Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các nội dung liên quan đến việc thi tuyển vào ngân hàng!

• Thread starter mechipchip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
mình nộp MSB Nam Hà Nội, nhưng chưa thấy gọi gì. Chắc trong tuần sau là thi thôi, Nhưng không bít là thi chung các chi nhánh hay mỗi chi nhánh thi riêng nhỉ?

to cung nop nam ha noi, hi vong la no dung thi trung ngay voi Agri la dc:1luvu::1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
Ko hiểu sao năm ngoái mình lại đỗ được AGRI nhỉ :004::004: Mà lại bỏ ko thèm đi làm mới oai chứ :004:
Em nhớ năm ngoái đi phỏng vấn có đoạn em hót líu lo như này các bác ạ:
- Các bác í hỏi, "em đang làm ở cty ... mà lại bỏ đi thi thế này sếp em có biết ko? Em ỏn ẻn "sếp em ko biết ạ". Thế nhỡ sếp em biết mà đuổi việc thì sao? Em nói tiếp "em nghĩ muốn thành công đôi khi cũng phải mạo hiểm một chút (cười 2/3miệng)".
Các bác í hỏi " sao em lại muốn thi vào Agri?" "Em nghĩ được làm việc trong một ngân hàng hàng đầu việt nam hiện nay như AGRI có lẽ là mục tiêu phấn đấu của nhiều người chứ ko riêng gì em, nên khi có cơ hội em cũng muốn được thử sức (cười mỉm)". (Quả này hót mà ngượng cả mồm)
Các bác í hỏi tiếp " Hồi đại học em thích học môn gì nhất?" " Em thích nhất môn kinh tế vĩ mô ạ. (ngưng mấy giây, cười nhỏ nhẹ). Hồi trc em thi sinh viên giỏi môn này được 10 điểm (tranh thủ khoe chớ)". Quả nhiên sau con 10 của em, em thấy 4 con mắt kia có vẻ hơi chớp 1 tý. Tiếp " Em thi vào vị trí kế toán, một công việc đòi hỏi tỉ mẩn, chi tiết, mà em lại thích học môn Kinh tế vĩ mô có vẻ tổng quát như thế có mâu thuẫn ko? (câu này em chả nhớ rõ lắm, đại loại í các bác ấy thế)" "Em nghĩ khi nắm chắc được cái chung, cái tổng thể thì sẽ hiểu sâu hơn và làm tốt hơn những cái chi tiết thôi ạ, điều đó ko có gì là mâu thuẫn.
Rồi các bác í hỏi một lố gì gì abc xyz gì đó em chả nhớ nữa. Tóm lại là em cứ tươi như hoa mười giờ em nói. Tóm lại em thấy phỏng vấn cứ cảm thấy các bác ấy vui vui là nghe có vẻ ổn.
Hum trước em thi vào NH TNB, anh chị í hỏi "nếu được nhận vào ngân hàng làm, NH yêu cầu 2 năm nữa mới đc sinh em bé, em có đáp ứng đc ko?" em bảo "dạ em đáp ứng được ạ",em cười chêm vào "vì đến giờ em cũng đã tìm được tìm đc đối tác đâu ạ" anh chị í cười theo, bảo "em vào đây làm có nhiều đối tác lắm, yên tâm" em cũng cười bảo "em cũng hi vọng thế ạ".

Nhưng có quả này ko đúng, là hum trc em pv ở GPbank, 2 chị í hỏi gì em trả lời nấy, có vẻ ô xờ kê lắm, vì nghiệp vụ kiểm toán em nắm chắc mà. Hỏi cả về kế toán ngân hàng, em cũng trả lời ô kê, mắt ko quên đá đi đá lại nhìn vào mặt cả 2 chị cười múm mím. 2 chị í vui vẻ lắm, một chị còn khen em "em là một trong những ứng viên mà chị có ấn tượng rất tốt. em rất tự tin. có lẽ nghiệp vụ ko hỏi thêm nữa vì em cũng nắm chắc rồi. Chị hi vọng có cơ hội chúng ta sớm gặp lại nhau" ô hô thế mà cuối cùng e rớt cái oạch. Nhưng có lẽ điểm NVụ hôm thi thấp, vì hôm đó em chả ôn gì đi thi về xong gạch sổ rồi may lọt vớt vào vòng pv đỡ nhục nhã

Nguong mo bac nay that:1luvu::1luvu:thi do vao Agri ma ko lam :1luvu:em chi mong do thui:015:

N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
MÌNH CÓ ĐỀ AGRI 2007 :

LUẬN 4.5Đ : a. CHẤT LƯỢNG TÍN DỤNG CỦA NHTM LÀ GÌ? TRÌNH BÀY CÁC CHỈ TIÊU ĐÁNH GIÁ CHẤT LƯỢNG TÍN DỤNG CỦA NHTM ? ( KO BÍT TRẢ LỜI )

b. THẨM ĐỊNH DỰ ÁN LÀ GÌ ? NỘI DUNG CƠ BẢN CỦA TDDA

BTAP : 5.5

1. TÍNH CÁC CHỈ TIÊU TÀI CHÍNH VÀ NHẬN XÉT
2. KHÔNG BIẾT HƯỚNG GIẢI :

CÓ 2 HỢP ĐỒNG:
- CHO VAY 100TR , THỜI HẠN 1 THÁNG, TRẢ GÓP 10 LẦN TRONG KỲ; LS 1%/ THÁNG.
-CHO VAY 100 TR, THỜI HẠN 1 THÁNG ; TRẢ GỐC CUỐI KỲ , LÃI ĐẦU KỲ; LS 1%/ THÁNG.

SO SÁNH QUY MÔ ; THỜI HẠN ; LSUAT CỦA 2 HỢP ĐỒNG TRÊN !!

PAL NÀO LÀM ĐƯỢC LÝ THUYẾT VÀ BÀI NÀY CHỈ MÌNH VỚI !!
ban oi, bai 2 co them thong tin ji ko, hay moi the:015:

M

meosieuin

Trung cấp
26/9/08
72
0
0
37
ha noi
hjhj thế là cũng có nhiều người thi MSB nhẩy, thế muh chả thấy lên tiếng :022:
toàn thấy Sacom với Agri, buồn quá, :015: thế bác nào đã thi MSB rùi thì cho em xin ít kinh nghiệm với, hjx lần đầu tiên đi thi bank, cũng là lần đầu tiên đi xin việc nên lúc nào cũng cần máy trợ tim bên cạnh hehehehe:030:

B

Bong1998

Sơ cấp
16/4/09
34
0
0
Hà Nội
hjhj thế là cũng có nhiều người thi MSB nhẩy, thế muh chả thấy lên tiếng :022:
toàn thấy Sacom với Agri, buồn quá, :015: thế bác nào đã thi MSB rùi thì cho em xin ít kinh nghiệm với, hjx lần đầu tiên đi thi bank, cũng là lần đầu tiên đi xin việc nên lúc nào cũng cần máy trợ tim bên cạnh hehehehe:030:

Thế bác thi vị trí gì? Ngày trước em thi GDV, đề nghiệp vụ chỉ toàn trắc nghiệm 20 câu. Tiếng anh thì có 20 câu trắc nghiệm, 1 bài điền từ, 1 bài đọc hiểu, 1 bài dịch từ anh sang việt. Nói chung là ko khó, nhưng em học lơ mơ có 2, 3 ngày nên điểm ko cao, vào đến phỏng vấn là tạch :036:

N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
MÌNH CÓ ĐỀ AGRI 2007 :

LUẬN 4.5Đ : a. CHẤT LƯỢNG TÍN DỤNG CỦA NHTM LÀ GÌ? TRÌNH BÀY CÁC CHỈ TIÊU ĐÁNH GIÁ CHẤT LƯỢNG TÍN DỤNG CỦA NHTM ? ( KO BÍT TRẢ LỜI )

b. THẨM ĐỊNH DỰ ÁN LÀ GÌ ? NỘI DUNG CƠ BẢN CỦA TDDA

BTAP : 5.5

1. TÍNH CÁC CHỈ TIÊU TÀI CHÍNH VÀ NHẬN XÉT
2. KHÔNG BIẾT HƯỚNG GIẢI :

CÓ 2 HỢP ĐỒNG:
- CHO VAY 100TR , THỜI HẠN 1 THÁNG, TRẢ GÓP 10 LẦN TRONG KỲ; LS 1%/ THÁNG.
-CHO VAY 100 TR, THỜI HẠN 1 THÁNG ; TRẢ GỐC CUỐI KỲ , LÃI ĐẦU KỲ; LS 1%/ THÁNG.

SO SÁNH QUY MÔ ; THỜI HẠN ; LSUAT CỦA 2 HỢP ĐỒNG TRÊN !!

PAL NÀO LÀM ĐƯỢC LÝ THUYẾT VÀ BÀI NÀY CHỈ MÌNH VỚI !!

chắc khn CLTD các bạn bít ùi, mình trả lời phần các chỉ tiêu nhé:
Các chỉ tiêu đánh giá chất lượng tín dụng:
1 Tỷ lệ nợ quá hạn
= Nợ qá hạn/ Tổng dư nợ
Tỷ lệ NQH càng thấp thì CLTD càng cao và ngược lại
2.Tỷ lệ nợ xấu
= Nợ xấu/ Tổng dư nợ
Tỷ lệ nợ xấu cao thì CLTD thấp
3. Tỷ lệ nợ không có khả năng thu hồi
= Nợ nhóm 5/ Tổng dư nợ
4. Vòng quay vốn tín dung
= Doanh số thu nợ của ngân hàng ( Ds trả nợ của khách hàng)/ Dư nợ BQ
Vq VTD càng cao thì vốn vay ngân hàng luân chuyển càng nhanh, chứng tỏ CLTD tốt….
5. Tỷ lệ trích lập quỷ DPRRo
= Số tiền trích lập quỹ DPRR/ Tổng dư nợ
6. Tỷ lệ xử lý TS đảm bảo
= Nợ thu hồi từ xử lý TSDB/ Nợ qá han
Tỷ lệ này càng cao, CLTD càng thấp
:015:

M

meosieuin

Trung cấp
26/9/08
72
0
0
37
ha noi
Thế bác thi vị trí gì? Ngày trước em thi GDV, đề nghiệp vụ chỉ toàn trắc nghiệm 20 câu. Tiếng anh thì có 20 câu trắc nghiệm, 1 bài điền từ, 1 bài đọc hiểu, 1 bài dịch từ anh sang việt. Nói chung là ko khó, nhưng em học lơ mơ có 2, 3 ngày nên điểm ko cao, vào đến phỏng vấn là tạch :036:

hí hí thế lần này em có thi MSB nữa hok?:046: bác cũng đang lơ mơ lém, cũng thi GDV nè, thui tự an ủi nếu lần này toạch thì để lấy kinh nghiệm cho lần sau :004: thế thi tiếng anh với thi nghiệp vụ cùng 1 buổi luôn à em?:1luvu: à nghiệp vụ có câu lý thuyết hok em nhỉ, hay toàn trắc nghiệm thui???

Sửa lần cuối:
N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
Mong lan nay Wkt co nhiu bac do Agri hihi:angel::angel::angel::dance2:

N

nguyenthuydungnh

Cao cấp
7/9/09
281
0
0
Hà Nội
Ơ mà MB Ninh Bình bảo hôm nay có ds thi mà ko có ds thi nhẩy:dance2:, có khi mình ko được đi thi, hôm đi nộp hồ sơ, toàn thấy các em mới ra trường nộp kế toán, mình nộp QHKH lại bị hỏi vặn mí đau:025:, ưu tiên kinh nghiệm mà, mình mới ra trường làm ji có kno, ôi sự nghiệp thi Td:025:

B

Bong1998

Sơ cấp
16/4/09
34
0
0
Hà Nội
hí hí thế lần này em có thi MSB nữa hok?:046: bác cũng đang lơ mơ lém, cũng thi GDV nè, thui tự an ủi nếu lần này toạch thì để lấy kinh nghiệm cho lần sau :004: thế thi tiếng anh với thi nghiệp vụ cùng 1 buổi luôn à em?:1luvu: à nghiệp vụ có câu lý thuyết hok em nhỉ, hay toàn trắc nghiệm thui???
Lần này em nộp hồ sơ ở Nam Hà Nội. Lần trước, sáng thi nghiệp vụ, chiều thi tiếng anh bác ạ. Nghiệp vụ toàn trắc nghiệm hết, ko biết là mỗi lần thi người ta có thay đổi cơ cấu ra đề hay ko. NH này chậm chạp thế đấy, lần trước từ lúc em nộp hồ sơ đến lúc gọi phỏng vấn mất gần 2 tháng cơ.

H

hacam

Guest
3/4/08
7
0
0
ha noi
Có bạn nào trong Box hôm trước đi thi ở Vietcombank Hoàn Kiếm Ko?
Đã có kết quả chưa nhỉ?
Lâu quá rồi mà chưa thấy thông tin gì cả.
Mình out rồi cũng nên.

M

Misstem

Trung cấp
18/8/09
60
1
0
vietnam
Yenmeo ơi! bạn send cho tớ ít tài liệu tín dụng với ! Chủ nhật này tớ thi vào Agri mà chưa học được gì cả:wall:. mail của tớ : thuythanh0905@gmail.com thank yến nhiều :1luvu:

C

cherly66

Guest
12/8/09
18
0
0
36
Lào Cai
Tớ cũng nộp vij trí GDV ở MSB Cầu Giấy này. Cũng chưa nhân được thông tin gì luôn. Ma thi nghiệp vụ của GDV là về cái gì ấy mọi người nhỉ. dạng kiểu kế toán, luật hay cái gì...Vì tớ không hoc kế toán mà nên phải hỏi trước

C

cherly66

Guest
12/8/09
18
0
0
36
Lào Cai
Yendel ơi, hôm nọ cậu thi ở ACB thế nào, làm tốt không? Cậu đã được gọi chưa. Hi`` hôm qua tớ vừa đi thi ở đó về. Hix nghe mấy chị ở đó nói là trong vòng một tháng rưỡi nữa mới có kết quả mà nản luôn. Chắc kiểu này đợi có người out thì lại gọi người mới đi làm đây.

yendel

yendel

Cao cấp
13/10/08
217
0
0
37
hanoi
Tớ cũng nộp vij trí GDV ở MSB Cầu Giấy này. Cũng chưa nhân được thông tin gì luôn. Ma thi nghiệp vụ của GDV là về cái gì ấy mọi người nhỉ. dạng kiểu kế toán, luật hay cái gì...Vì tớ không hoc kế toán mà nên phải hỏi trước

uh. MSB lâu quá. NH không nhanh nhẹn bà con nhỉ???

M

meonhac309

Trung cấp
30/5/09
78
0
0
36
Hà nội
1. Ngày 1/7/0x, NH fat hành 1 số trái phiếu kỳ hạn 5 năm ls 11%/năm, trả lãi sau, MG 10tỷ, TM thu về 10,5tỷ. Trên bảng CĐKT năm 200x +1, số trái phiếu trên sẽ đc trình bày bên nguồn vốn trong khoản mục GTCG với gtri:
a. 10tỷ
b. 10,5tỷ
c. 10,35tỷ
d. 12tỷ
2. 01/10/0x, ông Hùng đến NH gửi tiền TK 6th, trả lãi sau, 20tr, ls 0.8% tháng. Tiền lãi trả sau đc hạnh toán vò chi phí lãi của
a. Năm 200x
b. 200x+1
c. ½ phí năm 200x, ½ phí năm 200x+1
d. K có đáp án
3. 01/10/0x, NH cho vay chiết khấu thương phiếu cty Z. MG thương phiếu 100tr thời gian còn lại 2 th. LSCK 1,2%tháng trên MG, phí CK 1%/MG. Phí CK sẽ đc hạch toán vào:
a. Thu nhập từ hđ tín dụng của tháng 10
b. Thu nhập từ hđ tín dụng của tháng 10 và 11
c. Thu nhập phí từ hđ dịch vụ của tháng 10
d. Thu nhập phí từ hđ dịch vụ của tháng 11
4. Theo qui định hiện hành, dự phòng RR TD đc tính:
a. 0,75% dư nợ nhóm 1
b. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3
c. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3,4
d. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3,4 sau khi trừ giá trị khấu hao của TS đảm bảo
5. Số dư có của TK dự phòng chung đối với cam kết ngoại bảng
a. trình bày bên TS của bảng CĐKT với số âm
b. trình bày bên NV của bảng CĐKT với số dương
c. trình bày bên TS của bảng CĐKT với dương
d. k đc thể hiện
6. 01/07/2007, NH mua 600 trái phiếu của cty Minh Đức phát hành, giá mua 603tr, MG 600tr, thời hạn 5 năm, ls 11%năm, lãi trả hàng năm 31/12, ngày phát hành 1/1/2005.Giả sử NH xếp cá trái phiếu trên vào nhóm sgiữ đến khi đáo hoạn. Trên bảng CĐKT năm 2007 số trái phiếu trên đc trình bày với giá trị
a. 600
b. 603
c. 576
d. 579
7. Năm 200x, NH mua 1 số trái phiếu và xếp vào nhóm giữ đến khi đáo hạn. Khi mua NH ghi nhận 1 khoản phụ trội 100tr, nhưng kế toán quên k hạch toán và phân bổ phụ trội. việc này tác động đến BCKQKD ntn
a. Thu nhập lãi ghi nhận quá cao
b. Thu nhập từ kd cK sẵn sàng đẻ bán ghi nhận quá cao
c. Chi phí lãi bị ghi nhận quá thấp
d. Chi phí về kd CK sẵn sàng để bán ghi nhận quá thấp
8 Bên nợ TK TT vốn 5012, 5111, 5112, 5191 theo dõi
a. Các khoản được NH khác thu hộ
b Các khoản đc ngân hàng khác chi hộ
c/ Gía trị các lệnh chuyển nợ chuyển đi
e. Tất cả đáp án trên
9.Số dư TK 4711 và 4712
a. Đc trình bày bên TS trên Bảng cđkt
b. Đc trình bày bên NV trên Bảng cđkt
c. Bên TS nếu dư nợ, NV nếu dư có
d. K đc thể hiện
Bài 2
1/10/0x ông L gửi TK trả lãi sau 50TR 6 tháng ls 1%tháng
15/2/0x+1, Ông L rút trước hạn lãi KKH 0,3% tính theo ngày thực gửi
Biết ngân hàng dự thu dự chi hàng tháng vào ngày gửi của tháng kế tiếp
a. Hạch toán nghiệp vụ páht sinh
b. Cho biết kế toán quên k hạch toán lãi cho khách hàng. Hành động này ảnh hưởgn đến các BCTC ntn?
à
còn bài này nữa
cuối ngày 31/8 cho số dw có tk 4711 1.250.000 $
4712 dư nợ 20625000000 vnd
trong tháng 9 ngân hàng mua vào 2.055.000 $, bán ra 2.53.000 $ tỷ giá bán cao nhất 16895
thấp nhất 16770. Tổng doanh số bán ra 42706400000 vnd. Tỷ gia mua bq 16620
a. xd kqkd
b. Đánh giá lại giá trị ngoại tệ ngày 30/09. biết tỷ giá điều chỉnh 16810
bài này tớ k hiểu lắm

M

meonhac309

Trung cấp
30/5/09
78
0
0
36
Hà nội
1. Ngày 1/7/0x, NH fat hành 1 số trái phiếu kỳ hạn 5 năm ls 11%/năm, trả lãi sau, MG 10tỷ, TM thu về 10,5tỷ. Trên bảng CĐKT năm 200x +1, số trái phiếu trên sẽ đc trình bày bên nguồn vốn trong khoản mục GTCG với gtri:
a. 10tỷ
b. 10,5tỷ
c. 10,35tỷ
d. 12tỷ
2. 01/10/0x, ông Hùng đến NH gửi tiền TK 6th, trả lãi sau, 20tr, ls 0.8% tháng. Tiền lãi trả sau đc hạnh toán vò chi phí lãi của
a. Năm 200x
b. 200x+1
c. ½ phí năm 200x, ½ phí năm 200x+1
d. K có đáp án
3. 01/10/0x, NH cho vay chiết khấu thương phiếu cty Z. MG thương phiếu 100tr thời gian còn lại 2 th. LSCK 1,2%tháng trên MG, phí CK 1%/MG. Phí CK sẽ đc hạch toán vào:
a. Thu nhập từ hđ tín dụng của tháng 10
b. Thu nhập từ hđ tín dụng của tháng 10 và 11
c. Thu nhập phí từ hđ dịch vụ của tháng 10
d. Thu nhập phí từ hđ dịch vụ của tháng 11
4. Theo qui định hiện hành, dự phòng RR TD đc tính:
a. 0,75% dư nợ nhóm 1
b. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3
c. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3,4
d. 0,75% dư nợ nhóm 1,2,3,4 sau khi trừ giá trị khấu hao của TS đảm bảo
5. Số dư có của TK dự phòng chung đối với cam kết ngoại bảng
a. trình bày bên TS của bảng CĐKT với số âm
b. trình bày bên NV của bảng CĐKT với số dương
c. trình bày bên TS của bảng CĐKT với dương
d. k đc thể hiện
6. 01/07/2007, NH mua 600 trái phiếu của cty Minh Đức phát hành, giá mua 603tr, MG 600tr, thời hạn 5 năm, ls 11%năm, lãi trả hàng năm 31/12, ngày phát hành 1/1/2005.Giả sử NH xếp cá trái phiếu trên vào nhóm sgiữ đến khi đáo hoạn. Trên bảng CĐKT năm 2007 số trái phiếu trên đc trình bày với giá trị
a. 600
b. 603
c. 576
d. 579
7. Năm 200x, NH mua 1 số trái phiếu và xếp vào nhóm giữ đến khi đáo hạn. Khi mua NH ghi nhận 1 khoản phụ trội 100tr, nhưng kế toán quên k hạch toán và phân bổ phụ trội. việc này tác động đến BCKQKD ntn
a. Thu nhập lãi ghi nhận quá cao
b. Thu nhập từ kd cK sẵn sàng đẻ bán ghi nhận quá cao
c. Chi phí lãi bị ghi nhận quá thấp
d. Chi phí về kd CK sẵn sàng để bán ghi nhận quá thấp
8 Bên nợ TK TT vốn 5012, 5111, 5112, 5191 theo dõi
a. Các khoản được NH khác thu hộ
b Các khoản đc ngân hàng khác chi hộ
c/ Gía trị các lệnh chuyển nợ chuyển đi
e. Tất cả đáp án trên
9.Số dư TK 4711 và 4712
a. Đc trình bày bên TS trên Bảng cđkt
b. Đc trình bày bên NV trên Bảng cđkt
c. Bên TS nếu dư nợ, NV nếu dư có
d. K đc thể hiện
Bài 2
1/10/0x ông L gửi TK trả lãi sau 50TR 6 tháng ls 1%tháng
15/2/0x+1, Ông L rút trước hạn lãi KKH 0,3% tính theo ngày thực gửi
Biết ngân hàng dự thu dự chi hàng tháng vào ngày gửi của tháng kế tiếp
a. Hạch toán nghiệp vụ páht sinh
b. Cho biết kế toán quên k hạch toán lãi cho khách hàng. Hành động này ảnh hưởgn đến các BCTC ntn?
à
còn bài này nữa
cuối ngày 31/8 cho số dw có tk 4711 1.250.000 $
4712 dư nợ 20625000000 vnd
trong tháng 9 ngân hàng mua vào 2.055.000 $, bán ra 2.53.000 $ tỷ giá bán cao nhất 16895
thấp nhất 16770. Tổng doanh số bán ra 42706400000 vnd. Tỷ gia mua bq 16620
a. xd kqkd
b. Đánh giá lại giá trị ngoại tệ ngày 30/09. biết tỷ giá điều chỉnh 16810
bài này tớ k hiểu lắm

M

meonhac309

Trung cấp
30/5/09
78
0
0
36
Hà nội
trời tớ tưởng gửi chưa đuợc làm cái quá tay
bà kon thô g cảm
các bạn đưa ra ý kiến mình tham khảo với he
mấy bài này minh băn khoắn lém

M

meosieuin

Trung cấp
26/9/08
72
0
0
37
ha noi

hjhj sao giống mình thế :015: cũng ko học ngân hàng nên chỉ ngồi nhà ngâm kíu cái quyển kế toán ngân hàng thui, chả có thêm tài liệu j cả:036:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA