Chi phí nhân công khóan trong xây dựng

• Thread starter violetnguyen
  • Ngày gửi
H

hoaipt

Guest
12/2/08
2
0
0
donghoi, quang binh
Nhân công và CP trong XD ko nhất thiết là 17%, tuỳ theo loại công trình. CP đấy do tư vấn họ khảo sát và lập dự toán. Về CP nhân công thì chỉ cần các thủ tục sau:
1. Hợp đồng lao động thời vụ (tập thể do tổ trưởng đứng tên và danh sách kèm theo - Nếu có xác nhận của xã phường hoặc số CMND là tốt nhất)
2. Hợp đồng giao khoán
3. Phiếu xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
6. Biên bản thanh lý hợp đồng GKNC
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán
Như vậy là đủ khôg cần hoá đơn
CP của bạn là 35tr thì bạn chia ra thời gian làm mất bao lâu, tính ra số công, tính ra số lao động (tự chế biến)
The End

Làm như bạn do_quang_lam là chính xác rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caucay

Guest
2/4/08
11
0
1
Q.12, tp.HCM
mình cũng muốn hỏi như bạn violetnguyen vậy. Công ty mình cũng thuê công nhân ngoài (khoảng 40 người) nhưng không có hóa đơn gì hết, chỉ bắt họ nộp bản photo CMND rồi kế toán làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng cho từng người. Như vậy có được không các bạn?

Hi Ban!
HS bao gom (ko can xuat hoa don Ban ah):
- HDLD (tung ca nhan, co Xa or Phuong noi thi cong xac nhan thi cang tot), ky duoi 3 thang - thue thoi vu ma.
- CMND foto (co cong chung thi cang tot)
- Bang cham cong,
- Bang luong (co ky nhan)
- Tong GT thah toan cho LD thue ngoai dua tren bang xac nhan KL (Co Giam doc va phu trach cong trinh ky duyet)

Chuc ban suc khoe va cong tac tot.

G

giangxdml

Guest
22/5/08
3
0
1
Khánh Hòa
Nhân công và CP trong XD ko nhất thiết là 17%, tuỳ theo loại công trình. CP đấy do tư vấn họ khảo sát và lập dự toán. Về CP nhân công thì chỉ cần các thủ tục sau:
1. Hợp đồng lao động thời vụ (tập thể do tổ trưởng đứng tên và danh sách kèm theo - Nếu có xác nhận của xã phường hoặc số CMND là tốt nhất)
2. Hợp đồng giao khoán
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán
Như vậy là đủ khôg cần hoá đơn
CP của bạn là 35tr thì bạn chia ra thời gian làm mất bao lâu, tính ra số công, tính ra số lao động (tự chế biến)
The End

Mục 1. Hợp đồng lao động thời vụ là do công ty ký với ông đội trưởng hả anh.

2. Hợp đồng giao khoán. cái này công ty cũng ký với ông đội trưởng luôn

P

phungbichngoc

Guest
27/2/09
1
0
0
to81haonam
Bạn cho mình hỏi
nhân công thuê ngoài có phải có định mức hay k
đinh mức ntn cho đúng

T

thao0000us

Guest
các ban oi, giup minh voi!!
2. Hợp đồng giao khoán
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán. Minh tim ma kg đựơc, ban co thể cho minh cai đường link để mình down mấy cái mẫu này được kg cac ban?

T

tkm

Sơ cấp
6/2/09
7
0
0
17
Quoc oai
cong ty ty cung lam xay dung chi phi nhan cong hang thang va tung cong trinh minh tu lam bang cham cong, bang thanh toan luong va cho ho ky va tu che bien, hop dong minh chi ky voi nhung cong nhan co danh sach trong bang luong tren 3 thang con duoi ba thang thi thoi vay chi phi cua cac cong nhan lam 3 thang co duo tinh khong
Xin cac dai ca chi giao

P

phuong hn

Sơ cấp
23/2/09
25
0
0
Hà Nội
cho em hỏi với em làm như thế này có ổn không ạ.
Công ty em làm về bên xây lắp chi phí nhân công và nhân viên văn phòng đều ký hợp đồng 3 tháng 1 anh chị ạ. Túc là cứ hết 3 tháng thì lại kỹ lại hợp đồng như vậy chi phí nhân công đó có hợp lý không ạ và làm như vậy thì có bị coi là trốn đóng BHXH ko? và có bị truy thu khoản BH đó không (Cty em thành lập từ năm 2006)

T

Thuydung8086

Guest
23/2/09
11
0
0
38
Hà nội
Chào các bạn, mình là thành viên mới tham gia.Công ty mình cũng giao khoán chi phí nhân công với một ông đội trưởng.Vậy cho mình hỏi thêm là khi ký hợp đồng lao động thời vụ là chỉ ký với một ông đội trưởng thôi đúng không?

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
cho em hỏi với em làm như thế này có ổn không ạ.
Công ty em làm về bên xây lắp chi phí nhân công và nhân viên văn phòng đều ký hợp đồng 3 tháng 1 anh chị ạ. Túc là cứ hết 3 tháng thì lại kỹ lại hợp đồng như vậy chi phí nhân công đó có hợp lý không ạ và làm như vậy thì có bị coi là trốn đóng BHXH ko? và có bị truy thu khoản BH đó không (Cty em thành lập từ năm 2006)
Ký 3 tháng liên tiếp như vậy tối đa chỉ được 2 lần thôi...:0frown:

P

phuong hn

Sơ cấp
23/2/09
25
0
0
Hà Nội
như vậy là thế nào ạ Marlboro có thể giải thích thêm cho em hiểu với được không? Em mới làm nên không hiểu lắm nhất là cái khoản nhân công này.

V

violetnguyen

Guest
4/12/07
14
0
1
TP.HCM
pác nào chỉ cáh làm chi tiết để lập BCLCTT giùm tôi với! pác nào post bài mẫu và hướng dẫn chi tiết từng mục giùm nha. gáp rồi

V

vinhxdcuulong

Guest
29/12/08
1
0
0
HP
các ban oi, giup minh voi!!
2. Hợp đồng giao khoán
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán. Minh tim ma kg đựơc, ban co thể cho minh cai đường link để mình down mấy cái mẫu này được kg cac ban?

L

loaken1604

Guest
23/2/08
16
0
0
39
danang
như vậy là thế nào ạ Marlboro có thể giải thích thêm cho em hiểu với được không? Em mới làm nên không hiểu lắm nhất là cái khoản nhân công này.

Bạn có thể xem ở thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH
Ngày 22 tháng 9 năm 2003 CỦA BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

Sửa lần cuối:
G

giadinhheo

Guest
7/2/09
32
6
0
Hà Đông
Công nhận đụng vào nhân công trong DN Xây lắp lằng nhằng thật. Mỗi DN làm một kiểu. Em là kế toán DNXL, đi tham khảo 1 vài công ty cùng ngành nhưng mỗi nơi làm một khác.

Công ty em làm như sau
1. HĐLĐ ký với từng cá nhân (CMT kèm theo)
2. Bảng chấm công
3. Bảng thanh toán tiền lương
Vì ký HĐ LĐ với từng cá nhân rồi nên không cấn ký HĐ giao khoán, vì coi như công ty thuê từng cá nhân làm công trình. Như vậy được không ạ?

Công ty khác làm:
1. HĐ giao khoán NC ký với tổ trưởng có dấu xác nhận của chính quyền địa phương
2. Danh sách nhân công kèm CMT và xác nhận của địa phương nơi công trình đang thi công (như là tạm trú tạm vắng vậy)
3. Biên bản xác nhận khối lượng thực hiện
4. Thanh lý hợp đồng nhân công giao khoán
5. Bảng chấm công
6. Bảng thanh toán tiền lương
(Cty này không cần ký HĐLĐ với từng cá nhân hay tổ trưởng mà ký HĐ giao khoán)
Làm theo cách này phức tạp hơn nhiều vì phải xin dấu chính quyền địa phương 2 lần ( 1 lần là địa phương nơi ông tổ trưởng có hộ khẩu, 1 lần là địa phương nơi công trình thi công)
2 cách làm này, các bác cho ý kiến nên làm thế nào là OK?

Sửa lần cuối:
H

hymanaya79

Sơ cấp
25/4/09
6
0
0
Hà Nội
Bên em thì có thể làm như thế này :
Cách 1 :
Công ty ký hợp đồng với từng cá nhân :
1. Sơ yếu lý lịch ( bắt buộc ).
2. Chứng minh thư bản sao ( không bắt buộc ).
3. Hợp đồng lao động thời vụ ( thời hạn 3 tháng )- Không cần xác nhận địa phương.
4. Bảng chấm công.
5. Bảng thanh toán tiền lương.
6. Bản nghiệm thu thanh toán khối lượng với tổ hợp đồng ( do 1 người tổ trưởng đại diện ký ).
Cách 2.
1. Sơ yếu lý lịch ( bắt buộc đối với từng cá nhân ).
2. Chứng minh thư bản sao ( không bắt buộc ).
3. Hợp đồng lao động ký với người đại diện tổ hợp đồng - Không cần xác nhận địa phương.
4. Danh sách các cá nhân uỷ quyền cho người đại diện ký hợp đồng lao động ( Từng người lao động phải ghi rõ trích ngang trong danh sách, phải ký tên, nêu rõ nội dung uỷ quyền ).
5. Bảng chấm công.
6. Bảng thanh toán lương.
7. Bản nghiệm thu thanh toán KL hoàn thành tổ hợp đồng.
Tiền lương được thanh toán đến từng người lao động, ký hợp đồng với 1 người đại diện để tiết kiệm CP văn phòng phẩm thôi. Thời hạn hợp đồng là 3 tháng, hết thời hạn thì ký tiếp.
Cách 3.
Ký kết với 1 tổ hợp đồng lao động ( ký với 1 người và không quan tâm tới tổ đó có tên những người nào ).
1. Sơ yếu lý lịch người nhận hợp đồng.
2. Chứng minh thư ( bản sao ).
3. Hợp đồng thuê thực hiện hạng mục công việc ( phần nhân công ) có công chứng hoặc UBND xã phường xác nhận.
4. Bản nghiệm thu thanh toán KL thực hiện.
5. Hoá đơn tài chính ( mua tại cục thuế ) kèm theo các chứng từ về sắc thuế đã nộp tại cục Thuế.
6. Giấy biên nhận tiền.
Theo mình thì cách thứ 3 là cách an toàn nhất, tuy nhiên chi phí lại cao hơn cách 1 và cách 2 nhưng sẽ không gặp ác mộng sau này.

H

Huong Dao

Guest
4/2/09
2
0
0
Phú Xuyên Hà Nội
mau HDGK chi la mau HDLD ma ban hay lam ma thoai.khac 1 dieu do la ban fai soan thao tren may va HDGK chi tiet hon HDLD thoai

A

acc01

Guest
3/6/09
25
1
0
41
đà nẵng
Tớ là dân mới vào nghề nên đọc bài này cũng thấy có nhiểu bổ ích
Nhưng các bạn ơi cho tớ hỏi, nếu mình chỉ giao cho ông đội trưởng thì ôgn đội trưởng này phải xuất hoá đơn nhân công này cho minh, đúng ko, Vậy thuế suất này ai chịu ạ
cÔNG TY mình vừa mới ký hợp đồng tư vấn thiết kế trong đó có phần xây dựng nhà tạm, có thuê nhân công làm, nhưng mình chân ướt chân ráo, chưa biết hạch toán như thế nào
Cảm ơn rất nhiều và hậu tạ nếu các bạn giúp đỡ
Thanks so much
A, thêm nữa, nếu nhân công tạm ứng thì mình hạch toán No TK 141 cO tk 111
Hay No TK 154, cO tk 111
Sau do , cuoi ky hach toan lao dong tien luong cho nhan cong thi Minh ket chuyen nhu the nao, Cam on lan nua

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Công nhận đụng vào nhân công trong DN Xây lắp lằng nhằng thật. Mỗi DN làm một kiểu. Em là kế toán DNXL, đi tham khảo 1 vài công ty cùng ngành nhưng mỗi nơi làm một khác.

Công ty em làm như sau
1. HĐLĐ ký với từng cá nhân (CMT kèm theo)
2. Bảng chấm công
3. Bảng thanh toán tiền lương
Vì ký HĐ LĐ với từng cá nhân rồi nên không cấn ký HĐ giao khoán, vì coi như công ty thuê từng cá nhân làm công trình. Như vậy được không ạ?

Mình cũng làm theo cách này của bạn đó. Không bị thuế bóc ra mà lại đở tốn kém nữa:015:

D

dangnguyen87az

Sơ cấp
12/3/09
18
0
1
36
Hà Nội
Mình cũng làm theo cách này của bạn đó. Không bị thuế bóc ra mà lại đở tốn kém nữa:015:

Cho mình hỏi nếu không có CMND thì có đượccoi là chi phí hợp lý không vì làm sao mà có thể lấy hết được CMND của họ chứ Vì có thể là những người này không có CMND mà .Mình phải làm sao bây giờ , mình là dân mới vào nghề chẳng biết làm thế nào cả
Nếu mình chỉ có hợp đồng lao động tự chế biến có được không nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA