Đơn vị SN có thu có cần vào sổ " chi tiết chi hoạt động" không?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Các anh chị ơi. Em đang thắc mắc một vấn đề. Tại sao đơn vị Sự nghiệp có thu tự đảm bảo 100% kinh phí hoạt động ( ko hề hạch toán 1 nghiệp vụ nào vào Tk 661) mà lại phải sử dụng sổ " Chi tiết chi hoạt động" . Em thấy trong mẫu sổ chỉ ghi là " Ghi nợ TK661" cơ mà.:wall::wall::wall::wall:...... Giúp em giải đáp với. Dù đã làm quyết toán mấy năm rồi nhưng em cứ thấy khó hiểu thế nào í. Thanks ...:mrstraetz:mrstraetz

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Các anh chị ơi. Em đang thắc mắc một vấn đề. Tại sao đơn vị Sự nghiệp có thu tự đảm bảo 100% kinh phí hoạt động ( ko hề hạch toán 1 nghiệp vụ nào vào Tk 661) mà lại phải sử dụng sổ " Chi tiết chi hoạt động" . Em thấy trong mẫu sổ chỉ ghi là " Ghi nợ TK661" cơ mà.:wall::wall::wall::wall:...... Giúp em giải đáp với. Dù đã làm quyết toán mấy năm rồi nhưng em cứ thấy khó hiểu thế nào í. Thanks ...:mrstraetz:mrstraetz

Bạn ui, Mình có biết một ít về kế toán hành chính sự nghiệp, mình có ý kiến này bạn tham khảo nhé. Cái tên gọi đơn vị sự nghiệp có thu VD như các trường học, liên kết đào tạo ngoài các hình thức đào tạo bắt buộc, các bệnh viện, có một số là đơn vị sự nghiệp có thu. Vậy thì khi trong kinh phí hoạt động của đơn vị đó sẽ có 2 phần đúng không bạn, Phần kinh phí từ ngân sách nhà nước và phần kinh phí có được từ hoạt động thu. Sổ chi tiết 611 - chi hoạt động của các đơn vị sự nghiệp theo mình hiểu là phản ánh các khoản chi từ nguồn ngân sách đó bạn. Còn BTC quy định các đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 100% kinh phí là để nâng cao tính tự chủ, tự chịu trách nhiệm trong hoạt động. Heheheh, mà nếu không phát sinh TK 611 thì bạn đâu cần mở sổ theo dõi nhỉ, sổ chi tiết chỉ là công cụ phát sinh từ yêu cầu quản lý thôi mà, nếu nó không phát sinh thì mở ra làm gì bạn nhỉ:wall:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bạn ui, Mình có biết một ít về kế toán hành chính sự nghiệp, mình có ý kiến này bạn tham khảo nhé. Cái tên gọi đơn vị sự nghiệp có thu VD như các trường học, liên kết đào tạo ngoài các hình thức đào tạo bắt buộc, các bệnh viện, có một số là đơn vị sự nghiệp có thu. Vậy thì khi trong kinh phí hoạt động của đơn vị đó sẽ có 2 phần đúng không bạn, Phần kinh phí từ ngân sách nhà nước và phần kinh phí có được từ hoạt động thu. Sổ chi tiết 611 - chi hoạt động của các đơn vị sự nghiệp theo mình hiểu là phản ánh các khoản chi từ nguồn ngân sách đó bạn. Còn BTC quy định các đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 100% kinh phí là để nâng cao tính tự chủ, tự chịu trách nhiệm trong hoạt động. Heheheh, mà nếu không phát sinh TK 611 thì bạn đâu cần mở sổ theo dõi nhỉ, sổ chi tiết chỉ là công cụ phát sinh từ yêu cầu quản lý thôi mà, nếu nó không phát sinh thì mở ra làm gì bạn nhỉ:wall:
Mình cũng nghĩ như bạn là ko phát sinh thì ko mở sổ . Nhưng bạn biết không? Khi quyết toán hàng năm, bộ hồ sơ quyết toán gồm có: Bảng CĐTK, phụ biểu BC chi tiết KPHĐ. Trong phụ biểu này là tất cả các Mục lục Ngân sách như Mục 100, 101,102,106,109.......mà để có số liệu vào được phụ biểu này thì bắt buộc mình phải mở sổ " Chi tiết chi hoạt động " ( Thực ra thì số liệu này là Tổng CF SXKD của mình- tức là nội dung của TK631 ) . Vậy đó.! Hàng năm sở TC vẫn yêu cầu đơn vị làm như vậy mà.... Mình cũng thấy thật trái khoáy , nhưng chẳng lẽ STC lại làm sai sao? ......

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Cóc thân mến,

Theo cháu, khi chi tiêu, những nguồn nào thì mới phải hạch toán chi tiết theo MLSNNN?
Đối với đơn vị tự chủ 100%, kinh phí để hạch toán vào TK661 có thể có các nguồn sau:
- Kinh phí nguồn khác: phần thu phí, lệ phí được để lại đơn vị; chuyển nguồn từ chênh lệch thu, chi sau thuế hoạt động kinh doanh để hỗ trợ hoạt động thường xuyên;
- Kinh phí viện trợ không hoàn lại phi dự án.
- Các nguồn khác hỗ trợ hoạt động thường xuyên.

Và khi hạch toán các nguồn này, cháu phải hạch toán chi tiết theo MLNSNN. Và khi đó "Sổ chi tiết chi hoạt động" được sử dụng.

Còn nếu không có nghiệp vụ nào phát sinh vào TK661 thì chẳng cần phải lập "Sổ chi tiết..." đó làm gì, vì dù sao số liệu sổ này cũng trống trơn.
Nếu cơ quan cấp trên bắt nộp, thì cứ in ra mà ký rồi nộp thôi, mặc dù Sổ này chẳng có số gì cả, vì họ muốn kiểm soát nguồn chi của đơn vị ấy mà.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cóc thân mến,

Theo cháu, khi chi tiêu, những nguồn nào thì mới phải hạch toán chi tiết theo MLSNNN?
Đối với đơn vị tự chủ 100%, kinh phí để hạch toán vào TK661 có thể có các nguồn sau:
- Kinh phí nguồn khác: phần thu phí, lệ phí được để lại đơn vị; chuyển nguồn từ chênh lệch thu, chi sau thuế hoạt động kinh doanh để hỗ trợ hoạt động thường xuyên;
- Kinh phí viện trợ không hoàn lại phi dự án.
- Các nguồn khác hỗ trợ hoạt động thường xuyên.

Và khi hạch toán các nguồn này, cháu phải hạch toán chi tiết theo MLNSNN. Và khi đó "Sổ chi tiết chi hoạt động" được sử dụng.

Còn nếu không có nghiệp vụ nào phát sinh vào TK661 thì chẳng cần phải lập "Sổ chi tiết..." đó làm gì, vì dù sao số liệu sổ này cũng trống trơn.
Nếu cơ quan cấp trên bắt nộp, thì cứ in ra mà ký rồi nộp thôi, mặc dù Sổ này chẳng có số gì cả, vì họ muốn kiểm soát nguồn chi của đơn vị ấy mà.
Chính vì câu đỏ đỏ đấy mà cháu mới phải thắc mắc. Vì hồ sơ quyết toán hàng năm mà cháu phải nộp lên Sở tài chính gồm những thứ mà cháu đã nêu ở bài trước mà. Cháu ko thể cãi mấy cụ bên tài chính là chúng tôi ko sử dụng TK661 nên ko vào sổ chi tiết chi hoạt động được. Mà trong danh mục báo cáo tài chính theo QĐ19/2006 thì làm gì có mẫu báo cáo nào dành cho những đơn vị như cháu ngoài Báo cáo thu chi hoạt động sự nghiệp và hoạt động sản xuất, kinh doanh ( Mẫu B03-H)
Trái khoáy quá .... :041:

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Cháu có thể cãi các cụ ấy như thế này:
Các bố biết nguồn kinh phí của đơn vị con rồi còn gì, làm gì có nguồn nào chi cho hoạt động thường xuyên đâu. Đơn vị con tuy mang tiếng là đơn vị sự nghiệp nhưng hoạt động như một doanh nghiệp, mọi chi phí phát sinh con đưa hết vào chi phí trước thuế rồi, thế nên đơn vị con không có nguồn và chi hoạt động thường xuyên nên con không báo cáo.
Nếu các bố muốn con báo cáo thì các bố cứ sử dụng Báo cáo của năm trước là được thôi, vì báo cáo các năm đều y chang như nhau mà (Đều không có số, hê hê).

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cháu có thể cãi các cụ ấy như thế này:
Các bố biết nguồn kinh phí của đơn vị con rồi còn gì, làm gì có nguồn nào chi cho hoạt động thường xuyên đâu. Đơn vị con tuy mang tiếng là đơn vị sự nghiệp nhưng hoạt động như một doanh nghiệp, mọi chi phí phát sinh con đưa hết vào chi phí trước thuế rồi, thế nên đơn vị con không có nguồn và chi hoạt động thường xuyên nên con không báo cáo.
Nếu các bố muốn con báo cáo thì các bố cứ sử dụng Báo cáo của năm trước là được thôi, vì báo cáo các năm đều y chang như nhau mà (Đều không có số, hê hê).
Hic, chú muốn cháu xách valy về nước sớm hay sao mà xui cháu nói thế .... :023:
Mà cái câu đỏ đỏ là sao ta? Làm gì ko có số. Vì Số của nó được lôi ra từ TK631 mừ :inlove:. Mình ko có sử dụng Tk661, nhưng cứ bắt phải làm báo cáo liên quan đến 661 thì đành lấy 631 ra xài tạm thoai. Thế mà vẫn quyết toán hoành tráng đấy chú ạ.... :cool2:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ô hay nhể!
Quyết toán tài khoản 631 ư, sai chế độ rồi đấy!
Vẫn quyết toán được à, nhưng cơ quan thuế loại ra thì xử lý như thế nào đây?
Pótay.cơm!
Đấy. Mấu chốt vấn đề cháu muốn hỏi nó nằm trong dấu hỏi to uỳnh mà chú vừa đưa ra đấy. Cháu cũng chẳng hiểu nổi tại sao nữa.... Bao nhiêu năm nay vẫn làm thế .... :060: Tại sao lại ko quyết toán được khi cái cục hồ sơ quyết toán bao nhiêu năm nay nó vẫn như thế ..... Không biết ở nơi khác những đơn vị tự chủ 100% như bên cháu quyết toán kiểu gì chú nhỉ ???
May mà cơ quan cháu nộp thuế trực tiếp trên doanh thu nên ... chưa gặp ác mộng :049:

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Thế cho hỏi cái,
Lúc chi thì hạch toán Nợ TK631/Có TK111,....
Cuối kỳ, theo chế độ, kết chuyển chi phí hợp lý vào doanh thu, nghĩa là Nợ TK531/Có TK631.
Như vậy cuối năm, số dư tài khoản 631 bằng 0, hoặc nếu có dư là dư chi phí dở dang chưa kết chuyển. => Chẳng nhẽ lại đi quyết toán những cái này à???!!!:eyepop:

Hay là chỉ quyết toán Bên Nợ TK631 thôi, như thế phải đợi sau 9 tháng kể từ khi kết thúc năm mới được kết chuyển chi phí vào doanh thu à? => thế này lại càng vi phạm luật thuế.

Hay là như nào nhể???
:wall::wall::wall:

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Có thể họ muốn theo dõi hoạt động dịch vụ theo MLNS? Nếu vậy bạn cứ chi các mục theo MLNS giống bên chi hoạt động và theo dõi trên TK 631. Bên mình vẫn làm vậy. Nếu bạn sử dụng phần mềm thì có hỗ trợ.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thế cho hỏi cái,
Lúc chi thì hạch toán Nợ TK631/Có TK111,....
Cuối kỳ, theo chế độ, kết chuyển chi phí hợp lý vào doanh thu, nghĩa là Nợ TK531/Có TK631.
Như vậy cuối năm, số dư tài khoản 631 bằng 0, hoặc nếu có dư là dư chi phí dở dang chưa kết chuyển. => Chẳng nhẽ lại đi quyết toán những cái này à???!!!:eyepop:

Hay là chỉ quyết toán Bên Nợ TK631 thôi, như thế phải đợi sau 9 tháng kể từ khi kết thúc năm mới được kết chuyển chi phí vào doanh thu à? => thế này lại càng vi phạm luật thuế.

Hay là như nào nhể???
:wall::wall::wall:
Hạch toán bình thường. Xác đinh kết quả theo đúng kỳ. Còn số liệu để cho vào các MLNS thì là all số liệu bên Nợ TK631. Chỉ là số liệu thôi chú ạ.... Mà số này thì cuối năm mình xác định được chính xác roài đâu cần đến tận 9 tháng sau nhể ...

Chú đọc bài của chị Blang nè. Nghĩa là thực chất các khoản chi đó mình vãn hạch toán vào TK631 nhưng lại mở sổ và nhặc nhạnh nó rồi phân chia vào các mục lục tương ứng phù hợp ( Mà nói thật có những khoản chi chẳng biết tống nó vào mục nào cho phù hợp nên cứ quẳng bừa vào mục 134 hì hì hì :005: Vừa làm vừa chửi :wall::wall::wall:)
Blang nói:
Có thể họ muốn theo dõi hoạt động dịch vụ theo MLNS? Nếu vậy bạn cứ chi các mục theo MLNS giống bên chi hoạt động và theo dõi trên TK 631. Bên mình vẫn làm vậy

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chú chịu các cụ CB roài Coc Yeu ạ :wall:
hì. Cháu cũng thế nên vừa làm vừa lầm bầm chửi đấy ...:049:
À, chú này. Ở nơi khác, không biết họ duyệt quyết toán như thế nào và hồ sơ quyết toán của họ gồm những gì chú nhỉ? Cháu chưa có cơ hội tìm hiểu vấn đề này .:talk:...

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Họ chỉ duyệt quyết toán kinh phí có nguồn NSNN như:
- NSNN hỗ trợ hoạt động thường xuyên.
- NSNN thực hiện các chương trình, dự án
- NSNN thực hiện nghiên cứu khoa học.
- NSNN thực hiện các hoạt động không thường xuyên khác.
- Nguồn thu từ phí, lệ phí.
- Kinh phí viên trợ không hoàn lại (ODA).
- Các nguồn khác hỗ trợ hoạt động thường xuyên (mà được chuyển nguồn vào TK461).

Còn duyệt quyết toán chi cung ứng dịch vụ như đơn vị cháu thì lần đầu tiên chú gặp, ặc ặc....

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Lâu lâu không vào gặp,toàn cái đã nói rồi. Này thì giải thích nha cóc:
1. Điều đầu tiên trả lời trực tiếp là tại sao tài chính phải bắt mở sổ, bởi vì dù là đơn vị tự chủ có thu 100% nhưng nguồn thu đó từ đâu mà ra, chính là do từ cơ sở vật chất của nhà nước như nhà cửa, mặt bằng, máy móc chẳng hạn, do đó đây chính là nguồn thu của nhà nước, mà là thu của nhà nước thì khi chi cái gì cũng qua mục lục ngân sách cả, để xem anh có chi ẩu hay không có hóa đơn không, nguồn thì có thể không có chi tiết mục nhưng chi thì phải có, nhắc lại đây là nguồn thu của nhà nước
2. Cái cơ bản thứ 2 là sai toàn bộ về cách định khoản, cái này mình đã viết từ lâu rồi, nay cũng xin nhắc lại. Có 2 dạng đơn vị có thu:
1. Thu sự nghiệp, phí như các trường học, bệnh viện, phòng công chứng:
Định khoản: a. Thu phí: Nợ 111 Có 511
b. Nộp ngân sách, thuế hay cấp trên: Nợ 511/ Có 333,Có 342 theo tỷ lệ do tài chính và thuế quy định ( có thể bắt nộp hết nên ráng xin xỏ)
c. Còn lại bổ sung nguồn hoạt động: Nợ 511/ Có 461 ( chính là nó đây), lúc này ta phải chi qua 661 cuối kỳ quyết toán với 461, lưu ý đây là kinh phí tự chủ nên chi không hết có thể chuyển sang năm chi tiếp.
2. Các hoạt động kinh doanh như liên kết đào tạo, các ban quản lý cảng cá bán xăng, dầu đá cho ngư dân chẳng hạn:
a. Doanh thu: Nợ 111 Có 531
b. Chi phí: Nợ 631 Có 111 ( cái này không có mục, nhưng phải có sổ chi tiết chi phí, phải kê ra từng loại chi phí được phân thành 3 nhóm chính là chi phí bán hàng, chi phí quản lý và thuế GTGT theo QĐ 19)
c. Cuối kỳ kết chuyển chi phí: Nợ 531 Có 631
d. Nếu lãi chuyển sang: Nợ 531 Có 421
e. Bước quen thuộc: Bổ sung nguồn hoạt động: Nợ 421 Có 461 rồi lại chi 661 như trên.
Một lần nữa có thu nhưng thu từ cơ sở của nhà nước

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
1. Điều đầu tiên trả lời trực tiếp là tại sao tài chính phải bắt mở sổ, bởi vì dù là đơn vị tự chủ có thu 100% nhưng nguồn thu đó từ đâu mà ra, chính là do từ cơ sở vật chất của nhà nước như nhà cửa, mặt bằng, máy móc chẳng hạn, do đó đây chính là nguồn thu của nhà nước, mà là thu của nhà nước thì khi chi cái gì cũng qua mục lục ngân sách cả, để xem anh có chi ẩu hay không có hóa đơn không, nguồn thì có thể không có chi tiết mục nhưng chi thì phải có, nhắc lại đây là nguồn thu của nhà nước
Trước hết cho em xin cảm ơn anh ( hay chị ạ) đã góp ý cho em. Về vấn đề này do em chưa hiểu thấu đáo nên cũng muốn tham khảo ý kiến của mọi người thôi ạ.

2. Các hoạt động kinh doanh như liên kết đào tạo, các ban quản lý cảng cá bán xăng, dầu đá cho ngư dân chẳng hạn:
a. Doanh thu: Nợ 111 Có 531
b. Chi phí: Nợ 631 Có 111 ( cái này không có mục, nhưng phải có sổ chi tiết chi phí, phải kê ra từng loại chi phí được phân thành 3 nhóm chính là chi phí bán hàng, chi phí quản lý và thuế GTGT theo QĐ 19)
c. Cuối kỳ kết chuyển chi phí: Nợ 531 Có 631
d. Nếu lãi chuyển sang: Nợ 531 Có 421
e. Bước quen thuộc: Bổ sung nguồn hoạt động: Nợ 421 Có 461 rồi lại chi 661 như trên.
Một lần nữa có thu nhưng thu từ cơ sở của nhà nước
[/quote]
Em đồng ý đến bước d. Nhưng từ bước e xin phép cho em có ý kiến. Theo em không phải đơn vị nào cũng bắt buộc phải làm như bước này.
Xin được trích Thông tư 71/2006.:
4. Về sử dụng kết quả hoạt động tài chính trong năm, thực hiện theo quy định tại Điều 19 Nghị định số 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ, được hướng dẫn như sau:
Hàng năm sau khi trang trải các khoản chi phí, nộp thuế và các khoản nộp khác theo quy định; phần chênh lệch thu lớn hơn chi (thu, chi hoạt động thường xuyên và nhiệm vụ nhà nước đặt hàng), đơn vị được sử dụng theo trình tự như sau:
- Trích tối thiểu 25% số chênh lệch thu lớn hơn chi để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp;
- Trả thu nhập tăng thêm cho người lao động, theo hướng dẫn tại điểm 3.2, khoản 3, Mục VIII Thông tư này.
- Trích lập Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi mức trích tối đa hai Quỹ không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân trong năm.
Trường hợp chênh lệch thu lớn hơn chi bằng hoặc nhỏ hơn một lần quỹ tiền lương cấp bậc, chức vụ trong năm đơn vị được quyết định sử dụng, như sau:
- Trả thu nhập tăng thêm cho người lao động;
- Trích lập các quỹ: Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp (không khống chế mức trích tối thiểu 25% chênh lệch thu lớn hơn chi), Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi mức trích tối đa hai Quỹ không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân trong năm.
Căn cứ quy định trên đây, mức cụ thể chi trả thu nhập tăng thêm và trích lập các quỹ do Thủ trưởng đơn vị sự nghiệp quyết định theo quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.
Nội dung chi của Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi theo quy định trên bao gồm cả nội dung chi khen thưởng, chi phúc lợi của hoạt động thu phí, lệ phí (đối với những đơn vị được giao nhiệm vụ thu phí, lệ phí).
Nếu theo thông tư này thì KQ của hoạt động kinh doanh trong năm sẽ chia vào các quỹ và như thế sẽ không sử dụng TK461.

Còn về ý này thì em thắc mắc chút ạ. Sổ chi tiết chi phí chỉ tách ra ba nhóm. Vậy ba nhóm này phục vụ gì cho việc vào biểu F02-1H ( Báo cáo chi tiết kinh phí hoạt động) ạ. Vì chủ đề của topic của em liên quan đến vấn đề này mà.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
1. Điều đầu tiên trả lời trực tiếp là tại sao tài chính phải bắt mở sổ, bởi vì dù là đơn vị tự chủ có thu 100% nhưng nguồn thu đó từ đâu mà ra, chính là do từ cơ sở vật chất của nhà nước như nhà cửa, mặt bằng, máy móc chẳng hạn, do đó đây chính là nguồn thu của nhà nước, mà là thu của nhà nước thì khi chi cái gì cũng qua mục lục ngân sách cả, để xem anh có chi ẩu hay không có hóa đơn không, nguồn thì có thể không có chi tiết mục nhưng chi thì phải có, nhắc lại đây là nguồn thu của nhà nước QUOTE]

Thu hoạt đông sản xuất, kinh doanh không phải là nguồn thu thuộc ngân sách nhà nước đâu bạn ạ.

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
1. Trả lời bạn tookblack, bạn hiểu sai ý mình rồi, đúng là nguồn thu từ hoạt động sản xuất kinh doanh, nhưng tất cả là dựa trên cơ sở vật chất, tài sản của nhà nước. Ví dụ trường bạn cho thuê mặt bằng chẳng hạn, đó là nguồn thu kinh doanh, nhưng nguồn thu đó có được là do bạn đang sở hữu mặt bằng của nhà nước chứ không phải của nhà bạn, của tư nhân như bên doanh nghiệp, đối với khoản thu bạn bổ sung nguồn hoạt động, khi chi cái gì phải theo mục lục ngân sách của nhà nước vì đây là tiền của nhà nước, thử hỏi nếu không có mặt bằng đó bạn lấy đâu ra nguồn thu. Cái hay là phải biết tận dụng để tạo ra nguồn thu, cũng cơ sở vật chất đó anh thu nhiều sẽ được bổ sung nguồn nhiều, nhưng phải chi theo mục lục ngân sách. giải thích vậy không biết bạn hiểu chưa nhỉ
2.Trả lời bạn cóc:
a. Đầu tiên mình quên, cái này là theo quy định đặc thù của từng đơn vị và từng phòng tài chính. Trường hợp nếu bạn tuân thủ theo thông tư 71, thì bạn trích thẳng Nợ 421 Có 431 vào các quỹ tương ứng.
b. Chủ đề bạn hỏi:
- Đầu tiên là tài chính của bạn không hiểu các sổ sách báo cáo nào cần thiết, duyệt chi theo mục trong trường hợp bạn là sai.
Mình sẽ nói những sổ sách cần thiết cho từng giai đoạn mà nếu mình là tài chính sẽ yêu cầu bạn làm:
1. Nợ 111 Có 531: bạn nộp cho mình sổ doanh thu mẫu theo QĐ19
2. Nợ 631 Có 111: bạn nộp cho mình sổ chi phí mẫu theo QĐ19
3. Kết chuyển chi phí: Nợ 531 Có 631
Có 2 trường hợp: Nếu việc kinh doanh của bạn bị lỗ hoặc bằng nhau thì đến đây mình sẽ cần bạn báo cáo mình: mẫu báo cáo hoạt động sự nghiệp sản xuất kinh doanh (ký hiệu thì mình quên mất vì đang đi chơi nên không coi tài liệu được), mẫu này sẽ phản ánh số doanh thu, chi phí của từng hoạt động sản xuất kinh doanh của bạn, lời hay lỗ. Chi phí ở đây được chia làm 3 nhóm chính: chi phí quản lý, chi phí bán hàng và thuế VAT, bạn có thể xem mẫu này ở QĐ19
Đến đây là chấm dứt.
Trường hợp nếu bạn lời, được sự cho phép của tài chính,bạn thực hiện theo TT71 trích lập các quỹ thì cũng chỉ cần bạn nộp cho mình mẫu báo cáo hoạt động sự nghiệp có thu giống ở trên, nó sẽ có thêm dòng bổ sung quỹ bao nhiêu.
Nếu bạn bổ sung nguồn hoạt động( cái này lợi hơn thực hiện TT71 trên vì ta có thể chi bất cứ cái gì như chi lương, mua sắm tài sản, hay mấy thứ lặt vặt) thì phải qua bút toán Nợ 421 Có 461, giả sử 50tr chẳng hạn. Lúc này bạn chi số tiền 50tr này phải qua TK 661 theo đúng mục lục ngân sách nhà nước.
Lúc này đây ngoài biểu báo cáo hoạt động sự nghiệp có thu bạn phải nộp cho mình các mẫu sau:
1. Tổng hợp tình hình kinh phí và kinh phí sử dụng đề nghị quyết toán
2. Và cuối cùng là nó F02-1H ( Báo cáo chi tiết kinh phí hoạt động)
Hy vọng là bạn hiểu cách giải thích của mình. Lưu ý là bạn chi qua quỹ 431 sẽ rất rắc rối và phức tạp, nếu mình là kiểm toán mình sẽ giết bạn ở chỗ này, vì chi qua quỹ thường không có mục chi, lại phải đúng tiêu chí của quỹ. Thân ( mình là trai tân chưa vợ )

• Like
Reactions: yetibi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
1. Trả lời bạn tookblack, bạn hiểu sai ý mình rồi, đúng là nguồn thu từ hoạt động sản xuất kinh doanh, nhưng tất cả là dựa trên cơ sở vật chất, tài sản của nhà nước. Ví dụ trường bạn cho thuê mặt bằng chẳng hạn, đó là nguồn thu kinh doanh, nhưng nguồn thu đó có được là do bạn đang sở hữu mặt bằng của nhà nước chứ không phải của nhà bạn, của tư nhân như bên doanh nghiệp, đối với khoản thu bạn bổ sung nguồn hoạt động, khi chi cái gì phải theo mục lục ngân sách của nhà nước vì đây là tiền của nhà nước, thử hỏi nếu không có mặt bằng đó bạn lấy đâu ra nguồn thu. Cái hay là phải biết tận dụng để tạo ra nguồn thu, cũng cơ sở vật chất đó anh thu nhiều sẽ được bổ sung nguồn nhiều, nhưng phải chi theo mục lục ngân sách. giải thích vậy không biết bạn hiểu chưa nhỉ
2.Trả lời bạn cóc:
a. Đầu tiên mình quên, cái này là theo quy định đặc thù của từng đơn vị và từng phòng tài chính. Trường hợp nếu bạn tuân thủ theo thông tư 71, thì bạn trích thẳng Nợ 421 Có 431 vào các quỹ tương ứng.
b. Chủ đề bạn hỏi:
- Đầu tiên là tài chính của bạn không hiểu các sổ sách báo cáo nào cần thiết, duyệt chi theo mục trong trường hợp bạn là sai.
Mình sẽ nói những sổ sách cần thiết cho từng giai đoạn mà nếu mình là tài chính sẽ yêu cầu bạn làm:
1. Nợ 111 Có 531: bạn nộp cho mình sổ doanh thu mẫu theo QĐ19
2. Nợ 631 Có 111: bạn nộp cho mình sổ chi phí mẫu theo QĐ19
3. Kết chuyển chi phí: Nợ 531 Có 631
Có 2 trường hợp: Nếu việc kinh doanh của bạn bị lỗ hoặc bằng nhau thì đến đây mình sẽ cần bạn báo cáo mình: mẫu báo cáo hoạt động sự nghiệp sản xuất kinh doanh (ký hiệu thì mình quên mất vì đang đi chơi nên không coi tài liệu được), mẫu này sẽ phản ánh số doanh thu, chi phí của từng hoạt động sản xuất kinh doanh của bạn, lời hay lỗ. Chi phí ở đây được chia làm 3 nhóm chính: chi phí quản lý, chi phí bán hàng và thuế VAT, bạn có thể xem mẫu này ở QĐ19
Đến đây là chấm dứt.
Trường hợp nếu bạn lời, được sự cho phép của tài chính,bạn thực hiện theo TT71 trích lập các quỹ thì cũng chỉ cần bạn nộp cho mình mẫu báo cáo hoạt động sự nghiệp có thu giống ở trên, nó sẽ có thêm dòng bổ sung quỹ bao nhiêu.
Nếu bạn bổ sung nguồn hoạt động( cái này lợi hơn thực hiện TT71 trên vì ta có thể chi bất cứ cái gì như chi lương, mua sắm tài sản, hay mấy thứ lặt vặt) thì phải qua bút toán Nợ 421 Có 461, giả sử 50tr chẳng hạn. Lúc này bạn chi số tiền 50tr này phải qua TK 661 theo đúng mục lục ngân sách nhà nước.
Lúc này đây ngoài biểu báo cáo hoạt động sự nghiệp có thu bạn phải nộp cho mình các mẫu sau:
1. Tổng hợp tình hình kinh phí và kinh phí sử dụng đề nghị quyết toán
2. Và cuối cùng là nó F02-1H ( Báo cáo chi tiết kinh phí hoạt động)
Hy vọng là bạn hiểu cách giải thích của mình. Lưu ý là bạn chi qua quỹ 431 sẽ rất rắc rối và phức tạp, nếu mình là kiểm toán mình sẽ giết bạn ở chỗ này, vì chi qua quỹ thường không có mục chi, lại phải đúng tiêu chí của quỹ. Thân ( mình là trai tân chưa vợ )
Mình đã hiểu và cũng đồng ý với ý kiến của bạn. Cám ơn bạn. Cũng chính vì nội dung như bạn đã giải thích mà mình mới phải lập một topic với một chủ đề xem ra hơi ngớ ngẩn. Bao nhiêu năm nay ( Từ thời kế toán cũ) đơn vị mình vẫn đi theo lối mòn đó. Vẫn biết nó chưa hợp lý nhưng vẫn phải làm vì mình phải làm theo yêu cầu của Sở Tài chính. Nếu họ vẫn yêu cầu được duyệt quyết toán trên cơ sở một hồ sơ " lệch pha" như thế thì mình đành phải làm theo thôi. :005:

P/S: Cái câu đỏ đỏ của bạn làm mình giật mình đấy nhé. Vì chi quỹ cơ quan thì nội dung chi do thủ trưởng cơ quan có quyền quyết định, tất nhiên là cũng phải tuân thủ đúng nội dung chi của từng quỹ. Nhưng khi chi các quỹ này thì có liên quan gì đến kết quả kinh doanh trong kỳ đâu, nguồn hình thành của nó là từ lợi nhuận sau thuế mà???? Bạn có thể giải thích rõ ý của bạn trong câu này không? Cám ơn bạn. :thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA