Chi phí trong tháng không có doanh thu

• Thread starter nguyenthuyneu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.
Ðề: Chi phí trong tháng không có doanh thu

Nguyên tắc chi phí này không mang lại lợi ích trong tương lai nên đưa hết vào chi phí trong kỳ.

"Người hay cãi" nói vầy là đúng rồi mr. ơi !
(nhìn vấn đề cục bộ thôi_trong những tháng kg có doanh thu).

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

"Người hay cãi" nói vầy là đúng rồi mr. ơi !
(nhìn vấn đề cục bộ thôi_trong những tháng kg có doanh thu).
Đúng đâu mà đúng, Bác xem lại cái bài 38 em hỏi chưa?
Thế những tháng không tạo ra doanh thu doanh nghiệp không cần trả lương à? những anh công nhân này giờ là những nhân viên kinh doanh vẫn miệt mài làm việc đi tìm đối tác nhưng chẳng có đối tác nào thì sao? chi phí đó vẫn quá ok đi chứ? cho nằm im 627 hay 154 chờ có doanh thu rồi kết chuyển có đúng ko nhỉ? Trường hợp này thì sao các Bác? em thì chưa trải qua nên Các bác cho ý kiến để học hỏi thêm.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Đúng đâu mà đúng, Bác xem lại cái bài 38 em hỏi chưa?
Ẹc ẹc ... đã nói nhìn cục bộ thôi "chi phí không mang lại lợi ích trong tương lai thì không treo mà xử luôn trong tháng" :004:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Lương trả cho nhân viên kinh doanh mà không mang lợi ích cho tương lai hả Bác? thế thì cần đếch gì phải tuyển nhân viên kinh doanh, giám đốc kinh doanh... cho mệt nhỉ?

Bạn mrvanthuc này mau nóng ghê nhỉ, hihi... Đọc chuẩn mực chung đi nhé, xong rồi nói chuyện tiếp.

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn mrvanthuc này mau nóng ghê nhỉ, hihi... Đọc chuẩn mực chung đi nhé, xong rồi nói chuyện tiếp.
Có người đọc chuẩn mực rồi mà vẫn chưa chắc biết làm kế toán đúng đâu Bác, Đang hỏi anh em cái riêng cụ thể của bài 38 Bác phán cái chung :004:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

...Đang hỏi anh em cái riêng cụ thể của bài 38 Bác phán cái chung :004:

Vậy àh, mình cứ tưởng nói vậy là được rồi chứ, xin lỗi đã nghĩ sai làm bác nóng nhé, hihi...

Mặc dù
những anh công nhân này giờ là những nhân viên kinh doanh vẫn miệt mài làm việc đi tìm đối tác
Tuy nhiên,

...chẳng có đối tác nào..l

Thử hỏi, như vậy thì có liên quan gì đến DT của tháng sau hay không? Rõ ràng là không rồi, thế thì tại sao phải treo lại để chờ có DT mới đưa nó vào chi phí???

Hơn nữa, trường hợp lương trả cố định hàng tháng dù tìm được hay không được KH thì tháng nào bác hạch toán vào chi phí tháng đó đi.

Còn muốn phù hợp với DT thì bác trả lương theo đơn hàng kiếm được.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nguyên tắc chi phí này không mang lại lợi ích trong tương lai nên đưa hết vào chi phí trong kỳ.

Lương ngừng việc, mưa, bảo, hội họp, học tập .... sao không mang lại lợi ích trong tương lai khi chưa bán SP ? Kể cả lương QLDN. Khi tính giá thành SP người ta đã tính các chi phí này = % chi phí trực tiếp. Khi SP chưa bán ra thì các chi phí này vẫn mang lại lợi ích khi bán số sản phẩm đã SX ra trong kỳ. Bạn đã đọc hết các chuẩn mực chưa? Không nhầm thì vấn đề này mình với bạn đã tranh luận rồi.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Lương ngừng việc, mưa, bảo, hội họp, học tập .... sao không mang lại lợi ích trong tương lai khi chưa bán SP ? Kể cả lương QLDN

Lương ngừng việc mà đặc điểm theo thời vụ của ngành (ví dụ ngành mía đường, hoặc trích trước CP sửa chữa lớn...) thì đã được trích trước không bàn tới ở đây? Em chỉ ví dụ 1 cái là lương kế toán trong tháng không có DT hoặc lương công nhân trong tháng không sản xuất thôi, bác chỉ cho em mấy cái chi phí này nó liên quan tới DT thế nào mà phải chờ tới khi có DT mới đưa vào chi phí???

. Khi tính giá thành SP người ta đã tính các chi phí này = % chi phí trực tiếp. Khi SP chưa bán ra thì các chi phí này vẫn mang lại lợi ích khi bán số sản phẩm đã SX ra trong kỳ.

mưa, bảo đột xuất không sx được hoặc, học tập, hội họp nằm trong chi quản lý mà cũng đưa vào giá thành?

Bạn đã đọc hết các chuẩn mực chưa? Không nhầm thì vấn đề này mình với bạn đã tranh luận rồi.

Có gì bác cứ trao đổi đi, đâu nhất thiết em phải đọc chuẩn mực rồi mới nói chuyện với bác, đúng không? hì hì... Nếu em nói sai chuẩn mực chỗ nào, bác trích dẫn ra đây cho em cũng như mọi người mở mang kiến thức thôi ạh!

@ Ah! Bác cho em biết phải đọc Chuẩn mực số mấy, đoạn nào để em có thể được trao đổi với bác về chủ đề này nhé, cảm ơn bác rất nhiều.

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Lương ngừng việc mà đặc điểm theo thời vụ của ngành (ví dụ ngành mía đường, hoặc trích trước CP sửa chữa lớn...) thì đã được trích trước không bàn tới ở đây? Em chỉ ví dụ 1 cái là lương kế toán trong tháng không có DT hoặc lương công nhân trong tháng không sản xuất thôi, bác chỉ cho em mấy cái chi phí này nó liên quan tới DT thế nào mà phải chờ tới khi có DT mới đưa vào chi phí???
mưa, bảo đột xuất không sx được hoặc, học tập, hội họp nằm trong chi quản lý mà cũng đưa vào giá thành?
Có gì bác cứ trao đổi đi, đâu nhất thiết em phải đọc chuẩn mực rồi mới nói chuyện với bác, đúng không? hì hì... Nếu em nói sai chuẩn mực chỗ nào, bác trích dẫn ra đây cho em cũng như mọi người mở mang kiến thức thôi ạh!
@ Ah! Bác cho em biết phải đọc Chuẩn mực số mấy, đoạn nào để em có thể được trao đổi với bác về chủ đề này nhé, cảm ơn bác rất nhiều.

Nói đi nói lại vẫn phải quay lại mục Doanh thu và chi phí ... bạn đọc lại Chuẩn mục 01: - mục Phù hợp: 06 - Chi phí: 37, 38 - Ghi nhận chi phí: 45, 46 Chuẩn mưc 16: - 01, 06 ... và xem lại các công thức, định nghĩa về giá thành, giá trị SP trong KT .. khi đọc xong nếu bạn thấy các chi phí: 635. 641. 642 ... là 1 bộ phân chi phí cấu thành giá thành SP bán ra thì mình sẻ trao đổi tiếp, nếu không thì khỏi phải tranh luận nữa.:wall:

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

... nếu bạn thấy các chi phí: 635. 641. 642 ... là 1 bộ phân chi phí cấu thành giá thành SP bán ra thì mình sẻ trao đổi tiếp, nếu không thì khỏi phải tranh luận nữa.:wall:

Hic... Bó... chiếu rồi.

Sửa lần cuối:
nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh

Chào các bác, cô, chú, anh, chị... trên diễn đàn. Cháu có một thắc mắc về việc hạch toán chi phí như sau:
Công ty cháu làm về tư vấn thiết kế, trong những tháng không có doanh thu vẫn phát sinh các chi phí như lương, VPP...Cuối năm do chủ đầu tư chưa thanh toán được tiền nên vẫn chưa ghi nhận được doanh thu. Cháu có xem chị kế toán cũ hạch toán chi phí 642 cuối năm kết chuyển về 242. Cháu chưa hiểu và cũng chưa thấy bút toán này bao giờ. Mong các bác, cô, chú, anh, chị giúp cháu giải thích và chỉ cho cháu cách hạch toán trong trường hợp này ạ?
sao lại có kiểu kết kết chyển này nhỉ??? lạ quá.. Nếu chưa thu được doanh thu thì bạn tập hợp chi phsi cho vào 154... khi nào có doanh thu thì bạn Kc chi phí sang 632 và cuối kì KC 911 để xac định lãi lỗ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

sao lại có kiểu kết kết chyển này nhỉ??? lạ quá.. Nếu chưa thu được doanh thu thì bạn tập hợp chi phsi cho vào 154... khi nào có doanh thu thì bạn Kc chi phí sang 632 và cuối kì KC 911 để xac định lãi lỗ

Bạn phải hiểu là không phải chi phí nào cũng vào được 154, 142, 242 như: - lãi vay để làm C.trình 635 - Bao bì đóng gói nhưng chưa xuất SP 641 (642.1) - Lương, chi phí QLDN 642 .... phục vụ cho quá trình SX. Cuối kỳ quyết toán SP chưa bán đã HT lỗ là điều chưa hợp lý theo QĐ hạch toán hiện nay,

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Bạn phải hiểu là không phải chi phí nào cũng vào được 154, 142, 242 như: - lãi vay để làm C.trình 635 - Bao bì đóng gói nhưng chưa xuất SP 641 (642.1) - Lương, chi phí QLDN 642 .... phục vụ cho quá trình SX. Cuối kỳ quyết toán SP chưa bán đã HT lỗ là điều chưa hợp lý theo QĐ hạch toán hiện nay,
:004: là thế nào mới hợp lý :004:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bởi vì, bác cứ nghĩ

...- Lương, chi phí QLDN 642 .... phục vụ cho quá trình SX.

Nên bác mới nói

...SP chưa bán đã HT lỗ là điều chưa hợp lý theo QĐ hạch toán hiện nay,

là thế nào mới hợp lý

Có khi phải sửa lại Chuẩn mực, Chế độ kế toán, ặc ặc... Bất hợp lý như vậy mà các chuyên gia
kế toán đầu ngành của VN, kể cả mấy công ty kiểm toán big 4 cũng không phát hiện ra điểm bất hợp lý này luôn, hihi...

@ Bác HO Anh Hue đọc link này để biết tại sao 1 số Chi phí đi vay không được vốn hoá nhé: http://accounting-forum.blogspot.com/2012/06/von-hoa-chi-phi-i-vay.html để xem bác có thay đổi suy nghĩ của mình về "bất hợp lý" trong Chế độ kế toán không?

Sửa lần cuối:
BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Em thì dân quê, kế toán chỉ là học mót từ anh em mà ra, nhưng dạo này kinh tế khó khăn, chi phí phải bỏ ra để nuôi sống nhân viên lẫn doanh nghiệp, không cho kết chuyển báo lỗ chẳng lẽ tiền này là tiền chùa chăng? bỏ tiền ra nhưng không thu lại được gì thì lỗ qua hợp lý đi chứ?

T

thuytran111987

Guest
9/5/13
26
1
3
HCM

Cty em là dịch vụ môi giới bất động sản nên chi phí chủ yếu là quảng cáo trên báo,in tờ rơi,xăng xe đưa khách đi coi dự án,lương NVKD...., nếu những khoản này đưa vào 621,622 thì cuối tháng kết chuyển qua 154 và khi ko có Doanh thu thì treo hoài trên 154(và thực tế là mấy tháng nay chưa môi giới thành công vụ nào) nên em đưa hết vào 6421,6422,6423.... để cuối tháng kết chuyển lỗ, không biết làm vậy có đúng không mong các anh chị chỉ bảo để em làm cho đúng ạ (em làm nhưng hồi hộp lắm cơ). Thanks các anh chị.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

:004: là thế nào mới hợp lý :004:

- Trước hết ta xác định chi phí SX -KD gồm những khoản nào? Theo chuẩn mực 01 mục:
+ Chi phí: ... 37. Chi phí SX - KD phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh thông thường của DN như: Giá vốn hàng bán, chi phí bán hàng,chi phí QL DN, chi phí lãi tiền vay và những chi phí liên quan đến hoạt động cho các bên khác sử dụng TS sinh ra lợi tức .....
+ Ghi nhận chi phí: .... 46. Khi lợi ích kinh tế dự kiến thu được trong nhiều kỳ kế toán có liên quan đến DT và thu nhập khác được xác định một cách gián tiếp thì các chi phí liên quan được ghi nhận trong B/C kết quả hoạt động kinh doanh trên cơ sở phân bổ theo hệ thống hoặc theo tỷ lệ.
Đọc các đoạn trong chuẩn mực trên ta thấy: Các khoản 641,642,635 ... là chi phí. Nếu trong kỳ QT mà DN còn nhiều hàng tồn kho, sản phẩm dỡ dang lớn thì các chi phí này được phân bổ. Nhưng hiện nay theo QĐ HT kế toán các chi phí này kết chuyển thẳng sang 911 nên kết quả SX - KD không chính xác. Nhiều DN chưa bán hàng phải B/C lỗ là chưa đúng với nội dung chuẩn mực.

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh

Sao từ 642 kết chuyển về 242 dc, cái bút toàn này giờ mình mới thất đó, bạn lên đọc ký nội dung nghiệp vụ của 242, còn về phần DT công trình đã hoàn thành có biên bản nghiêm thu đưa vào SD mặc dù có thu dc tiền hay chưa bạn vẫn phải ghi nhân doanh thu, và đó là doanh thu bán chịu mà

B

babyplaza

Sơ cấp
17/12/12
8
0
0
tphcm
baby.net.vn

Kinh doanh mà đòi không bị lỗ à

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Sao từ 642 kết chuyển về 242 dc, cái bút toàn này giờ mình mới thất đó, bạn lên đọc ký nội dung nghiệp vụ của 242, còn về phần DT công trình đã hoàn thành có biên bản nghiêm thu đưa vào SD mặc dù có thu dc tiền hay chưa bạn vẫn phải ghi nhân doanh thu, và đó là doanh thu bán chịu mà

Đúng thế. Theo QĐ hạch toán kế toán hiện nay không có bút toán này nên mới có nhiều ý kiến xung quanh vấn này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA