kê khai nhầm

• Thread starter immortelle
  • Ngày gửi
I

immortelle

Guest
10/12/07
39
0
0
HCM City
em có vấn đề này mong anh chị trong diễn đàn giúp đỡ tháng 10 vừa rồi em kê khai nhầm một hóa đơn đầu vào và sang tháng này em páht hiện và đã điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ mà cty em chưa có doanh thu vậy nếu trường hợp của em kê khai bổ sung như vậy có phải bị nộp phạt gì ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
em có vấn đề này mong anh chị trong diễn đàn giúp đỡ tháng 10 vừa rồi em kê khai nhầm một hóa đơn đầu vào và sang tháng này em páht hiện và đã điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ mà cty em chưa có doanh thu vậy nếu trường hợp của em kê khai bổ sung như vậy có phải bị nộp phạt gì ko ạ?

Bạn nói mình không hiểu rõ lắm.
- Cty bạn có mua hàng -> có HĐ đầu vào -> lập bảng kê HĐ, Ctừ HH, DV mua vào, nhưng bị sai (trong trường hợp này là thừa ở chỉ tiểu 23).
- Cty bạn chưa có bán hàng -> chưa có xuất hóa đơn đầu ra -> Không phát sinh doanh thu.
- Tờ khai Thuế GTGT T10, phát sinh ở chỉ tiêu 41 (Thuế GTGT chưa khấu trừ hết Kỳ này).
=> Kỳ tính thuế này bạn phải làm điều chỉnh giảm lại bẳng Bảng Giải trình kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
Ngoài ra, bạn nên hỏi người quản lý Thuế của Cty bạn xem nên giải quyết vấn đền này như thế nào vì theo mình :
- Cty có phát sinh doanh thu, GTGT đầu vào kê khai cao hơn so với thực tế => Cty bạn sẽ bị phạt.
- Trường hợp chưa phát sinh doanh thu thì mình pótay.com vì chưa gặp lấn nào.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Trường hợp chưa phát sinh doanh thu thì mình pótay.com vì chưa gặp lấn nào.
Bạn kê khai bổ sung vào mẫu 01/KHBS.
trường hợp của bạn không bị xử phạt

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn kê khai bổ sung vào mẫu 01/KHBS.
trường hợp của bạn không bị xử phạt

Nhưng trường hợp của bạn ấy nếu điều chỉnh với mục đích "làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ" thì sao nhỉ (mặc dù bên đó chưa phát sinh doanh thu)?? :wall:

Trích công văn 3267

1.1. Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai).

2.3. Kê khai bổ sung, điều chỉnh:
Việc khai bổ sung, điều chỉnh được thực hiện bằng bản Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không được phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT.

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Nhưng trường hợp của bạn ấy nếu điều chỉnh với mục đích "làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ" thì sao nhỉ (mặc dù bên đó chưa phát sinh doanh thu)??
Bạn không đọc kỹ công văn à?
đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm
Trong trường hợp này số thuế có tăng thêm không TIGER?
Theo TIGER thì bạn ấy bị phạt bao nhiêu tiền? bạn thử tính mình xem nhé. thân

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Khi bạn làm Bảng điều chỉnh để làm giảm số Thuế GTGT được khấu trừ thì nó tương đương với việc bạn đã kê khai thiếu phần thuế GTGT phải nộp trong kỳ => bạn đã trốn thuế.
Khi đó CQ thuế sẽ phạt bạn = số tiền chậm nộp (trong trường hợp này là Số Thuế GTGT được khấu trừ chênh lệhc trong điều chỉnh) * số ngày chậm nộp * 0.05%.

myle

myle

Guest
10/10/07
55
0
0
PHONG NHA KE BANG
Hehehe, cho em ké chút nha, nếu như HD đầu vào của mình là được báo cáo trong vòng 3 tháng nhưng em chưa nắm rõ được là trong 3 tháng đó là tính từ tháng hay ngày phát hành HD vậy, với có người nói là nếu HD mà vẫn nằm trong vòng 3 tháng đó thì không được khấu trừ thuế mà chỉ được tính vào chi phí àh, em đang thắc mắc vấn đề này, mong các pác chỉ dùm. Cám ơn nhiều :biggrinda:biggrinda:biggrinda

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Hehehe, cho em ké chút nha, nếu như HD đầu vào của mình là được báo cáo trong vòng 3 tháng nhưng em chưa nắm rõ được là trong 3 tháng đó là tính từ tháng hay ngày phát hành HD vậy, với có người nói là nếu HD mà vẫn nằm trong vòng 3 tháng đó thì không được khấu trừ thuế mà chỉ được tính vào chi phí àh, em đang thắc mắc vấn đề này, mong các pác chỉ dùm. Cám ơn nhiều :biggrinda:biggrinda:biggrinda

:biggrinda:biggrinda
Chào chị !!!
Vụ nì tốt nhất chị hỏi lại anh Tiger ấy.
Nhưng mà theo em bít là tính từ ngày xuất HĐ đó chị.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Ủa, chính vì thế mình mới hỏi mà, chứ có khẳng định gì đâu. Hình như bạn thích chữ "phạt" lắm ah? :wall:

Và nếu như đơn vị đã được hoàn số thuế GTGT ấy thì sao nhỉ?

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Khi bạn làm Bảng điều chỉnh để làm giảm số Thuế GTGT được khấu trừ thì nó tương đương với việc bạn đã kê khai thiếu phần thuế GTGT phải nộp trong kỳ => bạn đã trốn thuế.
Khi đó CQ thuế sẽ phạt bạn = số tiền chậm nộp (trong trường hợp này là Số Thuế GTGT được khấu trừ chênh lệhc trong điều chỉnh) * số ngày chậm nộp * 0.05%.

Bạn đọc kỹ bài mình nhé, mình đang trao đổi với Tiger mà bạn mình có hỏi đâu.
Còn vấn đề này bạn đã nhầm rồi xem kỹ lại bạn nhé.

myle

myle

Guest
10/10/07
55
0
0
PHONG NHA KE BANG
:biggrinda:biggrinda
Chào chị !!!
Vụ nì tốt nhất chị hỏi lại anh Tiger ấy.
Nhưng mà theo em bít là tính từ ngày xuất HĐ đó chị.

Theo chị nghĩ cũng tính từ ngày phát hành HD đó, nhưng có người thì nói là tính từ tháng phát hành HD, người thì nói tính từ ngày phát hành HD đó. Anh hổ đâu giúp em với:beernow::beernow::beernow:

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Ủa, chính vì thế mình mới hỏi mà, chứ có khẳng định gì đâu. Hình như bạn thích chữ "phạt" lắm ah? :wall:

Và nếu như đơn vị đã được hoàn số thuế GTGT ấy thì sao nhỉ?

ơ... Mình thấy bạn làm ban điều hành mà cũng linh tinh nhỉ? Trong topic này có liên quan gì đến hoàn đâu? Bạn cắt bài của bạn sang topic khác nhé.
Hình như bạn thích chữ "phạt" lắm ah?
Bạn đọc kỹ đi bạn thích Chữ "phạt" ấy chứ

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo chị nghĩ cũng tính từ ngày phát hành HD đó, nhưng có người thì nói là tính từ tháng phát hành HD, người thì nói tính từ ngày phát hành HD đó. Anh hổ đâu giúp em với:beernow::beernow::beernow:

Vậy có ai nói là kỳ kê khai "ngày" không nhỉ myle?

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Bạn đọc kỹ bài mình nhé, mình đang trao đổi với Tiger mà bạn mình có hỏi đâu.
Còn vấn đề này bạn đã nhầm rồi xem kỹ lại bạn nhé.

Hic !!!
Vậy bạn trả lời câu hỏi của anh Tiger đi. Anh ấy hỏi bạn rồi đó.
Còn trên đây là y kiến của mình. Nếu bạn không đồng ý cũng chả sao vì đâu ảnh hưởng đến ai đâu.
Khi vào diễn đàn thì mục đích là học hỏi và trao đổi kinh nghiệm với nhau mà.

myle

myle

Guest
10/10/07
55
0
0
PHONG NHA KE BANG
K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Hic !!!
Vậy bạn trả lời câu hỏi của anh Tiger đi. Anh ấy hỏi bạn rồi đó.
Còn trên đây là y kiến của mình. Nếu bạn không đồng ý cũng chả sao vì đâu ảnh hưởng đến ai đâu.
Khi vào diễn đàn thì mục đích là học hỏi và trao đổi kinh nghiệm với nhau mà.

Gửi Bạn TIGER
Trích thông tư 61/2007/TT-BTC
1.2. Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ kê khai trước, nhưng người nộp thuế đã phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào Ngân sách Nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

7. Các hành vi vi phạm quy định tại Mục này bị phát hiện trong thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế hoặc bị phát hiện sau thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, nhưng không làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn, số thuế miễn, giảm và không thuộc trường hợp bị xử phạt đối với hành vi trốn thuế thì bị xử phạt về hành vi phạm về thủ tục thuế; chậm nộp tiền thuế; khai thiếu thuế hoặc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán; bao gồm cả các trường hợp sau:
7.1. Trường hợp người nộp thuế là tổ chức, cá nhân không kinh doanh đang thuộc diện được miễn thuế, được hoàn thuế theo quy định của pháp luật, kê khai không đúng căn cứ xác định số thuế được miễn, số thuế được hoàn nhưng không làm thiệt hại đến số thuế của Ngân sách Nhà nước thì không bị xử phạt đối với hành vi trốn thuế.
7.2. Trường hợp người nộp thuế theo phương pháp kê khai đang trong thời hạn hưởng ưu đãi miễn thuế thu nhập doanh nghiệp bị phát hiện có hành vi vi phạm như khai sai làm tăng khống chi phí để tăng số lỗ, để giảm lãi; giảm chi phí để tăng lãi và xác định không đúng các điều kiện để được hưởng miễn thuế thu nhập doanh nghiệp thì:
a) Nếu vi phạm được kiểm tra phát hiện ngay trong thời gian đang được ưu đãi miễn thuế thu nhập doanh nghiệp thì không xử phạt về hành vi trốn thuế mà thực hiện xử phạt vi phạm về thủ tục thuế hoặc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán;
b) Nếu vi phạm chưa được kiểm tra phát hiện mà cá nhân, tổ chức không tự điều chỉnh hậu quả làm giảm số thuế thu nhập doanh nghiệp của năm tiếp sau khi hết thời hạn được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp thì bị xử phạt về hành vi trốn thuế.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Gửi Bạn TIGER
Trích thông tư 61/2007/TT-BTC

Cái này là cái gì đây trời? :wall:

À quên mất, bạn nói mình "linh tinh" là sao nhỉ? Góp ý tham gia vào bài viết được gọi là "linh tinh" sao? :wall:

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Cho mình ké nhờ 1 câu hỏi nhé:
Bảng kê đầu ra tháng 11/2007:
-Kê thiếu 01 tờ hóa đơn trị giá : 750.000( chưa VAT )-> báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thiếu 01 tờ
-Kê thừa trị giá 01 tờ : VD: giá trên hóa đơn ghi: 78.500.000 nhưng giá ghi trên bảng kê là 86.350.0000( Chưa VAT )
Nay mình làm tờ khai điều chỉnh giảm doanh thu (86.350.000- 78.500.000 -750.000=7.100.000 đồng thời giảm thuế VAT là 710.000 trên tờ khai điều chỉnh hay phải tách ra vừa ghi giảm (86.350.000 - 78.500.000), vừa ghi tăng 750.000 trong giải trình tờ khai thuế GTGT
Vậy làm như thế có ổn không, có bác nào đã qua trường hợp này rồi mách giúp em với. Tnks Thaohp đã cho mượn nick

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Cái này là cái gì đây trời?
1.2. Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ kê khai trước, nhưng người nộp thuế đã phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào Ngân sách Nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền
Trong topic này không giống trường hợp 1.2 trích ở trên bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA