Chi phí nhân công khóan trong xây dựng

• Thread starter violetnguyen
  • Ngày gửi
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Cho mình hỏi nếu không có CMND thì có đượccoi là chi phí hợp lý không vì làm sao mà có thể lấy hết được CMND của họ chứ Vì có thể là những người này không có CMND mà .Mình phải làm sao bây giờ , mình là dân mới vào nghề chẳng biết làm thế nào cả
Nếu mình chỉ có hợp đồng lao động tự chế biến có được không nhỉ

Không có CMND là bị bóc ra liền đó. Bạn phải cố gom cho đủ thôi, nếu ko có CMND bạn cũng có thể kẹp bằng lái xe, hay giấy phép hành nghề của người lao động cũng được, miễn là chứng minh được người đó có thật, không phải bạn tự đặt tên để tự chế hợp đồng thôi.
Thân.:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
giúp đỡ thành viên

Mình khó hiểu phần này quá .
mail của mình là : thegioibimatcua_me@yahoo.com
Các bạn chỉ mình về phần xd với nhé .:015:

Sửa lần cuối:
N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Bạn ơi như cty mới thành lập mình làm theo Q.Đ48 như bạn ghi ở trên thì mình hạch toán thế nào ?:015:

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc
Nhân công và CP trong XD ko nhất thiết là 17%, tuỳ theo loại công trình. CP đấy do tư vấn họ khảo sát và lập dự toán. Về CP nhân công thì chỉ cần các thủ tục sau:
1. Hợp đồng lao động thời vụ (tập thể do tổ trưởng đứng tên và danh sách kèm theo - Nếu có xác nhận của xã phường hoặc số CMND là tốt nhất)
2. Hợp đồng giao khoán
3. Phiếu xác nhận khối lượng công việc hoàn thành
4. Bảng chấm công
5. Bảng thanh toán lương
6. Biên bản thanh lý hợp đồng GKNC
Từ mục 2- 6 có mẫu trong chế độ kế toán
Như vậy là đủ khôg cần hoá đơn
CP của bạn là 35tr thì bạn chia ra thời gian làm mất bao lâu, tính ra số công, tính ra số lao động (tự chế biến)
The End
Mình không có mẫu nào hết.Các bạn giúp mình cho mình 6 mẫu kia được không ?mình chưa làm phần này bao giờ hết .

P

paris09

Sơ cấp
13/5/09
9
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi là nếu mình ký HĐ giao khoán với 1 công ty khác có dấu đàng hoàng thì họ phải xuất hoá đơn cho mình. Như vậy có đúng luật thuế không???

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Cho mình hỏi là nếu mình ký HĐ giao khoán với 1 công ty khác có dấu đàng hoàng thì họ phải xuất hoá đơn cho mình. Như vậy có đúng luật thuế không???

Vậy thì càng tốt. bạn vừa đc khấu trừ thuế vừa đưa vào chi phí dc đó.:015:

H

HUYBEOKT

Guest
17/4/08
46
0
0
40
Cầu Giấy - Hà Nội
Cái này bạn phải bắt "chú trong công ty" hoàn thiện chứng từ.
Chứng từ gồm có:
Hợp đồng nhân công: Ký với một người đại diện có cả dấu của phường xã, liệt kê danh sách nhân công
Bảng lương từng tháng hoặc thanh toán theo khối lượng có chữ ký của nhân công.
Bạn ơi! còn phải có cả CMND của công nhân giao khoán nữa nhé hihi

P

paris09

Sơ cấp
13/5/09
9
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Kunkun 1. Nhưng nếu viết trên hoá đơn thì nội dung viết ntn? Hay viết rõ là chi phí nhân công

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Cảm ơn Kunkun 1. Nhưng nếu viết trên hoá đơn thì nội dung viết ntn? Hay viết rõ là chi phí nhân công

Bạn viết phần nội dung là:
Chi phí nhân công của công trình: ................. hạng mục: .......... là oke

S

summerhq2006

Guest
26/3/08
12
0
1
Vĩnh Phúc
như vậy là thế nào ạ Marlboro có thể giải thích thêm cho em hiểu với được không? Em mới làm nên không hiểu lắm nhất là cái khoản nhân công này.

Hợp đồng LD ký đến lần thứ 3 thì bắt buộc phải ký dài hạn, đây chính là điều khoản bảo vệ người lao động đó.
Nếu bạn muốn lần thứ 3 vẫn là ký ngắn hạn thì chỉ có cách người lao động xin nghỉ rồi lại ký lại hợp đồng như một người lao động mới. Đây cũng chính là vấn đề mà các thanh tra lao động đau đầu đây!

nguyenvucom

nguyenvucom

*Ốm nhom Ốm nhách*
19/8/09
76
2
6
Gấn đây thôi !!!
mình cũng muốn hỏi như bạn violetnguyen vậy. Công ty mình cũng thuê công nhân ngoài (khoảng 40 người) nhưng không có hóa đơn gì hết, chỉ bắt họ nộp bản photo CMND rồi kế toán làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng cho từng người. Như vậy có được không các bạn?

Như thế là hợp lý đó bạn. chỉ cần CMND của họ, bạn photo va lam HD-BL cho họ (tự chế biến). Cty mình làm 1 năm khoảng 3500 lao động, 1 minh solo luôn, ok hết.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Như thế là hợp lý đó bạn. chỉ cần CMND của họ, bạn photo va lam HD-BL cho họ (tự chế biến). Cty mình làm 1 năm khoảng 3500 lao động, 1 minh solo luôn, ok hết.

thiên tài !!!
mình 1 năm có mấy trăm người mà phần CMND ko có làm mình đau hết cả đầu rùi nè

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
thiên tài !!!
mình 1 năm có mấy trăm người mà phần CMND ko có làm mình đau hết cả đầu rùi nè
Vào các UBND huyện...rủ anh em trong huyện đó đi nhậu lai rai, về kẹp cái phong bì vào túi áo...thích CMND bao nhiêu cũng có....:004:

Q

quockien

Guest
5/9/09
1
0
1
tphcm
Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút trong tháng cty mình có tăng và có giảm lao động .Vậy mình làm mẫu nào để nộp cho Bảo hiểm

T

thanhkttm

Sơ cấp
3/9/09
26
0
1
nha trang
ca nhà ơi, cho em hoi chút nha.công ty em là công ty xây dựng thực hiện đầu tư xây dựng các khu chung cư.giam đốc thuê nhân công địa bàn chuyên đi kiểm tra tình hình dưới địa bàn, lương trả theo khoán.vừa rồi xếp bảo là ko đi làm thứ 7,cn nên trừ vào lương của họ mất 8 ngày.em la kế toán, thấy mọi người ko đồng tình chuyện này nhưng em cũng ko biết làm tn.hỏi cả nhà xem xếp em làm vậy đã đúng chưa?

L

Loanhieu2986

Guest
29/3/10
3
0
0
37
Hà Nội
Cả nhà ơi cho minh hỏi tỷ lệ tính chi phí Nhân công và chi phí trong XDCB lấy ở đâu và theo thông tư nào được không? ai Biết chỉ giúp mình với vì mình mới làm cho công ty xây dựng

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
ở thành phố hồ chí minh, thì một số quận có bắt buộc phải nộp danh sách nhân công thời vụ cho phòng lao động thưong binh xã hội quận thì mới được coi là chi phí hợp lý ( đồng thời tại DN phải làm Hợp đồng, photo CMND, chấm công, bảng thanh toán lương là được rồi).Chứ nếu làm hợp đồng khoán thì bên nhận khoán phải xuất hoá đơn cho bên giao khoán đấy.
Nick: linhnhat166

V

vuong327

Guest
14/4/10
1
0
0
40
ha noi
ai có báo cáo tài chính của công ty sản xuất và thương mại không? cho tôi xem cách làm với.

H

heocon018

Sơ cấp
26/2/10
3
0
0
40
HCM
Các bạn cho heo hỏi ván đề về nhân công với :
Cty mình cũng thuê nhân công ngoài, và cũng không có hóa đơn GTGT nhân công đầu vào vì họ là nhóm người cá nhân.khi thi công công trình, chủ đầu tư mún cty mình xuất hóa đơn nhân công cho họ. Thì mình có xuất hóa đơn nhân công cho họ được không? Mong mọi người hướng dẫn giúp, mình đang cần gấp lắm.

H

hochoithue

Guest
summerhq2006: Nếu bạn muốn lần thứ 3 vẫn là ký ngắn hạn thì chỉ có cách người lao động xin nghỉ rồi lại ký lại hợp đồng như một người lao động mới. Đây cũng chính là vấn đề mà các thanh tra lao động đau đầu đây!
- Không đau đầu đâu, càng có cơ hội kiếm phong bì.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA