Chi phí nhân công khóan trong xây dựng

• Thread starter violetnguyen
  • Ngày gửi
P

Phạm Thị Lan

Guest
31/8/07
6
0
0
40
Văn Giang - Hưng Yên
Ðề: Chi phí nhân công khóan trong xây dựng

Thanks ban QuangLam nhe
Mình cũng đang cần thủ tục cho hợp đồng lao động thời vụ

Chào cả nhà. Mình có câu hỏi đừa ra, mong cả nhà giúp đỡ:
Bên mình đang có hợp đồng xây nhà tạm, trị giá hợp đồng hơn 4 tỷ, thi công trong khoảng 5 tháng, vậy cần khoảng bao nhiêu nhân cồng và chi phí nhân công khoảng bao nhiêu là hợp lý?
Bác nào giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Thanks ban QuangLam nhe
Mình cũng đang cần thủ tục cho hợp đồng lao động thời vụ

Chào cả nhà. Mình có câu hỏi đừa ra, mong cả nhà giúp đỡ:
Bên mình đang có hợp đồng xây nhà tạm, trị giá hợp đồng hơn 4 tỷ, thi công trong khoảng 5 tháng, vậy cần khoảng bao nhiêu nhân cồng và chi phí nhân công khoảng bao nhiêu là hợp lý?
Bác nào giúp mình với.
Cái này bạn dựa vào dự toán chứ, bóc tách riêng CP nhân công,ví dụ tổng cp khoảng 700tr, bạn chia cho 5 tháng, suy ra mỗi tháng 136tr, giả sử mỗi nhân công lương là 4 tr, suy ra 136tr/4 = 34 nhân công

M

Miss Chuoi

Sơ cấp
19/11/10
3
0
0
Ha Noi

cho em hỏi nhé, công ty em làm thầu phụ phần nhân công, đầu tháng 1/2012 em xuất hóa đơn theo đúng phần nghiệm thu ( tháng ghi trên HĐ cùng tháng với biên bản nghiệm thu) vậy phần chi phí nhân công em đã thanh toán cho nhân công trong tháng 11 và 12 năm 2011 em có thể thay sang năm 2012 được không?(vì em lo chi phí cho khớp với doanh thu 2012, mà doanh thu lại phát sinh ngay đầu tháng 1)?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

cho em hỏi nhé, công ty em làm thầu phụ phần nhân công, đầu tháng 1/2012 em xuất hóa đơn theo đúng phần nghiệm thu ( tháng ghi trên HĐ cùng tháng với biên bản nghiệm thu) vậy phần chi phí nhân công em đã thanh toán cho nhân công trong tháng 11 và 12 năm 2011 em có thể thay sang năm 2012 được không?(vì em lo chi phí cho khớp với doanh thu 2012, mà doanh thu lại phát sinh ngay đầu tháng 1)?

Em xem kế toán giá thành hoạt động xây dựng nhé! Khi em xuất 1 hóa đơn đầu ra cho khách hàng nghĩa là em phải có hợp đồng đưa công nhân đi thi công công trình A nào đó, vậy khi em thanh toán lương cho họ em phải hạch toán về giá thành của công trình đó là TK154- Ctr A. Tiền lương đó em có thể trả từ đầu năm 2011 đến cuối năm 2011 thậm chí cả sang 2012 mà công trình đó chưa được nghiệm thu thì nó vẫn nằm ở 154- CtrA. Vậy khi em xuất hóa đơn cho khách hàng thì kết thúc công trình/giai đoạn công trình, có biên bản nghiệm thu A-B, lúc đó em mới kết chuyển sang giá vốn xác định kết quả của công trình đó. Hãy đảm bảo quy trình trên em tuân thủ đầy đủ, thì việc em xuất hóa đơn lúc nghiệm thu là đúng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thực tế C.trình XL nay đây mai đó. Hiện nay các đơn vị có công trình ở đâu thì thuê lao động ở đó, làm đến việc nào thì thuê thợ đó như khi đào móng thì thuê LĐ nông nhàn, khi làm sắt thì thuê thợ sắt, khi xây thuê thợ nề... các lao động này không ổn định vì thế nếu hợp đồng LĐ với từng người, chấm công chia lương rất phức tạp dù các bạn lấy CMT để chế biến mà rủi có 1 vài cái CMT đã đăng ký ở nơi khác rồi thì ... Tốt nhất theo tôi là làm HĐ khoán gọn công việc, hạng mục.. cho 1 tổ trưởng( có CMT, địa chỉ, số điện thoại..), các điều khoản có phần ghi rõ trách nhiệm của tổ trưởng đối với người LĐ. khi kết thúc công việc có biên bản thanh lý hợp đồng rồi mang ra cơ quan thuế mua hóa đơn đầu vào mất thêm hơn 4% cho chắc ăn.