%
Tại sao lại như thế đc, bạn phải hỏi rõ chứ và yêu cào tại sao lại loại ra, ko thể cứ thích loại ra là được đâu phải có lý do chứ

E

E-commerce

Guest
28/5/07
13
0
0
Hanoi

Ngày xưa công ty mình có mua 1 máy photocopy về để photo tài liệu trong công ty và đăng ký trích khấu hao tài sản này...Nhưng thỉnh thoảng có những đợt làm hồ sơ thầu phải ra photo ngoài thêm...Những chi phí ngoài photo thêm này thuế KO CHẤP NHẬN vì họ lý luận đã có máy photo rồi thì pho to bằng cái máy đó đi vì Khấu hao được tính vào chi phí rồi nên khoản chi thêm kia là k chấp nhận được
===> Từ đó bọn mình fải loại khoản này ra khỏi CP đó
===> Thuế quan niệm bạn THUÊ XE rồi thì thôi, họ bóc CP khấu hao của xe mới ra cũng giống trường hợp của mình==> Giải thích nhưng họ ko chịu đâu (chắc phải có quan hệ tốt lắm thì họ mới chịu)

P

phunglam

Trung cấp
Dù họ là ai miễn sao phải xử đúng luật. Xe Cty mua có chuyển sở hữu thành xe Cty chưa? Tờ HĐ mang tên Cty chưa phải là cơ sở để bạn xem chiếc xe đó là TSCĐ của Cty. Mà phảii cavert xe mang tên CTy. Nhưng thường thì chỉ có tờ HĐ mang tên Cty. Trường hợp này bạn bị loại khỏi chi phí KH chiêc xe là đúng rồi. Còn nếu sở hữu đúng là của Cty thì bạn phải hỏi vì sao loại ra ? Trích quá qui định thì cũng chỉ giãm bớt chi phí KH thôi. Mình chủ trương không căng thẳng với họ nhưng ở đời mà đôi lúc cũng không nên chuyện gì cũng chỉ biết cam chịu. Ít nhất cũng cho họ biết mình có suy nghĩ chứ không phải muốn ép cái gì là mình cũng phải nghe hết đâu. Tuy nhiên theo mình ở đây mà họ xuất toán thẳng tay như thế thì chắc tài sản đó không thuộc sở hữu Cty theo đúng luật định.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Mình cảm ơn các bạn đã quan tâm và thảo luận về vấn đề KHTSCĐ giúp mình.
Cty mình mua xe thuộc sở hữu của Cty. Khấu hao đúng quy định nhưng khi thuế kiểm tra quyết toán không loại được chi phí khác của Cty mình nên thuế lloại chi phí khấu hao xe của Cty mình. Mình nghĩ loại chi phí này không mất hẳn mà mình có thể điều chỉnh để khấu hao cho các năm sau. Nên đành chấp nhận nhưng cũng thấy buồn lắm.
Các bạn ơi cho mình hỏi chút nha.
Năm 2004+2005 thuế đã kiểm tra quyết toán đã phạt vi phạm kế toán 3.000.000 đ. Năm nay thuế QT năm 2006 không biết họ sử phạt như thế nào nhỉ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu công ty bạn không có vi phạm gì về thuế, về kế toán thì không có bị phạt gì cả. Còn nếu cty vi phạm thì tùy theo mức độ vi phạm mà xét xử phạt hành chính hay mức độ cao hơn.

H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
41
thanh hoa
Anh chị cho em xin mẫu bảng tính và phân bổ khấu hao TSCD, biên ban giao nhận tài sản cố định, bảng phân bổ công cụ dụng cụ. Em đang cần gấp. Các anh chi lưu y giup em voi nhe!
Email cua em la: nguyenthihong2008

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Thank!

Lựa chọn thời gian KH, Phương pháp KH là một trong những biện pháp trong quản trị tài chính doanh nghiệp. vì chi phí KH ảnh hưởng đến lợi nhuận, thời gian thu hồi vốn của dự án. vì vậy tùy thuộc vào mỗi dự án đầu tư mà lựa chọn PP KH cho thích hợp. Ngoài ra cũng tùy thuộc vào chính sách của Chính phủ để xác định PP KH, ví dụ Chính phủ đang khuyến khích DN đầu tư vào lĩnh vực SX nào đó nên miễn thuế TNDN trong 3 năm đầu thì PP KH nhanh chưa hẳn là tốt vì nếu chọn KH nhanh thì lợi nhuận giảm do đó thuế TNDN được miễn cũng thấp. Chi phí KH chính là một trong những đòn bẩy TC trong quản trị nên lựa chọn PP KH phải tùy thuộc nhiều yếu tố.

V

VanlePro

Guest
9/9/06
5
0
0
Hà nội
Thank!

+ Nếu KH hết mà TS vẫn còn sử dụng: Theo quy định tại 206/2003/QĐ-BTC tài sản hết khấu hao mà vẫn còn sử dụng cho hoạt động SXKD thì kế toán phải tiến hành theo dõi và trình bày trong thuyết minh báo cáo tài chính
+ Nếu TS chưa khấu hao hết mà ko sử dụng được nữa: Trên cơ sở nguyên nhân có thể quy trách nhiệm bồi thường, và ghi nhận chi phí khác đối với phần giá trị còn lại chưa khấu hao.
+ Phân bổ KH nhằm mục đích để phân bổ giá trị đầu tư tài sản cố định ban đầu vào chi phí sản xuất kinh doanh và tạo nguồn để tái đầu tư tài sản cố định (khi hạch toán chúng ta phải ghi nhận nguồn khấu hao này ở khoản mục ngoại bảng 009). Tùy thuộc vào tình hình sản xuất kinh doanh, đặc điểm công nghệ của ngành, thời gian sử dụng hữu ích của tài sản (life time) mà quyết định là nên khấu hao nhiều hay ít năm, vì thế mới dẫn đến chênh lệch tạm thời giữa chi phí kế toán với chi phí thuế ( dẫn đến hình thành tài sản và phải trả về thuế TNDN hoãn lại).
VD: đơn vị làm ăn có lãi, muốn nhanh chóng thay đổi công nghệ để tăng khả năng cạnh tranh đơn vị có thể áp dụng khấu hao nhanh...

H

hongeu

Guest
19/6/06
47
0
0
41
thanh hoa
Chao cac anh chi va cac ban
Mong moi nguoi giup minh gui cho minh mau bang tinh va phan bo khau hao TSCD va bang phan bo cong cu dung cu. Minh dang rat can.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Ngày xưa công ty mình có mua 1 máy photocopy về để photo tài liệu trong công ty và đăng ký trích khấu hao tài sản này...Nhưng thỉnh thoảng có những đợt làm hồ sơ thầu phải ra photo ngoài thêm...Những chi phí ngoài photo thêm này thuế KO CHẤP NHẬN vì họ lý luận đã có máy photo rồi thì pho to bằng cái máy đó đi vì Khấu hao được tính vào chi phí rồi nên khoản chi thêm kia là k chấp nhận được
===> Từ đó bọn mình fải loại khoản này ra khỏi CP đó
===> Thuế quan niệm bạn THUÊ XE rồi thì thôi, họ bóc CP khấu hao của xe mới ra cũng giống trường hợp của mình==> Giải thích nhưng họ ko chịu đâu (chắc phải có quan hệ tốt lắm thì họ mới chịu)

Thuế căn cứ vào luật nào mà nói như vậy, lý luận như vậy thì không thể hội nhập WTO được.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Tại sao thuế lại loại chi phí khấu hao của xe đó nhỉ?lạ nha?!?!?!?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA