Thuế GTGT nộp thay cho chủ nhà

• Thread starter -_-QUYNHANH-_-
  • Ngày gửi
U

Ungdiem

Guest
3/1/08
5
0
0
TP HCM
Trong hợp đồng thuê nhà có điều khoản các khoản thuế phải nộp cho nhà nước do bên thuê chịu. Khi mua hóa đơn lẻ cho hợp đồng thuê nhà đấy mình phải nộp thuế GTGT, vậy thuế GTGT đã nộp đó có được khấu trừ không ạ??

mình vẩn đưa vào bảng kê và dc khấu trừ mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tiền thuê nhà mà chủ nhà nhận được là : Doanh thu, chi phí = khấu hao nhà cho thuê. Doanh thu - chi phí = Lợi nhuận.
Người cho thuê nhà đủ các yếu tố này chưa bạn.

Chính vì họ không thể có nên mới áp dụng tỷ lệ GTGT và tỷ lệ TNCT đối với trường hợp này mà.

Tuy nhiên vì các hộ cho thuê nhà ko đăng ký kinh doanh nên cơ quan thuế áp dụng mức thuế môn bài là : 1 triệu đồng / 1 năm.

Cái này còn tuỳ thuộc TNCT mà có m71c môn bài phù hợp Bong ui

Còn lại cách tính thuế GTGT, thuế TNDN tùy mỗi địa phương áp dụng tỷ lệ % khác nhau. Sau khi đăng ký kê khai nộp thuế cơ quan thuế sẽ cấp cho đơn vị thuê nhà 1 hóa đơn để làm chứng từ.

Cấp cho đơn vị hay HKD cho thuê nhà, và sau đó chủ nhà sẽ chuyển cho người đi thuê để làm chứng từ hạch toán.

Còn nếu các hộ kinh doanh mà đăng ký thuế mua hóa đơn về tự viết thì thậm chí thuế GTGT còn được khấu trừ nữa đấy !

Thuế GTGT mãi mãi không được khấu trừ đối với trường hợp này. Đơn giản HKD chắc chắn sử dụng hóa đơn bán hàng thông thường.

Ungdiem nói:
mình vẩn đưa vào bảng kê và dc khấu trừ mà

Bạn đưa vào khấu trừ cách nào thế? Cho mình biết được không?

Sửa lần cuối:
Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
ơ, các bác cãi nhau oách chiến quá. Em mua hóa đơn lẻ rồi, là hóa đơn bán hàng thông thường, phải nộp thuế môn bài 500K (tính cho nửa năm). Nhưng trong biên lai thu thuế, họ ghi rõ thuế GTGT là bao nhiêu, thuế TNDN là bao nhiêu. Em là em muốn hỏi cái thuế GTGT ý có được khấu trừ không? Em thì nghĩ là ko vì hóa đơn thuế xuất là hóa đơn bán hàng thông thường but ông sếp em lại cứ bảo trong biên lai họ ghi rõ ràng 2 loại thuế thì chắc chắn được khấu trừ. Thế em mới hỏi là : có được khấu trừ thuế GTGT không??

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
ơ, các bác cãi nhau oách chiến quá. Em mua hóa đơn lẻ rồi, là hóa đơn bán hàng thông thường, phải nộp thuế môn bài 500K (tính cho nửa năm). Nhưng trong biên lai thu thuế, họ ghi rõ thuế GTGT là bao nhiêu, thuế TNDN là bao nhiêu. Em là em muốn hỏi cái thuế GTGT ý có được khấu trừ không? Em thì nghĩ là ko vì hóa đơn thuế xuất là hóa đơn bán hàng thông thường but ông sếp em lại cứ bảo trong biên lai họ ghi rõ ràng 2 loại thuế thì chắc chắn được khấu trừ. Thế em mới hỏi là : có được khấu trừ thuế GTGT không??

Em nhớ xem lại giùm anh cái biên lai đó mang MST của ai nha???Sếp này tham quá, đưa vô phí rồi chưa chịu, cái gì cũng đòi khấu trừ.:wall::wall:

Tiền thuế môn bài mà có nộp thay cho chủ hộ (người cho thuê) không được tính vào chi phí hợp lý của Cty nha.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tiền thuê nhà mà chủ nhà nhận được là : Doanh thu, chi phí = khấu hao nhà cho thuê. Doanh thu - chi phí = Lợi nhuận.
Người cho thuê nhà đủ các yếu tố này chưa bạn.
Tuy nhiên vì các hộ cho thuê nhà ko đăng ký kinh doanh nên cơ quan thuế áp dụng mức thuế môn bài là : 1 triệu đồng / 1 năm.
Còn lại cách tính thuế GTGT, thuế TNDN tùy mỗi địa phương áp dụng tỷ lệ % khác nhau. Sau khi đăng ký kê khai nộp thuế cơ quan thuế sẽ cấp cho đơn vị thuê nhà 1 hóa đơn để làm chứng từ.
Còn nếu các hộ kinh doanh mà đăng ký thuế mua hóa đơn về tự viết thì thậm chí thuế GTGT còn được khấu trừ nữa đấy !
Dạ thưa chị chưa đủ đâu ạ! Em có trích định nghĩa về thế nào là kinh doanh ở bài 13, mời chị xem cho ạ!
Không phải cứ cho thuê nhà mà qui chụp là kinh doanh.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Dạ thưa chị chưa đủ đâu ạ! Em có trích định nghĩa về thế nào là kinh doanh ở bài 13, mời chị xem cho ạ!
Không phải cứ cho thuê nhà mà qui chụp là kinh doanh.

Bạn xem lại phần giải thích của mình với điều 4 Luật doanh nghiệp đã đủ yêu cầu chưa nhé! Hãy đọc và suy ngẫm 1 chút bạn ạ!

N

NgNgocMinhKT

Guest
14/11/07
20
0
0
50
Hà Nội
Theo mình nghĩ, vấn đề bạn NPT theo đuổi hoàn toàn theo một hướng khác rồi. Chủ đề này có thể nêu ra khi tranh luận về những bất cập khi thực hiện chính sách thuế thì hơn.
Còn ở đây, thiết nghĩ ta nên đi vào thực tế đang áp dụng tại các chi cục. Bạn không kinh doanh thì đến thuế xin hóa đơn làm gì? Không kinh doanh sao phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế VAT chứ chưa nói đến thuế môn bài.
Còn vấn đề mức thuế môn bài như bạn Bong05 nêu ra, hiện nay các chi cục đang áp dụng thông tư 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 đối với các hộ cho thuê nhà, căn cứ vào thu nhập hàng tháng để tính thuế (bởi vì không đăng ký vốn điều lệ). Cách tính mức tthu nhập hàng tháng như sau : = tiền cho thuê nhà (chưa có thuế VAT) x 52%.
Có 6 mức thuế môn bài áp dụng cho đối tượng này từ 50.000 đến 1.000.000. Chính vì thế mà mình mới hỏi bạn QUYNHANH là tiền thuê nhà là bao nhiêu. Căn cứ theo số liệu bạn QUYNHANH đưa ra thì tiền thuê nhà của bạn phải trả cho chủ nhà phải từ 2.884.615 đồng trở lên.

N

NgNgocMinhKT

Guest
14/11/07
20
0
0
50
Hà Nội
Theo như trao đổi của bạn QUYNHANH và bạn TIGER2774, mình nghĩ các bạn cũng đang đi lạc hướng. Các bạn mới chỉ dừng vấn đề lại ở chỗ doanh nghiệp đi đóng thuế thay cho chủ nhà, vì vậy bạn QUYNHANH mới dùng từ biên lai. Nếu vậy thì bạn QUYNHANH đang mắc phải thiếu sót rất lớn. Sau khi bạn đóng thuế cho chủ nhà đầy đủ, bạn mang biên lai đó đến cơ quan thuế yêu cầu họ viết cho bạn hóa đơn tài chính. Giá trị trên hóa đơn lúc này = tiền nhà đã trả + tiền thuế đã nộp (3 loại), người bán là chủ nhà (họ được cơ quan thuế cấp cho 1 MST riêng), người mua là doanh nghiệp. Như vậy, chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của bạn QUYNHANH = tiền nhà + thuế môn bài, thuế VAT, thuế TNDN(của chủ nhà). Như vậy, bạn QUYNHANH có thể giải thích rõ cho sếp của bạn tại sao thuế VAT không được tính khấu trừ và được tính vào chi phí như thế nào. Không biết bạn Tiger2774 có đồng ý với mình không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo như trao đổi của bạn QUYNHANH và bạn TIGER2774, mình nghĩ các bạn cũng đang đi lạc hướng.

Hihi, mình nghĩ rằng mình không lạc hướng đâu. Bạn có thể xem lại những bài mình viết trong này.

Các bạn mới chỉ dừng vấn đề lại ở chỗ doanh nghiệp đi đóng thuế thay cho chủ nhà, vì vậy bạn QUYNHANH mới dùng từ biên lai. Nếu vậy thì bạn QUYNHANH đang mắc phải thiếu sót rất lớn.

Thiếu sót gì thế bạn?

Sau khi bạn đóng thuế cho chủ nhà đầy đủ, bạn mang biên lai đó đến cơ quan thuế yêu cầu họ viết cho bạn hóa đơn tài chính.

Cái này không yêu cầu được nha bạn. Nguyên tắc hóa đơn đó cơ quan thuế sẽ cấp cho chủ cho thuê, trên hóa đơn đó mang tên người bán hàng và MST của người chủ cho thuê mà. Cty đâu thể tự động lên đề nghị cấp hóa đơn được chứ.

Giá trị trên hóa đơn lúc này = tiền nhà đã trả + tiền thuế đã nộp (3 loại),

Chổ này có lẽ bạn đã nhầm, sao đến 3 loại thuế. Môn bài không thể nằm trong này nhé.

Như vậy, chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của bạn QUYNHANH = tiền nhà + thuế môn bài, thuế VAT, thuế TNDN(của chủ nhà).

Loại anh chàng môn bài ra thôi.

Như vậy, bạn QUYNHANH có thể giải thích rõ cho sếp của bạn tại sao thuế VAT không được tính khấu trừ và được tính vào chi phí như thế nào. Không biết bạn Tiger2774 có đồng ý với mình không?

Cách diễn giải của bạn cũng tương tự cách mình nói đó, nhưng khác tí.

N

NgNgocMinhKT

Guest
14/11/07
20
0
0
50
Hà Nội
Trong các cơ quan thuế, có một biểu hệ số ấn định mức thuế đối với các đối tượng không mở sổ sách đầy đủ, dùng chủ yếu cho các hộ kinh doanh cá thể và các doanh nghiệp không thực hiện đầy đủ chế độ kế toán (bị phạt ấn định thuế). Trong biểu này có tỷ lệ cho ngành nghề bán lẻ là 80x10 và 52%28 hay gọi tắt là 22.56. Rất tiếc là mình làm thất lạc mất biểu này nên không thể photo cho bạn được. Nếu có điều kiện vào trong phòng máy tính của chi cục thuế, bạn sẽ thấy bởi vì họ thường niêm yết cho nội bộ sử dụng hàng ngày.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn xem lại phần giải thích của mình với điều 4 Luật doanh nghiệp đã đủ yêu cầu chưa nhé! Hãy đọc và suy ngẫm 1 chút bạn ạ!

Dạ thưa chị em ngẫm kỹ rồi ạ! Vì nó có hai chữ liên tục đấy ạ!Mỗi một con người có cách hiểu khác nhau, có thể đúng có thể sai.Mình xin tạm dừng ở đây, chúc mọi người vui vẽ! Hẹn gặp ở topic khác!
Theo mình nghĩ, vấn đề bạn NPT theo đuổi hoàn toàn theo một hướng khác rồi. Chủ đề này có thể nêu ra khi tranh luận về những bất cập khi thực hiện chính sách thuế thì hơn.
Cám ơn bạn đã góp ý!tớ rút kinh nghiệm lần sau.

Sửa lần cuối:
N

NgNgocMinhKT

Guest
14/11/07
20
0
0
50
Hà Nội
Bạn Tiger lại không để ý đến vấn đề bạn QUYNHANH đưa ra, trong hợp đồng có điều khoản bên thuê phải nộp thuế cho chủ nhà. Như vậy, trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ với cơ quan thuế là doanh nghiệp của bạn QUYNHANH, và điều đó cũng có nghĩa là bên thuê hoàn toàn có quyền chủ động yêu cầu cơ quan thuế xuất hóa đơn sau khi đã thực hiện toàn bộ nghĩa vụ nộp thuế.
Giá trị hóa đơn được xác định như sau :
= Tiền nhà đã trả + thuế VAT đã nộp + thuế TNDN đã nộp + (thuế môn bài đã nộp/số tháng đã trả tiền nhà) bởi vì thuế môn bài thu tối thiểu là 1/2 năm.
Còn trong trường hợp điều khoản hợp đồng quy định bên cho thuê phải nộp thuế, có nghía là tiền nhà đã bao gồm thuế thì chủ nhà phải đứng ra thực hiện các công việc trên và các tính thuế là ngược lại.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn Tiger lại không để ý đến vấn đề bạn QUYNHANH đưa ra, trong hợp đồng có điều khoản bên thuê phải nộp thuế cho chủ nhà.

Bạn ơi, đây chỉ là hợp đồng dân sự thôi. Không thể sử dụng bên Luật thuế được.

Như vậy, trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ với cơ quan thuế là doanh nghiệp của bạn QUYNHANH, và điều đó cũng có nghĩa là bên thuê hoàn toàn có quyền chủ động yêu cầu cơ quan thuế xuất hóa đơn sau khi đã thực hiện toàn bộ nghĩa vụ nộp thuế.

Nguyên tắc thuế chỉ đánh trên người có doanh thu phát sinh => chổ này chỉ là người chủ nhà, làm sao có thể đá trái banh này qua người đi thuê được chứ.

Giá trị hóa đơn được xác định như sau :
= Tiền nhà đã trả + thuế VAT đã nộp + thuế TNDN đã nộp + (thuế môn bài đã nộp/số tháng đã trả tiền nhà) bởi vì thuế môn bài thu tối thiểu là 1/2 năm.

Chổ này mình không đồng ý với bạn rồi. Giá trị trên hóa đơn là doanh thu tính thuế của hoạt động cho thuê nhà. Và không có Luật thuế nào hướng dẫn doanh thu tính thuế = Tiền nhà đã trả + thuế VAT đã nộp + thuế TNDN đã nộp + (thuế môn bài đã nộp/số tháng đã trả tiền nhà) đâu bạn ơi.

Nếu bạn đã nói như thế, tất nhiên phải có cơ sở. Bạn có thể cơ sở đó lên được chứ.

N

NgNgocMinhKT

Guest
14/11/07
20
0
0
50
Hà Nội
Bạn Tiger2774, ý kiến của tôi là thế này:
1.Ví dụ trường hợp bố mẹ cho con đất ở (hợp đồng dân sự) vẫn phải nộp thuế trước bạ (áp dụng luật thuế).
2.Thiết nghĩ mục đích của mọi người tham gia diễn đàm này, đại đa số với mục đích không ngừng nâng cao khả năng đáp ứng nhu cầu công việc thực tế, chủ đề này không nhằm góp ý cho luật chặt chẽ hơn mà giúp cho chúng ta, những người kế toán, biết cách xử trí khi gặp phải. Trong thực tế, bạn rất khó nói với chủ nhà trong trường hợp này theo kiểu "bóng trong chân ông, đừng đá sang tôi", nhất là đối với doanh nghiệp đã phải chịu điều khoản phải đóng thuế thay cho chủ nhà. Còn hướng tranh luận như vừa rồi của bạn, theo tôi nghĩ ta nên gửi tin trực tiếp cho nhau thì hơn.
3.Tôi đã trình bày trong các lần trước, hóa đơn cơ quan thuế viết cho doanh nghiệp là hóa đơn trực tiếp, giá trị ghi trên hóa đơn đã bao gồm cả thuế, chứ không còn là "doanh thu tính thuế nữa"

Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
Theo như trao đổi của bạn QUYNHANH và bạn TIGER2774, mình nghĩ các bạn cũng đang đi lạc hướng. Các bạn mới chỉ dừng vấn đề lại ở chỗ doanh nghiệp đi đóng thuế thay cho chủ nhà, vì vậy bạn QUYNHANH mới dùng từ biên lai. Nếu vậy thì bạn QUYNHANH đang mắc phải thiếu sót rất lớn. Sau khi bạn đóng thuế cho chủ nhà đầy đủ, bạn mang biên lai đó đến cơ quan thuế yêu cầu họ viết cho bạn hóa đơn tài chính. Giá trị trên hóa đơn lúc này = tiền nhà đã trả + tiền thuế đã nộp (3 loại), người bán là chủ nhà (họ được cơ quan thuế cấp cho 1 MST riêng), người mua là doanh nghiệp. Như vậy, chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của bạn QUYNHANH = tiền nhà + thuế môn bài, thuế VAT, thuế TNDN(của chủ nhà). Như vậy, bạn QUYNHANH có thể giải thích rõ cho sếp của bạn tại sao thuế VAT không được tính khấu trừ và được tính vào chi phí như thế nào. Không biết bạn Tiger2774 có đồng ý với mình không?
Chị ơi, cái hóa đơn lẻ ý người bán không phải là chủ nhà mà là MST của chi cục thuế. Tổng tiền viết trong hóa đơn là: tiền nhà + tiền thuế TNDN + tiền thuế GTGT. Không có thuế môn bài
@Tiger2774: Anh cho em hỏi sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý ạ. Trong HĐ em đã quy định mọi khoản thuế đều do bên thuê chịu mà.
Tóm lại là cái thuế GTGT đó không được khấu trừ các bác nhỉ

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
@Tiger2774: Anh cho em hỏi sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý ạ.
đúng đấy em cũng ko hiểu anh giải thích giùm nhé.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
@Tiger2774: Anh cho em hỏi sao thuế môn bài không được tính vào chi phí hợp lý ạ.
đúng đấy em cũng ko hiểu anh giải thích giùm nhé.

Mình chuyển cho bạn 1 bài giải thích của bạn tieunhilang nhé:

Thuế Môn Bài là gì??

Tên gọi và Nguồn gốc:

Môn = Cửa ; Bài = Thẻ; Môn BÀi = cái thẻ treo trên cửa

TẠi sao lại là cái thẻ treo trên cửa?
Thực ra đây là một sắc thuế rất lâu rồi, đối tượng con buôn;
Ngày xưa quan thu thuế không nhiều, không thể quản lý được hết các con buôn.
Bởi vì khi thoáng thấy quan đốc thu thuế là đóng cửa hàng hoặc thu dọn hàng lại. Khi quan đi lại mở ra
Do đó không thể quản lý được hàng nào đã nộp thuế và hàng nào chưa nộp thuế.
-> phương pháp đặt ra là mỗi cửa hàng sau khi đóng thuế được phát một cái thẻ. (Treo lên cửa)
Vừa có tính biểu dương và vừa dễ quản lý. Nhìn thấy thẻ bài là quan... bỏ qua, đi thu chỗ khác.

Bản chất thì đây không phải là thuế; nó chỉ giống một dạng lệ phí khi đăng ký kinh doanh hàng năm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tớ định không tranh luận ở topic này nữa nhưng khi 1 lần nữa đọc lại thì không thể im lặng được, có vài ý kiến thế này.( Nếu xác định chủ cho thuê là kinh doanh)
1.Thuế GTGT-TNDN trên pháp lý là chủ cho thuê phải thực hiện việc nộp thuế này, trên biên lai sẽ ghi tên người cho thuê,còn cái việc thỏa thuận trên hợp đồng ai nộp là việc thỏa thuận giữa 2 bên,nghĩa vụ nộp thuế là của chủ cho thuê. Thế thì vì sao lại đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp đi thuê?
2.Nếu thuế GTGT-TNDN tính vào chi phí thì vì sao không tính thuế môn bài? 3 loại thuế này đều người cho thuê "chịu".

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
Bac tiger nói đúng đó em hiểu vấn đề này rồi
nó là thuế của người cho thuê nhà ko cho vào dc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA