Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
C

cobemattroi1210

Sơ cấp
7/9/09
19
0
0
Hưng Yên
Theo tớ việc sếp yêu cầu trích lập 28% là hơi nhiều rồi. Vì theo quy định thì tính BHXH, BHYT, KPCĐ trên mức lương cơ bản chỉ là 20% thôi. Phần còn lại là do người lao động trả. Nếu tính 28% như cơ quan bạn thì người lao động phải trích ra 8% tiền lương cơ bản để nộp BH

B. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động
1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
b) Cán bộ, công chức, viên chức;
c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân.
Mức đóng như sau:
a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; trong đó người sử dụng lao động giữ lại 2% để trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại Mục 1 và Mục 2 Chương III của Luật này và thực hiện quyết toán hằng quý với tổ chức bảo hiểm xã hội;
b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
c) 11% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 14%.

mức đóng BHYT hàng tháng bằng 3% tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ,tiền công hàng tháng ghi trong hợp đồng lao động và các khoản phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên nghề, thâm niên vượt khung, phụ cấp khu vực và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có), trong đó, cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp (sau đây gọi chung là người sử dụng lao động) đóng 2%; người lao động đóng 1%.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm trích tiền đóng BHYT thuộc trách nhiệm của mình và thu tiền đóng BHYT của người lao động theo tỷ lệ quy định để nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) theo định kỳ hàng tháng.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cobemattroi1210

Sơ cấp
7/9/09
19
0
0
Hưng Yên
Như ở công ty mình làm thì hiện tại vẫn áp dụng mức đóng là 25%. 20% trích đóng cho BHXH, 6% trích cho BHYT, 2% trích kinh phí công đoàn (nếu công ty bạn có công đoàn). Nếu k có công đoàn thì chỉ đóng 20% thôi.

Bạn ơi sao lại tính BHYT 6% vậy? Tớ thấy có thông báo từ 1/7/09 việc trích BHYT 6% (trong đó người sd lao động đóng 4%, người lao động đóng 2%) Nhưng đến nay đã có công văn chinhs thức quy định như vậy đâu. Tớ thấy mức đóng vẫn là 3% mà:wall:

N

nu na

Guest
3/9/09
2
0
0
46
Bình Định
mình là thành viên mới gia nhâp diễn đàn
xin chào các bạn
mình muốn hỏi các bạn trích KPCĐ 2% trên tổng quỹ lương hay trên tổng thu nhập. nếu trích trên tổng thu nhập thì tiền lễ, tết có tính vào thu nhập để trích KPCĐ không, chỉ giúp mình với:015:

N

nu na

Guest
3/9/09
2
0
0
46
Bình Định
Cty mình vừa khởi công 01 công trình có mua quà biếu các đại biểu vậy có được tính vào chi phí k?

N

NguyenXuanTruong

Guest
4/12/09
2
0
0
40
Hai tan - TP Hai Duong
Bh - xh

Hi, mình mới tham gia WEB có nhiêu cái minh chưa biết ban bao minh nhe.
mình có 1 vấn đề như vây ko biết ban có giải quyết đc ko:
mình dang làm cho một CTY tới hết tháng 12/2009 CTY có nộp BHXH cho mình, nhưng trong tháng chín vừa qua mính có đi thử việc ở 1 Cty khác và họ quyết đinh tính lương vá đóng BHXH cho mình từ T9/2009( mình làm ở cả hai Cty từ t9 đên bây giờ, bầy giờ vào làm việc chính thưc có lẽ ko duy tri đc nữa). ơ công ty cũ mình nộp đến hết t12 rồi thì mình hỏi bạn làm thế nào cho hợp lý bây giơ, nếu ko nộp BHXH ở Cty mới thì co cánh nào ma mình vẫn đc nhận lương và phần lương đó vẫn đc tính vào chi phí hợp lý ko. thank for your help!

T

tuyetthanhkt

Guest
26/11/09
1
0
0
37
Bảo Lộc
Mình cùng ý kiến với bạn kitten honey đấy, thời gian thử việc chỉ tính theo lương khoán thôi. Khi nào ký hợp đồng thì mới hạch toán BHXH....

N

NguyenXuanTruong

Guest
4/12/09
2
0
0
40
Hai tan - TP Hai Duong
có ai biết về định mực chi thuê xe ôô theo tháng, định mức xăng xe. có văn bản luật nào hướng dân ko nhỉ, chỉ cho tớ với.

L

lananhtb2008

Guest
6/9/09
3
0
0
thái bình
vậy cho m hỏi thực chất khi trả lương vậy họ có tách hẳn phần bảo hiểm xã hội riêng với lương căn bản thử việc ko hay họ gộp chung luôn thể là lương khoán gọn trả cho m

H

hn31ktx2

Guest
4/5/09
10
0
0
36
Bình Giang - Hải Dương
Không tham gia bhxh có được ko?

Mọi ngươi ơi cho minh hỏi cái, công ty mình mấy năm nay rui không có ai tham gia đóng BHXH cả , có làm sao ko ?

B

Buingoc

Guest
13/9/09
3
0
0
My hung, tan hung lg,bg
Nếu công ty của bạn hoạt động KD có đủ 3 nhân viên trở nên và làm việc theo hợp đồng từ 3 tháng trở nên mà không tham gia BHXH cho các thành viên theo luật BHXH thì là vi phạm luật BHXH. Bạn nên xem lại về luật BHXH nhé

M

muahexanh

Sơ cấp
11/9/08
34
0
0
Hà Nội
BHYT và BHXH

các cụ cho con hỏi: con muốn đóng BHYT và BHXH cho nhân viên cty con phải làm gì? đến cơ quan nào các cụ nhẩy?

D

dungilove

Sơ cấp
13/3/09
12
0
0
Hòa Bình
Bạn đọc QĐ này nhé.

Đính kèm

• QD722-2003-BHXH.doc
    73.5 KB · Lượt xem: 115
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
các cụ cho con hỏi: con muốn đóng BHYT và BHXH cho nhân viên cty con phải làm gì? đến cơ quan nào các cụ nhẩy?

Welcome to Phòng LDTB & XH....sẽ có hướng dẫn cụ thể hehe

Sửa lần cuối:
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Vi phạm này có phạt j ko, mà nếu hoạch toán tiền lương bên BCTC có ảnh hưởng j ko nhỉ

Vi phạm là bị phạt rồi còn j nữa, còn việc hạch toán tiền lương trên BCTC thì ko ảnh hưởng j cả. Bạn nên tham khảo thêm:058::058:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Đây không phải là khu vực thư giãn, đề nghị bạn sử dụng từ ngữ chuẩn xác.
ở đây chỉ có các đại từ xưng hô : tôi, bạn, ... không có các ngôi : Cụ, con.
Đề nghị nghiêm túc hơn nhé.
Đôi điều góp ý cùng bạn

N

Ninhan

Trung cấp
6/1/09
61
0
6
TP.HCM
Nếu công ty của bạn hoạt động KD có đủ 3 nhân viên trở nên và làm việc theo hợp đồng từ 3 tháng trở nên mà không tham gia BHXH cho các thành viên theo luật BHXH thì là vi phạm luật BHXH. Bạn nên xem lại về luật BHXH nhé

Cho mình hỏi Công ty mình dưới 10 người nhưng hơn 3 người. Mình vẫn đag đóng BHXH nhưng Sếp k muốn đóng BHXH cho nhân viên mới mà chỉ muốn trả lương đã gồm BHXH, BHYT luôn

Và theo điều 2 khoản 141: Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.

K biết áp dụng theo điều khoản này có được k?
Thanks

H

huongmaynguyen

Guest
21/12/09
2
0
0
37
TP.HCM
Chao ca nha ! em muon dong tien de lam the BHYT cho moi nguoi trong Cty . vay em phai dong ty le nhu the nao la dung ?

P

phuong trang

Guest
Mức đóng BHXH

Xin chào mọi người.
Cty mình định mua BHXH, BHYT cho NV, nhưng GĐ chỉ muốn mua ở mức 1/2 tháng lương của mỗi người thui, VD: lương ông A là 5tr, thì GĐ chỉ mua BHXH&BHYT ở mức 2,5tr thui.Vậy có cách nào để BH chấp nhận mức mua này không.
Bạn nào đã làm qua chỉ mình với, cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA