Bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
Mẫu Lương đăng Ký

Công ty mới thành lập thì nhiều việc để làm đấy.VD như làm nghĩa vụ với thuế: nộp thuế môn bài, mua hóa đơn,.... còn hợp đồng lao động là do thỏa thuận giữa 2 bên,lương thưởng tùy thuộc vào chế độ đãi ngộ của cty bạn, nhưng nên nhớ để một số các khoản thưởng có thể được tính vào chi phí hợp lý thì trong hợp đồng lao động bạn nên có một câu mở ghi là: Tùy vào tình hình hoạt động kinh doanh của cty sẽ có thêm các khoản lương tháng 13, hoặc thưởng theo quy định của cty.
BẠN NÀY NHƯNG MÀ CTY MỚI THÌ ĐÂU ĐÃ CÓ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ĐÂU NHỈ, SỔ SÁCH KẾ TOÁN MÌNH LẤY Ở ĐÂU NHỈ, MÌNH PHẢI MỞ SỔ THẾ NÀO???????????? BẠN CÓ BÍT CÁI NÀY KO CHỈ MÌNH VỚI

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanghai

hanghai

1,2,3....cố lên bà con ơi
17/11/07
92
0
0
GL
BẠN NÀY NHƯNG MÀ CTY MỚI THÌ ĐÂU ĐÃ CÓ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ĐÂU NHỈ, SỔ SÁCH KẾ TOÁN MÌNH LẤY Ở ĐÂU NHỈ, MÌNH PHẢI MỞ SỔ THẾ NÀO???????????? BẠN CÓ BÍT CÁI NÀY KO CHỈ MÌNH VỚI

Mới thành lập chưa có HĐLĐ chính thức thì sẽ có HĐ thử việc, chả nhẽ mọi người cty bạn cứ thế vào làm thui sao, chỉ thỏa thuận bằng mồm thui hả?
Còn sổ sách kế toán thì phải dựa vào thực tế phát sinh sẽ có hóa đơn chứng từ bạn căn cứ vào đó để thiết lập các tài khỏan,( còn phải tùy thuộc vào mô hình và ngành nghề kinh doanh của cty mà chọn hình thức ghi sổ kế tóan là NKC, NKCT, NKSC...Bạn chịu khó tham khảo những topic trong WKT nhé.
Khi đó vướng chỗ nào hỏi mọi người trong nhà sẽ nhiệt tình giúp bạn thui.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
mình nghe là quy định mới bi giờ là mình phải có hợp đồng lao động thì mới đc tính là chi phí hợp lý. còn sổ sách kế toán thì bạn đăng ký theo hình thức nào trên thuế thì bạn phải làm theo hình thức ấy,nếu chọn hình thức ghi sổ kế toán bằng viết tay thì bạn lên thuế để mua sổ sách về làm, còn đăng ký ghi sổ trên máy tính thì cty bạn tìm mua 1 phần mềm kế toán để làm.
chúc thành công!!!

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em
Cty em tham gia bảo hiểm từ T8/2007 và đến 18/01/2008 chị ấy sinh con cụ thể chị tham gia bh được 5tháng 18 ngày theo quy định của BH thì chị ấy trong diện được trợ cấp bh
Nhưng lại nảy sinh một vấn đề số là khi biết có thai cũng là lúc bắt đầu tham gia bh nên mức lương của chị ấy đóng là 2.4triệu trong khi đó lương GĐ đóng là 1.2triệu và hiện giờ bên bh yêu cầu em phải làm hệ thống thang bảng lương do sở lđ tbxh duyệt và có hai trường hợp mong các anh chị tư vấn giúp em
1. Nếu em để mức lương của GĐ, PGĐ, và chị ấy là từ 2.4 triệu trở lên và được sở chấp thuận vậy khi sang bh em có phải thay đổi mức đóng bh của GĐ, PGĐ phải cao hơn chị ấy không?
2. Nếu em để tất cả mức lương của GĐ, PGĐ như mức đóng bh và thay đổi mức đóng bh của hcị ấy xuống bằng với mức của GĐ, PGĐ có được không?
Vì bên bh chị quản lý em có nói muốn làm thế nào thì làm nhưng Lương của chị ấy luôn luôn phải thấp hơn của GĐ, PGĐ vậy là sao? em nghĩ mình thích đóng bao nhiêu thi đóng chứ lại bắt thế này thế kia mà từ trước khi em tham gia sao chị ấy không nói bây giờ lại bắt phải điều chỉnh, em đang không biết ntn mong các anh chị tư vấn giúp.
Em cảm ơn nhiều.

hanghai

hanghai

17/11/07
92
0
0
GL
Cty em tham gia bảo hiểm từ T8/2007 và đến 18/01/2008 chị ấy sinh con cụ thể chị tham gia bh được 5tháng 18 ngày theo quy định của BH thì chị ấy trong diện được trợ cấp bh
Nhưng lại nảy sinh một vấn đề số là khi biết có thai cũng là lúc bắt đầu tham gia bh nên mức lương của chị ấy đóng là 2.4triệu trong khi đó lương GĐ đóng là 1.2triệu và hiện giờ bên bh yêu cầu em phải làm hệ thống thang bảng lương do sở lđ tbxh duyệt và có hai trường hợp mong các anh chị tư vấn giúp em
1. Nếu em để mức lương của GĐ, PGĐ, và chị ấy là từ 2.4 triệu trở lên và được sở chấp thuận vậy khi sang bh em có phải thay đổi mức đóng bh của GĐ, PGĐ phải cao hơn chị ấy không?
2. Nếu em để tất cả mức lương của GĐ, PGĐ như mức đóng bh và thay đổi mức đóng bh của hcị ấy xuống bằng với mức của GĐ, PGĐ có được không?
Vì bên bh chị quản lý em có nói muốn làm thế nào thì làm nhưng Lương của chị ấy luôn luôn phải thấp hơn của GĐ, PGĐ vậy là sao? em nghĩ mình thích đóng bao nhiêu thi đóng chứ lại bắt thế này thế kia mà từ trước khi em tham gia sao chị ấy không nói bây giờ lại bắt phải điều chỉnh, em đang không biết ntn mong các anh chị tư vấn giúp.
Em cảm ơn nhiều.

Mình cũng rơi vào trường hợp của bạn đấy.Chị PGĐ cty mình cũng thế cao hơn lương của GĐ thế cho nên CB BHXH đòi thang bảng lương mà bên mình thì năm đó chưa đăng ký.Cũng đang loanh quanh ở vấn đề này đây: Khi tham gia bảo hiểm đóng tăng lên bao nhiêu cán bộ thu vẫn cho đóng bt đến khi thanh tóan thai sản thì lại bảo là ko được ở mức mình đang đóng.
EM ko biết phải làm thế nào trong trường hợp này.Có văn bản luật nào quy định về vấn đề này ko ạ.Mong các anh chị chỉ bảo.

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Hôm nay mình vừa lên nhận lại hồ sơ nhưng họ bảo phải ghi rõ thời gian áp dụng MLTT
Từ đầu năm 2008 cty mình đã áp dụng mức mới dù chưa đăng ký(mình nghĩ họ nói phải ghi rõ như vậy) nhưng mình không biết phải ghi như thế nào hay mình ghi là
MLTT áp dụng từ đầu năm 2008:.................
, ai đó giúp mình nhé

hanghai

hanghai

17/11/07
92
0
0
GL
Thật là không hay chút nào khi topic này mở ra chỉ để mọi người vào xin mẫu mà ko thấy đóng góp ý kiến cho chủ đề rất nhạy cảm này.
Một lần nữa tui xin thông báo là Mẫu thang bảng lương đã có ở #65 do OCean 13 up lên rùi.Hy vọng các thành viên mới chịu khó đọc và down về nha.Topic này dừng lại ở đây là hợp lý hen.Bác Mod nào quản lý chủ đề này khóa giùm em với.Thanks!

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Em cảm ơn nhiều.

Phức tạp vậy sao, mình phải rút kinh nghiệm vụ này thôi. Vì ở ctymình có 1 nhân viên cũng đóng BHXH cao hơn GD nhưng khi mình hỏi thì cán bộ thu bảo ko sao cả cứ đóng bình thường muốn đóng gấp 3 lần lương GD cũng được cái đó ko quan trọng.Giờ nghe bạn nói vậy chắc mình cũng phải về xem thế nào chứ để lâu thì sau này giải quyết chế độ BHXH sẽ rắc rối đây.

M

matngoc82

Guest
3/4/08
2
0
0
41
hà đông
bộ hồ đăng ký thang bảng lương

Cty mình trả lương theo hình thức ngày công trên bảng lương của năm 2007 như thế này:
- phó GĐ: 50.000đ/công x 26c = 1.300.000đ
- kế toán viên, nv văn phòng được trả là: 25.000đồng/công x 26c = 650.000đ
-công nhân: 30.000đ/công x 26c = 780.000đ
(đây là lương chính chưa có phụ cấp)
vậy mình phải đăng ký thang bảng lương như thế nào cho phù hợp để làm BHXH cho nhân viên? Giám đốc mình bảo đăng ký làm BHXH với mức thấp nhất.Vậy mình có phải điều chiỉnh lại bảng lương không?
Ai có mẫu bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương gửi cho mình với ( có vd luôn càng tốt), mình đang cần gấp, địa chỉ mail của mình: nh2003_dl@yahoo.com

hanghai

hanghai

17/11/07
92
0
0
GL
Chào bạn HangHai! Bạn có thể gởi cho mình bộ HS đầy đủ để đăng ký thang bảng lương không? Đặc biệt là mục 2 và mục 3 đó bạn. Mình dang cần lắm nhưng đi hỏi nhiều chỗ rồi, không có. Rất mong bạn HangHai sớm gởi cho mình nha! Cảm ơn HangHai nhiu lắm đó! ĐC mail mình: thocon0711@yahoo.com:help:

Nếu bạn đã là thành viên của WKT thì hệ thống thang bảng lương tham khảo
có ở trong topic này rùi mà,#65 đó bạn, chịu khó đọc nhé. Mọi người ko để ý gì hết, tại sao zậy???????????

N

nguoi tinh thu2

Guest
3/4/08
1
0
0
Ha Noi
Hic. Hôm trước vì vội quá và cũng vì lần đầu tham gia nên không đọc hết. Đến chiều đọc lại mới thấy bộ hồ sơ được up lên rồi. Xí hổ quá. Cảm ơn các bạn nha.

T

thaovi

Guest
6/4/08
2
0
0
binhthanh
Chào bạn! Bạn có thể gửi cho mình bộ hồ sơ đăng ký thang, bảng lương được không? Cảm ơn bạn trước nhé!:thanx:

L

levanquoc

Guest
22/4/08
3
0
0
TP.HCM
minh dang can mau dang ký thang bảng lương và dang ký danh sách lao động,để đăng ký lao động cho cty mình cho mình xin một bộ nhé
cám ơn bạn nhiều !
mail của mình :nhocmientay@yahoo.com

B

boa

Guest
13/12/06
5
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi, 3 vấn đề sau:
1. Trên đăng ký thang bảng lương với Bộ LĐ, mình chỉ đăng ký số tiền đóng bảo hiểm là mức lương cơ bản nghĩa là 620.000đ cho mỗi nhân viên trong CT có được không; VD: số tiền đóng bảo hiểm chỉ là 620.000đ x 23% = 142.600đ cho mỗi nhân viên,
2. LCB của giám đốc thì đưa ra mức lương cơ bản không theo hệ số của nhà nước VD: lương cơ bản của GĐ chưa có phụ cấp là 980.000đ và số tiền đóng BH của GĐ là: 980.000đ x 23% = 225.400đ.
3. CT của mình có tất cả 15 người nhưng mình chỉ đóng BH cho 7 người có được không?
Rất mong nhận được sự góp ý của các thành viên khác.

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Theo như mình biết,

1. Có hai loại hình: một là tự xây dựng bảng lương DN, hai là áp dụng hệ thống Thang, bảng lương nhà nước. Nếu DN bạn tự xây dựng thang bảng lương thì việc bạn đăng ký bao nhiêu là tùy DN, dĩ nhiên không được thấp hơn Lương tối thiểu (vì thang lương, bảng lương do DN bạn tự xây dựng và chấp hành theo cơ mà)

2. LCB của GD có theo hệ số nhà nước hay không thi... một lần nữa cũng lại tùy vào DN của bạn, nếu DN là DN áp dụng hệ thống thang lương, bảng lương nhà nước thì LCB của GD sẽ phải theo hệ số áp dụng cho từng loại DN cụ thể (theo NĐ 205), còn nếu không thì theo thang lương, bảng lương đơn vị bạn tự xây dựng và chấp hành theo.

3. DN của bạn có 15 người mà bạn chỉ đóng cho 7 người thì chỉ có hai lý do: một là 8 người còn lại đang đăng ký đóng BHXH ở đơn vị khác, và họ chỉ làm thêm tại đơn vị của bạn; hai là DN bạn vì lý do nào đó mà không đóng BHXH cho họ. Nếu vì lý do thứ nhất thì theo mình là không sao, còn nếu lý do thứ hai thì chắc là đơn vị bạn sai luật.

Mình cũng chỉ biết như vây, không biết có giúp gì được bạn không. Chúc may mắn

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Bạn nào giúp mình vởi. Mình ở Phú Nhuận, mình cũng đang làm thang bảng lương nộp cho phòng lao động và để đăng ký BHXH. Nhưng kẹt nỗi công ty mình khônng có phụ cấp gì cả. Lương thực nhận chỉ có lương cơ bản + % trên lợi nhuận mỗi tháng mà cty mình gọi là lương theo kết quả kinh doanh (% được áp dụng theo từng bộ phận, ví dụ: kế toán thì 3%, giao nhận thì 4%,...). Tóm lại giờ mình chỉ xây dựng thang lương cơ bản thôi, không làm bảng phụ cấp lương (vì cty mình ko có phụ cấp gì hết). Không biết chỉ nộp thang bảng lương cơ bản, ko nộp phụ cấp lương vậy PLD có chịu không nữa. Và cái khoản % trên lợi nhuận đó có được bên thuế coi là chi phí hợp lý không nữa vì đó thực sự là lương cty mình trả cho nhân viên.

Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình ở Quận Bình Tân và cũng đang gặp rắc rối trong việc đăng ký hệ thống thang, bảng lương. Mình muốn hỏi là khi đăng ký thang bảng lương họ yêu cầu phải có văn bản thể hiện sự tham gia đóng góp ý kiến của công đoàn. Vậy nếu công Ty mình chỉ có 8 người thì có bắt buộc phải thành lập công đoàn không. Nếu có thì căn cứ theo Quy định nào. Và khi đăng ký thang lương thì bộ thang bảng lương cho giám đốc mình nên thiết lập bao nhiêu thì hợp lý.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình ở Quận Bình Tân và cũng đang gặp rắc rối trong việc đăng ký hệ thống thang, bảng lương. Mình muốn hỏi là khi đăng ký thang bảng lương họ yêu cầu phải có văn bản thể hiện sự tham gia đóng góp ý kiến của công đoàn. Vậy nếu công Ty mình chỉ có 8 người thì có bắt buộc phải thành lập công đoàn không. Nếu có thì căn cứ theo Quy định nào. Và khi đăng ký thang lương thì bộ thang bảng lương cho giám đốc mình nên thiết lập bao nhiêu thì hợp lý.
Mình cũng chưa làm xong. Nhưng theo mình đọc trong bộ hồ sơ mua ở Quận thì cty có trên 5 người là phải lập BCH công đoàn rồi, thế mới ghê chứ *_*

T

thaomam

Guest
22/4/08
3
0
0
37
tinh Phu Yen
Mình là sinh viên đang thực tập ở 1 cty tư vấn luât,mình chuẩn bị đăng kí BHXH cho cty khách hàng,ctynày hoạt động được 4 tháng rồi,nó nằm ở Phú Nhuận,mà phòng BHXH cua PN hẹn là thứ năm này lên tập huấn về đăng kí bhxh mới,mình lên mạng tải về mấy mẩu 02A,03A rồi,chỉ thiếu thang lương bảng lương thôi,hình như phải nộp cái này cho phòng Lao Động rồi mới nộp cho phòng BHXH phải ko,mình muốn chuẩn bị được cái gì trước thì chuẩn bị.Các bạn có thể tư vấn cho mình với.
Mình cũng đang kê khaithuế cho cty mình,lần đầu tiên làm trên phần mềm đấy,mình thấy trên đấy ko có tờ để kê khai hóa đơn thông thường và tờ kê khai tình hình sử dụng hóa đơn.Vậy mình phải tự làm mấy mẩu đó trên excel phải ko.giup mình với các đồng nghiệp:031:

T

thaomam

Guest
22/4/08
3
0
0
37
tinh Phu Yen
Bữa trước mình cũng tải về theo địa chỉ mà bạn gì đó cho "bài#65",mà đọc ko được,uổng wa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA