Nhân viên sử dụng tiền điện thoại theo khoán số tiền và đưa hóa đơn về

• Thread starter phong2v
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
phong2v

phong2v

Guest
Xin chào các bạn, mình xin đưa ra tình huống này để các bạn cùng tham khảo, và đưa ra được phương án chuẩn nhất nhé.

Có 1 DN có chế độ cho NV là 100k/1 tháng, yêu cầu NV đó đăng ký số điện thoại lấy tên công ty (hóa đơn hợp lệ đúng theo quy định), tuy nhiên hàng tháng có trường hợp sau xảy ra:
Các nhân viên trong tháng luôn luôn sử dụng với cước điện thoại nhiều hơn so với quy đinh.Theo các bạn thì trường hợp này hạch toán và kê khai thuế như thế nào cho phù hợp

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

damanwa

Guest
27/11/07
18
0
0
sai gon
theo mình thì như thế này :
- nếu như NV sài 120.000 đồng
* Nợ 642 : 100.000
Nợ 138 : 20.000
Có 111/112 : 120.000

và thu lại tiền NV số tiền NV sài trên 100.000
* Nợ 111 : 20.000
Có 138 : 20.000
Nếu sai xin chỉ giáo thêm

phong2v

phong2v

Guest
theo mình thì như thế này :
- nếu như NV sài 120.000 đồng
* Nợ 642 : 100.000
Nợ 138 : 20.000
Có 111/112 : 120.000

và thu lại tiền NV số tiền NV sài trên 100.000
* Nợ 111 : 20.000
Nếu sai xin chỉ giáo thêm
ko có thuế má gì à bạn, vì đây là HD mang tên Cty và là DV điện thoại nên có thuế 10% mà bạn

D

damanwa

Guest
27/11/07
18
0
0
sai gon
nếu sài 120.000 , thuế 12.000
Nợ 642 : 100.000
Nợ 133 : 12.000
Nợ 138 :20.000
Có 111 : 132.000

Nợ 111 : 20.000

Bạn ơi có mẫu đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ ko gửi cho mình với : bophankt2006@yahoo.com

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Xin chào các bạn, mình xin đưa ra tình huống này để các bạn cùng tham khảo, và đưa ra được phương án chuẩn nhất nhé.

Có 1 DN có chế độ cho NV là 100k/1 tháng, yêu cầu NV đó đăng ký số điện thoại lấy tên công ty (hóa đơn hợp lệ đúng theo quy định), tuy nhiên hàng tháng có trường hợp sau xảy ra:
Các nhân viên trong tháng luôn luôn sử dụng với cước điện thoại nhiều hơn so với quy đinh.Theo các bạn thì trường hợp này hạch toán và kê khai thuế như thế nào cho phù hợp
!
100K là có thuế hay chưa thuế?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
100k là NV được lĩnh tiền đó bác ạ

Nếu 100 là số tiền nhân viên đó được lĩnh tiền nghĩa là có bao gồm cả thuế!
Thế nên bạn chỉ đc hạch toán trong phạm vi 100k đó thôi
VD Hdon = 110 k thì bạn vẫn chỉ đc hạch toán vào chi phí : 100k: 110%= 90.909 đ
VAT đc khấu trừ : 100k-90.909 = 9.091 đ.
Chứ ko đc khấu trừ toàn bộ tiền VAt trên hóa đơn đâu nhé!

Sửa lần cuối:
hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
thì cứ hạch toán số tiền trên hóa đơn , còn 100k tiền cty cho , còn thiếu bao nhiêu mình bù tiền của mình vào cho đủ số tiền trên hóa đơn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Sao làm chi mà rắc eối như thế không biết. Giả sử tiền trên hoá dơn luôn thuế là 120K đi

Như vậy thì coi như DN chi ra 100K bao gồm cả tiền thuế GTGT. Phân này tách ra làm 2 bút toán để dể nhìn hơn
- cái khoản 100K gồm thuế thì hachj toán :
N 642: 90.909
N 133: 9.091
C 111: 100.000

Còn cái khoản chênh lệch đó khong phải là chi phí của cty, nhưng trên chứng từ phải hạch toán:
N811: 20.000
N 133: 2.000
C711: 22.000.

Nhu vậy chị tạm ổn thôi, chứ nhìn kỹ sẽ thấy nhân viên càng sử dụng nhiều thi DN càng có lợi khoản thuế được khấu trừ.

T

thanhhung

LQT

Chế độ này có ghi rõ trong hợp đồng lao động không bác?

phong2v

phong2v

Guest
Chế độ này có ghi rõ trong hợp đồng lao động không bác?
Đương nhiên là có rồi mà bác, ở đây mình ko đưa ra tình huống là hợp lệ hay ko mà HĐ đó đã là đúng, và chế độ cũng chuẩn,mà chỉ xem xét đến vấn đề kê khai và hạch toán thôi.
xuantham nói:
Sao làm chi mà rắc eối như thế không biết. Giả sử tiền trên hoá dơn luôn thuế là 120K đi

Như vậy thì coi như DN chi ra 100K bao gồm cả tiền thuế GTGT. Phân này tách ra làm 2 bút toán để dể nhìn hơn
- cái khoản 100K gồm thuế thì hachj toán :
N 642: 90.909
N 133: 9.091
C 111: 100.000

Còn cái khoản chênh lệch đó khong phải là chi phí của cty, nhưng trên chứng từ phải hạch toán:
N811: 20.000
N 133: 2.000
C711: 22.000.

Nhu vậy chị tạm ổn thôi, chứ nhìn kỹ sẽ thấy nhân viên càng sử dụng nhiều thi DN càng có lợi khoản thuế được khấu trừ
Ở trường hợp này bác hạch toán thì ok, nhưng bác ơi về thuế thì lại phức tạp, nếu sô tiền ở đây nhỏ thì ko sao, nhưng vào một ngày đẹp trời mà các nhân viên đều dùng điện thoại với mức cước trên 1,5tr khi đó số tiền thuế đc khấu trừ nhiều hơn số quy định Cty cho, em đảm bảo với bác rằng CQ thuế chắn ko đồng ý
Bong05 nói:
Nếu 100 klaf số tiền nhan viên đó được lĩnh tiền nghĩa là có bao gồm cả thuế!
Còn chị đưa ra cách này hạch toán cũng tôt, khớp với quy định của công ty. nhưng chi Bống ơi, thế khi khai thuế thì thế nào, đúng như HĐ thì lệch với hạch toán, đúng như hạch toán thì lệch với hoá đơn

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Còn chị đưa ra cách này hạch toán cũng tôt, khớp với quy định của công ty. nhưng chi Bống ơi, thế khi khai thuế thì thế nào, đúng như HĐ thì lệch với hạch toán, đúng như hạch toán thì lệch với hoá đơn

Khi khai thuế sẽ chỉ khai số thuế theo như mình hạch toán thôi. Nghĩa là khai thuế lệch với số trên hóa đơn đấy ạ!
Nếu mà khai đúng như trong hóa đơn thì khi ktra thuế cũng sẽ vẫn bị thuế loại bỏ số thuế khai thừa. Ko tin bạn cứ thử xem ( Mình thử rồi đấy)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu DN đứng ra chi hộ, sau đó thu lại của NV phần chênh lệch thì hạch toán:
Khi chi ra: 6421, 6271 chi tiết thu nhập khác của nhân viên: 100.000
Nợ 1388 phần chênh lệch
Khi thu lại: hạch toán giảm 1388.
Phần thuế GTGT đầu vào hạch toán giảm tỷ lệ tương ứng.
Kê khai thuế: Trên tờ khai có ô Thuế được khấu trừ và thuế đầu vào khác nhau!
Nếu DN trả cho NV (NV có nghĩa vụ mang hóa đơn lên): DN phải kê khai như 1 khoản phụ cấp lương, được thể hiện trong bảng lương và HDLĐ. Hóa đơn mang lên không có ý nghĩa với cơ quan thuế, không phải là chứng từ hạch toán mà chỉ là chứng từ cho việc kiểm soát nội bộ công ty. DN không kê khai thuế và không khấu trừ thuế với hóa đơn đó.

Công ty tôi đầu tiên cũng chi trả cho từng nhân viên (NV thực chi trước, mình chi lại xem như Cty chi trực tiếp) như thấy nó quá rắc rối. Sau đó tôi quyết định chi hết vào bảng lương, nhẹ nhàng hơn, dễ kiểm soát hơn.

phong2v

phong2v

Guest
Nếu DN đứng ra chi hộ, sau đó thu lại của NV phần chênh lệch thì hạch toán:
Khi chi ra: 6421, 6271 chi tiết thu nhập khác của nhân viên: 100.000
Nợ 1388 phần chênh lệch
Khi thu lại: hạch toán giảm 1388.
Phần thuế GTGT đầu vào hạch toán giảm tỷ lệ tương ứng.
Kê khai thuế: Trên tờ khai có ô Thuế được khấu trừ và thuế đầu vào khác nhau!
Nếu DN trả cho NV (NV có nghĩa vụ mang hóa đơn lên): DN phải kê khai như 1 khoản phụ cấp lương, được thể hiện trong bảng lương và HDLĐ. Hóa đơn mang lên không có ý nghĩa với cơ quan thuế, không phải là chứng từ hạch toán mà chỉ là chứng từ cho việc kiểm soát nội bộ công ty. DN không kê khai thuế và không khấu trừ thuế với hóa đơn đó.

Công ty tôi đầu tiên cũng chi trả cho từng nhân viên (NV thực chi trước, mình chi lại xem như Cty chi trực tiếp) như thấy nó quá rắc rối. Sau đó tôi quyết định chi hết vào bảng lương, nhẹ nhàng hơn, dễ kiểm soát hơn.
OK nếu đưa vào được lương thì quá đơn giản bác ạ, nhưng kổ nỗi ở đây GĐ ko đồng ý kê vào lương và vẫn băt kê khai thuế thế mới khó chịu chứ ạ

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
OK nếu đưa vào được lương thì quá đơn giản bác ạ, nhưng kổ nỗi ở đây GĐ ko đồng ý kê vào lương và vẫn băt kê khai thuế thế mới khó chịu chứ ạ

Đó là một cách thể hiện công ty có nhiều benefit ngoài lương, cho NV cảm thấy là công ty có nhiều benefit khác nhau. Ngoài ra đó cũng là một cách làm giảm thuế TNCN. Nhưng điều đó làm rắc rối thêm cho công việc kế toán và không có lợi gì đáng kể. Bạn có thể thuyết phục GĐ đưa vào bảng lương và chi trả làm nhiều khoản: Lương chính trả hàng tháng, phụ cấp có hóa đơn điện thoại thì chi trả.
Lạm bàn: Một benefit khác rất hiệu quả mà chẳng tốn tiền nhiều là cho nhân viên nghỉ phép nhiều, thay vì chỉ có 12 ngày theo Luật LĐ. Ngoại trừ DN SX, các DN khác mà nhất là giới hành chính văn phòng, cho dù có nghỉ cho nhiều thì công việc cũng phải hoàn thành cho hết. Có khi nghỉ phép thoải mái hiệu quả công việc còn tốt hơn!

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
hay qua

Nếu 100 klaf số tiền nhan viên đó được lĩnh tiền nghĩa là có bao gồm cả thuế!

Giờ mình mới biết đó bạn ơi

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg

Quan trọng là GĐ yêu cầu có bất hợp pháp không?

Nếu hợp đồng lao đông không có điều khoản này thì GĐ đúng.
GĐ yêu cầu khai báo thuế là hợp pháp trên cả mong đợi.
GĐ không rành luật lệ về quản lý hóa đơn nên lo ngại tờ hóa đơn mang tên công ty mình mà không báo cho cơ quan Thuế biết thì sợ sẽ bị phạt.

Kế toán chỉ muốn đơn giản cho mình mà gây thiệt hại cho công ty, bất tuân yêu cầu của GĐ thì xử sao?

Khi khai thuế sẽ chỉ khai số thuế theo như mình hạch toán thôi. Nghĩa là khai thuế lệch với số trên hóa đơn đấy ạ!
Nếu mà khai đúng như trong hóa đơn thì khi ktra thuế cũng sẽ vẫn bị thuế loại bỏ số thuế khai thừa. Ko tin bạn cứ thử xem ( Mình thử rồi đấy)

Tôi không tin và tôi đã thử rồi, bao nhiêu năm nay. Chưa từng bị loại.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Tôi không tin và tôi đã thử rồi, bao nhiêu năm nay. Chưa từng bị loại.

Tôi không biết bạn thử = cách nào. Nhưng trên nguyên lý anh chỉ được khấu trừ thuế tương ứng với dịch vụ anh bỏ ra.
Nếu như hóa đơn mang tên Cty . Và chi phí Cty chỉ chị theo một mức khoán nhất định thì bạn chỉ được khấu trừ số thuế theo mức chi phí mà Cty chấp nhận. Ko bao giờ thuế lại chấp nhận cho Cty khấu trừ số thuế cao hơn chi phí Cty phải trả cả.
Các bạn nghiên cứu thêm điều 10 của Luật thuế GTGT nhé!

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Tôi không biết bạn thử = cách nào. Nhưng trên nguyên lý anh chỉ được khấu trừ thuế tương ứng với dịch vụ anh bỏ ra.
Nếu như hóa đơn mang tên Cty . Và chi phí Cty chỉ chị theo một mức khoán nhất định thì bạn chỉ được khấu trừ số thuế theo mức chi phí mà Cty chấp nhận. Ko bao giờ thuế lại chấp nhận cho Cty khấu trừ số thuế cao hơn chi phí Cty phải trả cả.
Các bạn nghiên cứu thêm điều 10 của Luật thuế GTGT nhé!

Vậy có nghĩa là cán bộ Thuế của tôi chưa tùng nghiên cưu điều 10 Luật Thuế GTGT?

Hóa đơn này không hề do bên nhận khoán viết cho cty. Rõ ràng mà.
Vậy phải hiểu sao ý nghĩa thật của lệnh: xài nhiều hơn 100.000 thì tự bỏ tiền túi ra?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

Hic, cho Vịt tui góp chuyện : câu đầu là thỏa ước phụ cấp cho nhân viên, rùi câu sau lại bỉu nhân viên giao thuê bao cho công ty .

Giả dụ nv xài 132K bao gồm thuế, theo lý mà nói đây là chi phí của Công ty, vậy công ty cứ kê khai thuế và hạch toán chi phí có seo đâu cà ? sao ông thuế phán được cuộc gọi nào phục vụ sxkd và cuộc nào không ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA