Khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter nhatminh79
  • Ngày gửi
N

nhatminh79

Guest
23/5/05
6
0
1
lamdong
Mình dang làm BC thuế VAT tháng 02 và điều chỉnh tờ khai thuế VAT tháng 11/2007. các bạn cho mình hỏi số điều chỉnh tăng thuế GTGT HHDV mua vào khấu trừ được ghi vào chỉ tiêu nào trên tờ khai theo PMKK 1.3.0 vì chỉ tiêu [19] không ghi được. Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vancanhbinh

Chuyên tư vấn thành lập công ty, dv kế toán, thuế
Phần mềm HTKK 130 cho phép bạn nhập như sau
Nếu điều chỉnh tăng Phần mềm cho phép bạn nhập trực tiếp hoá đơn cần bổ sung tăng vào bảng kê hoá đơn mua vào Mẫu 01-2GTGT (xem như một hoá đơn mới) Với Doanh số mua vào chính là phần điều chỉnh tăng DS và thuế GTGT mua vào là số thuế điều chỉnh tăng
Nếu điều chỉnh giảm thì tương tự như tăng nhưng phần Doanh số và thuế GTGT bạn phải ghi là số âm để thể hiện là ghi giảm

Chúc các bạn thành công #VCB#

V

vancanhbinh

Nếu điều chỉnh tăng Phần mềm cho phép bạn nhập trực tiếp hoá đơn cần bổ sung tăng vào bảng kê hoá đơn mua vào Mẫu 01-2GTGT (xem như một hoá đơn mới) Với Doanh số mua vào chính là phần điều chỉnh tăng DS và thuế GTGT mua vào là số thuế điều chỉnh tăng
Nếu điều chỉnh giảm thì tương tự như tăng nhưng phần Doanh số và thuế GTGT bạn phải ghi là số âm để thể hiện là ghi giảm

Dòng ghi chú bạn ghi chú là điều chỉnh tăng / giảm....

Chúc các bạn thành công #VCB#:deal::ladiesman

T

thanhhung

LQT

Chúc các bạn thành công #VCB#
Là thế nào? không hiểu nhĩ!
Các bác đừng có dựa vào phần mềm để mà làm sai quy định, căn cứ pháp lý để các bác biện minh cho việc mình làm là văn bản pháp luật chứ không thể căn cứ vào cái phần mềm, nó chỉ là công cụ hỗ trợ cho người dùng làm theo pháp luật.
Còn về phần điều chỉnh tăng giảm các bác xem lại công văn 3267 để biết cần làm những gì.

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Mình dang làm BC thuế VAT tháng 02 và điều chỉnh tờ khai thuế VAT tháng 11/2007. các bạn cho mình hỏi số điều chỉnh tăng thuế GTGT HHDV mua vào khấu trừ được ghi vào chỉ tiêu nào trên tờ khai theo PMKK 1.3.0 vì chỉ tiêu [19] không ghi được. Cảm ơn nhiều!

Bạn phải nói rõ điều chỉnh đấy là trong trường hợp nào thì mới có trả lời chính xác được.
- Nếu điều chỉnh do mình khai bị sai sót, nhầm lẫn thì dùng mẫu 01/KHBS để khai (từ Thông tư 60/2007 của Bô Tài chính quy định thế)
- Nếu điều chỉnh do hàng hoá trả lai, hay các trường hợp theo TT về thuế GTGT mà được viết hoá đơn điều chỉnh thì ghi âm ngay trên BK mua vào, bán ra như một khoản phát sinh trong tháng;
- Nếu điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ do phân bổ lại cả năm thì dùng mẫu 01-4B/GTGT, số liệu sau đó được ghi vào chỉ tiêu 23 trên tờ khai chứ không phải chỉ tiêu 19.
Chúc bạn thành công.

T

thanhhung

LQT
Bạn phải nói rõ điều chỉnh đấy là trong trường hợp nào thì mới có trả lời chính xác được.
- Nếu điều chỉnh do mình khai bị sai sót, nhầm lẫn thì dùng mẫu 01/KHBS để khai (từ Thông tư 60/2007 của Bô Tài chính quy định thế)
- Nếu điều chỉnh do hàng hoá trả lai, hay các trường hợp theo TT về thuế GTGT mà được viết hoá đơn điều chỉnh thì ghi âm ngay trên BK mua vào, bán ra như một khoản phát sinh trong tháng;
- Nếu điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ do phân bổ lại cả năm thì dùng mẫu 01-4B/GTGT, số liệu sau đó được ghi vào chỉ tiêu 23 trên tờ khai chứ không phải chỉ tiêu 19.
Chúc bạn thành công.
Cái phần bôi đỏ đó bác có văn bản nào hướng dẫn không cho em xin với! Tháng nào em cũng có nghiệp vụ trả hàng nhưng cơ quan thuế bảo em phải kê khai theo mẫu 01/KHBS

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Cái phần bôi đỏ đó bác có văn bản nào hướng dẫn không cho em xin với! Tháng nào em cũng có nghiệp vụ trả hàng nhưng cơ quan thuế bảo em phải kê khai theo mẫu 01/KHBS

Cái tội của cQT là không có hướng dẫn đến nơi đến chốn cho người ta làm đúng và cùng 1 cách hiểu đấy.
Mẫu 01/KHBS chỉ dùng để khai bổ sung khi tờ khai tháng trước của mình có sai sót, nhầm lẫn (lỗi do mình) và cần khai lại cho đúng. Nếu khai bổ sung mà làm tăng số thuế phải nộp lên thì còn phải bị tính phạt chậm nộp.
Còn các trường hợp điều chỉnh tăng giảm do chính sách cho phép, như điều chỉnh do trả lại hàng hoá, giảm giá hàng hoá, điều chỉnh quyết toán XDCB... mà phải viết hoá đơn điều chỉnh thì không phải khai vào 01/KHBS, không tính phạt dù tăng hay giảm.
Để mình tìm và gửi cho sau nhé.

T

thanhhung

LQT
Cái tội của cQT là không có hướng dẫn đến nơi đến chốn cho người ta làm đúng và cùng 1 cách hiểu đấy.
Mẫu 01/KHBS chỉ dùng để khai bổ sung khi tờ khai tháng trước của mình có sai sót, nhầm lẫn (lỗi do mình) và cần khai lại cho đúng. Nếu khai bổ sung mà làm tăng số thuế phải nộp lên thì còn phải bị tính phạt chậm nộp.
Còn các trường hợp điều chỉnh tăng giảm do chính sách cho phép, như điều chỉnh do trả lại hàng hoá, giảm giá hàng hoá, điều chỉnh quyết toán XDCB... mà phải viết hoá đơn điều chỉnh thì không phải khai vào 01/KHBS, không tính phạt dù tăng hay giảm.
Để mình tìm và gửi cho sau nhé.
Nhưng cho em hỏi tội này là tội của Tổng cục Thuế không hướng dẫn cho Cục Thuế địa phương hay do Cục Thuế địa phương hướng dẫn sai vậy? Khi nào tìm ra cho em xin nhé! (văn bản nào hướng dẫn sau công văn 3267 thì càng tốt để em còn đối chứng với cơ quan thuế!)

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Nhưng cho em hỏi tội này là tội của Tổng cục Thuế không hướng dẫn cho Cục Thuế địa phương hay do Cục Thuế địa phương hướng dẫn sai vậy? Khi nào tìm ra cho em xin nhé! (văn bản nào hướng dẫn sau công văn 3267 thì càng tốt để em còn đối chứng với cơ quan thuế!)

Nhiều người có tội lắm, từ TCT đến CT, CCT. Nặng nhất là TCT!!!

V

vancanhbinh

Các bác ới khi làm điều chỉnh nhớ điều chỉnh đúng chỉ tiêu nha; Điều chỉnh tăng giảm hàng hoá dịch vụ mua vào khác với hoàng hoá dịch vụ bán ra nha, nếu điều chỉnh giảm mua vào mà đem làm tăng bán ra là sai nhé....

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Các bác ới khi làm điều chỉnh nhớ điều chỉnh đúng chỉ tiêu nha; Điều chỉnh tăng giảm hàng hoá dịch vụ mua vào khác với hoàng hoá dịch vụ bán ra nha, nếu điều chỉnh giảm mua vào mà đem làm tăng bán ra là sai nhé....

bạn ơi chỗ mình làm như vậy đấy, tháng 2 mình kê khai giảm số thuế đầu vào của tháng 1, khi mình hỏi làm điều chỉnh chỉ tiêu nào thì họ nói: giảm đầu vào thì có nghĩa là tăng số thuế phải nộp và điều chỉnh vào chỉ tiêu tăng số thuế đầu ra.

N

nhatminh79

Guest
23/5/05
6
0
1
lamdong
bạn ơi chỗ mình làm như vậy đấy, tháng 2 mình kê khai giảm số thuế đầu vào của tháng 1, khi mình hỏi làm điều chỉnh chỉ tiêu nào thì họ nói: giảm đầu vào thì có nghĩa là tăng số thuế phải nộp và điều chỉnh vào chỉ tiêu tăng số thuế đầu ra.

N

nhatminh79

Guest
23/5/05
6
0
1
lamdong
Mình thấy như vậy là không đúng theo CV 3267, minh trich ra sau đây:
"Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT (theo ứng dụng Hỗ trợ kê khai)."

T

thanhhung

LQT

Tóm lại: Công văn 3267 đã hướng dẫn rất cụ thể.

S

songxa2013

Guest
16/9/07
1
0
0
HCM
Cho mình hỏi vần đề có liên quan như sau:
T02/08 phát hiện tờ khai thuế GTGT kê khai sai (do người khai làm sai), doanh số hh thực tế mua vào là 194.333, thuế GTGT là 20.097, nhưng khai sai là doanh số hh mua vào là 194.936, T.GTGT là 19.494. Theo như các bạn nói là khai 01/KHBS,
1) Vậy khai vào mục "chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp" có đúng không?
2) Phai khai cả phần doanh thu lẫn phần T.GTGT, đúng ko?
3) Trường hợp tăng phần thuế GTGT được khấu trừ như trường hợp trên có phải tính tiền phạt không?
4) Sau khi khai bổ sung vào 01/KHBS có cần khai tiếp vào 01-3/GTGT và điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT tháng 02/2008 ko?Trong tờ khai T.GTGT tháng 02/2008 ghi điều chỉnh ở chỉ tiêu nào?
Xin cảm ơn!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cho mình hỏi vần đề có liên quan như sau:
T02/08 phát hiện tờ khai thuế GTGT kê khai sai (do người khai làm sai), doanh số hh thực tế mua vào là 194.333, thuế GTGT là 20.097, nhưng khai sai là doanh số hh mua vào là 194.936, T.GTGT là 19.494. Theo như các bạn nói là khai 01/KHBS,
1) Vậy khai vào mục "chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp" có đúng không?
2) Phai khai cả phần doanh thu lẫn phần T.GTGT, đúng ko?
3) Trường hợp tăng phần thuế GTGT được khấu trừ như trường hợp trên có phải tính tiền phạt không?
4) Sau khi khai bổ sung vào 01/KHBS có cần khai tiếp vào 01-3/GTGT và điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT tháng 02/2008 ko?Trong tờ khai T.GTGT tháng 02/2008 ghi điều chỉnh ở chỉ tiêu nào?
Xin cảm ơn!
lệch chút xíu!
1)Đúng
2)Đúng
3)Không bị phạt.
4)Không cần khai vào Bảng tổng hơp khai bổ sung và đc : 01-3/GTGT nữa.
Làm PL02A - nhập dữ liệu điều chỉnh vào đó :
+Doanh số một hàng.
+VAT một hàng.
==>tự động nhảy số VAT và DS lên chỉ tiêu [19] và [21] trên tờ khai 01/GTGT.

T

thanhhung

LQT
lệch chút xíu!
1)Đúng
2)Đúng
3)Không bị phạt.
4)Không cần khai vào Bảng tổng hơp khai bổ sung và đc : 01-3/GTGT nữa.
Làm PL02A - nhập dữ liệu điều chỉnh vào đó :
+Doanh số một hàng.
+VAT một hàng.
==>tự động nhảy số VAT và DS lên chỉ tiêu [19] và [21] trên tờ khai 01/GTGT.
Làm theo TT 60 thì như thế nào vậy taoxanh? Hướng dẫn lun đi!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Làm theo TT 60 thì như thế nào vậy taoxanh? Hướng dẫn lun đi!
Anh ko đọc rõ bài bạn đó sao?
Sau khi khai bổ sung vào 01/KHBS có cần khai tiếp vào 01-3/GTGT và điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT tháng 02/2008 ko?Trong tờ khai T.GTGT tháng 02/2008 ghi điều chỉnh ở chỉ tiêu nào?
Làm xong 01/KHBS thì làm PL02A để bắn số liệu điều chỉnh sang 01/GTGT.
Vì điều chỉnh cho 1 kỳ nên ko cần thiết phải dùng đến 01-3/GTGT nữa anh ạ.
Chỉ cần thế là đc rồi ạ.
Thế ý anh thế nào cho em xin vài lời ạ!:dance2:

T

thanhhung

LQT
Anh ko đọc rõ bài bạn đó sao?
Có chứ!
Làm xong 01/KHBS thì làm PL02A để bắn số liệu điều chỉnh sang 01/GTGT.
Vì điều chỉnh cho 1 kỳ nên ko cần thiết phải dùng đến 01-3/GTGT nữa anh ạ.
Chỉ cần thế là đc rồi ạ.
Thế ý anh thế nào cho em xin vài lời ạ!:dance2:
Ý mình muốn nói là không làm theo chương trình HTKK thì làm như thế nào?
Vì làm theo chương trình HTKK mới được áp dụng 02A/GTGT còn không làm theo nó thì có 02A/GTGT đâu mà xài!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Có chứ!

Ý mình muốn nói là không làm theo chương trình HTKK thì làm như thế nào?
Vì làm theo chương trình HTKK mới được áp dụng 02A/GTGT còn không làm theo nó thì có 02A/GTGT đâu mà xài!
Vậy em dùng cả TT60+HTKK thuế thì hiện đại quá à pác.Ồ!Hà Nội xịn quá.
pác cho em hỏi tí nữa rồi hãy đi ngủ ạ :
Thế là em chỉ làm 01/KHBS là đủ dùng cho kê khai điều chỉnh ạ.
Vậy em làm thế nào cho phải lẽ với TT60 ạ? và theo PMHTKK ạ?Cảm tạ anh!:angel:
Anh trả lời giúp em ý 4 với ạ, em cũng cần gấp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA