Phân bổ nhân công trong công ty sx theo đơn đặt hàng ntn?

• Thread starter redsea
  • Ngày gửi
R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Mình có câu hỏi mong mọi người chỉ giúp cách giải quyết:
Đó là Lương CN mình phân bổ như thế nào nhỉ. Vì trong cùng một thời gian, sản xuất nhiều sp gối lên nhau? Phân bổ theo tiêu thức nào là hợp lý nhất
Và tiên lương nhân công được tính là chi phí hợp lý trong khoảng thời gian Của Đơn Đặt Hàng Hả bạn? Nếu quá thời gian đó, mọi chi phí nhân công đều bị loại có đúng ko ạh?
Mình thấy có những phụ lục "Hướng dẫn nội dung dự toán chi phí đối với công việc lập dự toán và thiết kế xây dựng công trình có yêu cầu phải lập dự toán" . Vậy đối với doanh nghiệp sx theo đơn đặt hàng về các mặt hàng cơ khí, thì có phụ lục nào hướng dẫn ko bạn nhỉ>
Có thể chỉ cho tớ ddc ko?
Thx !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Mình thấy hầu hết các doanh nghiệp sản xuất đều xác định CP lương theo đơn giá lương/SP. Có lẽ chỉ có như vậy là chính xác nhất.

Bạn nói rõ hơn một chút được ko?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các DN sản xuất theo các đơn đặt hàng thường có hệ thống theo dõi thời gian lao động của công nhân theo từng đơn hàng, căn cứ vào đó để tính lương và hạch toán chi phí cho từng đơn hàng. Bên cạnh đó CP vật tư cũng được theo dõi riêng cho từng đơn hàng, các CP sản xuất chung được phân bổ theo một tỷ lệ ước tính trên số giờ lao động hoặc số giờ máy. Việc theo dõi và hạch toán như vậy cung cấp thông tin về giá thành cho từng đơn hàng ngay sau khi đơn hàng hoàn thành.
Nếu bạn không thể theo dõi chi phí nhân công theo từng đơn hàng được thì cuối tháng có thể phân bổ theo số giờ công dự toán của từng đơn hàng.

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Các DN sản xuất theo các đơn đặt hàng thường có hệ thống theo dõi thời gian lao động của công nhân theo từng đơn hàng, căn cứ vào đó để tính lương và hạch toán chi phí cho từng đơn hàng. Bên cạnh đó CP vật tư cũng được theo dõi riêng cho từng đơn hàng, các CP sản xuất chung được phân bổ theo một tỷ lệ ước tính trên số giờ lao động hoặc số giờ máy. Việc theo dõi và hạch toán như vậy cung cấp thông tin về giá thành cho từng đơn hàng ngay sau khi đơn hàng hoàn thành.
Nếu bạn không thể theo dõi chi phí nhân công theo từng đơn hàng được thì cuối tháng có thể phân bổ theo số giờ công dự toán của từng đơn hàng.

Mình phân bổ theo doanh thu và ước tính phần trăm hoàn thành trong tháng của từng sản phẩm được không bạn ơi???

T

thanhhce

Guest
cam on dien dan, cac ban cho minh hoi, minh cung la dan kt, nhung minh hoc qtkd, gio di thu viec ,doi hoi nhieu ky nang ve ktoan dnsx, theo cac ban, minh nen bat dau tu dau? doc cac tlieu nao? hoac ai co tlieu nao vè kt gia thnh sx, ktoan cong no? cho inh xin voi? cam on nhieu

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình phân bổ theo doanh thu và ước tính phần trăm hoàn thành trong tháng của từng sản phẩm được không bạn ơi???
Tiêu thức phân bổ theo doanh thu và ước tính tỷ lệ hoàn thành để phân bổ chi phí nhân công chỉ hợp lý khi các đơn hàng của bạn tương đối đồng nhất về chủng loại sản phẩm.
Theo mình bạn nên theo dõi giờ lao động theo từng đơn hàng hoặc ước tính số giờ lao động cho từng đơn hàng dựa trên dự toán và mức độ hoàn thành của các đơn hàng để phân bổ là hợp lý hơn cả.

L

lelinhlan

Guest
12/12/05
4
0
0
55
Ha Noi
Theo tôi, tổng hợp số hoá đơn xuất theo từng hợp đồng. Bạn lập thành vụ việc rồi chi phí nguyen vật liệu, chi phí nhân công, chi phí khấu hao... phân bổ theo từng kg hoặc đơn vị tính của Sp đó. Làm theo vụ việc thì rất chi tiết và lại dễ làm bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA