Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các nội dung liên quan đến việc thi tuyển vào ngân hàng!

• Thread starter mechipchip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Fantasy nói:
Mình cũng sắp tham gia thi phỏng vấn tại VCB sáng nay, híc, run quá xá. Lần đầu tiên đi thi phỏng vấn, ko biết người ta hỏi cái g? hổng biết có qua đc ko???
Điều quan trọng là bạn phải tự tin lên, có gì mà phải run chứ!
Có qua được hay không à?Đợi sau khi phỏng vấn sẽ biết. hehehe

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Các anh chị ơi cho em hỏi em muốn thi vào vị trí giao dịch viên của NH thì phải chuẩn bị những gì ạh? Họ thường hỏi những gì và dạng bài thi ntn ah? Có ai đã trải qua rồi có thể truyền kinh nghiệm cho em được ko?
Thanks alot!

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Hong83nd nói:
Các anh chị ơi cho em hỏi em muốn thi vào vị trí giao dịch viên của NH thì phải chuẩn bị những gì ạh? Họ thường hỏi những gì và dạng bài thi ntn ah? Có ai đã trải qua rồi có thể truyền kinh nghiệm cho em được ko?
Thanks alot!
Bạn Hong83nd thân!

Không biết bạn đăng ký thi giao dịch viên của Ngân hàng nào.
- Nếu thi vào ngân hàng VIB thì sau vòng hồ sơ bạn sẽ làm 3 bài thi cùng trong 1 buổi:
+ 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng bao gồm lý thuyết, bài tập tính toán và định khoản không quá phức tạp.
+ 1 bài thi tiếng anh
+ 1 bài thi IQ
_ Nếu bạn thi vào ngân hàng Techcombank thì bạn chỉ càn làm một bài thi Gmat. Nếu bạn vượt qua Gmat thì vào vòng phỏng vấn luôn
_ nếu thi vào ngân hàng VIP nếu bạn đã pass vòng hồ sơ ( rất quan trọng) thì bạn sẽ làm 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng và hình như là 1 bài tiếng anh nữa (mình ko chắc lắm)
Chúc bạn thi đỗ vào nơi mình mong muốn :biggrinda

thân !

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Cám ơn babyan rất nhiều! Mình nghe nói thi vào Techcombank có vẻ dễ hơn các NH khác nên mình có ý định sẽ đăng ký thi thử vào Techcombank xem sao. Bạn cho mình hỏi thêm là bài thi Gmat có dạng như nào vậy? có khó lắm ko? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.
Thân!

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Sau khi qua được vòng sơ tuyển và thi tuyển thì vòng phỏng vấn cũng không kém quan trọng. Bạn hãy chuẩn bị thật kỹ. VD như khả năng giao tiếp của bạn, khả năng thuyết phục người phỏng vấn (có thể sẽ đóng vai trò là khách hàng của bạn) vẻ mặt, nụ cười... nói chung là thật khéo léo. Đối với những người phỏng vấn dễ tính thì không sao, nhưng cũng có những người mà ngay cả dáng đi, điệu bộ của bạn khi bước vào phỏng vấn cũng đã làm mất điểm của bạn. Hãy tập cười thật tươi, thật duyên dáng. Chúc thành công.

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Hong83nd nói:
Cám ơn babyan rất nhiều! Mình nghe nói thi vào Techcombank có vẻ dễ hơn các NH khác nên mình có ý định sẽ đăng ký thi thử vào Techcombank xem sao. Bạn cho mình hỏi thêm là bài thi Gmat có dạng như nào vậy? có khó lắm ko? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.
Thân!

Thực ra không thể nói được là dễ hay khó hơn, vì mỗi ngân hàng lại có một yêu cầu đặc thù riêng của nó.

Bài thi Gmat của Techcombank chỉ có phần Toán thui không có phần đọc hiểu đâu.
Bạn hãy ôn các dạng Toán trong quyển "How to prepare for the GMAT của BARRON'S" Hầu hết họ đều chọn một số bài trong sách đó để thi, nếu bạn làm thành thạo các bài trong sách thì chắc chắn bạn sẽ "pass" phần GMAT.
Chúc bạn làm bài thi tốt và thành công !
Cheer!:lol:

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Xin cám ơn Phong Thu và Babyan rất nhiều!

L

littlegirl2711

Guest
14/7/06
22
0
1
40
Bình Dương
Thi tuyển vào ACB !

Chào các anh các chị , e vừa nghe được ACB đang tuyển dụng , nhưng e chỉ học về kt doanh nghiệp nên chẳng biết tí gì về kế toán ngân hàng , các anh các chị nào đã từng thi tuyển vào ACB thì chỉ cho e với , khi phỏng vấn thì ngân hàng sẽ phỏng vấn gì , và mình cần biết về cái gì , giúp e với các anh các chị

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
littlegirl2711 nói:
Chào các anh các chị , e vừa nghe được ACB đang tuyển dụng , nhưng e chỉ học về kt doanh nghiệp nên chẳng biết tí gì về kế toán ngân hàng , các anh các chị nào đã từng thi tuyển vào ACB thì chỉ cho e với , khi phỏng vấn thì ngân hàng sẽ phỏng vấn gì , và mình cần biết về cái gì , giúp e với các anh các chị

- test nghiệp vụ ngân hàng, IQ, vi tính (đánh máy).
thi lâu rồi nên chẳng biết có thay đổi không.

L

littlegirl2711

Guest
14/7/06
22
0
1
40
Bình Dương
vitconlonton oi , cho e hỏi cái này tí , test nghiệp vụ ngân hàng cụ thể là test vấn đề gì , tại e chưa biết tí gì về kt ngân hàng , vitconlonton đã giúp thì giúp cho trót , e cần phải tham khảo cái gì , e ở Bình Dương , ở nhà sách BD chẳng có bán sách về ngân hàng , anh chị nào có thể chỉ giúp e e có thể mua sách ở đâu k ?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
littlegirl2711 nói:
vitconlonton oi , cho e hỏi cái này tí , test nghiệp vụ ngân hàng cụ thể là test vấn đề gì , tại e chưa biết tí gì về kt ngân hàng , vitconlonton đã giúp thì giúp cho trót , e cần phải tham khảo cái gì , e ở Bình Dương , ở nhà sách BD chẳng có bán sách về ngân hàng , anh chị nào có thể chỉ giúp e e có thể mua sách ở đâu k ?

test theo kiểu trắc nghiệm tiếng Anh và tiếng Việt về 1 số nghiệp vụ nhỏ nhỏ (có thể mua sách nghiệp vụ của trường Đại học ngân hàng tham khảo hoặc vào trang web này coi thử www.dhnh.edu.vn ), các thông tin về ngân hàng Á Châu (như ngân hàng thành lập năm nào, ...có thể tham khảo ở trang web á châu), test tiếng Anh ~ trắc nghiệp thi bằng B, rùi nó cho 1 bài báo nhỏ nhỏ để mình trình bày ý kiến bản thân, và vài bài toán IQ. Nhưng đây là kiểu thi cách đây 2 năm, không bít bây giờ có đổi không :wall:
Chúc em thành công

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
vitconlonton nói:
test theo kiểu trắc nghiệm tiếng Anh và tiếng Việt về 1 số nghiệp vụ nhỏ nhỏ (có thể mua sách nghiệp vụ của trường Đại học ngân hàng tham khảo hoặc vào trang web này coi thử www.dhnh.edu.vn ), các thông tin về ngân hàng Á Châu (như ngân hàng thành lập năm nào, ...có thể tham khảo ở trang web á châu), test tiếng Anh ~ trắc nghiệp thi bằng B, rùi nó cho 1 bài báo nhỏ nhỏ để mình trình bày ý kiến bản thân, và vài bài toán IQ. Nhưng đây là kiểu thi cách đây 2 năm, không bít bây giờ có đổi không :wall:
Chúc em thành công
Bây giờ và ngày ấy không có gì khác mấy! Vẫn là mấy kiểu thi ấy!
Nói chung... để vào ACB làm việc bạn phải qua được 4 vòng thi tuyển trong ấy. ACB tuyển liên tục nên bạn nào muốn thì cứ nộp hồ sơ vào cơ sở chính ở Mạc Đỉnh Chi. Nhớ là... nộp hồ sơ vào rồi thì lâu lâu viết mail hỏi thăm cái hồ sơ của mình nó đang nằm ở đâu nhé! bạn phải liên tục hỏi thăm để cho người ta họ chú ý đến và... kêu gọi ngày đi làm bài test, đi phỏng vấn!

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Thi tuyển vàan hàng ANZ như thế nào?

Cho em hỏi có ai biết thi vào ngân hàng ANZ thường thi những nội dung gì ko ạ? Em cũng đang làm kế toán doanh nghiệp và cũng rất muốn được chuyển sang kế toán ngân hàng. Mong mọi người giúp đỡ nhé.

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
kế toán ngân hàng không giống kế toán doanh nghiệp đâu, bạn đã học xong lớp kế toán ngân hàng chưa, 4 năm đấy?

B

blueremembrance

Trung cấp
nghiepkt nói:
kế toán ngân hàng không giống kế toán doanh nghiệp đâu, bạn đã học xong lớp kế toán ngân hàng chưa, 4 năm đấy?

Mất 04 năm để tốt nghiệp Học viện Ngân hàng chứ không ai mất 04 năm để học kế toán ngân hàng cả bạn ạ.

Lý thuyết kế toán là giống nhau về cơ bản mà.

L
Gửi Teppi:

Về nội dung thi tuyển vào các ngân hàng thương mại việt nam. Rất nhiều topic đã có rồi, thậm chí rất chi tiết - bạn tham khảo thêm tại chuyên mục này nhé.

Việc chuyển từ kế toán doanh nghiệp sang kế toán ngân hàng là hoàn toàn không có gì khó khăn - như Blue nói là nguyên lý kế toán như nhau mà. Điều khác biệt tương đối lớn chủ yếu tập trung vào (i) Hệ thống tài khoản kế toán; (ii) Hạch toán kinh doanh ngoại tệ; (iii) Ghi nhận và phân bổ công cụ dụng cụ;....một vài cái khác nho nhỏ nữa mà thôi. Đừng quá lo lắng. Theo tôi, chỉ mất khoảng 10 ngày là nắm bắt được thôi.

F

fangqing

Guest
28/11/06
7
0
0
38
tphcm
Mình thấy cũng tùy à. Lúc trước khi học Nguyên lý kế toán và kế toán tài chính mình thấy khác, còn hiện nay khi vào chuyên ngành thì học kế toán ngân hàng, thấy khác khác sao đó. Nó ko đến nỗi khó but mà dễ rối quá à.ko biết đi làm sao chứ hiện nay học đau đầu muốn chít luôn!!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hicx, kế toán NH thu6 cũng đang nghiên cứu, coi thử nó có cái gì trong đó...Đúng là về cơ bản thì khá là giống, tuy nhiên, nhớ mấy tk kế toán DN và cách sử dụng đúng thì cũng..xù đầu rồi,huhu.
Nếu thu6 mà tiếp thu tốt được cái khỏan này thì...đỡ lo chỗ thực tập rồi!:)

K

kimchung23383

Guest
11/1/07
2
0
0
41
namdinh
Chao cac ban.
Cho minh hoi mot chut nhe. Minh da thi do vong thi viet vao ke toan cua VP Bank. Minh dang chuan bi cho dot phong van. Co ai noi ho minh xem khi phong van vao vi tri ke toan ngan hang thuong xoay quanh nhung noi dung gi khong? giup minh voi cac ban oi!!!!!!!!

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
To kimchung23383: Bạn chịu khó đọc lại các bài cũ đi. Vấn đề này nói đến nhiều rồi mà.
To fangqing: Đi làm rồi bạn sẽ thấy khác nhiều đấy. Có cái thấy dễ hơn, có những vấn đề thấy khó hơn. Có những cái mà học xong rồi nhiều khi chẳng dùng đến nhưng cũng có những việc chẳng được học nhưng cũng phải làm. Học hỏi lẫn nhau là chính.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA