Bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
N

nguyenvanhan

Guest
16/4/08
12
0
0
Phố núi Pleiku
:wall::017:
Tất cả các thành viên chú ý.
Mình cũng mới vào nghề và một ngày lang thang trên mạng đã biết Webketoan và tham gia làm thành viên,các bạn nhớ là nghiên cứu kỹ rồi mới đặt câu hỏi nha ,như mình nè hehehe,chứ làm phiền các thành viên khác theo kiểu không biết mà siêng năng là không hay đâu,
Cám ơn bạn hanghai và ocean.... nhiều nha,,nhưng mình cũng chưa biết làm từ đâu nữa, cho mình thêm thời gian nha,03 năm,đc chứ!:005:
rất mong sự hổ trợ của Đại gia đình chúng ta!
:wave-smil

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
chào bạn, Mình cũng vừa lên sở nộp hôm qua.Bạn cho mình địa chỉ email đi mình gửi cho.
Riêng mục 4:
Bên công ty bạn có nhiều ng tham gia BHXH ko? Nếu chưa thành lập công đoàn thì phải làm một danh sách có chữ ký của tất cả nhân viên cty là ok.
Bạn cũng cho mình xin 1 bản được ko?guửi cho mình với nhé!Cảm ơn nhiều nhiều

X

xxx

Guest
23/4/08
10
0
0
ha noi
Theo như mình biết,

1. Có hai loại hình: một là tự xây dựng bảng lương DN, hai là áp dụng hệ thống Thang, bảng lương nhà nước. Nếu DN bạn tự xây dựng thang bảng lương thì việc bạn đăng ký bao nhiêu là tùy DN, dĩ nhiên không được thấp hơn Lương tối thiểu (vì thang lương, bảng lương do DN bạn tự xây dựng và chấp hành theo cơ mà)

2. LCB của GD có theo hệ số nhà nước hay không thi... một lần nữa cũng lại tùy vào DN của bạn, nếu DN là DN áp dụng hệ thống thang lương, bảng lương nhà nước thì LCB của GD sẽ phải theo hệ số áp dụng cho từng loại DN cụ thể (theo NĐ 205), còn nếu không thì theo thang lương, bảng lương đơn vị bạn tự xây dựng và chấp hành theo.

3. DN của bạn có 15 người mà bạn chỉ đóng cho 7 người thì chỉ có hai lý do: một là 8 người còn lại đang đăng ký đóng BHXH ở đơn vị khác, và họ chỉ làm thêm tại đơn vị của bạn; hai là DN bạn vì lý do nào đó mà không đóng BHXH cho họ. Nếu vì lý do thứ nhất thì theo mình là không sao, còn nếu lý do thứ hai thì chắc là đơn vị bạn sai luật.

Mình cũng chỉ biết như vây, không biết có giúp gì được bạn không. Chúc may mắn
Nhưng nếu họ chưa nộp hồ sơ,mình bỏ lại sang tháng sau được không?

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Đương nhiên là việc đóng BHXH thường hay bị chậm 1,2 tháng.

Mình có ra BHXH hỏi, họ nói thế nay: " Em yên tâm, khi một người mới chuyển sang bên công ty em thì họ còn phải làm chất dứt hợp đồng bên công ty cũ, chốt sổ BH. Nên sang công ty em không đóng liên tục được thì cũng không vấn đề gì. Nhưng thủ tục này cũng phải làm sớm, không nên để muộn, để tránh phải truy thu"

Sau khi được anh BHXH bên mình nói vậy, minh cứ thế làm, cũng không thấy có vấn đề gì. Bạn thử hỏi lại bên BHXH bên bạn xem.

Chúc thành công.

H

hue275

Guest
14/3/08
2
0
0
vinh phuc
Mình cũng rơi vào trường hợp của bạn đấy.Chị PGĐ cty mình cũng thế cao hơn lương của GĐ thế cho nên CB BHXH đòi thang bảng lương mà bên mình thì năm đó chưa đăng ký.Cũng đang loanh quanh ở vấn đề này đây: Khi tham gia bảo hiểm đóng tăng lên bao nhiêu cán bộ thu vẫn cho đóng bt đến khi thanh tóan thai sản thì lại bảo là ko được ở mức mình đang đóng.
EM ko biết phải làm thế nào trong trường hợp này.Có văn bản luật nào quy định về vấn đề này ko ạ.Mong các anh chị chỉ bảo.

Lao đọng nữ muốn hưởng chế độ thai sản phải đóng ít nhất 6 tháng bhxh trong 12 tháng trước khi nghỉ đẻ.
Tiền lương hưởng chế độ thai sản là lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ đẻ ( nên nếu lương có thay đổi thì tất nhiên sẽ không được hưởng mức lương mà mình đang đóng rồi)
Ngoài 4 tháng lương được hưởng ra còn được 2 tháng lương tối thiểu gọi là tiền tã lót đấy
Nếu bạn không biết những quy định này có thể tìm đọc trong cuốn Luật BHXH:

Thang bảng lương

chào bạn, Mình cũng vừa lên sở nộp hôm qua.Bạn cho mình địa chỉ email đi mình gửi cho.
Riêng mục 4:
Bên công ty bạn có nhiều ng tham gia BHXH ko? Nếu chưa thành lập công đoàn thì phải làm một danh sách có chữ ký của tất cả nhân viên cty là ok.

Mình cũng đang làm thang bảng lương cho công ty của mình, cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Nhưng mình muốn hỏi bạn là nếu công ty thành lập công đoàn thì danh sách có bao gồm cả nhân viên làm việc bán thời gian nữa không (tức là hợp đồng lao động tạm thời).
Bạn nào có thể giúp mình được không, mình cũng đang cần gấp lắm

Sửa lần cuối:
B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
biều mẫu 08/HĐLĐ

cả nhà ơi, giúp mình với:
1/ cty mình (xây dựng, sản xuất mộc mỹ nghệ ) muốn làm hđ khóan việc cho từng cá nhân theo mẫu 08/HĐLĐ, quý vị nào có mẫu cho mình xin nhé
2/ từ 2005-->nay, cty 0 đăng ký lao động gì cả, vậy mà chị kế tóan trước vẫn làm bảng lương hàng tháng khỏang 60 người ( tên khống đó ); cho mình hỏi mình sẽ bắt đầu đăng ký lao động từ 01/2008 được 0? có bị phạt nhiều 0? làm sao để 0 bị truy thu? 3/ Mình sẽ chịu trách nhiệm từ 01/2008, mình muốn 0 đụng nhiều về lao động, bảo hiểm cho sếp bằng cách làm hđ không thời hạn cho khỏang 10 người, còn lại là hđ khóan việc được không?
Cả nhà ơi, giúp dùm mình nhé
Rất cảm ơn.

hanghai

hanghai

1,2,3....cố lên bà con ơi
17/11/07
92
0
0
GL
ý kiến Công đoàn

Bạn à! Mình đã đi đăng ký vài lần mà vẫn chưa được, hiện nay mình còn thiếu ý kiến của các thành viên trong cơ quan nữa, họ bắt làm một biên bản cuộc họp bất thường để lấy ý kiến. Bạn có mẫu ko gửi giúp mình với. địa chỉ của mình là hongnhungvacc@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều!

Bên bạn có bao nhiêu người tham gia BHXH?họ yêu cầu lấy ý kiến như thế là họ muốn cty bạn thành lập tổ chức công đoàn đó.Hồi mình đăng ký họ đâu có yêu cầu gì đâu(mặc dù DS lao động của cty tui là 13 người).Theo tui được biết thì bạn nên đến cơ sở Đoàn thanh niên nơi cty bạn ĐKKD xin họ mẫu biểu đăng ký về điền vô là Ok thui mà.
Để được hướng dẫn cụ thể và chính xác thì bạn nên nhắn tin tới Bác Ketoangiagan hay bạn Phạm Quang Hải(Pqhai)họ rất nhiệt tình.
Chúc bạn thành công!:atom:

D

DaoKimAnh

Guest
13/8/10
5
0
0
36
HN
Công ty mình thành lập được 4 năm, nhưng ma số lượng nhân viên đa phần giữa ổn định là 5. Mình mới vào làm kế toán ở đó, mình cũng đang hoc năm cuối. Xếp yêu cầu mình đóng BHXH cho mọi người trong ct, mình đã len BHXH quận để lấy giấy đăng lý, nhưng mình vẫn chưa làm song so nhiều thủ tục wa. Cả nhà có ai lam rồi hướng dẫn cho mình vớí.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Công ty mình thành lập được 4 năm, nhưng ma số lượng nhân viên đa phần giữa ổn định là 5. Mình mới vào làm kế toán ở đó, mình cũng đang hoc năm cuối. Xếp yêu cầu mình đóng BHXH cho mọi người trong ct, mình đã len BHXH quận để lấy giấy đăng lý, nhưng mình vẫn chưa làm song so nhiều thủ tục wa. Cả nhà có ai lam rồi hướng dẫn cho mình vớí.

Tuy mỗi chổ thủ tục khác nhau, nhưng cách làm thì theo thông nhất một thủ tục.
-Đối với cty chưa ĐK tham gia công đoàn, ĐK nội quy LĐ, thang lương... thì bạn làm như sau:
1.ĐK thành lập công đoàn cty.
2.Lên sở Lao Động ĐK nội quy cty, thang lương, quy chế lương, thoả ước lao động tập thể, công văn xin ĐK thang lương và nội quy cty, thông báo quyết định thành lập nội quy cty và thang lương, biên bản lấy ý kiến thống nhất giữa công đoàn, cty và ng LĐ và các yếu tố khác nếu cty bạn muốn thì cứ làm ( thủ tục bạn lên sở LĐ họ hướng dẫn bạn nộp cần những gì). Sau khi bạn hoàn tất hồ sơ trên và bạn nộp cho sở LĐ, nếu có chỉnh sửa họ sẽ hướng dẫn chổ chưa hợp lý, sau khi hoàn tất thì bạn ĐK lao động cho phòng lao động.
3.sau hoàn tất hết bạn lên BHXH xin đăng ký tham gia BH, lên đó họ sẽ hướng dẫn. Cụ thể bao gồm, giấy phép DKKD foto công chứng, tờ ĐK tham gia BH, mẫu 02a, tờ khai( 03 tờ cho mỗi nhân viên) + hợp đồng LĐ foto + CMND + sơ yếu lý lịch, và một số thủ tục khác (nếu có).
Bước căn bản là như vậy, bạn cứ từ từ rùi làm, không khó, lên sở LĐ họ hướng dẫn cho. Chúc bạn thành công!

C

codai2005vn

Trung cấp
3/8/10
130
2
18
39
TP.HCM
Bạn nào có thì gửi cho mình 1 bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương với. Địa chỉ mail của mình: codai2005vn@yahoo.com
Cám ơn các bạn nhiều làm

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Bạn nào có thì gửi cho mình 1 bộ hồ sơ đăng ký thang bảng lương với. Địa chỉ mail của mình: codai2005vn@yahoo.com
Cám ơn các bạn nhiều làm

bạn lên P. lđ họ hướng dẫn và bạn xin bản mẫu. Họ cho bạn bản mẫu cty khác bạn về tham khảo và làm sao cho hợp lý với tình hình sd cty bạn.
Bạn cũng tham khảo thêm kinh nghiêmk ng khác nằm trong topic " kế toán lương và các bản tính theo lương" có nhiều mục có ích cho bạn đó.
Thân mến!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Hi bạn. Mình cũng đang làm đăng ký hệ thống thang bảng lương, bạn gửi cho mình bộ hồ sơ hoàn thiện được không. Địa chỉ email của mình là ngavu.quytin@gmail.com . thank bạn nhìu nha

Bạn chịu khó đọc hết trong topic này nha. những gì bạn cần có đủ, có cả file tham khảo nữa.:015:

Q

quytin

Guest
3/11/10
3
0
0
Hai Phong
Hi bạn. Công ty mình là một công ty cổ phần rất nhỏ. chỉ khoảng hơn 10 người thui, không có công đoàn, cũng không đóng BHXH cho người lao động. Zậy mình có đăng ký được thang bảng lương không? công ty mình cũng không có thỏa ước lao động tập thể nữa. Như thế có được không?hay bây giờ phải lập ra một bản thỏa ước lao động tập thể?

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bạn nào giúp mình vởi. Mình ở Phú Nhuận, mình cũng đang làm thang bảng lương nộp cho phòng lao động và để đăng ký BHXH. Nhưng kẹt nỗi công ty mình khônng có phụ cấp gì cả. Lương thực nhận chỉ có lương cơ bản + % trên lợi nhuận mỗi tháng mà cty mình gọi là lương theo kết quả kinh doanh (% được áp dụng theo từng bộ phận, ví dụ: kế toán thì 3%, giao nhận thì 4%,...). Tóm lại giờ mình chỉ xây dựng thang lương cơ bản thôi, không làm bảng phụ cấp lương (vì cty mình ko có phụ cấp gì hết). Không biết chỉ nộp thang bảng lương cơ bản, ko nộp phụ cấp lương vậy PLD có chịu không nữa. Và cái khoản % trên lợi nhuận đó có được bên thuế coi là chi phí hợp lý không nữa vì đó thực sự là lương cty mình trả cho nhân viên.

Mình cũng đang thắc mắc giống Bạn. Không biết có ai hỗ trợ giải đáp không?

T

trangt623

Sơ cấp
13/12/10
22
0
0
39
hà nội
mỗi quận, huyện có 1 cách làm riêng. Bạn nên tới Phòng Lao động của quận bạn ấy ở đó họ sẽ có 1 bộ hướng dẫn nhé. Bảo hiểm cũng vậy

H

hoangngoc2008

Guest
24/1/11
2
0
0
Hà Nội
Các chị ơi, công ty em trả lương chẳng có bậc gì cả. chỉ trả lương theo từng vị trí thôi. Ví dụ lễ tân 3tr, kế toán 4 tr nên em chẳng biết phải xây dựng bảng lương thế nào. Bgiờ lương tối thiểu vùng là 1.350.000.vậy thì em phải nhân hệ số như thế nào ạ? các anh chị giúp em với. công ty em có mỗi 5 ng thôi. bé ty ty ấy

T

trucpro6969

Guest
16/2/11
0
0
0
TPHCM
cty mình có moi 5 nguoi cũng nhỏ bé mà giờ khai thang bảng luong moi fai bắt thành lập công đoàn, có anh chị nào giúp e ko cần thành lập CĐ de TBLĐ ko bắt bẽ ko ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA