Tổng hợp các nội dung liên quan đến việc thi tuyển vào ngân hàng!

• Thread starter mechipchip
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

linkmiu

Trung cấp
24/9/09
86
0
0
ha noi
à mà bạn tên thật là gì, có khi mình lại biết đấy vì hôm vừa rồi đi đào tạo xếp hạng tín dụng mình có đi học, lớp nhiều bạn mới mà :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyen87ftu

Guest
24/4/10
5
0
0
Hà nội
Hình như là vẫn có bạn ạ, bọn mình mới vào đã được phát thẻ đt rùi, các loại trợ cấp khác thì không biết thế nào

Thế à, sao tớ chẳng được phát gì cả. Bạn làm ở CN hay PGD nào đấy?

H

heartbreak

Guest
11/5/10
4
0
0
ha noi
Chào mọi người, tớ đang thất nghiệp nằm nhà nên cũng tung hoành đi thi ghê lém, hic.
Tớ cũng pv MB hum 28 rùi, chưa thấy bạn nào được gọi nhỉ, hic. Hum đó tớ phỏng vấn bị chị Thủy MB Thăng Long kêu là không cóa khả năng làm sale muh chuyển sang hỗ trợ TD cóa đc không đấy? Như thế là tớ có được chuyển sang HTTD không hả các cậu? Tớ cũng sợ làm sales không nổi nên cũng muốn làm HTTD hơn...

À, bên CFC thi viết hum qua rùi, đề nghiệp vụ kế toán bằng tiếng anh làm tớ mún xỉu lun ý, vì tớ không học chuyên ngành kế toán lại chẳng học tiếng anh trong đại học nữa. Chắc tak oàiii. Có bạn nào biết lương thưởng bên này thía nào không?

MB Thăng Long là 1 nơi rất nghiệt ngã và đáng sợ. Bạn đã thấy 1 nhân viên nào làm việc tận hơn 11h tối, bụng ko ăn gì nhưng miệng vẫn cười vẫn cố gắng và cháy hết mình để rồi cuối cùng vẫn chỉ là 1 trái banh thích đá thế nào thì đá chưa? Hôm nào về đến nhà sớm vội vàng ăn uống rồi lao vào đọc hồ sơ, viết tờ trình... Có thể tôi quá kém, nhưng bạn tin ko 1 nhân viên tín dụng 1 năm kinh nghiệm bên ACB mà cũng chỉ là 1 con số 0 tròn trĩnh...Tôi ko dám trách ai, chỉ nghĩ mình kém, tiếp tục cố gắng để những con người máu lạnh kia trong cái chi nhánh bề thế ấy ko thể làm chết 1 trái tim dũng cảm. Xin lỗi vì đây là những lời tiêu cực nhưng tôi chỉ muốn các bạn hiểu rõ hơn về nơi này. Tôi vẫn rất, rất yêu Ngân hàng nhưng MB Thăng Long thì ko,never!

H

haruko

Guest
23/2/09
6
0
0
hanoi
MB Thăng Long là 1 nơi rất nghiệt ngã và đáng sợ. Bạn đã thấy 1 nhân viên nào làm việc tận hơn 11h tối, bụng ko ăn gì nhưng miệng vẫn cười vẫn cố gắng và cháy hết mình để rồi cuối cùng vẫn chỉ là 1 trái banh thích đá thế nào thì đá chưa? Hôm nào về đến nhà sớm vội vàng ăn uống rồi lao vào đọc hồ sơ, viết tờ trình... Có thể tôi quá kém, nhưng bạn tin ko 1 nhân viên tín dụng 1 năm kinh nghiệm bên ACB mà cũng chỉ là 1 con số 0 tròn trĩnh...Tôi ko dám trách ai, chỉ nghĩ mình kém, tiếp tục cố gắng để những con người máu lạnh kia trong cái chi nhánh bề thế ấy ko thể làm chết 1 trái tim dũng cảm. Xin lỗi vì đây là những lời tiêu cực nhưng tôi chỉ muốn các bạn hiểu rõ hơn về nơi này. Tôi vẫn rất, rất yêu Ngân hàng nhưng MB Thăng Long thì ko,never!

Tớ vừa nhận được thông báo trúng tuyển vị trí HTTD rùi bạn ah. Tớ cũng vừa trúng tuyển bên VN airline nữa nên lại băn khoăn. VNairline có lẽ sẽ không làm việc căng như ngân hàng, nhưng lại không được làm trong lĩnh vực tài chính mà tớ thích... Về lương thưởng thì tớ còn chưa biết vnairline thế nào...

Mình rất cảm ơn về thông tin bạn heartbreak chia sẻ nhé, quả thực là mình không ngờ đấy! Liệu có phải tất cả các vị trí cả tín dụng và hỗ trợ đều phải làm căng thế không cậu? Vì hum đó chị Thủy pv mình nên mình nghĩ là mình sẽ làm tín dụng cho chi nhánh Thăng Long đó. Ai có lời khuyên gì cho mình k? Theo mình hiểu hỗ trợ lo phần hồ sơ, như vậy có lẽ phải làm vc nhìu lắm. Mình không sợ làm nhiều, vì mình vẫn non kinh nghiệm lém nhưng làm quá nhiều thì có lẽ k ai muốn các bạn nhỉ!
Thêm nữa, vì mình chưa hiểu làm hỗ trợ tín dụng có giúp upper kiến thức tài chính nhanh không nhỉ? Bạn nào biết chia sẻ cho mình nhé!
So confused...

R

reginaze

Guest
20/7/09
33
0
0
36
hp
Tớ vừa nhận được thông báo trúng tuyển vị trí HTTD rùi bạn ah. Tớ cũng vừa trúng tuyển bên VN airline nữa nên lại băn khoăn. VNairline có lẽ sẽ không làm việc căng như ngân hàng, nhưng lại không được làm trong lĩnh vực tài chính mà tớ thích... Về lương thưởng thì tớ còn chưa biết vnairline thế nào...

Mình rất cảm ơn về thông tin bạn heartbreak chia sẻ nhé, quả thực là mình không ngờ đấy! Liệu có phải tất cả các vị trí cả tín dụng và hỗ trợ đều phải làm căng thế không cậu? Vì hum đó chị Thủy pv mình nên mình nghĩ là mình sẽ làm tín dụng cho chi nhánh Thăng Long đó. Ai có lời khuyên gì cho mình k? Theo mình hiểu hỗ trợ lo phần hồ sơ, như vậy có lẽ phải làm vc nhìu lắm. Mình không sợ làm nhiều, vì mình vẫn non kinh nghiệm lém nhưng làm quá nhiều thì có lẽ k ai muốn các bạn nhỉ!
Thêm nữa, vì mình chưa hiểu làm hỗ trợ tín dụng có giúp upper kiến thức tài chính nhanh không nhỉ? Bạn nào biết chia sẻ cho mình nhé!
So confused...

cậu đừng làm ngân hàng, áp lực lắm. làm HTTD ko áp lực doanh số nhưng mà suốt ngày đàu tắt mặt tối với một đống hồ sơ, thử tưởng tượng cậu phải hộ trợ cho khoảng 4-5 can bộ tín dụng, mỗi cán bộ khoảng tầm mấy chục hồ sơ, cứ thế nhân lên là hơn trăm hộ hồ sơ, soạn thảo văn bản.... nói chung kĩ năng chủ yếu của HTTD là soạn thảo van bản.

R

reginaze

Guest
20/7/09
33
0
0
36
hp

nghe bạn nói sợ nhỉ, tớ tưởng bên ACB là áp lực lắm rùi cơ chứ. tớ cũng vừa đỗ MB vị trí QLTD. chả biet thế nào

H

haruko

Guest
23/2/09
6
0
0
hanoi
cậu đừng làm ngân hàng, áp lực lắm. làm HTTD ko áp lực doanh số nhưng mà suốt ngày đàu tắt mặt tối với một đống hồ sơ, thử tưởng tượng cậu phải hộ trợ cho khoảng 4-5 can bộ tín dụng, mỗi cán bộ khoảng tầm mấy chục hồ sơ, cứ thế nhân lên là hơn trăm hộ hồ sơ, soạn thảo văn bản.... nói chung kĩ năng chủ yếu của HTTD là soạn thảo van bản.

Oạch, nghe cậu nói làm mình thấy chán thế. Tớ cũng thích làm ngân hàng lắm. Thích nhất là vị trí kinh doanh ngoại hối và chứng khoán phái sinh ý (thực ra tớ cũng k biết nhìu đâu nhưng nghe thấy kinh doanh tiền vàng là mê lắm:036: haiz). Nhưng HTTD làm công việc chán vậy sao muh tuyển vẫn gắt gao thế? Hic. Không biết để có thể làm vị trí mình ưa thích thì nên bắt đầu từ đâu đây? :025:

H

hailinh87

Trung cấp
20/8/09
97
0
6
36
Hà Nội
Cả nhà ơi, t có việc nì mún hỏi ý kiến cả nhà tí. Chả là t mới bắt đầu đi học việc GDV bên Seabank đc gần tuần ùi, bên nì thì lương cũng khá so vs mặt bằng NH, các chị ở CN t thì cũng tận tình nhưg tự nhiên chiều nay chị Thảo ở HDbank gọi từ HO trong Nam hỏi t đã đi làm đâu chưa, có thể đi làm ở vị trí GDV mà t thi hồi trc k, t hỏi là làm ở CN nèo thì chị í bảo làm ở CN Hà Nội, chỗ Lạc Trung, t kêu xa quá, chị í bảo thía em chọn CN đi, hix +.+ t hẹn chị í gọi lại sau, để t suy nghĩ đã. mọi ng` cho t xin lời khuyên vs. hây dà, luk chờ mỏi cổ, hi vọng sẽ đỗ HD thì chẳng gọi (t trượt đợt thi tháng 3 mà nuca vs mấy bạn box mìn đỗ í =="), tuyệt vọng hết bit lun, may mà Seabank nó cứu vớt, h yên ổn ùi lại gọi, đúng là tận duyên vs kí anh HD nè =.= nói chung hình như HD về quy mô thì nhỏ hơn Seabank, lương hình như cũng thấp hơn, nhưg t thấy các bạn làm ở HD khen môi trg HD lém nên cũng làm t phân vân, vì đi làm cũng k phải chỉ nhìn vào đồng lương và quy mô, môi trg làm việc cũng quan trọng lém mờ, đúng k mọi ng`? nên t xin cả nhà ai có ý kiến j` cho t tham khảo vs. thank cả nhà nhìu nhìu na! :)

H

hieutran124

Trung cấp
21/6/09
56
0
6
Hà Nội

Lâu nay chỉ đọc mà ít khi trả lời. Nay thấy bạn này nói thế này không chính xác lắm nên đính chính một tí. Bạn nói một cán bộ HTTD mà phụ trách hơn trăm bộ hồ sơ thì có lẽ cả chi nhánh đó chỉ có duy nhất 1 cán bộ HTTD mà thôi. Bên chỗ tớ làm cán bộ HTTD nhiều nhất chắc cũng chỉ quản lý 15 KH là cùng. Thực ra làm HTTD thì không phải đi tiếp xúc, tìm kiếm khách hàng, định giá... chứ thực ra nghiệp vụ cũng có nhiều cái rất hay chứ không phải như bạn nói là "kĩ năng chủ yếu của HTTD là soạn thảo văn bản" đâu

L

linkmiu

Trung cấp
24/9/09
86
0
0
ha noi
Cả nhà ơi, t có việc nì mún hỏi ý kiến cả nhà tí. Chả là t mới bắt đầu đi học việc GDV bên Seabank đc gần tuần ùi, bên nì thì lương cũng khá so vs mặt bằng NH, các chị ở CN t thì cũng tận tình nhưg tự nhiên chiều nay chị Thảo ở HDbank gọi từ HO trong Nam hỏi t đã đi làm đâu chưa, có thể đi làm ở vị trí GDV mà t thi hồi trc k, t hỏi là làm ở CN nèo thì chị í bảo làm ở CN Hà Nội, chỗ Lạc Trung, t kêu xa quá, chị í bảo thía em chọn CN đi, hix +.+ t hẹn chị í gọi lại sau, để t suy nghĩ đã. mọi ng` cho t xin lời khuyên vs. hây dà, luk chờ mỏi cổ, hi vọng sẽ đỗ HD thì chẳng gọi (t trượt đợt thi tháng 3 mà nuca vs mấy bạn box mìn đỗ í =="), tuyệt vọng hết bit lun, may mà Seabank nó cứu vớt, h yên ổn ùi lại gọi, đúng là tận duyên vs kí anh HD nè =.= nói chung hình như HD về quy mô thì nhỏ hơn Seabank, lương hình như cũng thấp hơn, nhưg t thấy các bạn làm ở HD khen môi trg HD lém nên cũng làm t phân vân, vì đi làm cũng k phải chỉ nhìn vào đồng lương và quy mô, môi trg làm việc cũng quan trọng lém mờ, đúng k mọi ng`? nên t xin cả nhà ai có ý kiến j` cho t tham khảo vs. thank cả nhà nhìu nhìu na! :)

vào chi nhánh thăng long làm đi bạn ơi, HD lương ko thấp hơn Sea đâu, môi trường tốt, thân thiện.

H

haruko

Guest
23/2/09
6
0
0
hanoi
Lâu nay chỉ đọc mà ít khi trả lời. Nay thấy bạn này nói thế này không chính xác lắm nên đính chính một tí. Bạn nói một cán bộ HTTD mà phụ trách hơn trăm bộ hồ sơ thì có lẽ cả chi nhánh đó chỉ có duy nhất 1 cán bộ HTTD mà thôi. Bên chỗ tớ làm cán bộ HTTD nhiều nhất chắc cũng chỉ quản lý 15 KH là cùng. Thực ra làm HTTD thì không phải đi tiếp xúc, tìm kiếm khách hàng, định giá... chứ thực ra nghiệp vụ cũng có nhiều cái rất hay chứ không phải như bạn nói là "kĩ năng chủ yếu của HTTD là soạn thảo văn bản" đâu

Thế mà tớ cứ tưởng thẩm định là việc của HTTD cơ. Như vậy thì chắc chắn là không hay bằng QHKH rùi.Vậy thì HTTD hay ở chỗ nào hả bạn hieutran124?

H

heartbreak

Guest
11/5/10
4
0
0
ha noi

So confused...
Hỗ trợ tín dụng thực ra nếu làm thì sẽ học được rất nhiều thứ bạn ạ như: về thủ tục liên quan đến tài sản đảm bảo, về khoản vay,giải ngân... Tóm lại kiến thức bạn sẽ rất chắc, nhưng mình ko muốn đề cập vấn đề này. Lựa chọn là của bạn mình ko dám nói bạn nên thế nào. Nhưng mình chỉ muốn chia sẻ 1 chút. HTTD bên MB Thăng Long rất vất vả nhưng ko đc coi trọng vì nó ko trực tiếp làm ra tiền cho Ngân hàng. Bạn biết ko, có 1 lần mình đã vô tình nghe được chị Thủy nói chuyện về 1 ứng viên muốn vào làm MB Thăng Long, chị ấy yêu cầu nhân sự chi nhánh điều tra xem bố mẹ người đó làm gì, địa vị thế nào??? Thế mà lúc nào cũng nói coi trọng thực lực...Nếu bạn đến đây, ban đầu bạn sẽ thấy rất tuyệt vời,rất hoành tráng nhưng rồi...Một môi trường thật đáng sợ!

M

mailinh27

Guest
12/1/10
42
0
0
HN

Bạn ơi bạn làm ở phòng nào bên ACB thế? sao lại chuyển sang MB? bên đó môi trường làm việc hay chế độ tốt hơn ACB à?

N

ngoctoan1810

Guest
2/10/09
73
0
0
Hà Nội

he..he chị ơi vào chi nhánh em làm đi...he..he chi nhánh HN ý

B

bomyeu2008

Guest
14/7/08
97
0
0
Dong da, ha noi

Bạn này có làm ngân hàng không nhỉ? Nếu nói thế thì bạn này không hiểu về nghiệp vụ rồi. Nếu thế cần gì ngân hàng phải tuyển là người có bằng đại học học chuyên ngành tài chính, thế ngân hàng chỉ cần tuyển trung cấp và bậc phổ thông biết đánh máy thôi để chi phí trả lương cũng thấp. Thực ra HTTD lại là người phải nắm được luật, quy định của ngân hàng nhiều nhất, theo dõi về khách hàng, còn quan hệ kh chỉ có phải làm tờ trình thôi, còn từ giải ngân và quá trình kiểm soát kh là hỗ trợ. Mà đâu phải chỉ có giải ngân xong cho khách hàng la ngồi rung đùi hàng tháng thu gốc lãi, mà còn phải cân đối về tình hình lãi suất để điều chỉnh cho kh.
Tôi nghĩ bạn nên hiểu kỹ rồi hãy nói, đừng có nói bừa

H

haruko

Guest
23/2/09
6
0
0
hanoi
Bạn này có làm ngân hàng không nhỉ? Nếu nói thế thì bạn này không hiểu về nghiệp vụ rồi. Nếu thế cần gì ngân hàng phải tuyển là người có bằng đại học học chuyên ngành tài chính, thế ngân hàng chỉ cần tuyển trung cấp và bậc phổ thông biết đánh máy thôi để chi phí trả lương cũng thấp. Thực ra HTTD lại là người phải nắm được luật, quy định của ngân hàng nhiều nhất, theo dõi về khách hàng, còn quan hệ kh chỉ có phải làm tờ trình thôi, còn từ giải ngân và quá trình kiểm soát kh là hỗ trợ. Mà đâu phải chỉ có giải ngân xong cho khách hàng la ngồi rung đùi hàng tháng thu gốc lãi, mà còn phải cân đối về tình hình lãi suất để điều chỉnh cho kh.
Tôi nghĩ bạn nên hiểu kỹ rồi hãy nói, đừng có nói bừa

Bạn bomyeu đang làm NH nào vậy? Liệu công vc của HTTD có tùy vào từng NH k?

X

xirocam

Guest
25/9/09
76
0
0
vinh
box mình ơi, msb, shb phỏng vấn bao lâu thì có kết wa nhỉ

Shb khoảng 2 đến 3 tuần sau khi thi viết( nếu k cần gấp). Ở Shb pv nhiều lần lắm.Hôm rồi tớ thi đợt tuyển cho cn mơi Thăng Long còn Pv 3 lần cơ.Mỗi lần cách nhau 1 tuần

X

xirocam

Guest
25/9/09
76
0
0
vinh
box mình ơi, msb, shb phỏng vấn bao lâu thì có kết wa nhỉ
ấy pv đợt nào thế?nếu là đợt cn thăng long thì sắp có kết quả rồi.Hội sở đợt rồi cũng thiếu người nên tuyển ké cùng với đợt cn thăng long luôn.Kết quả có rồi chỉ đợi ban quản trị kí quyết định là phòng nhân sự thông báo cho những người đỗ thôi.Chắc là cuối tuần này đấy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA