Hạch toán xây dựng cơ bản -TK 241

• Thread starter aiki
  • Ngày gửi
vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Ðề: Hạch toán xây dựng cơ bản -TK 241

Cho mình chia sẻ chút nha. Công ty mình thành lập từ 2009 đang trong giai đoạn xây dựng cao ốc văn phòng, là Chủ đầu Tư, Công ty mình thành lập từ 02 Công ty liên kết : 01 tư nhân và 01 nhà nước, Vốn Nhà Nước 35% thôi, do đó mọi hoạt động của Công ty đều do bên góp vốn nhiều chi phối. Những chi phí liên quan đến XDCB mình đưa vào 241, trước đây CP QLDN (lương, khấu hao, linh linh khác ...) mình treo tạm vào 242, 142 chờ khi nào có doanh thu thì phân bổ. Nhưng Năm 2010 bên góp vốn yêu cầu thuê kiểm toán làm việc 2009-2010, và toàn bộ những chi phí liên quan đến CP QLDN phát sinh trong năm hoạt động đều phải hạch toán trong năm đó, thế là mình phải điều chỉnh lại báo cáo tài chính 02 năm, cuối cùng các khảon đó kết chuyển Nợ 421. Hiện nay tình hình tài chính đang khó khăn, việc xây dựng có thể kéo dài hơn dự kiến, nếu vậy năm nào mình cũng hạch toán lỗ, sau 05 năm không được bù nữa thì DN thiệt thòi quá. Các Bạn có cách nào góp ý với mình được không.Cám ơn rất nhiều.
Theo bên công ty mình thì những khoản như bạn nói thì không treo vào 242,142 mà vẫn hạch toán vào 241.Sau khi hòan thành thì mới kết chuyển vào TSCD, không nên treo vào 242,142 để phân bổ chi phí vào lãi lỗ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

leuktuananh

Sơ cấp
7/10/09
26
0
0
35
hn
Hạch toán trong công ty xây lắp

Công ty em là chủ đầu tư của 1 công trình gồm các tòa biệt thự và 2 tòa nhà chung cư cao tầng . Thi công sẽ do 1 công ty khác thực hiện.hiện giờ công ty em đang trong giai đoạn triển khaivà mới chỉ phát sinh 1 so chi phí như điện nước ,máy tính và chi phí tư vấn . vay anh chi cho em hỏi

1. các chi phí như tư vấn ,thiết kế công trình em nên hạch toán vào tài khoản nào được ạ
2 Việc hạch toán chi phí như thế nào ạ

Em mới ra trường mong anh chị giup đỡ

chuyenvien1234

chuyenvien1234

Sơ cấp
7/6/12
9
0
0
44
Ho Chi Minh
Ðề: Hạch toán trong công ty xây lắp

Công ty em là chủ đầu tư của 1 công trình gồm các tòa biệt thự và 2 tòa nhà chung cư cao tầng . Thi công sẽ do 1 công ty khác thực hiện.hiện giờ công ty em đang trong giai đoạn triển khaivà mới chỉ phát sinh 1 so chi phí như điện nước ,máy tính và chi phí tư vấn . vay anh chi cho em hỏi

1. các chi phí như tư vấn ,thiết kế công trình em nên hạch toán vào tài khoản nào được ạ
2 Việc hạch toán chi phí như thế nào ạ

Em mới ra trường mong anh chị giup đỡ

Tất cả chi phí trong giai đoạn XDCB bạn hạch toán vào TK 241. Bạn tham Chế độ kế toán về Tài khoản 241 để biết cách hạch toán cụ thể.

H

hongtham882010

Guest
17/1/11
4
0
0
HCM

Bên công ty mình có xây dựng 1 công trình nhà xưởng sx, bên mình ký HĐ nhân công với 1 công ty XD, còn vật tư bên mình tự mua hết.
Từ trước tới giờ thì toàn bộ chi phí liên quan tới công trình mình cho hết cả vào 241, để sau này khi công trình kết thúc mình tăng TS có được không?
mỉnh cũng đang thắc mắc một số vấn đề liên quan đến việc XDCB bạn nào có thể giúp mình đuợc không?
Công ty minh không XD mà thuê một cty khác xây dụng. Nhưng trong quá trình xd thì cty mình vẫn phát sinh các chi phí liên quan đến công trình đó như: lương quản lý công trình nhưng mìh không biết hạch toán ntn
Ngày trớc chị kế toán cũ có hạch toán như sau: Nợ 6421 / Có TK 334: tiền lương quản lý. Và hcị ấy kế chuyển cuối kỳ: Nợ TK 2412 / Có TK 6421.
Liệu như vậy có được ko?
Nếu không được thì phải hạch toán như thế nào? Nếu làm sổ sách bằng tay thì phần kết chuyển có thể làm vậy nhưng hiện tại mình đang làm phần mềm kế toán Misa nên không biết làm thế nào để kết chuyển các chi phí như tiền lương của ban quản lý dự án sang TK 2412 dc.
Bạn nào biết thì giúp mình qua mail " hongtham882010@yahoo.com.vn " Cảm ơn các bạn nhiều lắm

levanton

levanton

Cao cấp

mỉnh cũng đang thắc mắc một số vấn đề liên quan đến việc XDCB bạn nào có thể giúp mình đuợc không?
Công ty minh không XD mà thuê một cty khác xây dụng. Nhưng trong quá trình xd thì cty mình vẫn phát sinh các chi phí liên quan đến công trình đó như: lương quản lý công trình nhưng mìh không biết hạch toán ntn
Ngày trớc chị kế toán cũ có hạch toán như sau: Nợ 6421 / Có TK 334: tiền lương quản lý. Và hcị ấy kế chuyển cuối kỳ: Nợ TK 2412 / Có TK 6421.
Liệu như vậy có được ko?
Nếu không được thì phải hạch toán như thế nào? Nếu làm sổ sách bằng tay thì phần kết chuyển có thể làm vậy nhưng hiện tại mình đang làm phần mềm kế toán Misa nên không biết làm thế nào để kết chuyển các chi phí như tiền lương của ban quản lý dự án sang TK 2412 dc.
Bạn nào biết thì giúp mình qua mail " hongtham882010@yahoo.com.vn " Cảm ơn các bạn nhiều lắm

Nếu đã hạch toán Nợ 6421 / Có 334 thì cuối ký hạch toán kết chuyển nơ 2412/ có 6421 cũng không sao.
Bây giờ bạn làm đúng: Hạch toán từ lúc phát sinh , phân bổ tiền lương là : Nợ 2412/ Có 334

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA