Hóa đơn làm thế nào?

• Thread starter soccon07
  • Ngày gửi
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Công ty em đã xuất hóa đơn đầu ra cho 1 số hàng hóa, hóa đơn này xuất trong tháng 2 nhưng hóa đơn đầu vào lại được đơn vị bạn xuất vào ngày 18 tháng 3, số hiệu ngày tháng của hóa đơn đầu vào sau hóa đơn đầu ra như vậy có được ko? Và hóa đơn đầu vào này em sẽ phải kê khai trên tờ khai thuế GTGT của thangs 2 hay tháng 3?
Mong anh chị trả lời giúp, em cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Bảng kê thuế của tháng 2 thì bạn phải kê các hoá đơn đầu vào của tháng 2 or 1, 12, 11. Còn ngày trên HĐ đầu ra phải nhỏ hơn ngày trên HĐ đầu vào chứ. HĐ đầu vào tháng 3 thì bạn ko được cho vào tháng 2 đâu.

L

lang tu

Guest
Bạn se hạch toán hoá đơn đó cho tháng 3. sẽ không ảnh hương gi đâu

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Công ty em đã xuất hóa đơn đầu ra cho 1 số hàng hóa, hóa đơn này xuất trong tháng 2 nhưng hóa đơn đầu vào lại được đơn vị bạn xuất vào ngày 18 tháng 3, số hiệu ngày tháng của hóa đơn đầu vào sau hóa đơn đầu ra như vậy có được ko? Và hóa đơn đầu vào này em sẽ phải kê khai trên tờ khai thuế GTGT của thangs 2 hay tháng 3?
Mong anh chị trả lời giúp, em cảm ơn nhiều!!!
cty mình cũng đã từng gặp trường hợp như bạn, bạn nên xử lý bằng cách đề nghị đơn vị cung cấp hàng làm cho bạn phiếu xuất kho hàng hoá vào T2, vì chưa thanh toán tiền hàng nên hoá đơn đầu vào xuất T3 là đúng rùi.

P

phamdiemphuc85

Guest
17/3/08
8
0
0
Tp HCM
Khi 1 hoá đơn về sau thì mình có thể bcáo thuế trong vòng 3 tháng. Vậy hạch toán chi phí thì sao? Mình sẽ đưa chi phí đó vào thời điểm nhận đc hđơn hay vào thời điểm ghi trên hoá đơn.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Khi 1 hoá đơn về sau thì mình có thể bcáo thuế trong vòng 3 tháng. Vậy hạch toán chi phí thì sao? Mình sẽ đưa chi phí đó vào thời điểm nhận đc hđơn hay vào thời điểm ghi trên hoá đơn.

Bạn ghi nhận chi phí vào thời điểm phát sinh nghiệp vụ , khai thuế khi nhận được hoá đơn .

Sửa lần cuối:
T

thaiduongadv

Guest
27/2/08
5
0
0
41
Hà Nội
Công ty mình cũng thường xuyên gặp trường hợp hóa đơn đầu ra viết trước ngày của HD đầu vào bởi vì với các đối tác thì thường cuối tháng mới viết gộp một hóa đơn cho tất cả hàng hóa, DV trong tháng. Và mình vẫn kê khai bình thường theo đúng ngày tháng ghi trên hóa đơn. Theo mình thì trường hợp này cũng nhiều, Vậy có quy định nào về điều này không?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Công ty mình cũng thường xuyên gặp trường hợp hóa đơn đầu ra viết trước ngày của HD đầu vào bởi vì với các đối tác thì thường cuối tháng mới viết gộp một hóa đơn cho tất cả hàng hóa, DV trong tháng. Và mình vẫn kê khai bình thường theo đúng ngày tháng ghi trên hóa đơn. Theo mình thì trường hợp này cũng nhiều, Vậy có quy định nào về điều này không?

Nghiệp vụ có thể phát sinh trước khi nhận được hoá đơn nên phát sinh thời điểm nào thì hạch toán tại thời điểm đó. Khi có hoá đơn về thì khai báo thuế. Trên bảng kê mua vào, bán ra ở "cột ngày hoá đơn" thì phải lấy ngày trên hoá đơn để khai (không phải ngày mình thực nhận hoá đơn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA