Nộp dư thuế VAT do sai thuế suất, có được hòan không?

• Thread starter hoacat0101
  • Ngày gửi
hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
Các anh chị cho em hỏi chút ạ!!
Tình hình là cty em kinh doanh bên phần mềm và thiết kế website, không chịu thuế VAT. Nhưng trong thời gian qua do chưa tìm hiễu kỹ nên em đã xuất hoá đơn với mưc thuế suất 10%, và đã nộp thuế VAT đầu ra.
Bây giờ làm thế nào để thuế hoàn lại số VAT mà cty em đã nộp ạ.
Còn khi xuất hoá đơn cho khách hàng thì mình vẫn xuât hoá đơn đỏ bình thường chứ ạ. ở mục thuế suất em để trống phải ko ạ?, :wall:
Xin anh chỉ chỉ bảo giúp em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Tình hình là cty em kinh doanh bên phần mềm và thiết kế website, không chịu thuế VAT. Nhưng trong thời gian qua do chưa tìm hiễu kỹ nên em đã xuất hoá đơn với mưc thuế suất 10%, và đã nộp thuế VAT đầu ra.
Còn khi xuất hoá đơn cho khách hàng thì mình vẫn xuât hoá đơn đỏ bình thường chứ ạ. ở mục thuế suất em để trống phải ko ạ?, :wall:

- Hàng hóa không chịu thuế mà xuất hóa đơn 10% và đã đóng thuế thì bạn nên làm Cv gởi CQ thuế chuyên quản cty bạn xem có được hoàn lại ko nhé.
- Vẩn xuất HD bình thường, dòng thuế suất ko ghi gạch bỏ.
Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Cách tốt nhất là lập biên bản huỷ hoá đơn đó , xuất lại hoá đơn khác. Nếu vẫn giữ hoá đơn đó thì bên bán phải nộp thuế, không xin hoàn lại được. Còn bên mua sẽ không được khấu trừ thuế. TT 32 có qui địinh rồi

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Theo tôi biết nếu bên mua không có ý kiến gì thì số hđ bạn đã viết sẽ phải kê khai và nộp thuế GTGT ,còn hđơn từ nay trở đi khi xuất mình gạch dòng thuế suất ( còn phương án nữa là mời khách hàng đến để lập biên bản hủy hóa đơn đã viết nhớ là ghi rõ lý do hủy và đầy đủ ký hiệu hóa đơn ngày tháng viết cùng số tiền chưa thuế và số thuế GTGT đã ghi trên tờ hđơn đó).Sau đó viết lại hđơn khác cho khách ,cuối tháng bạn làm bảng kê điều chỉnh giảm thuế GTGT .Thân

Sửa lần cuối:
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
---------
Gạch bỏ hay ghi = 0 nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
---------
Gạch bỏ hay ghi = 0 nhỉ?

Bỏ trông nếu bán nội địa
Ghi thuế suất =0% nếu là phần mềm bán ra nước ngoài

C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM
Ðề: Nộp dư thuế VAT do sai thuế suất, có được hòan không?

Làm ơn cho em hỏi, cty em có xuất 1 HĐ cho khách hàng là cty nước ngoài, đáng lẽ thuế suất GTGT là 0% mà em lại ghi là 10%. Bên em đã giao HĐ đó cho khách, nếu làm biên bản hủy HĐ thì em không thể có chữ ký của khách (do khách hàng ở nước ngoài)
Nếu em vẫn giữ hóa đơn đó để khai thuế thì có bị sai luật không? và có bị phạt gì không?