Thuế GTGT nộp thay cho chủ nhà

• Thread starter -_-QUYNHANH-_-
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tớ định không tranh luận ở topic này nữa nhưng khi 1 lần nữa đọc lại thì không thể im lặng được, có vài ý kiến thế này.( Nếu xác định chủ cho thuê là kinh doanh)
1.Thuế GTGT-TNDN trên pháp lý là chủ cho thuê phải thực hiện việc nộp thuế này, trên biên lai sẽ ghi tên người cho thuê,còn cái việc thỏa thuận trên hợp đồng ai nộp là việc thỏa thuận giữa 2 bên,nghĩa vụ nộp thuế là của chủ cho thuê. Thế thì vì sao lại đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp đi thuê?
2.Nếu thuế GTGT-TNDN tính vào chi phí thì vì sao không tính thuế môn bài? 3 loại thuế này đều người cho thuê "chịu".
Anh ạh, cho em hỏi ké một câu. Nếu trong hợp đồng thuê nhà mà có điều khoản ghi rõ là "Học phí cho con trai chủ nhà đi học bên tây do bên thuê chịu" thì biên lai đóng học phí hoặc giấy chuyển tiền qua ngân hàng cho cậu con trai ấy có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp phải không ạh??? :wall:

Nghĩa là, cứ cái gì mà trên hợp đồng thuê không cần biết trách nhiệm chính là ai, chỉ việc đấy hết cho bên thuê chịu thì bên thuê nhà được đưa vào chi phí hợp lý tất tật, phải vậy không ạh??? lại :wall: nữa rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Bac tiger nói đúng đó em hiểu vấn đề này rồi
nó là thuế của người cho thuê nhà ko cho vào dc
đúng cái gì hả bạn?
Bạn hỏi
@Tiger2774: Anh cho em hỏi sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý ạ.
đúng đấy em cũng ko hiểu anh giải thích giùm nhé.
Trả lời
Mình chuyển cho bạn 1 bài giải thích của bạn tieunhilang nhé:

Trích nguyên văn:
Thuế Môn Bài là gì??

Tên gọi và Nguồn gốc:

Môn = Cửa ; Bài = Thẻ; Môn BÀi = cái thẻ treo trên cửa

TẠi sao lại là cái thẻ treo trên cửa?
Thực ra đây là một sắc thuế rất lâu rồi, đối tượng con buôn;
Ngày xưa quan thu thuế không nhiều, không thể quản lý được hết các con buôn.
Bởi vì khi thoáng thấy quan đốc thu thuế là đóng cửa hàng hoặc thu dọn hàng lại. Khi quan đi lại mở ra
Do đó không thể quản lý được hàng nào đã nộp thuế và hàng nào chưa nộp thuế.
-> phương pháp đặt ra là mỗi cửa hàng sau khi đóng thuế được phát một cái thẻ. (Treo lên cửa)
Vừa có tính biểu dương và vừa dễ quản lý. Nhìn thấy thẻ bài là quan... bỏ qua, đi thu chỗ khác.

Bản chất thì đây không phải là thuế; nó chỉ giống một dạng lệ phí khi đăng ký kinh doanh hàng năm.
Thế là đúng sao?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Tranh luận được 5 trang rùi nhưng chưa thấy mem nào đưa ra được luận cứ chắc chắn mang tính pháp lý, hoặc đã có trường hợp tiền lệ tương tự đã được CQ Tài chính hoặc CQ thuế trả lời.

Kính mong các mem cố gắng thêm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tranh luận được 5 trang rùi nhưng chưa thấy mem nào đưa ra được luận cứ chắc chắn mang tính pháp lý, hoặc đã có trường hợp tiền lệ tương tự đã được CQ Tài chính hoặc CQ thuế trả lời.

Kính mong các mem cố gắng thêm.
Luận cứ gì nữa bác? Thuế của bác thì bác nộp sao em lại tính vào chi phí của em, em chỉ là người nộp thay bác thôi mà,một điều hiển nhiên còn gì nữa bác!
Tóm lại: Em không thể lấy tiền thuế của bác tính vào chi phí của mình.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Luận cứ gì nữa bác? Thuế của bác thì bác nộp sao em lại tính vào chi phí của em, em chỉ là người nộp thay bác thôi mà,một điều hiển nhiên còn gì nữa bác!
Tóm lại: Em không thể lấy tiền thuế của bác tính vào chi phí của mình.

Đấy là suy luận của bạn chứ chưa phải là luận cứ.

Vẫn có phản biện là: tiền thuê nhà một cục gồm có cả thuế.

Tớ xin lưu ý:
- Chi phí hợp lý: là chi phí có liên quan đến HĐ SXKD hoặc tạo ra doanh thu của DN
- Chi phí hợp lệ là: Chi phí có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo qui định.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đấy là suy luận của bạn chứ chưa phải là luận cứ.

Vẫn có phản biện là: tiền thuê nhà một cục gồm có cả thuế.

Tớ xin lưu ý:
- Chi phí hợp lý: là chi phí có liên quan đến HĐ SXKD hoặc tạo ra doanh thu của DN
- Chi phí hợp lệ là: Chi phí có đầy đủ hóa đơn, chứng từ theo qui định.

Em có suy luận gì đâu bác, đó là điều hiển nhiên mà,khi bác được cơ quan thuế cấp cho cái hóa đơn lẻ tất nhiên có cả một cục tiền thuế GTGT-TNDN đứng tên công ty bác, nhưng bác quên rằng ngoài cái hóa đơn đó cơ quan thuế còn cho thêm bác 1 tờ biên lai thuế GTGT-TNDN đứng tên bên cho thuê.
Thế cái tiền thuế đấy của ai? bác tính vào chi phí ấy được không? bác phải trừ nó ra chứ, có phải của mình đâu.Bác nộp thay thuế cho người khác mà sao bác lại bảo liên quan nhỉ?
Người ta phát sinh doanh thu thì người ta phải nộp thuế là điều đương nhiên, ở đây mình lại đi gánh tiền thuế cho người ta rồi đưa vào chi phí hợp lý cho mình bác có thất bất hợp lý không?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- NPT cho tớ hỏi:
Điều hiển nhiên là từ đâu, do đâu, ai công nhận là hiển nhiên.?

- Quan điểm của người đi thuê là: Trong Hợp đồng tớ trả một cục cho cậu kể cả tiền thuế (thuế gì, tớ ko cần bít) tại ông ko đi nộp thì tớ đi nộp giùm ông nhưng một cục chi phí tớ trả cho ông phải là chi phí của DN tớ chớ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
- NPT cho tớ hỏi:
Điều hiển nhiên là từ đâu, do đâu, ai công nhận là hiển nhiên.?

- Quan điểm của người đi thuê là: Trong Hợp đồng tớ trả một cục cho cậu kể cả tiền thuế (thuế gì, tớ ko cần bít) tại ông ko đi nộp thì tớ đi nộp giùm ông nhưng một cục chi phí tớ trả cho ông phải là chi phí của DN tớ chớ.

em xin trả lời câu hỏi của bác:
Câu 1:"Điều hiển nhiên" thuế của bác là không phải của em,mà không phải của em thì em không được tính cho em, đấy là điều hiển nhiên mà ai cũng biết, nếu bác nói không biết thì em chịu.
Câu 2: Hợp đồng chỉ là việc thỏa thuận điều kiện giữa hai bên, Luật thuế không theo cái hợp đồng của bác được, đây cũng là điều hiển nhiên thứ 2.
nhưng một cục chi phí tớ trả cho ông phải là chi phí của DN tớ chớ.
Tất nhiên khi bác nhận tiền thuế này nộp cho họ thì là chi phí của DN bác, nhưng không được cho là chi phí hợp lý tính trừ TNCT.

(thuế gì, tớ ko cần bít)
Câu này em không đồng ý với bác, bác cần phải biết,biết để phân định rạch ròi thuế nào của mình và thuế nào của người ta chứ,nếu bác không cần biết thì dẫn đến sai luật đấy bác!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
đúng cái gì hả bạn?
Bạn hỏi
Trả lời
Thế là đúng sao?

Ý bạn thế nào, mình chưa hiểu???

Nghĩa là thuế MB vẫn được tính vào chi phí hợp lý của DN khi DN đi đóng giùm cho chủ nhà hay định nghĩa về thuế MB sai vậy?

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
thế có phải tóm lại là: tui đi thuê nộp hay ông cho thuê nộp thuế thì mặc kệ, tiền thuế này không tính vô CPHL của tui, dù ông và tui có thoả thuận hay không thoả thuận trên hợp đồng.
Vậy.

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Em thấy các bác nói đi nói lại mãi, nhưng một cái mà các bác không để ý đó là: trên giấy nộp tiền, nộp các khoản thuế: Môn bài, GTGT, TNDN mà các bác phải đóng thay cho chủ nhà (trong trường hợp bên thuê là người đi nộp) được ghi tên của chủ nhà chứ có được ghi tên Doanh nghiệp đâu. Chính vì vậy, những khoản chi nộp thuế trên sẽ không được tính và chi phí của doanh nghiệp các bác.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Ý bạn thế nào, mình chưa hiểu???

Nghĩa là thuế MB vẫn được tính vào chi phí hợp lý của DN khi DN đi đóng giùm cho chủ nhà hay định nghĩa về thuế MB sai vậy?

Bạn Tiger ạ. Người ta hỏi tại sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý mà bạn?
Mình xin trả lời bạn thế này: Thuế môn bài là một khoản thu có tính chất lệ phí thu hàng năm vào các cơ sở hoạt động sản xuất kinh doanh thuộc mọi thành phần kinh tế .Tất cả tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất kinh doanh (bao gồm cả các chi nhánh , cửa hàng , nhà máy, phân xưởng…. trực thuộc đơn vị chính) đều thuộc đối tượng nộp thuế môn bài
Nghĩa là thuế MB vẫn được tính vào chi phí hợp lý của DN khi DN đi đóng giùm cho chủ nhà
Khi DN đi đóng giùm cho chủ nhà thì biên lai thuế môn bài mang tên người cho thuê nhà có mang tên của DN đâu mà được tính vào chi phí.
Bạn Tiger à có khi nào DN đi đóng giùm thuế môn bài cho chủ nhà mà cơ quan thuế lại xuất hóa đơn lẻ mang tên của doanh nghiệp không?

Sửa lần cuối:
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Thấy mọi người tranh luận nhiều quá tôi cũng muốn tham gia một chút với những gì mà tôi đã biết. (Tôi ở Hai Bà Trưng thuộc Phường Bách Khoa và Phường Thanh Lương)
THứ nhất tôi đã làm hai hợp đồng thuê 2 xe ô tô của 2 cá nhân (1 ở Bách KHoa, 1 ở Thanh Lương). Giá thuê xe là 5.000.000 đ/tháng/xe >> doanh thu 1 năm là 60.000.000 đ/xe. Hợp đồng ký 1 năm. Tôi cầm hợp đồng lên thuế, các cán bộ thuế tính như thế này(ở đây là tính 1 xe):
1. Thuế môn bài dựa vào doanh thu của 1 tháng, cứ trên 1.500.000 đ là nộp thuế môn bài 1.000.000 đ/năm.
2. Thuế GTGT = 60.000.000 x 50% x 10% = 3.000.000 đ.
3 Thuế TNDN = 60.000.000 x 25% x 28% = 4.200.000 đ.
NHư vậy tổng số thuế tôi phải nộp cho chủ nhà là: 8.200.000 đ/năm/xe.
Trong tờ giấy nộp tiền vào NSNN mà cán bộ thuế đưa tôi đi nộp thì tên người nộp thuế là cá nhân cho thuê xe.
Khi tôi đi nộp thuế về, cầm liên đỏ của giấy nộp tiền phô tô làm 3 bản đưa cho cán bộ thuế, làm 1 đơn yêu cầu cấp hóa đơn lẻ. SAu đó cán bộ thuế cấp cho tôi một hóa đơn thông thường, giá trị trên hóa đơn chỉ là doanh thu tính thuế tức là 60.000.000 đ, chứ không hề ghi 3 loại thuế MBAI + GTGT + TNDN như các bạn nói. Cả hai phường đều làm như nhau.
Như vậy phần thuế mà doanh nghiệp nộp cho người cho thuê sẽ không được tính vào chi phí hợp lý chứ nói gì đến khấu trừ.
Vài ý kiến của tôi như vậy, không biết các phường khác như thế nào.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Bạn Tiger ạ. Người ta hỏi tại sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý mà bạn?
Mình xin trả lời bạn thế này: Thuế môn bài là một khoản thu có tính chất lệ phí thu hàng năm vào các cơ sở hoạt động sản xuất kinh doanh thuộc mọi thành phần kinh tế .Tất cả tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất kinh doanh (bao gồm cả các chi nhánh , cửa hàng , nhà máy, phân xưởng…. trực thuộc đơn vị chính) đều thuộc đối tượng nộp thuế môn bài

Khi DN đi đóng giùm cho chủ nhà thì biên lai thuế môn bài mang tên người cho thuê nhà có mang tên của DN đâu mà được tính vào chi phí.
Bạn Tiger à có khi nào DN đi đóng giùm thuế môn bài cho chủ nhà mà cơ quan thuế lại xuất hóa đơn lẻ mang tên của doanh nghiệp không?

Vậy trên Hợp đồng thuê nhà có điều khoản nào nêu là : DN thuê phải đóng
tiền thuế MB không bạn ?
Nhưng theo mình nghĩ thì Cty bạn làm sai từ lúc đầu rồi vì :
- Cty đăng ký kinh doanh tịa địa chỉ đó chứ không phảu chủ nhà đứng tên đăng ký.
- Khi đi đóng thuế MB, người đi nộp tiền ghi không đúng tên đơn vị đóng (mặc dùng cùng địa chỉ nhưng khác chủ).
=> vì vậy những biên lai này không phải cty bạn đóng cho cty bạn mà đ1ong giúp chủ nhà. Khi đó, nếu lỡ bị thanh tra thuế thì Thanh tra thuế sẽ lôi ra là Cty bạn chưa đóng thuế môn bài lần nào cả (Biên lai đóng tiền ghi tên chủ nhà). => Cty bạn bị phạt.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Vậy trên Hợp đồng thuê nhà có điều khoản nào nêu là : DN thuê phải đóng
tiền thuế MB không bạn ?
Nhưng theo mình nghĩ thì Cty bạn làm sai từ lúc đầu rồi vì :
- Cty đăng ký kinh doanh tịa địa chỉ đó chứ không phảu chủ nhà đứng tên đăng ký.
- Khi đi đóng thuế MB, người đi nộp tiền ghi không đúng tên đơn vị đóng (mặc dùng cùng địa chỉ nhưng khác chủ).
=> vì vậy những biên lai này không phải cty bạn đóng cho cty bạn mà đ1ong giúp chủ nhà. Khi đó, nếu lỡ bị thanh tra thuế thì Thanh tra thuế sẽ lôi ra là Cty bạn chưa đóng thuế môn bài lần nào cả (Biên lai đóng tiền ghi tên chủ nhà). => Cty bạn bị phạt.
Bài này có 6 trang bạn ạ. Bạn nên đọc kỹ bài mình từ a-z nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Hình như khainguyen đã hiểu lầm ý trong bài mình rồi đó. Bài này hổng giống tý xíu nào đối với ý bài mình post cả. :freddy:

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Anh Tiger ui !!! vào giải quyết vụ này một cách chính xác và hợp lý nhất giúp bà kon đi anh.

Q

Quang Minh

Guest
12/7/06
20
0
0
Ha Noi
HI ca nha
Làm ơn cho mình hoi một chút
Cty mình thuê nhà và phai nộp tiền thuế GTGT và TNDN, trả truớc 6 tháng minh hạch toán như sau:
N3334: 5242000
N3331:288000
C111:8122000
Như vậy mình muốn phân bổ khoản trả trước nay thi phai hạch toán the nào cho hợp lý nhỉ.
Mong ca nhà chi giáo! cam ơn nhieu lắm!

T

thuyhuong

Guest
27/6/05
70
0
6
ViệtNam
Chổ này mình không đồng ý với bạn rồi. Giá trị trên hóa đơn là doanh thu tính thuế của hoạt động cho thuê nhà. Và không có Luật thuế nào hướng dẫn doanh thu tính thuế = Tiền nhà đã trả + thuế VAT đã nộp + thuế TNDN đã nộp + (thuế môn bài đã nộp/số tháng đã trả tiền nhà) đâu bạn ơi.

Cái này cần xem lại nha đồng chí, đối với Hoá đơn bán hàng thông thường thì khác à. Hình như có 1 bài nói về vần đề này rồi mà:flowersun

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA