Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu hao TSCĐ

• Thread starter hieuro
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hxthanh77

Guest
5/5/06
5
0
0
Hà Nội
Công ty tôi có mua 01 TSCĐ, mà TSCĐ này đã được Công ty cũ (công ty bán) khấu hao hết (coi như công ty tôi mua hàng thanh lý). Vậy tôi muốn hỏi Công ty tôi có được tính khấu hao nữa ko? Và Cp đó được hạch toán như thế nào cho hợp lý?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nếu đủ điều kiện theo quyết định 206 về KH TSCĐ thì Cty bạn vẫn khấu hao bình thường. giá trị TS 10 TR, CÓ HĐ, phục vụ cho XKD...

phong2v

phong2v

Guest
Công ty tôi có mua 01 TSCĐ, mà TSCĐ này đã được Công ty cũ (công ty bán) khấu hao hết (coi như công ty tôi mua hàng thanh lý). Vậy tôi muốn hỏi Công ty tôi có được tính khấu hao nữa ko? Và Cp đó được hạch toán như thế nào cho hợp lý?
Nếu đủ điều kiện cấu thânhf là TSCD mà phục vụ cho sxkd thì được khấu hao bình thường chứ sao bạn, đâu có phải là họ khấu hao hết rồi thanh lý cho mình thì mình ko đc khấu hao đâu, nhiều tài sản khấu hao hết nhưng giá trị còn rất lớn nếu bán thanh lý và vẫn còn phục vụ tốt cho sxkd mà

T

trinhphuong

Guest
22/5/07
42
0
0
hanoi
To:Vanlepro bạn xem lại danh mục TK đi giờ làm gì con tk ngoại bảng 009 nữa.

L

LyCamThy

Guest
Xin chào! Minh là thành viên mới, mình có một vấn đề này nhờ các bạn giúp cho mình. DN mình hiện nay có một số TSCĐ đã được mua từ năm 2006 đến nay vẫn chưa đăng ký khấu hao TSCĐ với phòng thuế. Như vậy, bây giờ mình muốn đưa TSCĐ vào để khấu hao và đưa vào chi phí hợp lý có đực hay không? Các TS này là do DN mình mua từ hồi năm 2006 mà chị kế toán cũ thì lúc đó chưa đăng ký với phòng thuế, bây giờ mình không biết phải làm sao? Nhờ các bạn giúp đỡ mình nhé. Mình cám ơn các bạn trước nha!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Có đủ hồ sơ, chứng từ hợp pháp và theo dõi trên sổ kế toán bạn cứ việc đăng ký bình thường không có vấn đề gì đâu

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin chào! Minh là thành viên mới, mình có một vấn đề này nhờ các bạn giúp cho mình. DN mình hiện nay có một số TSCĐ đã được mua từ năm 2006 đến nay vẫn chưa đăng ký khấu hao TSCĐ với phòng thuế. Như vậy, bây giờ mình muốn đưa TSCĐ vào để khấu hao và đưa vào chi phí hợp lý có đực hay không? Các TS này là do DN mình mua từ hồi năm 2006 mà chị kế toán cũ thì lúc đó chưa đăng ký với phòng thuế, bây giờ mình không biết phải làm sao? Nhờ các bạn giúp đỡ mình nhé. Mình cám ơn các bạn trước nha!
Bạn đăng ký với phòng thuế bình thường và lập sổ theo dõi và tính trích khấu hao cho tài sản cố định nếu TSCĐ đó thỏa mãn 2 điều kiện sau:
+ TSCĐ phải đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh TSCĐ thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh.

+ TSCĐ phải được sử dụng phục vụ cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ, tạo ra thu nhập chịu thuế
.

và được đưa vào chi phi hợp lý theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003
Để làm căn cứ tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Thân!

L

le_nga

Guest
16/8/07
18
0
0
38
Quảng Ngãi
Anh chị nào có mẫu bảng khấu hao TSCD. Cho em xin với.
Em đang cần gấp. Cảm ơn rất nhiều!!! Gửi vào mail của em:ngalekim85@yahoo.com.vn

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Anh chị nào có mẫu bảng khấu hao TSCD. Cho em xin với.
Em đang cần gấp. Cảm ơn rất nhiều!!! Gửi vào mail của em:ngalekim85@yahoo.com.vn
Bạn click vào dowloads về đi

Sửa lần cuối:
A

accountant_tn

Guest
Tính khấu haoTSCD

em ko biết tính khấu hao thế nào trong nghiêp vụ như sau: ( khấu hao tăng TSCD)
DN tiến hành mua 1 TSCD , giá mua chua thuế : 300.000 , VAT 10% , cp vận chuyển 4400 , trong đó VAT : 400 , thời gian sd TS nay là: 10 năm , giá thanh lý tạm tính là 10.000
em ko biết người ta cho giá tạm tính làm gì, tính khâu hao co liên quan gì đến nó ko? , và định khoản giá tạm tính như nao? Anh chi giúp em với , em sắp kiểm tra phần này mà ko hiểu , đọc sách em lai ko thấy no nói đến phần này

L

lethinhan

Guest
3/11/07
1
0
0
39
thanhhoa
Các bạn ơi! Giúp mình với, mình mới bắt đầu làm nên không có nhiều kinh nghiệm trong việc trích khấu hao TSCD theo đường thẳng, bạn có thể mách cho mình về việc đăng ký, trích khấu hao hàng tháng hay năm như thế nào. Và cho mình biểu mẫu trích khấu hao được không? mình cảm ơn các bạn nhiều

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Bạn tham khảo quyết định 206/2003/QĐ-BTC hướng dẫn chế độ quản lý, trích khấu hao TSCĐ của BTC. Vào www.gdt.gov.vn tìm nhé!!!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi! Giúp mình với, mình mới bắt đầu làm nên không có nhiều kinh nghiệm trong việc trích khấu hao TSCD theo đường thẳng, bạn có thể mách cho mình về việc đăng ký, trích khấu hao hàng tháng hay năm như thế nào. Và cho mình biểu mẫu trích khấu hao được không? mình cảm ơn các bạn nhiều
:bigok:

Sửa lần cuối:
T

Tthanhhang

Guest
Hi ! Mình là thành viên mới của webketoan .Công việc của mình rất bận rộn nên không có thời gian gửi bài viết .Chúc các bạn luôn thàng công trong công việc ,may mắn trong cuộc sống nhé !:1luvu:

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
DN tiến hành mua 1 TSCD , giá mua chua thuế : 300.000 , VAT 10% , cp vận chuyển 4400 , trong đó VAT : 400 , thời gian sd TS nay là: 10 năm , giá thanh lý tạm tính là 10.000
em ko biết người ta cho giá tạm tính làm gì, tính khâu hao co liên quan gì đến nó ko? , và định khoản giá tạm tính như nao? Anh chi giúp em với , em sắp kiểm tra phần này mà ko hiểu , đọc sách em lai ko thấy no nói đến phần này

Phần thanh lý tạm tính đó không liên quan gì đâu.
Khi bạn mua TSCD về bạn định khoản như sau:
Ntk 211:304.000
Ntk1331: 30400
Ctk 131: 334400
Khi ban tinh số khấu hao tăng trong tháng bạn chỉ tính như bình thường không quan tâm đến khấu hao tạm tính ấy đâu. Trước mình làm nhiều bài tập thể loại này rui. Chúc bạn làm bài tốt.:1luvu:

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm

Bạn lấy giá gốc của tài sản cố định đã tính được trừ đi giá thanh lý tạm tính, rồi mới lấy số cuối cùng này bắt đầu tính khấu hao.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Bạn lấy giá gốc của tài sản cố định đã tính được trừ đi giá thanh lý tạm tính, rồi mới lấy số cuối cùng này bắt đầu tính khấu hao.

Chị ui sao lần trước em làm bài tập này cô giáo có bảo phải trừ đi giá tạm tính đâu? Cái giá đó có liên quan gì đâu?

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Chị ui sao lần trước em làm bài tập này cô giáo có bảo phải trừ đi giá tạm tính đâu? Cái giá đó có liên quan gì đâu?

Trên lý thuyết và bài tập thì thế, nhưng ở thực tế thì khác em à. Phổ biến là các công ty nước ngoài, họ thường hay ước tính trước các giá trị thanh lý của tài sản, vì hao mòn tài sản khác với khấu hao tài sản em ah. Theo sổ sách là 10 năm, nhưng do môi trường, khí hậu của nơi mà tài sản đó đang sử dụng khác nhau thì hao mòn tài sản khác nhau.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Vâng ạ nhưng mà bạn ấy hỏi bài tập mừ. Cho nên khi làm bài tập tốt nhất nên theo giáo viên chứ chị nhỉ. Thực tế thì trừ nhưng trên bài tập thì không liên quan đúng không chị/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA