Phân tích báo cáo Tài chính

• Thread starter duc1975
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Lập và phân tích dòng tiền

Gửi các bạn bài viết "Lập và phân tích dòng tiền".

Hope that helps!

Đính kèm

• Lap & Phan tich Dong tien.zip
    45.6 KB · Lượt xem: 1,005
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Sẵn đây em cũng có 1 thắc mắc nho nhỏ, không hỏi thì thấy nó bứt rứt sao đó, nên cố hỏi thử vậy, hi hi hi:

Trong "thuyết minh báo cáo tài chính" phần cuối cùng có nói tới các chỉ số tài chính. Em thấy có sự khác biệt về : khả năng thanh toán hiện hànhkhả năng thanh toán nhanh giữa các sách tài chính - kế toán mà em học với QĐ 167 (hướng dẫn lập "Thuyết minh BCTC", em không nhớ rõ số hiệu)

Theo trong sách:

KNTT hiện hành: Tài Sản Lưu Động/ nợ ngắn hạn

KNTT nhanh: (TSLĐ - Hàng tồn kho) / NNH

QĐ 167:

KNTT hiện hành: (TSLĐ - HTK) / NNH

KNTT nhanh: tiền / NNH

Sẽ chẳng có chuyện gì nếu... có 1 lần em đi thi tuyển nhân sự, và người ta hỏi em đúng câu này, bắt em viết công thức 2 cái chỉ tiêu trên, lúc đó em cũng không biết viết cái nào nữa.

Vậy các bác chỉ em : giờ mình làm theo cái nào???

Hỏi xong rồi, hết ấm ức!

T

Tranthehau

Guest
Cám ơn các ban nhiều nha, nếu được các ban đưa toàn bộ PTBCTC nên nha. thanhs

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Hôm nay Thìn cũng tham gia vậy.
Sau đây là tài liệu về phân tích tình hình tài chính - Chương trình Fulbright

Cac thành viên có ý kiến xem như thế nào nhá.

Đính kèm

• Bai 1 Tong quan ve phan tich tai chinh.rar
    176.5 KB · Lượt xem: 1,137
D

doanminhdung

Guest
13/3/05
2
0
0
Vietnam
Hom nay sau khi doc bai cua cac ban, minh xin tham gia. Cac ban muon biet ro nhat ve nhung BCTC xin hay suy ngam va tra loi nhung cau hoi sau: 1. Muc tieu chung cua BCTC la gi? 2. Co nhung BCTC co ban nao? Moi quan he giau cac BCTC? 3. Nhung thong tin co ban co the tim thay tren BCDKT? 4. BCDKT duoc phan anh vao thoi diem nao va bo cuc ra sao? 4. Cac thong tin co ban tren BCLCTT la gi? BCLCTT duoc phan anh vao thoi gian nao va bo cuc ra sao? 5. Luu chuyen tien te tu cac HDSXKD duoc tinh ntn? Tai sao viec nay lai quan trong? Luu chuyen tien te tu cac HDDT cho biet thong tin gi? LCTT tu HDTC cho beit thong tin gi? Mong cac ban suy ngam va tra loi de chung minh trao doi kien thuc voi nhau.

D

doanminhdung

Guest
13/3/05
2
0
0
Vietnam
Gui COTHANT:
Theo nhu y kien cua minh thi KNTT nhanh so sanh tien mat cong voi cac khoan tuong duong tien va cac khoan phai thu so voi No Ngan han qua do danh gia viec thanh toan cua DN. Su khac nhau co ban giua KNTT hien hanh va KNTT nhanh la kha nang thanh toan nhanh khong bao gom so du hang ton kho va chi phi tra truoc trong phep tinh. Do do kha nang thanh toan nhanh cua DN se thap hon kha nang thanh toan hien hanh. Vi vay cong thuc cua KNTT nhanh se la:Tien/NNH trong do Tien bao gom: Tien mat, cac khoan tuong duong tien va cac khoan phai thu. KNTT hien hanh se la: (TSLD - HTK)/NNH. Ban nao co y kien gi khac xin cho minh biet de minh hoc hoi nhe.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
doanminhdung nói:
Gui COTHANT:
Theo nhu y kien cua minh thi KNTT nhanh so sanh tien mat cong voi cac khoan tuong duong tien va cac khoan phai thu so voi No Ngan han qua do danh gia viec thanh toan cua DN. Su khac nhau co ban giua KNTT hien hanh va KNTT nhanh la kha nang thanh toan nhanh khong bao gom so du hang ton kho va chi phi tra truoc trong phep tinh. Do do kha nang thanh toan nhanh cua DN se thap hon kha nang thanh toan hien hanh. Vi vay cong thuc cua KNTT nhanh se la:Tien/NNH trong do Tien bao gom: Tien mat, cac khoan tuong duong tien va cac khoan phai thu. KNTT hien hanh se la: (TSLD - HTK)/NNH. Ban nao co y kien gi khac xin cho minh biet de minh hoc hoi nhe.
Mình hiểu ý của bạn, tuy nhiên, ở đây mình không muốn nói tới các khái niệm, định nghĩa về khả năng thanh toán của doanh nghiệp (cái đó thì sách viết nhiều rồi). Mình chỉ muốn hỏi là : tại sao có sự khác biệt giữa 2 nguồn và nếu bây giờ bị hỏi thì mình phải trả lời thế nào.
Và mình cũng biết là nếu có phải làm các báo cáo thì phải làm theo các quy định của nhà nước rồi (làm theo 167). Tuy nhiên, nếu là 1 kỳ thi, 1 cuộc sát hạch thì phải trả lời thế nào.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
cothant nói:
Trong "thuyết minh báo cáo tài chính" phần cuối cùng có nói tới các chỉ số tài chính. Em thấy có sự khác biệt về : khả năng thanh toán hiện hànhkhả năng thanh toán nhanh giữa các sách tài chính - kế toán mà em học với QĐ 167 (hướng dẫn lập "Thuyết minh BCTC", em không nhớ rõ số hiệu)

QĐ 167:

Có lẽ bạn hơi nhầm chăng, vì theo QĐ 167 thì Khả năng t/t hiện hành được tính trên cơ sở so sánh tổng giá trị tài sản với tổng số nợ phải trả của doanh nghiệp tại thời điểm báo cáo.

H

hoaichi

Guest
21/3/05
1
0
0
tphcm
han che cua phan tich tai chinh la gi

em thay phan tich tai chinh rat huu ich nhung tai sao nhieu doanh nghiep Vn chua quan tam vui long cho biet no co han che gi vay may you

W

WhoamI

Cao cấp
cothant nói:

Theo trong sách:

QĐ 167:

Theo mình hiểu thì chỉ tiêu khả năng thanh toán hiện hành không đánh giá được thực chất khả năng thanh toán của các DN Việt Nam do thói quen sử dụng tiền mặt trong thanh toán của các doanh nghiệp VN. Mặt khác do thị trường vốn và việc mua bán nợ giữa các doanh nghiệp với các tổ chức tín dụng, tài chính chưa phát triển có nghĩa là khả năng thanh khoản của các chứng khoán, hay các khoản đầu tư ngắn hạn chưa cao…. Vì thế mới xuất hiện khái niệm KNTT nhanh, hay có sự khác biệt giữa việc tính toán chỉ tiêu này giữa sách học và thuyết minh BCTC. Không biết có đúng không?

L
hoaichi nói:
em thay phan tich tai chinh rat huu ich nhung tai sao nhieu doanh nghiep Vn chua quan tam vui long cho biet no co han che gi vay may you

Theo mình thì rất nhiều các doanh nghiệp VN có hệ thống kế toán chưa phản ánh chính xác tình hình hoạt động kinh doanh của mình nên việc phân tích chưa thực sự phát huy hiệu quả.....

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
cothant nói:
Mình hiểu ý của bạn, tuy nhiên, ở đây mình không muốn nói tới các khái niệm, định nghĩa về khả năng thanh toán của doanh nghiệp (cái đó thì sách viết nhiều rồi). Mình chỉ muốn hỏi là : tại sao có sự khác biệt giữa 2 nguồn và nếu bây giờ bị hỏi thì mình phải trả lời thế nào.
Và mình cũng biết là nếu có phải làm các báo cáo thì phải làm theo các quy định của nhà nước rồi (làm theo 167). Tuy nhiên, nếu là 1 kỳ thi, 1 cuộc sát hạch thì phải trả lời thế nào.

Theo cách tính mình vẫn áp dụng thì các chỉ tiêu đó được tính như sau:
-Khả năng thanh toán hiện hành = TSLD / (Nợ ngắn hạn + Nợ dài hạn đến hạn phải trả)
-Khả năng thanh toán nhanh = (Tiền + Các khoản phải thu)/ (Nợ ngắn hạn + Nợ dài hạn đến hạn phải trả).
Mình cho rằng khả năng thanh toán hiện hành chỉ phản ánh khả năng trả nợ nói chung, vì vậy không phản ánh đúng khả năng thanh toán các khoản nợ hiện tại. Vì trong tài sản lưu động, có một số khoản mục được đánh giá là có tính thanh khoản thấp nhất tại thời điểm hiện tại như các chi phí trả trước, hàng tồn kho.
Khả năng thanh toán nhanh giúp xác định chính xác hơn về mức độ đáp ứng thanh toán các khoản nợ hiện tại. Tiền và khoản phải thu trong ngắn hạn là 2 khoản mục có tính thanh khoản cao nhất. Tuy nhiên, để xác định một cách sát sao nhất, phải xét cụ thể từng khoản mục, ví dụ như phải loại bỏ các khoản phải thu khó đòi.

H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
khuatqthin nói:
Hôm nay Thìn cũng tham gia vậy.
Sau đây là tài liệu về phân tích tình hình tài chính - Chương trình Fulbright

Cac thành viên có ý kiến xem như thế nào nhá.
Sao không thấy bác Thìn gửi tiếp vậy? Em thấy tài liệu của bác hay lắm đó.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
43
HN
cothant nói:
Sẵn đây em cũng có 1 thắc mắc nho nhỏ, không hỏi thì thấy nó bứt rứt sao đó, nên cố hỏi thử vậy, hi hi hi:

Theo trong sách:

QĐ 167:

Sẽ chẳng có chuyện gì nếu... có 1 lần em đi thi tuyển nhân sự, và người ta hỏi em đúng câu này, bắt em viết công thức 2 cái chỉ tiêu trên, lúc đó em cũng không biết viết cái nào nữa.

Vậy các bác chỉ em : giờ mình làm theo cái nào???

Hỏi xong rồi, hết ấm ức!
Theo tôi thì QĐ 167 là đúng đó. Bạn thử nghĩ kỹ xem, công thức đưa ra như vậy mới phù hợp với tên gọi của nó.
Nếu lần sau họ có hỏi bạn thì bạn cứ đưa ra cả 2 ý kiến trên.
Chúc bạn may mắn trong xin việc.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Điều quan trọng nhất là bạn định nghĩa thế nào là:
- KHẢ NĂNG THANH TOÁN NHANH?
- KHẢ NĂNG THANH TOÁN HIỆN HÀNH?
- KHẢ NĂNG THANH TOÁN TỨC THỜI?
- KHẢ NĂNG THANH TOÁN?
tùy thuộc vào việc định nghĩa mà bạn sẽ có công thức xác định cụ thể.
Cũng giống hệt như tên gọi.
Có một câu đố vui thế này:
Có 1 đám ma, trong đó thấy có tiếng khóc:
ới anh ơi anh chết anh bỏ chị
ới chị ơi chị chết chị bỏ anh.

Vậy đây là đám ma ai? đàn ông hay đàn bà? ai đang khóc người chết. Xin lỗi, vì là chỉ nghe thôi, nên không thể viết đúng ngữ pháp ( đâu là tên riêng, đâu là đại từ nhân xưng).

Qua ví dụ ( chẳng liên quan đến kinh tế này), các bạn có thấy, nó tùy thuộc vào bản chất kinh tế của sự việc.
Mong các bạn, trong quá trình phân tích hãy nhìn vào bản chất của vấn đề, của nội dung kinh tế.

P

Phanatic

Guest
21/11/03
7
0
0
46
HaNoi
Dung nhu 240703 viet neu noi ly thuyet thi toi cung chi can mua sach ve doc la duoc, con toi muon o day do la khi cam mot BCTC thuc te thi biet duoc cho nao la cho can quan tam nhat, va van de tai chinh cua Cong ty day co cho nao bat on, con neu phan tich cac chi tieu nhu sach viet thi minh thay chi can co sach la duoc, con minh se lay nick cua Khanh de trao doi truc tiep. Giup minh nhe, cam on Khanh truoc

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
43
HN
theo tôi nghĩ thì báo cáo tài chính quant trọng phần nào và thông tin gì cần nhất tuỳ thuộc vào góc nhìn và mức độ quan tâm về vấn để nào thôi còn thì BCTC bản thân nó đã tổng hợp đầy đủ số liệu.
trong bctc thì phần nào cũng quan trọng và không có phần nào là quan trong nhất

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Em trót chọn đề án thực tập là phân tích tình hình chính, híc, bây giờ mới biết khó thế này. Các bác cho em hỏi nếu công ty em thực tập hoạt động trong nhiều lĩnh vực mà em chỉ có mỗi báo cáo tài chính của công ty mẹ trong 3 năm gần đây thì có phân tích được gì không? Mong các bác trả lời cho em sớm!

H

haidoan

Guest
3/8/04
9
0
0
50
Ha Noi
November-rain nói:
Em trót chọn đề án thực tập là phân tích tình hình chính, híc, bây giờ mới biết khó thế này. Các bác cho em hỏi nếu công ty em thực tập hoạt động trong nhiều lĩnh vực mà em chỉ có mỗi báo cáo tài chính của công ty mẹ trong 3 năm gần đây thì có phân tích được gì không? Mong các bác trả lời cho em sớm!

Bạn học trường nào thế? Luận văn làm cho các thầy đọc thì dễ thôi - số, báo cáo cứ bịa ra là được - lại càng dễ phân tích theo ý mình. Ngày trước mình cũng thế. Vấn đề ở đây, công ty hoạt động trên nhiều lĩnh vực sẽ mệt đấy - phải phân tích nhiều, dài. Khi chọn tên đề tài nên chọn 1 loại hình kinh doanh thôi. Phân tích chỉ tiêu không được phép phân tích trên tổng công ty. Vì khi đó các chỉ tiêu không mang tính so sánh và ít có ý nghĩa (trừ các chỉ tiêu về tỉ suất lợi nhuận). Trước mình cũng làm để tài phân tích. Nếu bạn có khó khăn gì cụ thể cứ nói - nếu được minh se giúp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA