Hợp đồng lao động

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình có 1 số điều thắc mắc khi ký kết HDLĐ:
1, Các khoản fụ cấp xăng xe, ăn trưa, trang fục: nếu thỏa mãn mức khống chế của NN thì được hạch toán vào chi phí tiền lương, nhưng có cần hóa đơn không? có thuộc fụ cấp fải trích BHXH ko ??
2, Các loại fụ cấp có tính chất tiền lương để trích BHXH: có cần hóa đơn kèm theo ko?
3, Ở mục (12) trong HĐLĐ "Những thỏa thuận khác" : DN cam kết với nhân viên nếu khi đi công tác , sẽ được hưởng công tác phí = 50,000đ/ngày, vậy khoản ctác fí này có được đưa vào chi phí hợp lý của DN ko? hay là nhân viên fải đem hóa đơn về để hạch toán, khoản công tác fí đó có fải trích BHXH ko?
Thanks, SOS....

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Nếu là DNNN thì hiện nay vẫn trích BHXH theo mức lương tối thiểu (cơ bản ) ( hệ số cơ bản, phụ cấp khu vực, hệ số trách nhiệm ). Vì vậy những khoản bạn hỏi được tính vào chi phí hợp lý và không ảnh hưởng đến việc trích BHXH.

Còn nếu là DN khác không áp dụng mức lương tối thiểu của NN thì cũng không nên coi những khoản chi phí đó là mang tính chất lương. Vì tính ổn định của những khoản này không cao. BHXH cũng không bắt buộc phải tính hết vì suy cho cùng mình đóng BHXH ntn thì các chế độ được hưởng theo mức đã đóng.
- Khoán côngtác phí ( quy định rõ trong, ngoài tỉnh) nếu không thể có hoá đơn thì chắc chắn phải có giấy đi đường xác định bạn đã đi công tác, đồng thời đã có quy định của Cty thì lập bảng kê ttoán cũng được chấp nhận.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Mình có 1 số điều thắc mắc khi ký kết HDLĐ:
1, Các khoản fụ cấp xăng xe, ăn trưa, trang fục: nếu thỏa mãn mức khống chế của NN thì được hạch toán vào chi phí tiền lương, nhưng có cần hóa đơn không? có thuộc fụ cấp fải trích BHXH ko ??
2, Các loại fụ cấp có tính chất tiền lương để trích BHXH: có cần hóa đơn kèm theo ko?
3, Ở mục (12) trong HĐLĐ "Những thỏa thuận khác" : DN cam kết với nhân viên nếu khi đi công tác , sẽ được hưởng công tác phí = 50,000đ/ngày, vậy khoản ctác fí này có được đưa vào chi phí hợp lý của DN ko? hay là nhân viên fải đem hóa đơn về để hạch toán, khoản công tác fí đó có fải trích BHXH ko?
Thanks, SOS....​
- Phụ cấp xăng xe, ăn trưa thoả mãn mức khống chế của NN thì được hạch toán vào chi phí tiền lương và không cần hoá đơn nhưng không phải là phụ cấp tính BHXH.​
- Tiền trang phục không hạch toán vào chi phí tiền lương mà hạch toán vào chi phí quản lý và cần có hoá đơn.​
- Các loại phụ cấp có tính chất tiền lương để trích BHXH : Không cần hoá đơn kèm theo​
- Các khoản công tác phí quy định trong HĐLĐ có được đưa và chi phí hợp lý với điều kiện phải có đủ chứng từ kèm theo ví dụ : Tờ trình, giấy đi đường.... và khoản không tác phí này không phải trích BHXH.:0frown: :cheesebur :biggrin:​

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Ra cửa hàng VPP là có giấy đi đường đấy.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Halongcity nói:
Ra cửa hàng VPP là có giấy đi đường đấy.
Ok, thanks. Hỏi thêm: Có 5 loại fụ cấp tiền lương phải trích BH, vậy mình muốn biết 1 vài loại fụ cấp ko có tính chất tiền lương (ko trích BH). Mình đang cần gấp. Happy weekend WKT !!

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
To 4mat : Thực ra cái này không có ranh giới rõ rệt lắm, theo I cứ coi những phụ cấp bạn nêu trên là những phụ cấp không có tính chất lương mà tính luôn vào chi phí cũng được ( nhưng phải có quy chế rõ ràng ), à cả phụ cấp độc hại nữa.

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Hi
Xin cho em hỏi thêm một chút về công tác phí ạ.
Ở công ty em (cty TNHH nước ngoài) có quy chế về ctác phí như sau: tiền ctác phí được cố định tuỳ theo chức vụ từng người/ngày (và quy định rõ ràng đối với từng khoản: tiền đi lại, tiền ở, trợ cấp sinh hoạt...). Sau đợt công tác, nhân viên chỉ việc liệt kê số ngày ctác, công việc thực hiện (theo form có sẵn của công ty), chuyển lên người có thẩm quyền xác nhận là được thanh toán. Không cần có bất kỳ một chứng từ nào cả. Chẳng hạn như tiền ở: 10USD/người/ngày thì nếu ctác 5 ngày sẽ được thanh toán 50USD, không cần có một hoá đơn nào về khoản 50USD này (có thể người thực hiện ctác không tiêu hết khoản này nhưng số chênh lệch họ vẫn được hưởng theo đúng quy định của cty). Đối với các sếp sau đợt ctác có lần em phải thanh toán đến hàng chục triệu mà không có một chứng từ nào cả.
Vậy trong trường hợp như vậy thì những chi phí này có được tính là chi phí hợp lý hợp lệ hay không (dù đã nằm trong quy chế cty và có nhắc đến trong hợp đồng lao động)?

L

long_nh2000

Guest
Xin chao
Để thuế chấp nhận khoản chi không có hoá đơn này chỉ có cách là Kê khai đóng thuế thu nhập cá nhân thôi

M

MINHTRANG

Guest
Các bạn cho minh hoi những khoản phụ cấp nào đươc trích BHXH và những khoản nào khộng trích BHXH. Mình muốn được biết rõ ràng .Mong các bạn giúp mình nhé!

G

glacier

Guest
5/12/03
2
0
0
Đề tài này nhiều câu hỏi thế mà không có ai trả lời vậy? Mình cũng muốn biết hiện tại cần tham khảo văn bản, quy định pháp luật nào liên quan tới việc quản lý và thực hiện các loại phụ cấp này.

M

muadong

Guest
16/9/04
12
0
0
Ha Noi
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này. Công Ty bạn mình phụ cấp tiền nhà ở cho công nhân viên mỗi tháng : 300.000 VNĐ/1người, Xăng xe thì : 200.000 VNĐ/1người và có quyết định của Giám Đốc Cty. Khoản này theo mình biết là không tính để nộp BHXH. Vậy không biết khi quyết toán các Cán Bộ Thuế có loại ra không nhỉ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
MINHTRANG nói:
Các bạn cho minh hoi những khoản phụ cấp nào đươc trích BHXH và những khoản nào khộng trích BHXH. Mình muốn được biết rõ ràng .Mong các bạn giúp mình nhé!
5 loại fụ cấp được (đúng ra là fải dùng từ "bị") trích BH: fụ cấp trách nhiệm, thâm niên, hệ số chênh lệch bảo lưu, đắt đỏ, chức vụ.

H

HTTH

Guest
ketoan4mat nói:
Thanks, SOS....
Theo như mình hiểu công tác phí = 50,000đ/ngày mà doanh nghiệp bạn chi trả cho CNV nhằm hỗ trợ mức sinh hoạt bình thường và chi phí lưu trú là công tác phí khoán không cần hoá đơn nhưng phải có chứng từ kèm theo: Lệnh công tác, giấy đi đường có dấu xác nhận của nơi đến và chỉ được tính trong trường hợp nghỉ tại địa phương không có nhà nghỉ, khách sạn.
Công tác phí không phải tính gộp vào thu nhập chịu thuế TN cá nhân (TT81/TT-BTC)
Để biết rõ hơn trong các trường hợp khác có thể đọc thông tư 94/TT-BTC nói rất rõ về công tác phí và thanh toán công tác phí đối với các trường hợp cụ thể khác. Trước trong thư viện WKT có lưu trữ TT này và các văn bản khác nhưng nay lại bỏ nếu bạn nào quan tâm có thể vào http://www.mof.gov.vn để tìm.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Chuyện công tác phí thì không đơn giản đâu nó còn tuỳ thuộc vào nhiều vấn đề lắm.
Ví dụ như Thìn đi công tác tại Hà nội để lập báo cáo thì những chi phí được thanh toán như sau:
1. Tiền ăn : 50.000đ/ngày không cần hoá đơn thanh toán
2. Tiền lưu trú : 200.000d/ngày bắt buộc phải có hoá đơn TC
3. Chi phí vận chuyển đi lại tại hà nội 50.000đ/ngày - có cũng được không có cũng được.

Có được những loại trên là do Quy định về đi công tác do Ban Tổng Giám đốc ban hành.
Cứ như vậy mà thực hiện.

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
dong chi HTTH noi thong tu 94/TT-BTC ma ko noi ngay va nam sao, tim kho qua?

L

logistics.Cay

Guest
3/9/04
27
0
0
47
TP.HCM
TT94-1998/TT-BTC ngày 30/06/1998 v/v quy định chế độ công tác phí cho cán bộ, công chức đi công tác trong nước.

D

ductoanng

Guest
18/1/06
1
0
0
48
TP Ho Chi Minh
Cac ban oi cho hoi?

1/ Com trua co phai la mot khoan chi phi bat buoc khong doi voi doanh nghiep (Cty nuoc ngoai)?

2/ Neu ghi tren hop dong lao dong co phai dong BHXH ko?

3/ Co gioi han cho viec thanh toan tien com trua khong?

4/ Se hach toan chi phi vao dau vay?

Luu y: Minh la` dan la`m Nhan su, neu du`ng thuat ngu khong dung du`ng cuoi` nha

Cam on cac ban

Rat mong tin

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
chào các anh chị em cô bác,
em cũng muốn hỏi về đề tại lương và BHXH đây, mọi người có ai thấu hiểu xin giúp mình với:
Giá là, từ trước đến giờ mình chỉ đóng tiền BHXH cho nhân viên trên lương căn bản thôi, còn tiên phụ cấp về công tác phí và tiền ăn trưa thì không tính vào(mình đã tham khảo 1 số ý kiến của các quản lý nhân sự khác). (VD: tiền lương CB:400,000đ; công tác phí: 110,000đ; tiền ăn trưa:290,000đ)mình chỉ đóng BHXH trên 400,000đ thôi. Bây giờ qua cơ quan BH thì lại bắt đóng hết trên lương thực tế trong hợp đồng đã ký là 800,000đ luôn. Mình là doanh nghiệp nhỏ vã lại cũng không hiểu rõ lắm về qui định của đóng BHXH, nên không biết nói sao với cơ quan BHXH, nhưng mình thấy thắc mắc, vì từ trước giờ minh chỉ đóng trên lương CB là400,000đ thôi. Liệu điều mà cơ quan BH đưa ra có đúng ko? và họ đã dựa vào bộ luật nào số mấy để có quyết định bắt DN phải đóng BHXH trên mức lương ký trong họp đồng?
Có ai giúp mình với. Như vậy những người đã ký trước kia chỉ đóng BHXH trên mức 400,000đ thôi thì phải đóng làm sao đây? theo mức cũ mà đóng? vậy chỉ có người mới ký HĐLĐ đây là phải chịu như vậy????
help me....
Thanh Thủy
Các bác có tài laiệu nào liên quan không? giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA