Tiền công tác phí

• Thread starter tranxhieu
  • Ngày gửi
T

tranxhieu

Guest
14/2/08
5
0
0
38
Ha Tay
Chào các bạn, các bạn bày cho mình cách hạch toán tiền công tác phí như thế nào cho hợp lý với nhé.

Công ty mình có quyết định mỗi người đi công tác 1 ngày đi đường được trả 30.000 , 1 ngày lưu trú được trả 40.000 , nếu 1 người đi công tác có 2 ngày đi đường và 1 ngày lưu trú thì số tiền mình phải trả cho người đó là 100.000, mình sẽ phải hạch toán 100.000 này vào tài khoản nào cho đúng? Từ trước đến giờ mình vẫn hạch toán vào TK 627 sau đó phân bổ vào TK 154 để xác định chi phí sản xuất kinh doanh dở dang cho từng công trình, nhưng lại có người bảo phải hạch toán vào tiền lương của chính người đó. Lĩnh vực hoạt động của công ty mình là tư vấn xây dựng.

Mong nhận được sự giúp đỡ sớm của các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đối với Công tác phí có hai trường hợp hạch toán
Nếu công tác phí phục vụ riêng và cụ thể cho từng công trình thì hạch toán thẳng vào công trình (cái này thường áp dụng cho người ctác là Kỹ sư, kiến trúc sư đang tư vấn TK cho công trình)
còn các trường hợp khác nên hạch toán vào chi phí quản lý TK642

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
nếu bên bạn là c.ty xây dựng thì công trình nào phát sinh chi phí thì tập hợp c.t đó 627. còn nếu là c.ty bình thường thì phải đưa vào 642 chứ bạn.. sao đưa vào 627 - ch phí sản xuất chung đc nhỉ??mới nghe àh

T

tranxhieu

Guest
14/2/08
5
0
0
38
Ha Tay
Vậy bên mình là công ty tư vấn xây dựng, những người đi công tác đều là kỹ sư mình hạch toán vào TK 627 sau đó kết chuyển vào TK 154 cho từng công trình, như vậy có đúng ko à?
Cảm ơn các bạn.

H

hoamaudon

Guest
3/8/07
26
1
1
39
Hoang Van Thai
Đúng rồi chi phí công tác là cho vào TK627,đi công tác của công trình nào thì cho vào công trình đó.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
uh.! bạnđưa thẳng vào 627-TC " tên công trình" lun, rùi kết chuyển thằng vào 154-TC " tên công trình" lun. bạn đừng hạch toán 627 chung toàn bộ các công trình nhé.. nên chia theo từng CT cho nó rõ ràng nhé bạn.!

P

phongcui

Guest
30/1/08
16
0
0
41
Long An
theo nguyên tắc mình phải đưa vào tk 642 đối với các "sếp" quản lý, không thuộc công trường nào, như Giám đốc điều hành..., giám đốc nhân sự-marketing..., còn những "lính lát" như tổ trưởng...kỷ sư...hay gì đó tại công trường thì mình đưa vào Tk 627, hìhì, ý mình là vậy đó. các Bác xem giùm

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
bạn làm vậy đúng rồi đó, cứ chi phí đó phục vụ cụ thể cho công trình nào thì đưa thẳng cho công trình đó chịu phí, còn chi phí chung chung thì bắt 642 chịu là đúng rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA