Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế thuê nhà"

• Thread starter newcomer
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn MS ơi, bạn hỏi thông tin này ở đâu có thể xin ngay văn bản ở nơi đó luôn được không? Mina biết trường hợp 3 là hiển nhiên rồi còn trường hợp 1 và 2 thì không biết....

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Morning Star nói:
1. Chủ nhà là tư nhân. Chủ nhà tự nộp thuế và giao hoá đơn tài chính cho công ty. Trên hoá đơn sẽ ghi tổng tiền thanh toán. Ví dụ giá net thuê nhà là $400, thì tại HN, thuế thuê nhà (gồm VAT và thuế TN) là $90, tổng cộng là $490. Trường hợp này cty sẽ không được khấu trừ VAT..

Trường hợp này đúng. Còn cụ thể thuế suất như thế nào để tính ra Thuế GTGT và TN là $90 thì em chịu. Lần trước có hỏi mấy pác thuế nhưng các pác ấy không chịu chỉ dẫn.
Morning Star nói:
2. Chủ nhà là tư nhân. Công ty đi nộp thuế thay chủ nhà. Công ty nhận được hoá đơn từ cơ quan thuế. Trường hợp này Cty sẽ được khấu trừ VAT...
Sai rồi.

Không có chuyện Công ty nộp thuế "thay" cho chủ nhà. Nói đúng ra là chủ nhà không muốn lên thuế cho lằng nhằng nên bắt doanh nghiệp đi nộp. DN thì muốn được việc nên phải chấp nhận thôi. Còn cơ quan thuế thì sẽ chấp nhận cho DN đi kê khai và nộp thuế "hộ" chủ nhà.

Cho dù là chủ nhà đi nộp hay DN đi nộp (tất nhiên là trong trường hợp chủ nhà là cá thể) thì hoá đơn cơ quan thuế xuất ra đều là Hoá đơn bán hàng thông thường (không được khấu trừ thuế).
Morning Star nói:
3. Chủ nhà là cơ quan chuyên cho thuê nhà. Hoá đơn họ được xuất và sẽ viết giống như hoá đơn VAT, ghi rõ dòng VAT 10%. Trường hợp này Cty sẽ được khấu trừ VAT.
Trường hợp này đúng.

Lưu ý: Nếu chủ nhà (hoặc DN) không chịu đóng thuế cho hoạt động cho thuê nhà này thì mọi chi phí phát sinh liên quan đều không được coi là chi phí hợp lệ.

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Trường hợp này đúng. Còn cụ thể thuế suất như thế nào để tính ra Thuế GTGT và TN là $90 thì em chịu. Lần trước có hỏi mấy pác thuế nhưng các pác ấy không chịu chỉ dẫn.
Cách tính thì có bạn đã post lên rồi đấy:
Thuế thuê nhà = 10% x $400 (VAT) + 28% x $400 x 52% (thuế thu nhập) = $90

Sai rồi.

Không có chuyện Công ty nộp thuế "thay" cho chủ nhà. Nói đúng ra là chủ nhà không muốn lên thuế cho lằng nhằng nên bắt doanh nghiệp đi nộp. DN thì muốn được việc nên phải chấp nhận thôi. Còn cơ quan thuế thì sẽ chấp nhận cho DN đi kê khai và nộp thuế "hộ" chủ nhà.

Cho dù là chủ nhà đi nộp hay DN đi nộp (tất nhiên là trong trường hợp chủ nhà là cá thể) thì hoá đơn cơ quan thuế xuất ra đều là Hoá đơn bán hàng thông thường (không được khấu trừ thuế).
Vâng, đúng là nộp hộ đấy ạ. Mình lên trình báo là đi nộp hộ. Bạn em nó cam đoan với em là ở chỗ nó khi lên nộp thuế thuê nhà thì cơ quan thuế họ xuất cho mình 1 biên lai nộp thuế (ghi rõ VAT, thuế TN là bao nhiêu, xuất đích danh doanh nghiệp luôn) & 1 hoá đơn thuê nhà (ghi tiền net thôi). Do đó thì doanh nghiệp được khấu trừ thuế.

Còn văn bản thì em tìm mỏi mắt chả thấy cái gì liên quan.

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
Chào các bạn,
Tôi cũng vừa gặp trường hợp cho thuê nhà như vậy đó:
Tôi cho thuê nhà giá net là 400 USD, dự định thuế sẽ nộp là 19,2% = 76,8USD, cộng thuế môn bài này nọ thì sẽ thu của người thuê là 90 USD để nộp thuế nên giá trị hợp đồng ghi là 490 USD (bao gồm các khoản thuế do NN quy định).
Cứ nghĩ là đến cơ quan thuế sẽ tính ngược lại số tiền thuế phải nộp từ số tiền 490 USD, đằng này chị cán bộ thuế lấy 490 USD x 19,2% luôn, thành ra giá thuê nhà bây giờ net < 400 USD
Theo các bạn chị cán bộ thuế tính vậy đúng không? Nếu đúng thì sau này mình phải tính với người thuê nhà như thế nào để net = 400USD
Cảm ơn

K

khanhbinh

Guest
27/10/05
15
0
1
TP HCM
thuế thuê nhà

Bác nào tường tận về thuế thuê nhà xin chỉ giùm em. Chả là cty em mới thuê một căn nhà để làm trụ sở và đang trong quá trình xin phép GPĐTmới. Vì thế chủ nhà bảo bên em làm một cái HĐ khác chỉ ghi là thuê mặt bằng để giảm bớt số tiền phải đóng thuế cho nhà nước còn tiền thuê nhà vẫn trả đúng như trong hợp đồng. Làm như vậy có sao không? À mà cty em đang xin GPĐT mới (hiện tại đang sử dụng giấy phép đầu tư cũ) thì có thể đến cơ quan thuế để đóng tiền thuế không?
Mọi người có tài liệu gì về thuế thuê nhà hãy share cho em với. Em chưa hiểu lắm về thuế này. Địa chỉ email : kieupy84@yahoo.com
Cảm ơn các bác nhiều lắm
:two:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế sẽ căn cứ vào số tiền thuê ghi trên hợp đồng thuê nhà để tính thuế cho hoạt động "cho thuê nhà". Vì bạn ghi số tiền cho thuê nhà là 490 USD nên cán bộ thuế đã lấy luôn con số này để tính giá trị tiền thuế phải nộp.

Thông thường, thuế đối với khoản cho thuê nhà, người đi thuê sẽ phải chịu (ngoài tiền thuê nhà) và họ đóng hộ thay chủ nhà. Chủ nhà chỉ thu Net thôi, không chịu mất thêm một khoản nào khác.

Nếu bạn muốn: tổng số tiền cho thuê nhà là 400 USD (bao gồm: tiền thuê nhà và tiền thuế) thì bạn phải bỏ ra 64,43 USD để trả tiền thuế, tiền cho thuê nhà thực nhận chỉ là 335,57 USD. Trên hợp đồng cho thuê nhà ghi: số tiền cho thuê là 335,57 USD chưa bao gồm thuế thuê nhà.

Nếu bạn muốn: tiền cho thuê nhà thực nhận là 400 USD (không bao gồm tiền thuế) thì bạn phải yêu cầu người đi thuê nộp thêm 76.8 USD ở ngoài để trả tiền thuế. Trên hợp đồng cho thuê nhà ghi: số tiền cho thuê là 400 USD chưa bao gồm thuế thuê nhà.

tinhoi nói:
Chào các bạn,
Tôi cũng vừa gặp trường hợp cho thuê nhà như vậy đó:
Tôi cho thuê nhà giá net là 400 USD, dự định thuế sẽ nộp là 19,2% = 76,8USD, cộng thuế môn bài này nọ thì sẽ thu của người thuê là 90 USD để nộp thuế nên giá trị hợp đồng ghi là 490 USD (bao gồm các khoản thuế do NN quy định).
Cứ nghĩ là đến cơ quan thuế sẽ tính ngược lại số tiền thuế phải nộp từ số tiền 490 USD, đằng này chị cán bộ thuế lấy 490 USD x 19,2% luôn, thành ra giá thuê nhà bây giờ net < 400 USD
Theo các bạn chị cán bộ thuế tính vậy đúng không? Nếu đúng thì sau này mình phải tính với người thuê nhà như thế nào để net = 400USD
Cảm ơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
khanhbinh nói:
Chả là cty em mới thuê một căn nhà để làm trụ sở và đang trong quá trình xin phép GPĐTmới. Vì thế chủ nhà bảo bên em làm một cái HĐ khác chỉ ghi là thuê mặt bằng để giảm bớt số tiền phải đóng thuế cho nhà nước còn tiền thuê nhà vẫn trả đúng như trong hợp đồng. Làm như vậy có sao không?
Tiền thuê nhà sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi DN có hóa đơn lẻ (chi cục thuế cung cấp cho chủ nhà) đối với việc thuê nhà đó. Chỉ căn cứ vào hợp đồng thì không được chấp nhận.

khanhbinh nói:
À mà cty em đang xin GPĐT mới (hiện tại đang sử dụng giấy phép đầu tư cũ) thì có thể đến cơ quan thuế để đóng tiền thuế không?
Mới đang xin thôi, đã chắc chắn được chưa? Nhưng mà quan trọng hơn đây này: khi bạn thanh toán tiền thuê nhà thì phải đi kê khai và nộp thuế thuê nhà.

khanhbinh nói:
Mọi người có tài liệu gì về thuế thuê nhà hãy share cho em với. Em chưa hiểu lắm về thuế này.
Bạn hãy xem lại các Topic cũ nhé, có đầy đủ nội dung này đấy!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Morning Star nói:
Vâng, đúng là nộp hộ đấy ạ. Mình lên trình báo là đi nộp hộ. Bạn em nó cam đoan với em là ở chỗ nó khi lên nộp thuế thuê nhà thì cơ quan thuế họ xuất cho mình 1 biên lai nộp thuế (ghi rõ VAT, thuế TN là bao nhiêu, xuất đích danh doanh nghiệp luôn) & 1 hoá đơn thuê nhà (ghi tiền net thôi). Do đó thì doanh nghiệp được khấu trừ thuế.

Còn văn bản thì em tìm mỏi mắt chả thấy cái gì liên quan.
Các bạn cho mình hỏi, biên lai nộp thuế mà bạn MS thì bên cty đi thuê nhà có được hạch toán và khấu trừ VAT không???
Theo mình nghĩ DN chỉ được hạch toán chi phí thuê nhà theo đúng số tiền ghi trên hoá đơn mà cán bộ thuế xuất cho mình thôi. Còn biên lai nộp thuế ấy chỉ là căn cứ để cán bộ thuế biết mình đã nộp thuế đủ rồi và chịu xuất hoá đơn cho mình thôi, đúng không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
To Nguyen Tu Anh
Xin cảm ơn bạn
Nguyen Tu Anh nói:
Cơ quan thuế sẽ căn cứ vào số tiền thuê ghi trên hợp đồng thuê nhà để tính thuế cho hoạt động "cho thuê nhà". Vì bạn ghi số tiền cho thuê nhà là 490 USD nên cán bộ thuế đã lấy luôn con số này để tính giá trị tiền thuế phải nộp.

Nhưng ở đây mình đã ghi 490USD là đã bao gồm thuế thì chị ấy tính vậy thì có phải tính trùng 2 lần thuế không? :wall:

Nguyen Tu Anh nói:
Nếu bạn muốn: tiền cho thuê nhà thực nhận là 400 USD (không bao gồm tiền thuế) thì bạn phải yêu cầu người đi thuê nộp thêm 76.8 USD ở ngoài để trả tiền thuế. Trên hợp đồng cho thuê nhà ghi: số tiền cho thuê là 400 USD chưa bao gồm thuế thuê nhà.
Ở đây là mình cho 1 công ty nước ngoài thuê mà "yêu cầu người đi thuê nộp thêm 76.8 USD ở ngoài để trả tiền thuế" thì làm sao họ hạch toán hả bạn? Không biết cơ quan thuế có tính phần 76.8 USD vào hóa đơn xuất cho họ không nữa đây?
Thanks anyway
:dzo:

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
To leloanbt
leloanbt nói:
Theo mình nghĩ DN chỉ được hạch toán chi phí thuê nhà theo đúng số tiền ghi trên hoá đơn mà cán bộ thuế xuất cho mình thôi. Còn biên lai nộp thuế ấy chỉ là căn cứ để cán bộ thuế biết mình đã nộp thuế đủ rồi và chịu xuất hoá đơn cho mình thôi, đúng không?
Đúng rồi đó bạn à. Và theo mình nghĩ là hóa đơn mà cán bộ thuế xuất cho mình thì số thuế VAT sẽ nhỏ hơn mà số thuế mà mình đã nộp. Mình mới nộp thuế rồi, sáng mai lên gặp chị cán bộ thuế sẽ biết thôi :biggrin:

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
Sáng nay mới đi lên gặp chi cán bộ để nhận hóa đơn, thì ra là hóa đơn trực tiếp, thể hiện số tiền cho thuê nhà thôi, vậy mà cứ tưởng là hóa đơn GTGT chứ

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Sáng nay đi làm hồ sơ đăng ký nộp thuế dùm chủ nhà, cán bộ thuế Q.Bình Thạnh (HCM) bảo thuế suất GTGT và TNDN tổng cộng là 19.2%. Còn thuế môn bài là 1.000.000đ/1 năm nếu hợp đồng thuê nhà giá trị từ 1,5 triệu trở lên. Nghe mà hết cả hồn. Tính ra thuế môn bài này áp dụng cho hộ kd lại tương đương mức thuế môn bài dành cho cty có mức vốn KD dưới 2 tỷ các bác nhỉ ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Trời ơi, các bạn tưởng gì mà nhiều thế?

Hoá đơn cơ quan thuế xuất cho mình chỉ là số tiền thể hiện trên hợp đồng.

Số tiền thuế này là nghĩa vụ của người chủ nhà, do vậy thực sự trên hợp đồng thuê nhà với cá nhân thì tốt nhất là ghi trị giá thuê nhà chưa có thuế. Còn nếu người thuê phải chịu thuế thì ghi thêm dòng nữa là chi phí liên quan về thuế thì bên thuê chịu.

Trong hợp đồng không nên ghi giá trị thuê nhà (bao gồm cả thuế) như vậy doanh nghiệp sẽ thiệt thòi, nếu chủ nhà không thực hiện nghĩa vụ nộp thuế.

Tất cả hoá đơn thuê nhà của cá nhân đều là hóa đơn trực tiếp, trừ khi nào thuê của tổ chức, pháp nhân thì mới có thuế GTGT

Nếu doanh nghiệp chịu chi phí tiền thuế thay cho chủ nhà. thì doanh nghiệp vẫn phải hạch toán tiền thuế này vào TK 811 Sau đó loại ra khi quyết toán thuế TNDN. Vì làm như vậy thì kết quả hoạt động kinh doanh mới chính xác

H

hangthaiHTC

Guest
28/9/05
31
0
0
59
Ha Noi
Chào các bạn : Giúp tôi với nhé :
Công ty tôi làm hợp đồng thuê nhà ở các tỉnh nên 1 tháng số tiền này khá lớn mà lại thuê toàn ở các cơ quan HCSN( như công an tỉnh ) không có hoá đơn mà chỉ có phiếu thu , thậm trí chỉ có giấy biên nhận .Tôi làm tờ trình cho GĐ và HĐQT mà không có thay đổi gì .Vậy chung tôi chấp nhận khi Cục thuế kiểm tra quyết toán se đóng thuế thay cho khách hàng được không ? Chi phí có được công nhận hợp lý hợp lệ không ?
Cảm ơn nhiều !

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Trả lời bác hangthaiHTC:
HĐ thuê nhà ở các tỉnh mà lại là ở các cơ quan HCSN thì Cty của bác là công ty gì thế? Các vị chủ chốt trong HĐQT có mối quan hệ như thế nào với các vị lãnh đạo tỉnh đó? Vì các đơn vị HCSN ( nhất là QĐ và CA) thì bác muốn có được hợp đồng thuê nhà cũng khó đấy và không cơ quan nào chịu làm hợp đồng theo đúng luật rồi lại đi công chứng HĐ và xuất hoá đơn tài chính cho bác đâu. Phiếu thu hay giấy biên nhận thực ra đối với kế toán tài chính và nhất là đối với thuế trong khi quyết toán chẳng có giá trị gì cả. Chỉ có giá trị đối với chi phí quản lý thực tế của doanh nghiệp mà thôi. Nếu có ghi sổ khoản chi này bác cũng không được CQ thuế chấp nhận khi quyết toán mà sẽ bị loại trừ chi phí này ngay vì đó là chi phí không hợp lệ. CQ thuế cũng sẽ không chấp nhận cho bác đóng thuế thay cho khách hàng vì Cty bác đã không làm đúng các thủ tục đối với vấn đề thuê trụ sở làm việc.

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Thuế thuê nhà

Các anh chi cho em hoi cty em co thuê một ngôi nhà . Trong hợp đồng thuê nhà có ghi thuế thuê nhà do cty em chịu. vây thuế này có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN o a? con trường hợp trong hợp đồng ghi thuế thuê nhà do cty em nộp hộ bên cho thuê thì thuế đó có được tinh vào chi phí hợp lý khi tinh thuế TNDN o? mong anh chi nào biết trả lời sơm giúp em! em cam ơn!

huongngoclanthu@yahoo.com
:1luvu:

B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
Theo tôi thì khoản thuế này bạn không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN vì khoản thuế này là nghĩa vụ của người cho thuê nhà phải nộp. Nếu như Cty bạn nộp hộ thì bạn phải hạch toán vào TK phải thu hoặc cấn trừ vào nợ phải trả tiền thuê nhà. Như vậy đây cũng không phải là khoản chi phí của công ty bạn. Nói chung khoản thuế này bạn không được đưa vào CP hợp lý khi xác định thuế TNDN đâu.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
lehuong nói:
Các anh chi cho em hoi cty em co thuê một ngôi nhà . Trong hợp đồng thuê nhà có ghi thuế thuê nhà do cty em chịu. vây thuế này có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN o a? con trường hợp trong hợp đồng ghi thuế thuê nhà do cty em nộp hộ bên cho thuê thì thuế đó có được tinh vào chi phí hợp lý khi tinh thuế TNDN o? mong anh chi nào biết trả lời sơm giúp em! em cam ơn!
huongngoclanthu@yahoo.com
:1luvu:
Nếu trong hợp đồng ghi rõ là bên cty em nộp hộ bên cho thuê, thì sau khi thanh toán tiền nhà em mang theo hợp đồng lên Cục thuế làm thủ tục đóng thuế GTGT và thuế TNDN thay chủ nhà và nhận hóa đơn thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN của đơn vị.
Em hãy tìm lại các Topic trước đây: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=9622&highlight=19,2%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA